PDA

View Full Version : 20 năm nữa, nhiều đàn ông VN sẽ không tìm được vợ

temp2
26-12-2007, 09:12
"Tỷ lệ bé trai bé gái mới sinh vài năm gần đây đã chênh lệch đến mức đáng báo động. Nhiều bé trai thế hệ này khi trưởng thành sẽ không lấy được vợ, kéo theo sự gia tăng nạn cưỡng hiếp, mại dâm, lừa bán phụ nữ..." - Ông Phạm Bá Nhất, Vụ trưởng Vụ Dân số, Bộ Y tế, cho biết.

Vụ Dân số vừa thông báo những con số mới nhất về tình trạng chênh lệch giới tính khi sinh và cảnh báo, Việt Nam có thể lâm vào tình trạng thừa nam thiếu nữ trầm trọng như Trung Quốc. VnExpress đã có cuộc trao đổi với ông Phạm Bá Nhất về vấn đề này.

- Ông đánh giá thế nào về mức độ chênh lệch giới tính khi sinh ở Việt Nam hiện nay?
Bình thường, chỉ số giới tính khi sinh ở mức 104-107/100. Do tỷ lệ tử vong ở trẻ trai cao hơn trẻ gái nên đến tuổi trưởng thành, con số nam nữ sẽ trở nên cân bằng.

- Đáng báo động! Năm 1999, chỉ số này ở Việt Nam là 107/100, tức cứ 107 bé trai được sinh ra có 100 bé gái. Đến năm 2006, xu hướng đã tăng rất rõ rệt, lên đến 110/100, ngang với Trung Quốc trước năm 1990. Nhiều tỉnh có chỉ số giới tính khi sinh rất cao như Bắc Ninh 123/100, Hải Dương 121/100. Đăk Lăk 118/100. Nếu đến năm 2009, chỉ số này của cả nước vẫn tăng và vượt quá 110 thì tình hình sẽ rất nguy hiểm.

- Năm ngoái, Viện Khoa học Dân số, Gia đình & Trẻ em cho rằng các con số cảnh báo chênh lệch giới tính là chưa đáng tin cậy vì dựa vào nghiên cứu quy mô nhỏ. Vậy chỉ số 110/100 ông vừa đưa ra dựa vào thống kê nào?

- Điều tra mẫu quy mô nhỏ ở một số địa phương cho thấy chỉ số giới tính khi sinh là 110/100. Để làm rõ có chênh lệch giới tính thực sự hay không, Tổng cục Thống kê đã tổng kết số trẻ sinh ra tại tất cả các trạm y tế trên toàn quốc trong năm 2006 và chỉ số này cũng là 110/100. Đây là một con số rất khoa học, đáng tin cậy.

- Sự chênh lệch giới tính khi sinh sẽ đem lại những tác hại gì, thưa ông?

- Trước hết là sẽ có những người đàn ông không tìm được vợ do thiếu phụ nữ. Điều này sẽ rõ ràng trong 2 thập kỷ tới khi những trẻ sinh ra trong những năm gần đây đến tuổi kết hôn. Sự thiếu nữ càng nghiêm trọng nếu phong trào lấy chồng ngoại để đổi đời của phụ nữ nông thôn vẫn tiếp diễn như hiện nay. Mặt khác, tình trạng chênh lệch giới tính còn làm tăng sự bất ổn xã hội như ẩu đả, thậm chí giết nhau để tranh giành bạn gái, nạn cưỡng hiếp, mại dâm, buôn bán phụ nữ qua biên giới... cũng tăng.

- Theo ông, đâu là nguyên nhân dẫn đến sự chênh lệch giới tính khi sinh ở Việt Nam?

- Tư tưởng trọng nam khinh nữ vẫn rất phổ biến ở Việt Nam, khiến nhiều người muốn có con trai bằng được. Trong khi đó, các điều kiện để lựa chọn giới tính thai nhi hiện rất sẵn: Kỹ thuật siêu âm phổ biến và ngày càng nhận biết giới tính sớm hơn, tạo điều kiện cho một số người phá thai khi đứa bé không phải là trai như mong ước. Tài liệu hướng dẫn sinh con theo ý muốn cũng rất phổ biến. Tuy các nghiên cứu đáng tin cậy cho rằng hiệu quả của chúng không rõ rệt, nhưng chúng cũng làm tăng ít nhiều khả năng chọn giới tính thai nhi.

- Vậy ngành dân số sẽ có những giải pháp nào để khắc phục?

- Giảm tỷ lệ giới tính khi sinh là một khó khăn rất lớn cho công tác dân số. Đã có lệnh cấm chẩn đoán giới tính thai nhi và lưu hành tài liệu sinh con theo ý muốn nhưng thực tế, bác sĩ có thể thông báo giới tính cho thai phụ bằng nhiều cách mà không lưu lại chứng cứ gì để phạt, tài liệu thì có thể tìm dễ dàng từ Internet, các hiệu sách cũ...

Bộ Y tế sẽ phải nghiên cứu kinh nghiệm của các nước khác trong lĩnh vực này để cải tiến chính sách, nhưng từ khi một chính sách được ban hành đến lúc phát huy hiệu quả phải mất ít nhất 10 năm. Còn một biện pháp nữa là tuyên truyền thay đổi nhận thức của người dân. Khi dân thực sự hiểu rằng con gái không thua kém gì nam giới về khả năng thành đạt và báo hiếu cha mẹ, tình trạng cố sinh con trai bằng được sẽ chấm dứt.

Hải Hà

Nguồn: http://vnexpress.net/Vietnam/Doi-song/2007/12/3B9FDB92/

phan_nguyen
26-12-2007, 09:46
hic hic 20 năm nữa tớ vẫn muốn lấy vợ

arsene_lupin
26-12-2007, 10:32
chuyện bình thừong mà nhiều nước bây giờ còn lo chẳng có tre em để mà nuôi chúng lớn cơ vậy đã là gì

MichaelTuanAnh
26-12-2007, 10:53
mai mốt có vợ phải kêu vợ đẻ con gái nhiều nhiều mới đc, đến lúc đó chắc chắn sẽ có lãi :D

thongtinlaptop
26-12-2007, 11:02
Khi đó sang nước ngoài mà chọn sợ giề he he. Nhà tớ có con gái đấy, pác nào có con zai thì lo mà nịnh tớ dần đê :D

AnhTuanKB
26-12-2007, 12:05
Khi đó sang nước ngoài mà chọn sợ giề he he. Nhà tớ có con gái đấy, pác nào có con zai thì lo mà nịnh tớ dần đê :D
Vậy để em keu bố mẹ m nịnh bác lol

Nổ
26-12-2007, 12:42
Tới lúc đó mà có người yêu một lúc 3 người con gái như mình bây giờ thì xã hội chắc sẽ phục lắm nhỉ. :shifty:

xdanze4
26-12-2007, 13:14
5 năm nữa tui với vợ tui sẽ đẻ 2 đứa con gái, có gì tui để dành cho mấy bác.

bluesky1612
26-12-2007, 13:17
Bom đã nổ. Hừ, 20 ký tự này...

t3hhaiquy
26-12-2007, 14:24
Chà dụ này hay nè, tui có người yêu và hai người tính chuyện với nhau lâu dài nếu sau này đến với nhau thì cũng sẽ chỉ đẻ toàn con gái thôi,nhưng sao nghe ai cũng định đẻ con gái hết chắc mốt con gái dư quá!He he

Nổ
26-12-2007, 16:28
5 năm nữa tui với vợ tui sẽ đẻ 2 đứa con gái, có gì tui để dành cho mấy bác.

Vậy là mỗi người đẻ 1 đứa à? :ohmy:

NgheSiSpam
26-12-2007, 16:33
Vậy là mỗi người đẻ 1 đứa à? :ohmy:

Chứ sao! Bò đực vắt ra sữa mà còn làm bộ nữa :lick:

minhtuan_8x
26-12-2007, 17:51
Hĩ! Sợ chi! Tớ "Register" một nàng rồi... Chỉ cần, sau này tớ có có sự nghiệp, tớ "active" nàng luôn...

dreamstar
26-12-2007, 18:32
Hĩ! Sợ chi! Tớ "Register" một nàng rồi... Chỉ cần, sau này tớ có có sự nghiệp, tớ "active" nàng luôn...

Sao bác kô active ngay luôn đi, để lâu ngày thằng khác nó hack thì sao :D

lanistk
26-12-2007, 18:36
Sao bác kô active ngay luôn đi, để lâu ngày thằng khác nó hack thì sao :D

Bác này có hệ thống firewall tốt mà đâu có sợ hack :D.

Nổ
26-12-2007, 19:04
Chứ sao! Bò đực vắt ra sữa mà còn làm bộ nữa :lick:

lol
Thiện tai, thiện tai...

Câu này hình như mấy bữa trước mình post mà, sao giờ lại nằm trong chữ ký của bác nhỉ?

"Con người ta chết về đâu?
Thân vùi trong đất, tâm vùi hư không."
Chỉ còn ý chí đi theo những topic của Làng Mùi ^^

NgheSiSpam
26-12-2007, 22:36
lol
Thiện tai, thiện tai...

Câu này hình như mấy bữa trước mình post mà, sao giờ lại nằm trong chữ ký của bác nhỉ?

