PDA

View Full Version : Hỏi về "System Volume Information"

tataxa206
28-12-2007, 10:42
Có bạn nào giúp mình vấn đề này không !
Khi mình vào các ổ C, D ,E thì thấy có một Folde tên là :"System Volume Information" nó ở dạng ẩn. Khi mình click vào nó thì không vào được, mình có thấy nhiều máy cũng không vào được như máy mình. Nhưng mà máy thằng bạn mình lại vào được.
Ai biết cách vào xin bảo mình với.
Thanks !!!

bayxi
28-12-2007, 11:26
Folder này dành riêng cho chương trình System Restore của MS Windows XP và nằm trên từng partition của ổ cứng. Các thông tin và file cần thiết cho việc phục hồi hệ thống sẽ được Windows tự động sao lưu vào thư mục này theo các mốc thời gian định trước hay do người sử dụng ra lệnh. Folder System Volume Information cũng như các file trong nó có thuộc tính hệ thống và ẩn nên không hiển thị trong Windows Explorer.

Để hạn chế dung lượng hay xóa nội dung thư mục này trên phân vùng đĩa bất kỳ, you right click mouse vô icon My Computer -> Properties -> trong bảng System Properties chọn bảng System Restore -> chọn phân vùng ổ cứng cần thay đổi rồi bấm nút Settings -> trong bảng Drive Settings, you có thể đánh dấu chọn để tắt chức năng System Restore hay kéo thanh trượt để ấn định dung lượng. You cũng có thể xóa sạch tất cả các thư mục này bằng cách đánh dấu chọn mục Turn off System Restore on all drives trong bảng System Restore.

vuatintac
28-12-2007, 11:29
vào đó chi vậy trời!

Thư mục của hệ thống, bạn nên ẩn di. Quan tâm chi cho mệt. ban mở quyền truy cập chỉ tổ thêm chổ cho ViRuS mò vào.

gần dây cũng có loại virus tao thư mục Recyle Bin (trong USB) kết quả là mình ko thể xáo thưa mục đo. (USB Flash ko hề có thư mục Recyle Bin)

Bạn muốn thế ko?

meotrang7x
29-12-2007, 10:35
vào đó chi vậy trời!

Thư mục của hệ thống, bạn nên ẩn di. Quan tâm chi cho mệt. ban mở quyền truy cập chỉ tổ thêm chổ cho ViRuS mò vào.

gần dây cũng có loại virus tao thư mục Recyle Bin (trong USB) kết quả là mình ko thể xáo thưa mục đo. (USB Flash ko hề có thư mục Recyle Bin)

Bạn muốn thế ko?

Tìm hiểu thêm kiến thức mà bác. Bác có thấy trong Unix/Linux có chỗ nào mà vào không được không?

tataxa206
30-12-2007, 13:42
Folder này dành riêng cho chương trình System Restore của MS Windows XP và nằm trên từng partition của ổ cứng. Các thông tin và file cần thiết cho việc phục hồi hệ thống sẽ được Windows tự động sao lưu vào thư mục này theo các mốc thời gian định trước hay do người sử dụng ra lệnh. Folder System Volume Information cũng như các file trong nó có thuộc tính hệ thống và ẩn nên không hiển thị trong Windows Explorer.

Để hạn chế dung lượng hay xóa nội dung thư mục này trên phân vùng đĩa bất kỳ, you right click mouse vô icon My Computer -> Properties -> trong bảng System Properties chọn bảng System Restore -> chọn phân vùng ổ cứng cần thay đổi rồi bấm nút Settings -> trong bảng Drive Settings, you có thể đánh dấu chọn để tắt chức năng System Restore hay kéo thanh trượt để ấn định dung lượng. You cũng có thể xóa sạch tất cả các thư mục này bằng cách đánh dấu chọn mục Turn off System Restore on all drives trong bảng System Restore.

cảm ơn bạn nhé.mình đã hiểu phần nào rùi, Bnaj giải thích rất dễ hiểu .
Thanks !

kuangnd
30-12-2007, 14:00
:) cái đấy lưu thông tin về phân vùng mà.

