PDA

View Full Version : Nhờ các bác tư vấn hộ em về VPS hay Dedicated ??

saudoi
26-12-2007, 11:23
Tình hình rằng SD đang cần mua 1 gói webhosting, nhu cầu như sau:

- Số lượng domain add vào: 5 - 7 domain
- Số lượng user truy cập đồng thời: hiện tại khoảng 30~50. Mong muốn khoảng 300-500 (sau 06 tháng nữa).
- Chạy: CMS, Forum, Email và vài website giới thiệu cty :D
- Server đặt ở VN

Tuy nhiên có một điều đang băn khoăn ko biết phải chọn lựa cty hosting nào cho đúng là chế độ support? Vì lý do bên mình không có người thật sự rành về việc quản lý mấy cái server, cài đặt software, cấu hình security... cho nó. Thành ra mình cần tìm cty Hosting nào có thể hỗ trợ:

- Cài đặt, cấu hình cho server chạy được Web, Email, cài giao diện quản lý...
- Hỗ trợ cài đặt forum và cài hộ tích hợp vào cái CMS nào đó có sẵn (chọn lựa giúp bản nào ổn định, dễ dùng á)
- Đảm bảo hỗ trợ kỹ thuật 24/24 vì đôi khi hệ thống chết lúc 7, 8g tối mà phải chờ đến 8, 9g sáng hôm sau mới được hỗ trợ thì ... :(

Không biết có cty nào ở VN đáp ứng được y.cầu này không nhỉ ?

Misao
26-12-2007, 14:12
Chào bác,

Em thấy tốt nhất là hiện tại bác chưa cần mua VPS vội cho tốn tiền. Tạm thời cứ dùng shared hosting hoặc reseller. Như vậy bác có mấy cái lợi sau:

1, Không cần phải quan tâm đến vấn đề về server, bảo mật,..v.v.

2, Chi phí ban đầu thấp.

3, Có khả năng tự cài đặt CMS thông qua Cpanel.:D

Một số công ty VN có uy tín có thể đáp ứng được cho bác: digipower, hurahost, sieuhost, hostvn, nhanhoa..v.v

fibovietnam
26-12-2007, 14:51
Chào bạn

Vấn đề bạn có 01 VPS + toàn quyền điều khiển, sẽ có nhiều thuận lợi hơn, vì yêu cầu của bạn khá nhiều, với 30-50 người,.. -> 300-500 người, bạn nên tính để chuyện quản lý 01 VPS, sau đó tiến tới thuê Server mới chịu nổi.

Nếu bạn sử dụng dịch vụ của Fibo ( www.fibovietnam.com ), chúng tôi sẽ hỗ trợ bạn việc quản trị + setup các Control như Cpanel hoặc Plesk + hướng dẫn bạn sử dụng thành thạo.

Việc setup CMS, Forum thì OK, nhưng việc quản trị, hackmode, điều khiển 01 forum cần phải có sự học hỏi từ đầu, .. và cũng không ai dám bảo đảm 100%, vì bạn không biết bảo mật cho Forum !!!!! -> chúng tôi sẽ cài đặt ban đầu -> bạn học -> từ từ bạn sẽ giỏi và nắm vững được Forum, CMS.

Với yêu cầu quản trị giúp bạn, chi phí dịch vụ QuanTri = 28usd/tháng

Thân

ATM
26-12-2007, 15:25
Như Misao nói, Sầu đời nên dùng Shared host, Thứ nhất là đỡ tốn tiền, thứ 2 là để có sự hỗ trợ từ nhà cung cấp dịch vụ.
Xài VPS hay dedicated server có toàn quyền điều khiển, nhưng bên cậu không có người thực sự rành thì cũng mệt.

iviisslove9x
26-12-2007, 16:34
Đúng là bây giờ views 100 người trở xuống thì chỉ là host và reseller nhưng đến khi 200 người trở lên thì chỉ có VPS hay deicated mới chịu nổi

Việc quản lý và cài đặt VPS - deicated cũng không khó lắm ! chỉ cần bỏ ra 1 ngày đọc hiểu các tài liệu chính quy và biết 1 chút vốn tiếng anh bạn đã có thể tự điều hành 1 hệ thống deicated thực sự ....
Nếu không có điều kiện như trên bạn có thể nhờ những người có kinh nghiệm (bạn bè - đồng nghiệp) hoặc thuê quản trị máy chủ như fibo nói. Việc thuê quản trị máy chủ sẽ tốn nhiều về kinh tế ..^^!

