PDA

View Full Version : RAM máy tính

thuytrangspkt
27-12-2007, 09:10
Tui nghe nói nếu máy tính gắn 2 ram 256 MB thay vì 1 RAM 512MB thì tốc độ truy xuất sẽ chậm hơn, 2 RAM 256MB không được sử dụng hết dung lượng của nó, điều đó có đúng không ? Còn điều này nữa: hôm trước tui gắn RAM lộn spot(chân) thế là nó cháy nghe cả mùi khét,nhưng vì lúc đó đang kẹt tiền nên gắn lại và xài đến bây giờ luôn (cũng gần 3 tháng rồi), sau khi cháy cái RAM đó vẫn hoạt động bình thường (máy tui chỉ xài 1 cái RAM 250 MB đó thôi). Vậy tui có cần phải mua RAM mới không (tui sợ xài cái RAM đã bị khét đó lâu ngày sẽ hư MAINBOARD của tui)?

superthin
27-12-2007, 09:16
Làm ơn đọc thêm trên Wiki kiến thức về RAM đi nàng. Nàng viết nghe không thể hiểu được. Nghe nói là ai nói, nói thế nào? Tin vào tin đồn nhảm thì...xin lỗi, có ngày ễnh bụng lên vẫn còn hỏi câu "em đi tắm biển cùng bạn trai liệu có mang bầu?" :)

Đùa tí thôi. Sự thực là "nếu máy tính gắn 2 ram 256 MB thay vì 1 RAM 512MB thì tốc độ truy xuất sẽ chậm hơn" => đúng mà sai.

Gắn 2 thanh 256MB mà khác nhãn hiệu, khác bus, nó chung là 2 thanh RAM không đồng bộ thì tốc độ dở tệ, thậm chí có lúc không khởi động được máy hoặc màn hình xanh chữ trắng. Nhưng nếu 2 cây đồng bộ thì OK. Và nếu mainboard hỗ trợ chạy siêu phân luồng (Hai-pơ-thờ-rét-ting) gì ấy thì gắn 2 thanh 256MB sẽ nhanh hơn gắn 1 thanh 512MB.

RAM cháy khét do gắn lộn chân là điều vô lý, gắn cách nào được nhỉ? Nó có khe, gắn ngược làm gì vào được. Gắn được thì có lẽ không nên chữa RAM mà nên đi bệnh viện để chữa... đầu.

Rồi lại có cái RAM 250MB nữa => bó tay con gà quay.

Mua RAM mới hay không? => Nhìn vào túi của bạn xem :)

thuytrangspkt
27-12-2007, 09:31
RAM 256 mà đánh nhầm 250, nhưng sự thật là cái RAM của mình nó bị cháy khét, mình không hiểu sao gắn vô nó vẫn chạy bình thường. Cám ơn bạn Superthin nhiều nha! Tại hôm đó mình buồn ngủ nên có thể gắn RAM lỏng hay sao đó, mình đã tháo ra gắn lại cái RAM không biết bao nhiêu lần vì RAM của mình khoảng 3 tháng là bị lỏng, khởi động máy nghe o e. Cho mình hỏi luôn làm sao biết mainboard hỗ trợ chạy siêu phân luồng.

silkroadpro
27-12-2007, 09:45
vào Bios mà xem,hay lấy cuốn sách kèm them main xem nó có thông tin nào là HT Technology ko?

thiennamdenhat
27-12-2007, 10:27
Ram bi cháy rùi mà vẫn chạy a`???

thuytrangspkt
27-12-2007, 10:38
Ram bi cháy rùi mà vẫn chạy a`???
tui gắn RAM vào, boot máy, nghe mùi khét, thế là rút dây điện ra trong vòng khoảng 5s, sau đó gắn vào vẫn chạy bình thường (lấy bông gòn lau sơ sơ), nghe mùi khét ghê lắm, tui không biết đây có phải là chuyện lạ không ? Bạn nào biết giải thích giùm với !

atasi
27-12-2007, 11:09
có thể lúc đó cháy cái gì khác chứ không phải RAM.
Nếu bạn không còn giữ Catalog có thể lên mạng vào các trang nhà sản xuất mainboard check sẽ rõ.

kickot151
27-12-2007, 17:01
Làm ơn đọc thêm trên Wiki kiến thức về RAM đi nàng. Nàng viết nghe không thể hiểu được. Nghe nói là ai nói, nói thế nào? Tin vào tin đồn nhảm thì...xin lỗi, có ngày ễnh bụng lên vẫn còn hỏi câu "em đi tắm biển cùng bạn trai liệu có mang bầu?" :)

Đùa tí thôi. Sự thực là "nếu máy tính gắn 2 ram 256 MB thay vì 1 RAM 512MB thì tốc độ truy xuất sẽ chậm hơn" => đúng mà sai.

Gắn 2 thanh 256MB mà khác nhãn hiệu, khác bus, nó chung là 2 thanh RAM không đồng bộ thì tốc độ dở tệ, thậm chí có lúc không khởi động được máy hoặc màn hình xanh chữ trắng. Nhưng nếu 2 cây đồng bộ thì OK. Và nếu mainboard hỗ trợ chạy siêu phân luồng (Hai-pơ-thờ-rét-ting) gì ấy thì gắn 2 thanh 256MB sẽ nhanh hơn gắn 1 thanh 512MB.

