PDA

View Full Version : Co ai ranh ve CD???

CarolMenfuisu
06-09-2002, 13:35
Tui moi qua dien dan nay thay cac ba hoat dong cung ac that.
Tui co van de nay thac mac lau rui, co ai co tai lieu noi ve nguyen ly hoat dong cua CDRom khong, tai lieu cang chuyen sau cang tot.
Mong cac bac giup bolol

QAL
07-09-2002, 14:04
Nếu muốn kiếm thì phải kiếm ở mấy nhà sách đó. Có những cuốn nói về phần cứng máy tính đó.

xitrum82
07-09-2002, 18:24
Bài viết được gửi bởi CarolMenfuisu
Tui moi qua dien dan nay thay cac ba hoat dong cung ac that.
Tui co van de nay thac mac lau rui, co ai co tai lieu noi ve nguyen ly hoat dong cua CDRom khong, tai lieu cang chuyen sau cang tot.
Mong cac bac giup bolol  

Mình chỉ biết nguyên lý hoạt động cơ bản của nó thôi, bạn thử xem nó có giúp được gì cho bạn không nhé.

Dữ liệu được ghi trên đĩa CD dưới dạng những hố lõm và vùng phẳng cực nhỏ xen kẽ nhau, do đó nó có độ phản xạ khác nhau. CD-ROM sẽ chiếu một chùm tia sáng laser lên đĩa sao cho có thể phát hiện được phản xạ đó và cuối cùng được chuyển thành những tín hiệu số. Từ những tín hiệu số này qua máy tính sẽ được chuyển thành các dữ liệu ban đầu.

ktvnguyenchien
07-09-2002, 18:30
Xì trum ơi, bạn viết bằng tiếng Thổ Nhĩ Kỳ hả???

QAL
08-09-2002, 21:55
Cái đó là nguyên tắc cơ bản rùi, nhưng cách vận hành của ổ CD như thế nào.

CarolMenfuisu
11-09-2002, 12:31
Đúng dzay, nếu chỉ là các nguyên tắc cơ bản thi không có nhiều điều cần noi, có ai có muốn thảo luận về sâu hơn không? chẳng hạn như cơ chế hoạt động của phần cơ ra vào dựa trên cái gì, chúng ta có thể lôi một ổ CD cụ thể nào đó ra chẳng hạn

CarolMenfuisu
14-09-2002, 13:44
Các bạn ơi khong ai muốn giúp mình à

DragonPhoenix
15-09-2002, 16:17
Bài viết được gửi bởi CarolMenfuisu
Các bạn ơi khong ai muốn giúp mình à

Bạn hỏi "cao" quá, dù thực ra tôi open hơn 40 cái CDRom rồi nhưng ko hiểu bạn hỏi để làm gì ? để học tự sửa thì hãy đầu tư mua CDRom về mà vọc, còn biết nguyên lý hoạt động hay là cái gì thì google.com

CarolMenfuisu
17-09-2002, 13:20
Rất cám ơn các ban đã quan tm tới chủ đề này. Mục đích của tôi là muốn cùng các bạn trao đổi , thảo luận các hiểu biết về CD. Tui ccung đã vọc khoảng 100 con CD rùi nên rất muốn cùng các bạn trao đổi để nâng cao kinh nghiệm và cùng tránh sai sót.
Còn tài liệu các bác nảo rảnh tìm hộ nhé. Tui hơi kém tiếng anh