Chúc thành công

ATM
26-12-2007, 17:55
Thực ra vài trăm người online ko phải VPS hay dedicated mới chịu nổi, shared hosting vẫn xài ngon :) Vì chúng đều load CPU của máy chủ mà thôi.
Đôi khi chạy 1 VPS ko hay bằng Shared Host.

saudoi
26-12-2007, 20:09
à, còn một lý do nữa mà mình nghĩ nên thuê deicated server là vì mình có để một số thứ cần bảo mật, hẽm muốn bị nhòm ngó á thành ra xài shared host thì mình hơi ko an tâm :D

Tuy nhiên cám ơn các bạn đã cho mình các ý kiến wi' giá, mình sẽ từ từ suy tính xem chọn cách nào, mấy vụ host với web này đúng phiền phức gê, giờ mới chỉ là chọn lựa host thoai, còn vụ chọn forum và cms nào nữa, đau đầu quá, hix hix

Misao
26-12-2007, 22:15
Hì,

Thế thì ngay từ đầu bác phải nói là muốn thuê 1 dedicated server.:D Nếu vậy thì đơn giản, thuê server tại 1 trong các nhà cung cấp trên, sau đó thuê họ quản trị luôn cho. Còn nếu không thì thuê 1 nhân viên về làm quản trị cho. Sợ người ta nhòm ngó thì đừng làm gì mờ ám.:D

Forum thì có thể xài PHPBB (Free), VBulletin, InvisionBoard (145~160$/ 1 license).

CMS thì có thể xài Joomla, PHP Nuke....v.v

Thân.

ATM
27-12-2007, 01:48
Như vậy thì Sầu đời nên chọn VPS cho kinh tế. Các site tham khảo:
www.nhanhoa.com
www.digipower.vn
www.fibovietnam.com ...
Mình xếp thế này là theo thời gian hoạt động nhá ^^. Nhân Hòa dạo này thấy cũng ổn, mấy hôm trước ghé thăm thấy có cả vài tủ rack trong Công ty :D.
Nếu xông xênh thì mua hẳn cái máy chủ ấy - Hầu như mua máy chủ, họ hỗ trợ cài đặt OS cho mình, rùi qua bên digi hợp đồng co-location. Mình có cảm tình với Digi hơn vì trên diễn đàn này, Digi support và hướng dẫn mọi người khá nhiệt tình.
Review 1 xíu về fibovietnam thì thấy đa số là quảng cáo dịch vụ, hỗ trợ, và mở rộng hiểu biết cho anh em thì khá ít. Mình nghĩ là ngoài việc chất lượng dịch vụ, fibo có thể đem kiến thức bàn luận với mọi người, như digi, hostVN thì dịch vụ sẽ thân thiện hơn, và khách hàng tin tưởng hơn ^^

gate2vn
27-12-2007, 10:20
Đôi khi chạy 1 VPS ko hay bằng Shared Host.
correct :punk:

to SD: nếu bạn không rành quản lý máy chủ, không nên thuê máy chủ riêng. Việc quản trị máy chủ, không phải như dùng máy tính. Máy tính của bạn, dùng không cẩn thận, nó cũng dính virus, keylog... huống hồ 1 hệ thống mà bạn không rành, lại là business của bạn.

Hoặc nếu vẫn muốn dùng máy chủ riêng, nên thuê admin có kinh nghiệm để làm việc quản trị. Mà trong trường hợp đó, admin vẫn có thể truy cập máy chủ, biết những gì bạn host tại đó.

Do vậy, nếu không tin tưởng nhà cung cấp dịch vụ cho mình, có lẽ bạn chỉ có cách là học trước, rồi hãy thuê máy chủ riêng :)

Risky
28-12-2007, 12:00
^Hảy làm một pát tại FPT nào...
YM: 0907.05.05.26

saudoi
28-12-2007, 13:36
ừa, ngại nhất là không rành nhưng do y.cầu từ phía đại ka lãnh đạo đòi hỏi phải thuê server riêng, càng sớm càng tốt mới kăng chứ!

Àh, sao hẽm thấy mọi người đề cập đến Mắt Bão nhỉ, service bên đó thế nào ta!!

ATM
28-12-2007, 18:28
Mắt bão ko có VPS hay sao ấy. Giá thuê server thì khá đắt. Mắt bão cũng mở chi nhánh ở Hà Nội. :) Cậu vẫn chưa ưng của ai à, Sầu đời :D

kuangnd
29-12-2007, 20:12
Chạy VPS trước, bao giờ có nhu cầu dedicate sau.

saudoi
08-01-2008, 22:40
hì hì, mình thì chắc là chọn luôn fương án dedicated rùi, nhưng cuối năm bận gộn wá, đã làm đề xuất xin xỏ rùi mà chưa thấy các đại ka lãnh đạo chấp bút ký fát, buồn gê

MrMe
08-01-2008, 23:45
Dedi là rất tốt rồi nhưng nếu không rành về server thì nó trở thành xa xỉ và không đáp ứng tốt cho nhu cầu của cty vì bạn mà mấy mò chắc down time và ... lớn lắm. mà ở đây bạn có tính gì đến chi phí bản quyền không? Hay toàn đồ OpenSource nhỉ :d