PDA

View Full Version : Sự thật dzìa "du học sinh"

last-signal
08-05-2003, 06:03
Níu bạn mún biết cuộc sống du học sinh ở nước ngoài như thế nào thì box nì là chổ dừng chân của bạn .
Đọc 1 số bài posts của Forums , mình có cảm giác các bạn "tưởng tượng" du học thật là tuyệt vời :( , thật là sai lầm níu bạn nghĩ như dzị . Cuộc sống du học sinh hong dzui như các bạn nghĩ đâu. Nhớ hồi chước còn ở Dziệt Nam , tui cũng "tưởng tượng" hong kém , nhưng bi dờ có dịp du học gòi , cái cảm giác đó hong như mình mong đợi tí nào :( . Thật sự mà nói , 10 người wa đây thì chỉ có 3 người là thật sự thích học thoi , 2 người lo đi cày ( chơi riết hết tiền ), 2 người lo đám cưới ( họ đạ wên mục đích của họ ) , 1 người thì học , nhưng lại hong biết mình đang học cái gì :( , 2 người còn lại thì được mang tiếng là du học sinh , nhưng lại chả biết gì ( thường là con nhà dào ) :D .
Du học hong dzui tí nào đâu bạn , cách sống , cách học , ...... cái gì cũng hoàn toàn khác . Tui là 1 chong những người đã chứng kiến "Du học sinh" ngồi khóc 1 mình . :.(

"Chán wá mày ui" <--- ngày nào giờ linh (lunch) cũng nghe câu này .

Mach2
08-05-2003, 06:54
Đương nhiên là tuỳ, nếu du học bằng đam mê thì khác, "quyền lợi" khác "nghĩa vụ" mừ. Mình chưa đi du học nên ko biết chắc, tuy nhiên một số bạn bè mình đi du học rất "vui" và rất "bổ ích", cái đó mình chắc chắn. Đi vì sự đam mê ko bao giờ "chán" cả.

chip_eyes
08-05-2003, 20:28
Trời !!!! Nghe last_signal kể mà tui mất hết cả .... Nhưng mà hông bít bên l_signal chứ bạn tui ah . Suốt ngày cắm đầu cắm cổ học rồi làm thêm không hà , có miếng thời gian nào rảnh là chui vô thư viện xài Internet ké ah ( cái này tui bảo đảm luôn vì hồi tui qua đó du học hè , tui ở chung với nó ah ) . Vả lại , tui mà ở bên đó thì tui cũng học thôi , hông phải "vui", "bổ ích"... gì hết áh ( tui hông có sâu xa đến vậy ) mà tại dzì tui tiếc tiền , tiếc công lao ba mẹ tui . Thật ra tui thấy nhiều du học sinh có suy nghĩ giống tui lắm mà last_signal !?!???

rdbanquet
09-05-2003, 21:32
Sao lai co nguoi bi quan ve chuyen du hoc the nhi?
tu tuong ma lung lay thi lam duoc tro trong gi co chu?????????????

Mach2
09-05-2003, 21:44
Cng ko hẳn, ý kiến của last-signal cũng có lý đó chớ. Tôi nghĩ mặt tốt mặt xấu gì cũng nên biết chứ sao lại ko?

suongmai
10-05-2003, 23:17
Cong nhan la du hoc khong sung suong nhu minh nghi khi o nha. Khong phai la tuyet voi, vui ve, sach se, dep de dau. Cuoc song du hoc sinh rat cuc kho, khong duoc bo me cung chieu nhu o nha, moi thu phai tu lam mot minh, phai vat lon voi cuoc song, lam sao cho du tien an o, roi lam sao de vua di lam vua hoc tot duoc.

May ban toi khi ngoi noi chuyen voi nhau, ai cung noi la sang day moi biet du hoc cuc kho the nao, nhung minh da truong thanh hon rat nhieu.

Neu co y chi thi sang day phai biet muc dich cua minh va dat duoc muc dich. Toi khong ke den nhung nguoi an choi con nha giau di du hoc chi de choi boi va tieu tien thoi.

Con ve cuoc song thi se rat nhieu cai trai nguoc voi minh nghi va rat kho khan moi hoa nhap duoc. Nhung quan trong la do minh, biet tan dung thoi gian ben nay, tu minh hoa dong, coi mo va chiu kho ket ban thi se cam thay vui ve hon rat nhieu.

Du hoc is how you make of it.

yuna_admirer
12-05-2003, 14:25
hì, mấy ai được như Mai nhỉ, chừng nào bay từ Nottingham sang Mỷ ?

alanhong168
13-05-2003, 01:53
Hey, minh cong nhan voi ban Suong Mai, di du hoc k co suong nhu moi ng` nghi~. Hoi o VN, minh cung nghi~ du hoc la mot cai gi do' thien duong, nhung den khi qua day song thi lai hoan toan khac.

Nha minh cung binh thuong, nhung o? nha cung co the song rat la day du? va cong tu? Mac du` k dua doi, chi? co' tat ham an. Noi chung o? nha chang phai dung mo'ng tay den cai gi het. Lau nha, giat giu, rua che'n... deu co ng` lam. Viec duy nhat phai lam la` di hoc (cang nhieu cang tot - nhung van ngu - hic hic), ve nha an roi ngu? Cuoc song het suc em dem, hoc DH, ra truong cung co the xin duoc viec lam, noi chung la khoe? re.

Qua day? Ban dau k co' xe, minh va` cac du hoc sinh khac phai di bo^. hon 45p tu nha den Wal-mart, roi linh khi?nh xach ta' la? di ve 45p, troi toi thui, so gan chet. Roi di xe cua truong, thoi tiet lanh, roi hay bi. do'i (qua day an nhieu ra). Moi thu deu phai tu lo, tu chon mon hoc, chon nghanh hoc, chon truong, giat giu, nau nuong, don dep... o? nha k co nghi~ gi nhieu, di du hoc phai nghi~, lam sao de tiet kiem tien cho nha`, ma` lai chon duoc truong tot. Noi chung tum lum ta' la?

The moi biet, du hoc k suong dau nhe', nhung minh k thay hoi han vi minh da chon di du hoc. Minh hoc hoi duoc rat nhieu, tu lap hon, biet su? dung thoi gian hop ly hon. Di day di do' nhieu hon, va mo? mang tam nhin. VN minh con be' nho? qua', phai phan dau, phan dau nhieu hon nua.

Con viec ket hon nay no, di lam k lo hoc.... cung la do hoan canh cua moi ng`, moi nha` thoi. Ai ma biet duoc, neu ai di hoc bong thi khoe? roi, ai di du hoc tu tuc, thay do'ng tien hoc xot xa thay mo^`.

yuna_admirer
14-05-2003, 15:49
Thế bạn có định về VN làm việc không ? đóng góp cho Việt Nam không ?

Nếu bạn về, thì việc bạn nói Việt Nam mình thế này thế kia không sao.

Nếu bạn không về thì xin đừng nói.

alanhong168
14-05-2003, 22:01
Chao ban Yuna, minh chi? neu len y' kien thoi. Hien tai minh chua lam duoc gi cho nuoc Viet Nam. Minh kham phuc ban co' trinh do va hieu biet, nhung nguoi nhu ban deu la niem hy vong cua nuoc nha.

Minh muon sau khi hoc xong thi ve, nhung k phai luc nao cung duoc nhu y'. "Than bat do ki?" ma`. Bay gio chua co' gi chac chan, minh k noi truoc duoc. Den khi nao minh ve la ban nay biet mi`nh ve a`. Noi truoc buoc k qua.

Moi ng` co' hoan canh rieng. Cung k the trach ai duoc. Co' ban qua day roi tron o? lai, bat hop phap, vua di lam vua tu hoc. Cung phan lon vi hoan canh gia di`nh. So^' co`n lai ham huong thu. thi` k con gi de noi nua roi.

Duoc do'ng gop cho dat nuoc, con gi bang. Cung co nhieu ban nghi~ nhu minh day Yuna a`. Mi`nh con thua ban xa lam, k du? tu cach de noi chu~ cong hien bay gio. Nhung cung co gang k lam mat mat ng` VN o? nuoc ngoai dau.

qui_suis_je
26-06-2003, 04:45
hhehe di nhien gùi di du hoc muh , ra khoi dat nuoc Viet Nam thay cai gi cung moi la het , nen ham choi la tat nhien , nhung toi nghi sau nam an choi thoi cung chan à, roi cung hoc lai thoi , dung co lo , nhung that su la o nuoc ngoai nhieu cai cam do lam do
vi du nhu tui chang han , o Paris day, du thu cam do het , ko kem long noi la chet voi no lien , chang han di Disney land choi nha' , neu la nguoi binh thuong cung ton gan 50usd , nhung khi co carte étudiant thi chi con 20 à, ko suy nghi ki la chi't lien a'

pqhvn
30-06-2003, 01:33
mình thật sự sau khi đọc xong ý kiến của các bạn về du học thì mình nghĩ rằng đúng là du học cũng chỉ đúng mục đích dzới tùy người mà thui, nghĩ sao thì nghĩ nhưng "đi một ngay đàng học một sàng khôn mà lị", lời của ông cha ngày xưa có bao giời sai. Qua bên ý mới thấy rằng Việt Nam mình nếu mún được như họ thì ...chắc phải còn làm nhiều cái mà phải là được làm từ những người có đầu óc suy nghĩ thoáng chứ kô phải lúc nào cũng cứ 1 kiểu như ở VN. HEHEHE mình văn nói lẫn văn viết kô hay lắm nhưng đi du học luôn là một cái gì đó rất bổ ích, với một số tiền mà bạn có thể đi du học, theo tớ thì hãy đi thay vì lấy số tiền đó ăn chơi hoặc đầu tư vào một cái gì đó ngắn hạn, đầu tư vào học vần thì sẽ chẳng bao giời sợ lỗ cả đâu.