Cara77
03-01-2008, 17:30
Vậy roài mún xóa con virus tạo Recylced đó thì làm sao đây ? Em dùng Kaspersky quét cả chục nhát vẫn không ăn thua (KAV có license,latest updated ạ).

vuongcuong88
11-01-2008, 21:04
usb ? ---> format thì hết thôi

vanchaudk
24-11-2008, 12:58
Có bạn nào giúp mình vấn đề này không !
Khi mình vào các ổ C, D ,E thì thấy có một Folde tên là :"System Volume Information" nó ở dạng ẩn. Khi mình click vào nó thì không vào được, mình có thấy nhiều máy cũng không vào được như máy mình. Nhưng mà máy thằng bạn mình lại vào được.
Ai biết cách vào xin bảo mình với.
Thanks !!!
Folder này chứa thông tin về các điểm phục hồi hệ thống, do hệ thống tự tạo theo lịch hoặc khi bạn cài phần mềm/driver thì hệ thống cũng tự động tạo ra một điểm phục hồi. Bạn dùng định đạng ổ đĩa là NTFS thì sẽ không truy cập được và thư mục này vì NTFS có tính bảo mật cao,yêu cầu quyền truy cập , còn nếu dùng định dạng ổ đĩa là FAT32 thì hoàn toàn có toàn quyền truy cập. Trong trường hợp nếu bạn đang dùng NTFS mà vẫn muốn truy cập, thậm chí xóa thư mục này(chỉ xóa khi bạn đã tắt chương trình phục hồi hệ thống) thì có thể làm theo hướng dẫn sau đây:
1, Truy cập vào ổ đĩa, trên thanh công cụ chọn Tools-->Folder Options-->chọn thẻ View, ở phần Advanced setting bỏ chọn Use simple file sharing(Recommended)-->bấm OK
2, Nháy chuột phải vào thư mục System Volume Information, Bây giờ bạn sẽ nhìn thấy một tab là Security, chọn tab này và Nhấn nút Add.
3,Một hộp thoại bật ra có tên là Select User and Groups-->nhấn nút advandce trên hộp thoại này rồi nhấn nút Find now trong hộp thoại kế tiếp.
4, Danh sách các accout(tài khoản) trên máy bạn sẽ hiện ra, chọn tài khoản của bạn( ví dụ tài khoản của mình là chauprincess chẳng hạn) rối nhấn OK, nhấn OK lần nữa.
5,Nếu bạn để ý thì bạn sẽ thấy tài khoản của bạn ở dưới tab security, cùng với tài khoản hệ thống(system). Bây giờ bạn hãy nhấn chuột vào check box Full control để lấy toàn quyền thư mục này-->nhấn OK. Giờ bạn có thể làm chi tùy thích, kể cả xóa nó, nơi đó có thể là nơi lý tưởng và không ngờ để đặt các file mà "em giấu cho riêng em biết chẳng hạn" :).
6. Dưa thư mục này trở về nguyên gốc bằng cách nhấn chuột phải, trên tab security chọn tài khoản của bạn rồi nhấn nút Remove-->OK, Sau đó vào tools-->folder options-->chọn use simple file sharing(recommeded)-->thẻ security sẽ biến mất.

Chúc các bạn thành công.

witch287
28-09-2009, 17:41
Vậy roài mún xóa con virus tạo Recylced đó thì làm sao đây ? Em dùng Kaspersky quét cả chục nhát vẫn không ăn thua (KAV có license,latest updated ạ).

hu........ hum nay đi hox, mấy đứa bạn cắm usb lung tung, máy mình tự nhiên cũng bị virus recycled va "System Volume Information"
mình dùng norton bản quyền, quét cả chục làn như cara77 nói đó, cũng hok được. mọi người làm ơn chỉ cách giùm với. hjx hix!

đa tạ trước

sinhviencongnghe
29-09-2009, 14:45
Bạn ấy đang lập trình C# đó mà, khi đọc các folder lên thấy cái folder này thì chẳng bao giờ đọc được ---> error. Vậy còn có 1 cách là phải xem nó có ready không rồi tính :)

cdcnguyensinh
22-03-2010, 21:48
Bạn ơi cho mình hỏi đấy có phải là virut không hả bạn? Hầu như ở cứng của ai cũng có thư mục này hay sao ấy. Mình thấy nó cứ tăng dung lượng lên sau 1 thời gian sử dụng. Vậy nó có ảnh hưởng gì tới hệ thống của mình ko ạ? Và khi xóa nó thì có sao ko ạ? (chỉ xóa khi bạn đã tắt chương trình phục hồi hệ thống)

k075011490
15-06-2011, 20:42

Cảm ơn bạn rất nhiều. Mới dùng cái Defraggler thì ổ cứng bị mất 20Gb do cái này. Đã giải quyết xong