PDA

View Full Version : Tạo editor hổ trợ Ajax

cuonphong
27-12-2007, 17:29
Hi , có ai đã từng hay có ý định tạo 1 editor có hổ trợ Ajax tương tự như thằng FreeTextBox hoặc RichTextEditor của MS xin chia sẻ
Thanks

temp2
27-12-2007, 18:14
editor hỗ trợ AJAX? 1 khái niệm quá mới lạ? AJAX dùng để get/post dữ liệu giữa client/server mà ko cần phải load lại nguyên trang web. Chả nhẽ lại làm cái editor mỗi khi user nhập cái giống gì vô nó cũng get/post à?

AnhTuanKB
27-12-2007, 19:00
editor hỗ trợ AJAX? 1 khái niệm quá mới lạ? AJAX dùng để get/post dữ liệu giữa client/server mà ko cần phải load lại nguyên trang web. Chả nhẽ lại làm cái editor mỗi khi user nhập cái giống gì vô nó cũng get/post à?
Đâu phải chỉ nhiêu đó đâu bạn. Trước mắt mình có thể nghĩ ra 2 chức năng dùng AJAX là preview và upload ảnh( etc). Chỉ dám nói thêm nhiu đó thui, không dám múa rìu qua mắt chuyên gia JS. Cái này mình cũng đã từng làm thử nhưng chưa được. Có gì bạn temp2 cùng chia sẽ và giúp đỡ.

amida
27-12-2007, 20:24
preview và edit ảnh không phải là chức năng của editor bạn à :)

temp2
27-12-2007, 23:15
Đâu phải chỉ nhiêu đó đâu bạn. Trước mắt mình có thể nghĩ ra 2 chức năng dùng AJAX là preview và upload ảnh( etc). Chỉ dám nói thêm nhiu đó thui, không dám múa rìu qua mắt chuyên gia JS. Cái này mình cũng đã từng làm thử nhưng chưa được. Có gì bạn temp2 cùng chia sẽ và giúp đỡ.

ây da, ấy dà, ầy dà lol

bạn viết càng lúc càng rối :emlaugh:, bạn hãy trở về bản chất (công dụng) của AJAX đi nhé

AJAX dùng để get/post dữ liệu giữa client/server mà ko cần phải load lại nguyên trang web

Tại sao phải dùng AJAX để preview và upload ảnh? Chả nhẽ mỗi lần upload thì preview thử (dùng AJAX đẩy ảnh lên server lun :buck:); nếu thấy ko được thì dùng AJAX để hủy ảnh đóa trên server à? Chua còn hơn giấm được ủ trên 100 năm nữa :buck:. Trong khi chức năng preview có thể dùng JavaScript/DOM để làm

Nói túm lại, nếu muốn làm editor với AJAX, thì nó chỉ có 2 chỗ để dụng võ mà thôi:
1. Dùng để load các toolbar; TH này ko cần thiết cho lắm trừ khi cái editor của bạn tương đương Word 2007, hay ít nhất là Open Writer :D
2. Dùng để làm chức năng spell & grammar

Gửi chung cho các bạn muốn làm editor với AJAX luôn; nên theo xu hướng 2 sẽ tốt hơn; bởi vì cái này hình như chưa có cái web based editor nào có hết hay sao đó => nên tạo cái gì có ích hơn là làm những thứ đã có & quá tốt :detective

AnhTuanKB
27-12-2007, 23:28
:emlaugh::emlaugh::emlaugh:
Mình vừa post xong thì bỗng nghĩ ra thế nào bạn cũng sẽ nói như vậy. Nếu làm text Editor thì thật ra người ta cũng không thích làm phức tạp hóa lên như mình nói ở trên. Nhưng mỗi người đều có 1 nhu cầu riêng. Tại vì hồi trước sếp của mình mún làm một phần nhập nội dung và hình ảnh, nhưng không cho nằm trên trang mới mà phải nằm trên 1 div. Mà toàn bộ trang đó làm bằng Ajax, do đó làm sao để nó không thể posback được (sẽ làm refresh cả trang). Thực sự hồi đó làm đau cả đầu mà vẫn chưa ra. Cuối cùng phải làm trên 1 trang khác (Vấn đề ở chỗ nếu mở trang khác có thể bị chặn do chặn popup).

AnhTuanKB
27-12-2007, 23:30
preview và edit ảnh không phải là chức năng của editor bạn à :)
Không phải edit ảnh đâu bạn, mà là upload. Bạn coi fckeditor cũng có chức năng upload.

temp2
28-12-2007, 00:44
Nói chung các cậu đừng múa thợ qua mắt rìu. Bác temp2 vô địch JavaScript Việt Nam 4 năm liền cơ mà. lol

chỉ có cái site mới dzô địch; chớ tớ làm seo dám chứ :lick:lol

sacroyant
28-12-2007, 04:29
Tôi thì chỉ khoái thêm chế độ Auto Save cho nó giống Gmail :)

temp2
28-12-2007, 11:37
Tôi thì chỉ khoái thêm chế độ Auto Save cho nó giống Gmail :)

=> ý kiến hay; nhưng GMail là 1 editor đơn giản, data khi ta viết mail rất ít, cho dù có nhiều thì cũng chỉ là plain text :lick:

Còn cái editor mà cho ảnh + hầm bà lằng nữa mà Auto Save -> 15 phút mới save xong :emlaugh: