PDA

View Full Version : [Q] Bão cấp 20 đây các bạn ơi

FUNNYGIRLCL
08-05-2003, 09:32
làm ơn giúp mình với số là mình mới vừa cài lại máy nên khi cài lại muốn có các font chữ việt nam như Vni- Times chẳng hạn nhưng mình không biết làm sao mfinh cũng biết là hình như cài vào trong fonts của windows nhưng khi mình vào control panel để vào font thì trong đó không có intall news font như nhiều máy khác . Bây giờ mình không biết làm sao để có font tiếng việt để mình cài vào máy mà làm bài đây, mặc dù mình có font để cài mà không biết làm sao , các bạn chỉ gấp cho mình nha cảm ơn rất nhiều nếu được thì gửi vào FUNNYGIRLCL@JOJOMAIL.COM hoặc là trong diễn dàn này cũng được xin cảm ơn rất nhiều lol :o

Terry
08-05-2003, 09:49
Đâu đó trên diendan có bài nói về Menu Install font ko xuất hiện. Funny kiếm lại thử.
Còn T thì cứ copy rồi paste qua. không cần install mà nó vẫn vào hết. Không biết được ko nhỉ ?
|^_^|

FUNNYGIRLCL
08-05-2003, 09:54
nhưng mà mình cũng copy vào rồi mà trong word hay excel đâu có hiện lên font việt nam đâu vậy bnãn hãy chỉ mình cách khác đi. Mình đang càan gấp lắm .

VNWebhosting
08-05-2003, 09:58
Bạn dùng Windows loại gì vậy?
Nê'u như là Windows-Xp thì coi theo chỉ dẩn sau đây:

1. Vào Control Panel
2. Vào Fonts
3. Click Vào Files
4. Click Vào Install New Font...

Sau đó theo hướng dẩn của next window screen.

Nis
08-05-2003, 10:24
Nếu bạn đang xài Win 9.x mà mất nút Install New Font thì vào MS-DOS gõ dòng lệnh sau:
Attrib +s C:\Windows\Fonts.
Sau đó dùng MS-Editor hoặc NC tạo một tệp "desktop.ini" trong thư mục Fonts với nội dung:
[.ShellClassInfo]
UICLSID={BD84B380-8CA2-1069-AB1D-08000948F534}
Sau đó khởi động lại và xem kết quả.

no_fair
08-05-2003, 18:17
Bạn mua các đĩa cd chứa font ý, đơn giản nhứt là copy các font vn thẳng luôn vào thư mục Font trong C:\windows.KO thì bạn có thể kiếm các bộ font tiếng việt có sẵn như Vietkey(ko phia rlà bản chỉ cho phép gõ tiếng việt đâu),vietspell, thường trong các cd phàn mềm chọn lọc của vn ,bao giờ cũng có 1 phần font, cung cấp hầu hết các bộ font, khi đó, chỉ cần nhấp vào các biểu tượng của chuơng trình đó là nó sẽ tự đọng cài đặt cho bạn

Ghost1982
09-05-2003, 07:46
To FUNNYGIRLCL : nếu bạn cần Font để gõ tiếng Việt thì thôi đi vì các bộ gõ hiện nay chả cần mấy cái Font đó nữa--> cài zô chỉ làm máy load chậm hơn thôi. Còn nếu bạn cần để đọc các tài liệu viết bằng Font nè thì chỉ cần tìm mấy bộ cài Font nhỏ nhẹ thôi :vào Ktlehoan.com mà tìm (chạy file setup là xong không cần suy nghĩ gì cả).

FUNNYGIRLCL
10-05-2003, 15:35
mình cũng chạy bằng setup.exe luôn đó mà sao trong Windows\Fontscó mấy cái font đó mà trong word hay excel đều không hiện lên mấy cái font đó bây giờ mình không biết làm sao cả,mong các bạn chỉ dùm nha . sẵn đây cho mình hỏi;luôn khi mình gặp1 câu:
Security alert:
you areabout toleave a secure internet conection.It will be possible for otherto view information you send . do you wwant to continue?
yes No more information

FUNNYGIRLCL
10-05-2003, 15:43
mà bạn nis ơi trong Nc mình dùng lệnh gì hả bạn để tạo vậy mình dùng nc for dos hay for windows bạn ơi . cảm ơn bạn nhiều vì bạn đã chỉ mình.

Nis
10-05-2003, 20:03
Sau khi gõ xong dòng lệnh này trong Dos: Attrib +s C:\Windows\Fonts (đường dẫn Windows sửa lại cho phù hợp với máy bạn). Rồi dùng Notepad hay Word (hoặc một trình soạn thảo văn bản nào cũng được) để tạo file desktop.ini nội dung như trên vào đường dẫn chứa font của Win, sau đó khởi động lại và xem thử đã có nút Install New Font trong File chưa.