last-signal
05-07-2003, 01:14
du học chưa chắc đã giỏi <--- khẳng định là như dzị
nhìu người có bằng ĐH gì đó , rút cuộc cũng chỉ ... nhiu đó , hehehe .
CHo dù ở nước "ngòi" cũng dzị , ĐH chưa chắc giỏi hơn CĐ , CĐ chưa chắc giỏi hơn ..... hong có bằng :D

vanlan2010
05-07-2003, 19:43
Chào các bạn, đồng ý với ý kiến bạn nào đó ở phía trên. du học có kết quả hay không còn phải tùy thuộc vào người đi học và mục đích của người ấy nữa. Chỉ có điều, bản thân các bạn ở đây chỉ nêu ý kiến và xin đừng đánh đồng tất cả những sinh viên du học như một vài trường hợp cá biệt mà các bạn biết.

Du học chưa chắc đã giỏi??? Bạn dám khẳng định điều đó ư ? Xin lỗi bạn, biết bao sinh viên VN sang nước ngoài đạt rất nhiều thành công, bạn dựa vào đâu để nói như vậy? Xin cho bằng chứng cụ thể để tôi có thể tin bạn???

Như đã nói, thành hay bại là tùy vào người đi học. Có chí ắt thì nên, các bạn biết nhớ công lao bố mẹ bỏ tiền cho đi học, các bạn biết quí trọng thời gian mình bỏ ra, các bạn biết chăm chỉ học thì CHẮC CHẮN các bạn sẽ thành công khi đi học bất cứ nơi nào.

Đó là lời khuyên chân thành nhất của mình gứi tới các bạn muốn mở rộng tầm nhìn của mình nếu có điều kiện. Đừng bi quan khi chỉ nghe những lời nói từ một phía...

Chào thân ái.

khôngtên
10-07-2003, 09:22
Chào các bác ! Thật sự nghe các bác nói về chuyện đi du học như trên ! Em nghe sao mà chẳng còn hứng nữa ! Vì em cũng dự định đi du học ! Nói thế thôi chứ theo em kết quả ra sao là do mình hết và em cũng biết từ đầu du học không sướng như mình nghĩ mà ngược lại... ! Nhưng với ý chí của mỗi người thì sẽ có kết quả. Và chúng ta nên biết rằng chúng ta học không phải chỉ cho chúng ta thôi mà ccho cha mẹ ở nhà khi đặt niềm hi vọng vào mình phải không, con nhà giàu thì sướng quá rồi còn đã quyết định đi du học là quyết định chịu "khổ"... Em chỉ có ý kiến vậy thôi. Nhưng em quyết định đi du học du sao đi du học...

TraiTaoXanh
10-07-2003, 14:28
Ta'o cung mun di du hoc! Ko co dieu kien thi phai chiu thui! Con thi moi thu la do ban than minh! Neu thieu ban linh thi du hoc hay o VN cung the thui, vzan hong nhu thuong! Muh ban linh thi Ta'o co thua! Ko so! Tim duoc cai hoc bong nao ngon ngon la Ta'o "bay" lien!

rescuede
11-08-2003, 01:53
"Thế bạn có định về VN làm việc không ? đóng góp cho Việt Nam không ?

Nếu bạn không về thì xin đừng nói."

Chua chac nguoi o lau nam ngoai quoc biet la minh co duoc ve khong nua,va duoc ve thi co dieu kien gi de dong gop ?? :fear: :emlaugh:

cort
17-08-2003, 12:13
du học làm gì, đi du ngoạn đi, du học nhiều tránh nhiệm quá, không theo kịp thì chết, theo kịp thì ... củng chết vì phải cực lực :w00t:

yuna_admirer
20-08-2003, 12:24
Thật ra nếu bạn thành công trong việc tích hợp vào cuộc sống của một du học sinh, học được phong cách sống, làm việc của người ở những nước tiên tiến, như thế thì bạn mới gọi là du học thành công - Sếp mình đã nói như thế.

Nếu bạn khôgn làm được điều đó thì học ở nước ngoài hay ở VN cũng vậy thôi. Internet có đầy, sách vở cũng rứa.

Nhìn những đàn anh đi du học về làm việc rất pro, mình cũng nghỉ là nên đi du học, nhưng không phải ai cũng có điều kiện đi đâu.