Phật có dạy: Sắc tức thị không, không tức thị sắc.
Đã post tức là chưa post. Chưa post tức là đã post. Nên quên đi thì hơn :lick:

Thân ta sống trên đất chết về đâu
Thân vùi lòng đất tâm vùi hư không
Chỉ có tình bạn là tồn tại mãi mãi
Hajimari ga nai kara dou owari ga aruka

Arkain
27-12-2007, 03:56
Cũng may là "Kê Tráng Sĩ" Thả Gà khôn ngoan mà đặt cọc trước với Trấn Cửa Mình lão gia rồi, không là mai mốt ôm hận :D

thuongshoo
27-12-2007, 09:06
mấy năm trước chỉ nghe mấy tỉnh nay thêm 1 số tỉnh nữa! Lúc trước, miền Nam chỉ có Cần Thơ và Đồng Nai. Nay thêm ông Đăk Lắc.
Ở những tỉnh này đúng là có hiện đại nhưng chỉ làm sao để biết giới tính. Còn "nam nữ bình quyền" thì lại 0 được tuyên truyền, phổ biến. Ban Tuyên Giáo quá yếu kém

haha_254
27-12-2007, 09:35
cần gì tới 20ys, bây giờ kiếm còn không ra.

bibimeo
27-12-2007, 12:31
Vợ đã không đủ cung mà còn bị xuất khẩu qua TQ, HQ, ĐL thì 20 năm nữa đàn ông Việt chắc mất giống hết.
Hy vọng khi đó có vợ ảo cho anh em mình giải sầu, còn giống má thì đã có sinh sản vô tính...:)

extjs
27-12-2007, 12:44
Chỉ là thiểu số đi lấy ngoại thôi, vẫn còn khá nhiều ở lại đấy, anh em đừng lo nhé, lấy vợ VN nó hợp với mình hơn, cái kia nó cũng vừa vặn nữa :D:D nồi nào úp vung nấy mà hê hê :D

extjs
27-12-2007, 12:47
Mua license lifetime luôn đi, active ngay hôm nay, nếu không mất bản quyền ráng chịu :D:D mà active xong phải encrypt ngay nhé, nhỡ thằng nào nó hack mất thì cũng toi luôn :D

temp2
05-01-2008, 10:25
Tương lai, con người sẽ 'yêu' robot

Một chuyên gia về trí tuệ nhân tạo tuyên bố đến năm 2050 con người sẽ có thể làm "chuyện ấy" với robot. Theo nhà nghiên cứu David Levy, sẽ không thể phân biệt được robot với người thực.
Một người mẫu robot.

http://vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2008/01/3B9FE0F0/robot1.jpg
Ảnh: kafee.wordpress.

Trong cuốn sách của mình *** With Robots: The Evolution of Human-Robot relationships, ông viết: "Bất cứ ai cũng có thể thưởng thức *** tuyệt vời, 24/7. Tại sao lại không thích chứ?"

Theo Levy tại Đại học Maastricht, Hà Lan, được hưởng lợi nhiều nhất từ các robot này chính là những ai có ngoại hình xấu xí hoặc quá cô độc khiến họ không thể tìm được bạn tình cho mình.

http://vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2008/01/3B9FE0F0/robot3.jpg

Ông nói: "Họ cô đơn, khốn khổ. Tôi cho rằng xã hội sẽ tốt đẹp hơn khi người ta có một cách thay thế mà vẫn làm họ thỏa mãn trong khi không làm hại đến một ai khác".

"Nếu có một robot như thế, tôi sẽ sẵn sàng thử nghiệm và chẳng hề coi nó là một điều gì khiếm nhã".
Những mô hình robot giống hệt người thật.

http://vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2008/01/3B9FE0F0/robot2.jpg

M.T. (theo Ananova)

Nguồn: http://vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2008/01/3B9FE0F0/

20 năm nữa, các pác khỏi lo chuyện vợ con cho con trai mấy pác nhá :w00t:

thongtinlaptop
05-01-2008, 10:28
robot tiện nhỉ, thích chỗ nào to đc to, bé đc bé :D, âm thanh hi fi thích là có :D, giá cả và độ yêu nghề chắc là hạn chế :D

silkroadpro
05-01-2008, 10:29
dự án này xem ra hấp dẫn đấy :D

hunterxzx
06-01-2008, 18:45
ặc vợ ơi nhỡ mai mốt không lấy được thì khốn, bi giờ cứ sang tay em này em khác hoài chắc phải dừng thôi

NuHonThanChet
06-01-2008, 19:11
107/100 ===> sao không nghĩ là 7 thằng GAY hen ??? Hi vọng là không có LES hoặc 10/107 GAY - 3/100 LES

Mà giờ 21 gòi. 20 năm nữa 41 ===> Có con cái rồi ==> có gia đình ==> có vợ là không sợ... Tội các em 9x-PRO thôi, dạo này lên mạng thấy các em nhà ta cứ suốt ngày HOTBOY HOTGIRL , học hành không ra gì mà cứ vẽ chuyện. Vô quán cafe thì làm ta đây sành điệu + người lớn nhưng đến khi tính xiền thì thiếu tiền (gặp rồi mới nói)

votricong
06-01-2008, 21:02
tình trạng hiện nay Gay hơi bị nhìu các bác ạ ! cứ cái đà nam giả nữ của lũ teen hiện nay thì các bác cứ an tâm

bibimeo
07-01-2008, 12:29
Bây giờ bọn 9X có trò quần hôn mà, mấy đứa sài chung cũng không sao khỏi lo cho tụi nó
Đến khi đó chỉ cần sửa luật cho 1 vợ lấy nhiều chồng là ok:)