RAM cháy khét do gắn lộn chân là điều vô lý, gắn cách nào được nhỉ? Nó có khe, gắn ngược làm gì vào được. Gắn được thì có lẽ không nên chữa RAM mà nên đi bệnh viện để chữa... đầu.

Rồi lại có cái RAM 250MB nữa => bó tay con gà quay.

Mua RAM mới hay không? => Nhìn vào túi của bạn xem :)
ặc sao lại phê bình người ta thế . Tự xem lại mình đi
công nghệ cho ram là dual-channel chứ hông phải hyber threading ( hyper threading là công nghệ cho CPU !)

cuonphong
27-12-2007, 17:22
ặc sao lại phê bình người ta thế . Tự xem lại mình đi
công nghệ cho ram là dual-channel chứ hông phải hyber threading ( hyper threading là công nghệ cho CPU !)

Bạn ấy nói đúng rùi bạn ơi Mainboard hổ trợ chứ không phải nói Ram lol

lookfoward
27-12-2007, 17:28
Bạn ấy nói đúng rùi bạn ơi Mainboard hổ trợ chứ không phải nói Ram lol

Là sao nhỉ ?
Với RAM thì Main hỗ trợ Dual chanel thui chứ. Siêu phân luồng là công nghệ của CPU Inteo mà.

ITandTI
28-12-2007, 21:48
bon chen xin ý kiến mí pro tí.
Duan chanel thì mình phải gắm trên hai khe ram cùng màu phải không, máy mình 6 khe, với 3 cặp màu khác nhau.Mình gắn hai thanh ram hiệu kingmax (mua hai đợt nen khác nhau), khi gắn cùng lúc hai cái thì máy không khởi động không lên, màn hình tối thui, có khi trắng đục,phải làm lại >5 lần thì nó mới chịu nhận, lâu lâu nó lại bị như vậy nữa nên tiếp tục tháo ra làm lại.
Về cái nguồn,đường dây 12v 4 pin gắn lên mainboard, 4 pin trên main board mình thì nó có hình vuong và vuong-tamgiac xen ke nhau theo duong cheo dang x o
o x
còn đầu cấm day 12V của nguon no lai nguoc lai
dang o x
x o
Mình đọc tài liệu trên main thì xx là (+) và oo là (-), mình gắn day 12V 4pin theo 3 huong kia thì trật khớp không gắn vào được, còn dúng khớp với khóa móc, thì nó lai ngược kiểu o-x như trên. Gắn như vậy nó có ảnh hưởng gì không, sao mình dùng speefan thấy +12V thì nó ghi là +5.5V, còn dùng Hmonitor thì xem chỗ 12V nó ghi ra -11.81V với tô màu đỏ là cảnh báo. Như vậy có vấn đề gì không.
Làm sao xem nhiệt độ CPu, speedfan thì mình vào config chẳng thấy gì, chỉ có thấy nó ghi temp1 39c temp2-46c temp3-48c hdd 38c temp1 40c,còn dùng everest thì chỉ thấy temp main và hdd không có temp cpu(đã dùng thuốc *****) nhìn hình máy bác up thì thấy có temp cpu, bác nào biết config thấy temp cpu xin chỉ giúp

emlahaiga
28-12-2007, 22:01
các bác bro mà nói chuyện vớ vẩn thế này à . Làm em loạn cả đầu nhức cả mắt

doidao
28-12-2007, 23:04
_ Theo tui cái RAM khét đó nó ko làm hư main đâu mà sợ, cứ dùng tiếp đi. Dùng chừng nào...khét main luôn hẳn hay. Còn nếu ko muốn xài nữa thì cất kĩ, để dành. Hôm nào lên chuyện lạ việt nam, đem theo nó mà biểu diễn, ko chừng có người trả 2, 3 trăm triệu để mua nó cũng nên.
_ Còn nếu bạn muốn sắm thêm cây ram mới, thì trước tiên coi thử main mình hỗ trợ Ram DDR hay DDRII (mua nhầm về cắm ko được ráng chịu), rồi xem thử 512 với 256 giá chênh nhau nhiều ko? Nếu ko nhiều thì quất luôn cây 512 đi. Hôm bữa, mình thấy trên mạng có tiệm gì đó ở tân phú bán cây DDR 512 có 12$ mà mình nghèo quá ko có tiền mua. T_T
_ Trường hợp bạn nói 2 cây 256 chạy nhanh hơn 1 cây 512 là trường hợp chạy dual chanel ram. Mình cũng ko rành lắm, nhưng theo mình biết thì để chạy được dual channel ram thì cần những điều kiện như thế này nè: 1) main có hỗ trợ dual channel ram. 2)Hai cây Ram chạy dual channel phải cùng một nhà sản xuất, phải giống nhau về các thông số (dung lượng, bus, cas). 3)Phải cùng công nghệ sản xuất. Nếu hai thanh Ram thỏa mãn cả hai điều trên nhưng do mua ở hai thời điểm khác nhau, cách nhau 1 năm chẳng hạn thì chúng có thể ko chạy dual channel được, đó là do chúng sản xuất bởi hai công nghệ khác nhau.

TRANDAUBAC
28-12-2007, 23:14
Khét : chỉ là chập điện giữa chân RAM và slot RAM ,bốc mùi nhưng vẫn có thể sài được .
Cháy : bốc lửa ,chảy nhựa ở chân Ram hoặc slot Ram -> vứt