CrazyBabe
16-09-2003, 01:48
Muôn sự tại nhân cả. Du học mà đú thì cũng chết, kô du học mà học hành đàng hoàng cũng chả seo. Làm giề fải cú cẩm thể. Công nhận Yuna nói đúng, những người mà tôi quen, nếu đã từng du học có cái hay là tác phong rất chi là công nghiệp, hơi bị pro lun.

chip_eyes
23-10-2003, 12:26
hichic , nếu du học là thiên đường thì bọn này chẳng cần ngồi ôm gối hát quốc ca lúc 2 h sáng làm gì .
Cha mẹ ở VN làm tiền đồng , nuôi con xài đô . Xót xa lắm chứ .
Mỗi lần bị xử ép nơ

chip_eyes
23-10-2003, 12:28
Sorry , mỗi lần bị xử ép thì chỉ có nước ôm nhau mà khóc thôi . Con gái mà ...
Nói chung là hãy suy nghĩ kỹ trước khi bước chân qua xứ người . Buồn lắm ... và tủi lắm .
Du học chẳng phải là thiên đường đâu .

pfiev
23-10-2003, 12:57
Sao thấy cái topic này ảm đạm thế. Có lẽ tùy nước thôi, chứ các du học sinh tôi biết ai nấy cũng đều vui vẻ yêu đời cả :) Mọi bè bạn xung quanh cũng đều tốt.

Còn người VN định cư ở nước ngoài từ lâu rồi thì tôi chưa có dịp tiếp xúc, nhưng cũng nghe nhiều chuyện không hay. Mới đây, ở Úc, họ phản đối việc SBS phát lại chương trình truyền hình VN, làm mất đi một món ăn tinh thần của du học sinh Úc.

rommy
24-10-2003, 12:33
Sao thấy cái topic này ảm đạm thế. Có lẽ tùy nước thôi, chứ các du học sinh tôi biết ai nấy cũng đều vui vẻ yêu đời cả :) Mọi bè bạn xung quanh cũng đều tốt.

Còn người VN định cư ở nước ngoài từ lâu rồi thì tôi chưa có dịp tiếp xúc, nhưng cũng nghe nhiều chuyện không hay. Mới đây, ở Úc, họ phản đối việc SBS phát lại chương trình truyền hình VN, làm mất đi một món ăn tinh thần của du học sinh Úc.
lý do dễ hiểu, cộng đồng người Việt ở Úc là cộng đồng chống cộng cho nên hể chương trình truyền hình gì của VN đều bị người Việt ở đây tẩy chay, phản đối hết. Điều này cũng như mấy chương trình của mấy đài truyền hình, truyền thanh ở bên này vậy thôi, họ muốn phát ở VN nhưng có được đâu, bị cho là phản động nên bị cấm tuyệt

Du học sinh vui vẻ hay không thì còn tuỳ thuộc vào hoàn cảnh riêng của mỗi người, cái anh bạn gì đó nói cũng khá đúng với hiện trạng thật sự chứ đâu có gì sai trái đâu nè, đừng bao giờ suy nghĩ ở nước ngoài là cái gì cũng đẹp hết, đừng mơ tưởng nhiều quá

Shadow
09-11-2003, 12:49
Quả đ1ung là khi du học rồi mới biết Hic hic . Tui đây đi du học bên India . Qua đó mới biết nước nó còn tệ hơn Việt Nam mình nữa . Học cách thủ đô có 70Km mà cứ như ở vùng sâu vùng xa ấy . Thức ăn thì khó ăn vô cùng . Nhưng có khi đây là điều tốt vì sẽ không bị những cám dỗ bên ngoài mà lo học hehe . Nói chung là đừng nên ảo tưởng về chuyện du học nhiều quá . Tui đây trước khi đi còn ôm ấp bao dự định thì giờ tan tành hơn phân nữa hichic .

khanh_phunhuan
26-11-2003, 10:54
Có cậu nào có thể liệt kê ra các cách mà mấy anh du học thường dùng để được định cư luôn ở nước ngoài không ?

ceeplusplus
11-12-2003, 08:01
Còn người VN định cư ở nước ngoài từ lâu rồi thì tôi chưa có dịp tiếp xúc, nhưng cũng nghe nhiều chuyện không hay.

Theo mình nghĩ thì ai mà có chí đi học công nghệ thông tin (Information Technolgy) để về sau này giúp nước nhà thì nên đi lắm, còn khi đi mà chưa biết mình sẽ làm gì thì tâm trạng sẽ dao động lắm. Nếu đi thì nên đi xứ nào nói tiếng Anh như Anh Hoa Kỳ Úc Canada, mua sách hay online học tiếng Anh, vì không biết tiếng Anh thì không lẽ học IT qua một người khác dịch à?

Còn người Việt xa xứ thì tôi nghĩ không ai làm phiền du học sinh đâu, vì da vàng mũi tẹt hết ai biết ai là ai, khi ra đường thì ai cũng như ai hết, loạng quạng là phú lít bắt bỏ tù những ai bắt nạt người khác.

katamy
18-12-2003, 16:21
đi du học kinh khủng lắm hả ? Sao các bác kêu ghê vậy ,tui suýt nữa thì đi rồi nhưng may mà chưa đi đấy . Tui thấy ở trong nước vẫn vui hơn :"có bạn có bè can chi tủi
cùng gió cùng mây thế mới vui"mà!

bushlip
19-12-2003, 20:40
Cac ban bi quan qua , di du hoc la mot dieu tot ma chu dung nghi ve nhung mat trai cua no.Nhung viec qua day du hoc xong roi lai tat ngang de lam viec ( vi kiem tien qua de) , ket hon ( de duoc o lai) ... do chi danh cho nhung con nguoi chon sai chi huong ban dau cua minh ma thoi.
That ra hoc o dau cung tot ca , o VN hoc con vui hon day chu : duoc gan ban be , nguoi than , ranh roi xach xe may di choi voi ban be... Nhung neu ban quyet dinh di du hoc thi do la ca mot van de day , dieu nay chi co the danh cho nhung ban co mot long quyet tam manh liet ve tuong lai cua minh ( chua noi den viec sau nay phuc vu cho dat nuoc) ma chi de cho chinh ban than minh va bu dap cong lao cua Gia dinh da nuoi nang minh cai da.
Cac ban hay tuong tuong , cac ban du hoc sinh VN cua chung ta khi o xu nguoi da phai chiu thuong chiu kho nhu the nao , ngoai nhung lo toan ve cuoc song hang ngay , nhung dieu kien khac nghiet cua thoi tiet, duong xa ... va ngay ca ve su phan biet cua nguoi nuoc ngoai doi voi nguoi Chau A noi chung.
Hien nay , chinh sach ve hoc cua Chinh phu ta danh de di du hoc nuoc ngoai qua khan hiem , nen cac ban phai tran trong nhung SV VN dam dung cam bon ba o xu nguoi , so luong do hien nay van chua phai la nhieu.Cac ban biet ko : So Sv Trung Quoc . Nhat Ban , HAn QUoc o nuoc ngoai dong vo so ke , mac du trinh do hoc tap thi chua chac da hon han SV chung ta nhung da tao nen mot tap the dong dao , vung chac. Do chinh la nguyen nhan quyet dinh de biet nuoc Nhat tu mot nuoc ngheo ve tai nguyen ma hien nay da la 1 trong 8 nuoc dung dau the gioi.

windydemond
24-01-2004, 23:17
du học vẫn là một hình thức để chúng ta học tập,thành công hay không vẫn là quyết tâm cuả mình phải không các bạn
Có công việc nào mà không vất vả,vấn đề là nhiều hay ít và có xứng đáng với kết quả mình sẽ đạt dược hay không.
Chúc các bạn đang du học mà thâý nặng nhọc sẽ đạt được thành quả xứng đáng

marioDE
29-01-2004, 12:21
Tui thấy mấy cha trong này hù dọa newbie dữ quá. Đi du học chứ đâu fải đi du ngoạn đâu mà dzui với khổ. Nếu đã chọn cho mình con đường du học thì hãy dũng cảm vượt qua. Hãy nghĩ đến ngày vinh quang.

Tui xin lấy bài hát "Đường đến ngày đến đường vinh quang" của The Wall cổ vũ cho các bạn : "Đoạn đường nào trải bước trên hoa hồng, bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai... và ta biết gian nan đang chờ đón. Ngày đó, ngày đó sẽ không xa xôi... và chúng ta sẽ là người chiến thắng..."

Vậy thôi... còn các bạn nào giống như tôi muốn đi du học thì "Nếu đã quyết định rồi thì không do dự, còn đã do dự rùi thì đừng đi làm gì"

Mgz
14-02-2004, 10:53
Thế bạn có định về VN làm việc không ? đóng góp cho Việt Nam không ?

Nếu bạn không về thì xin đừng nói.

Có chứ sao không. Nhà mình là cộng sản "gộc" muh, 2 thế hệ rồi. Eh, nhà tui cũng bình thường như nhà của mọi người, tui còn không có phòng riêng+xe+điện thoại di động,etc chứ không phải con ông này bà nọ đâu nha. Phải về chứ...

Nhưng không phải bi giờ, đi học vài năm lấy được cái Master đã (+ third language).

Còn mấy bạn khác, fine. Your choice. Không thích thì cũng đừng gượng ép làm gì, miễn đừng làm nhục/mang tiếng người VN như...(tự hiểu)

Hix, mỗi lần đến tháng trả $$ xót cả ruột.

[va ngay ca ve su phan biet cua nguoi nuoc ngoai doi voi nguoi Chau A noi chung.]

eh, Not really. At least here in Canada.

/me ăn chơi hưởng thụ chả đâu bằng VN cả.

alann
23-05-2004, 13:29
Theo tôi nghĩ, du học là một điều tốt vì bạn có thể học hỏi được rất nhiều điều hay từ Tây phương. Nên chọn lấy nếu có cơ hội, điều kiện và biết mình sẽ làm gì để đương đầu với thực tế. Cần nhất là nghị lực và quyết tâm. Tôi xin góp ý đây để giúp bạn tự quyết định. Nếu thiếu sót gì, xin các bạn góp ý thêm.

Các bạn nên thực tế một tí là biết ngay thôi, tôi có nhiều bạn ở VN muốn sang Mỹ du học, có người thật sự muốn học thật sự, có quyết tâm, biết mục đích, có người chỉ biết thấy người khác đi du học cũng muốn đi cho biết. Và cả 2 đều không biết hoặc biết rất ít về thực tế đời sống du học như thế nào.

Trường hợp 1. Bạn là con nhà giàu, được bố mẹ cung cấp tiền bạc dư dã để ăn ở, thì khỏi nói làm gì. Còn học thành tài hay không thì tùy vào khả năng học hành của bạn và tránh được "cám dổ" ăn chơi của lối sống bên Mỹ.

Còn trường hợp thứ 2, tự lo tự lập, hoặc bố mẹ lo không đủ thì bạn phải tranh thủ đi làm thêm để trang trải chi phí, trường hợp như thế thì chắc chắn bạn phải có quyết tâm rất cao để không lâm vào cảnh bi quan như các bạn kể trên.

Nếu bạn lọt vào trường hợp 2 và không biết mục đích mình du học để sau này làm gì thì ĐỪNG NÊN đi, vì bạn sẽ tự tạo thêm gánh nặng cho bạn và gia đình bạn, và có thể dẫn đến kết quả không tốt cho bạn trong tương lai.

Những chi phí hàng ngày như:
Di chuyển: 0 nếu ở ngay trong trường, ở ngoài đi lại ít nhất 3usd
Hàng tuần: rẻ nhất $20 usd đi chợ. Nếu ăn uống bên ngoài, 6usd/ngày
Hàng tháng Chí phí lặt vặt (thuốc thang, giặt đồ v.v.) 20usd
Tiền Phòng (nặng nhất): rẻ nhất là mướn phòng ở ngoài, 250usd/tháng. Phòng ở trường (Dorm) >700usd/tháng
Sách vở, bút viết v.v: một học kỳ 6 tháng tốn ít nhất $150usd (4 lớp trở xuống, tính trung bình $35/cuốn sách/lớp, chưa tính có lớp có tới hơn 2 cuốn sách.

Sơ sơ mổi tháng bạn phải chi phí ăn ở: 465 USD (đây là tính rất đơn giản thôi, cho những ai chỉ biết cắm đầu cắm cổ học hành, không sinh hoạt gì khác.) Nếu có nhu cầu khác thì cứ thế cộng thêm vào.

Cộng thêm Tiền Học, khỏang này tôi nghĩ không đưới 1000usd cho 1 năm học cho đa số (ngoại trừ bạn có học bổng). Cứ thế chia ra, cộng lại xem bạn có thể gồng nổi không. Có đủ sức đương đầu với áp lực như thế không.

Các bạn hãy tính toán thật kỷ trước khi quyêt định du học, và phải dự tính những sự cố tệ nhất có thể xảy ra, để có thể chịu đựng những áp lực và trải qua được. Thời gian học cũng ít nhất là hơn 1 năm, đúng không? Tính trước bao giờ vẫn hơn. Bạn nào có ý nghĩ "tới đâu hay tới đó" thì ĐỪNG NÊN ĐI, sẽ hối hận đấy.

Tôi nghĩ các bạn biết Đức Trí (nhạc sĩ VN) từng du học ở Boston, USA, khổ sở đương đầu với cuộc sống bên này ra sao là một ví dụ điển hình. Anh ta khi ở Boston có quen với bạn tôi, nên tôi biết anh sống thế nào, và một người cũng nổi tiếng ở VN, nên tôi lấy làm ví dụ cho dể biết.

Chúc các bạn nhiều may mắn và đầy nghị lực.
Alann

ku-ti
31-07-2004, 09:21
Du hoc di nhien la con rat nhieu nhung bàn cải giua cac ban nhung minh thi da trai qua gan 5 nam voi nhieu thang tram va nhieu thay đổi, hoc o nuoc ngoai thi co nhieu cai tot hon o vn chan han nhu khi ban hoc thi se hoc thang vao chuyen nganh khong phai hoc nhung cai rau ria nhu o vn, vi vn khi hoc dai hoc ban phai mat 2 nam dai cuong hoc may cai quai quy chang an nhau gi toi chuong trinh hoc con 2 nam con lai ban hoc vao chuyen nganh (hoc so so cho biet ,,,,!!!) con o day hoc uni tu 3-4 nam ban hoc thang vao chuyen nganh do đó ban se co nhieu dieu kien de tiep can voi mon hoc va co nhieu thoi gian nghien cuu, con ve giang vien o day ho cung giau kinh nghiem hon o vn dù gi thi ho cung di truoc vn ma phai khong, tren co ban đó ho cung co những đội ngu chuyen nghiep hon những uni o vn và cái thứ 2 la giáo trình luôn là những giáo trình mới nhất va nhưng công nghệ mới luôn được ứng dụng vao nghiên cuu và học tập môi truong đào tạo cũng chuyên nghiệp vì sinh vien khong le thuộc vào thay giao ma le thuoc nhieu vao tai lieu tức là bạn phải tự đào xâu tìm hiểu còn không bạn sẽ không bao giờ hiểu và past qua những kỳ thi viết (đa số rớt ở khau này vì bài viết khó vo cùng)
Nói tóm lại đi du học là ước mơ của rất nhiều bạn nhưng trước khi đi phải suy nghĩ thật kỹ và chuẩn bị tư tưởng vững chắc cho mình đi để học chứ không phải đi chơi và không phải để ở lại hoặc để đi làm vì khi đi học thật sự thì thời gian không có thời gian đi làm vì đa phần thời gian học đã chím hết thời gian của bạn đừng bao giờ nghĩ vừa đi học và đi làm để trang trai tat ca chi phi cho viec hoc la mot suy nghi sai lam

hoangcamapUs
14-08-2004, 03:53
Níu bạn mún biết cuộc sống du học sinh ở nước ngoài như thế nào thì box nì là chổ dừng chân của bạn .
Đọc 1 số bài posts của Forums , mình có cảm giác các bạn "tưởng tượng" du học thật là tuyệt vời :( , thật là sai lầm níu bạn nghĩ như dzị . Cuộc sống du học sinh hong dzui như các bạn nghĩ đâu. Nhớ hồi chước còn ở Dziệt Nam , tui cũng "tưởng tượng" hong kém , nhưng bi dờ có dịp du học gòi , cái cảm giác đó hong như mình mong đợi tí nào :( . Thật sự mà nói , 10 người wa đây thì chỉ có 3 người là thật sự thích học thoi , 2 người lo đi cày ( chơi riết hết tiền ), 2 người lo đám cưới ( họ đạ wên mục đích của họ ) , 1 người thì học , nhưng lại hong biết mình đang học cái gì :( , 2 người còn lại thì được mang tiếng là du học sinh , nhưng lại chả biết gì ( thường là con nhà dào ) :D .
Du học hong dzui tí nào đâu bạn , cách sống , cách học , ...... cái gì cũng hoàn toàn khác . Tui là 1 chong những người đã chứng kiến "Du học sinh" ngồi khóc 1 mình . :.(

"Chán wá mày ui" <--- ngày nào giờ linh (lunch) cũng nghe câu này .

Thiên hạ nói: "Ép dầu ép mỡ chứ ai nỡ ép.......du"
Du ở đây là du học á

Làm việc mà không đam mê thì chẳng lên cơm lên bát gì đâu. hi vọng bạn sau này quay về VN giúp cho đất nước nhá

Đừng như mấy "du sinh" - (du học sinh, gọi tắt cho...oai) tiêu cực bạn hiền ơi!

Tetsu81vn
16-08-2004, 16:22
học phải có đam mê và mục đích chứ , bạn đi du học thì đầu tiên phải định ra là "du học để làm gì", chứ mà đi cho học cho có phong trào thì đừng đi làm gì.

boy_beinlove
28-08-2004, 14:03
Nói chung, nếu đi du học mà có học bổng, thì thường than ít, có than cũng mỉm cười, vì không phí tiền, dù sao sau cũng có tấm bằng, còn nếu đi du học tự túc, thì kiểu gì cũng than tối ngày, không cái này thì cái khác, nhưng cho dù tự túc hay học bổng, thì đừng nghĩ du học là miền đất hứa, là cái gì vĩ đại, ở đâu cũng có cái này cái kia, người này người kia, giống như tụi nước ngoài nghĩ về Vietnam à 1 mảnh đất nghèo rớt mùng tơi, bẩn, luộm thuộm, nhiều thằng còn hỏi có fast food, có cái này cái kia ở đó không, làm như mình là mọi không bằng, nếu như đem quận 1 thành phố Hồ Chí Minh xem ra so với các nước trong Châu Á thì cũng đâu thua thằng nào, nhưng tụi nó thì nghĩ về mình thì liên tưởng tới dân Vietnam ... nói tiếng Pháp, nói tiếng Tàu, thằng nào cũng có có súng sách ra đường đi lòng vòng, thằng nào cũng chơi xì ke, nghèo nàn và lạc hậu như những người dân tộc thiểu số sống trên núi, Vietnam là 1 bang của Thailand bla bla bla, ... đó là tụi nó nghĩ về mình, hoàn toàn sai lầm, tương tự như vậy, dân mình cũng nghĩ đất nước người khác 1 cách quá phiến diện, nghĩ tới du học là liên tưởng tới cái tốt, cái đẹp, cái hiện đại, cái văn minh và lịch sự ... nhưng xin thưa là không, tổng thống Mỹ có chỉ số IQ cũng chỉ trên 70 thôi các bạn ah, tụi nước ngoài thì cũng có người có học, người lịch sự, người giàu, và tất nhiên, đã là xã hội, thì cũng có những thằng đựơc học mà cũng như không đựơc không, cũng vô văn hóa, cũng nghèo rớt mùng tơi (chắc tụi nó hông ăn mùng tơi như mình, sửa lại là nghèo rớt Fast Food :D - cái này thật 100% nhá, tui đã từng móc hết conts trong túi cho 1 ông Tây bị cụt chân, ngồi trên xe lăn, tay đang ngửa đỡ 1 cái lon bằng Inox đựng, 1 tay đang ăn past food ở Orchard Road nhá, tại nhìn ổng ... lạc quan, yêu đời, thấy thích thích, hay hay nên cho) ... nói chung ở đâu cũng có cái này cái kia, người này người kia, tại chúng ta hy vọng nhiều quá, vĩ đại hóa nhiều quá, tưởng tượng và kỳ vọng nhiều quá, tới lúc thất vọng thì chán nản, ghét .. vậy thôi!
Thui, lỡ đi rùi, nếu ai đang đi du học, thì cứ thế vừa du vừa học đi, our main occupation is student, student is a word which is come from word: "study"! Bye then!

yuna_admirer
28-08-2004, 14:41
Good post

Tớ từng cho 5$ cho 1 tay lang thang bên Úc, nói chung thì mặt bằng chung bên đó cao hơn bên đây ! Thực ra tụi nó nói cũng đúng vì mình ở đây nhìn thấy TP thôi, còn về quê thì sao ? hừm, đi cầu tỏm cả thôi !

Tớ nghĩ nếu có thể đi ra nước ngoài đc thì nên đi ;)

Empty_heart
28-08-2004, 20:23
Good post

Tớ từng cho 5$ cho 1 tay lang thang bên Úc, nói chung thì mặt bằng chung bên đó cao hơn bên đây ! Thực ra tụi nó nói cũng đúng vì mình ở đây nhìn thấy TP thôi, còn về quê thì sao ? hừm, đi cầu tỏm cả thôi !

Tớ nghĩ nếu có thể đi ra nước ngoài đc thì nên đi ;)

Ở đâu mà chả có ăn xin, nước nào mà không có ngừơi nghèo...

To yuna: You nói thằng bạn you bên Úc ăn trợ cấp thất nghiệp được 1 triệu sao giờ tui thấy nghi ngờ quá, Mới nghe người thằng bạn đi Úc về kể Úc cũng nghèo bỏ m3, lấy đâu ra 1 triệu USD trợ cấp cho thằng bạn you chứ ? Chắc bị nó lừa rồi ... 1 triệu USD là 1 số tiền quá lớn...

boy_beinlove
28-08-2004, 21:21
1 triệu là xạo rồi, kể cả Mỹ nhá, không có tiền đâu mà trợ cấp gì tói 1 triệu, đi ăn cướp ra tiền quá, dân Mỹ làm cả đời chưa chắc được 1 triệu, trợ cấp gì 1 triệu, thử tính 1 năm làm ra 50.000 thì bao nhiêu năm mới ra 1 triệu? Mới xem cái topic nào về "bạn được trả bao nhiêu ..." về lương đó, lương cao, chưa tiêu sài gì là 50.000, chia ra thì phải 20 năm mới đủ, mà chưa tiêu đó nha, muốn save đựơc thì chắc 50 năm quá! Ai tuyên bố được trợ cấp 1 triệu chắc boy diện kiến cái, nghe đồn có 400 USD/month cho dân Mỹ (citizen) thất nghiệp thôi nhá!

emthuanha
28-08-2004, 22:42
Theo chổ tôi biết thì "Úc đại tiện/đại lợi" có khoản "trợ cấp tìm việc" cho những người đang đi tìm jobs thực sự. Còn trong hạng tuổi lao động mà "chưa tìm được việc" dài dài (long term unemployed) thì phải đi lao động công ích hay đi học khoá huấn nghệ (skill share).
Mấy vị trung-niên có gia-đình đông con được hưởng family allowance khá hơn cho nên đi làm tính ra không lợi bằng ngồi nhà (hay đi làm ngoài luồng kiếm thêm chút cháo bào-ngư) và thỉnh thoảng đổi xế láng xì coón cho bà con lé xẹ chơi. Nhưng mà bộ " ăn xin xả-hội" (an-sinh xã hội) nó kêu như cắc-kè kêu canh thì cũng xẫu mình lắm chớ không sướng ích gì đâu quí vị ạ !
Nghe nói có người đi vượt biển; còn sống sót!! ..vừa đặt chân lên trại tạm trú vội vàng chụp hình màu và gửi thư về nhà khoe là "mỗi ngày ,Cao Uỹ tị nạn cấp cho mổi hộ 1 con gà làm thịt sẵng và cam/táo ăn đầy đũ" lúc đang chờ đi định cư !!
Thiệt là giết nhau thêm 1 lần nửa !