PDA

View Full Version : mong sự giúp đỡ

ngocquang19877
06-05-2003, 20:24
chào các bác!tôi xin có 1 số câu hỏi(có lẽ hơi nhiều)
1.hệ thống hạt pcloud dùng để tạo mây nhưng sao tui kô tạo được vậy.(chỉ luôn cách tạo bầu trời trong max)
2.làm seo chuyển đổi 1 kúc film mình lỡ render ở mức 30fram/s thành 25 fram/s
3.có nghe nói đến các bộ lọc được bọn nước ngoài gọi là cực mạnh gồm các after affect của các hãng adobe,disrect,ivalision,xin hỏi các bác chỗ nào bán mấy cái đó,và nơi bán tur
4.có cách nào cho 1 vật lươ1t trên 1 vật khác kô?vd như torus lước trên bề mặt của quả cầu theo sự diễn hoạt của phép scale?
5.track view hoạt động làm seo!em có đọc mấy cuốn sách 3dmax nhưng nó viết khó hiểu quá các bác giảu thích cho em dễ hiẻu giùm
6.các bác có thể post 1 bài nói về character studio được kô?
7.và cuối cùng em xin các bác bình luận thẳng thắn 2 image em post lên đây(dù phũ phàng nhất cũng được.các bác cứ bình loạn thẳng thắn để em còn sữa chữa nữa!còn hình 2 xin các bác quân sư em nên gán chất liệu gì cho phù hợp

lonelyheart
09-05-2003, 02:27
À nó mờ quá bạn render sáng lên được không , có thấy mới nhận xét được chứ :-)

ngocquang19877
09-05-2003, 20:23
à!nhưng tui thấy được rùi mà

Shinra
12-05-2003, 01:48
1. Thì giống như Spray dùng để tạo tia nước nhưng mà có phải nhấn một cái là nó ra tia nước liền đâu, phải edit tùm lum thông số, Mat channel nữa muh. PCloud cũng vậy. Rảnh Shin sẽ post tutor về cái này. Bầu trời trong MAX thường được tạo bằng thủ thuật SkyDome, mở file ví dụ có con rồng bay trong Example của MAX, có một cái skydome rất đẹp. Ngocquang coi trong đó rùi tìm hỉu.

2. Tức là render thành avi rồi đúng không ? Bây giờ dùng film editor như Adobe Preimier ( chắc lại viết sai chữ này rùi ), Media Studio Pro ect. để giảm số khung hình lại. Còn nếu chưa render thì wá dễ, dô Time Configuration ( cái nút nằm dưới góc trái màn hình, sát bên mấy cái zoom tool ). Trong hộp Time Configuration, khung FPS nhập lại số 25.

3. Uih, đi lên Trường Giang Thúi Vi, lùng thui, hên gặp, xui ko gặp ^_^ Hay nhất là đợi Ghostlake down về, ổng ***** xong xin ! heheh

4. Hơi hơi hông hiểu, hì, có nhiều cách àh, nhưng thông dụng là dùng path thui. Trước tiên tạo một shape 2D, sau đó áp phép Path Constraint trong Assign Controller ( bảng lệnh Motion ) cho vật thể, chọn shape 2D làm path.

5. Shin nói da e dằng còn khó hiểu hơn sách ( ko có kinh nghiệm sự phạm hàh ) :p cứ mò tứ tung trong đó rùi tự nghiệm thui Quang àh !

6. Cái của khỉ này hảh, bi rờ ko thể. Chừng nào rảnh Shin sẽ post tutor cho character studio.

7. Đúng vậy, mô hình này vô cùng không ổn ở chất liệu, tấm pin tiếp nhiên liệu mặt trời không thể không có reflection ! Phần nhựa trắng của trục thì còn ok, nhưng kim loại thiếu hẳn sự phản chiếu, làm cho người nhìn tưởng nó bằng mủ :p Texture nên chi tiết thêm một chút !

lonelyheart
12-05-2003, 05:23
Nói về nhận xét chất liệu thì tui mù tịt...:-)

Ghostlake114
15-05-2003, 18:55
Cha Shin trả lời hết rùi nên ko còn gì nói :D
Nhưng cũng chêm dài câu:
1. Mây ngoài cái par ra còn dùng combustion xử
http://home.wanadoo.nl/r.j.o/skyraider/tut_cloud.htm
3. Aff Effect có nguyên 1 đĩa bán đầy fè ở everywhere
5. Nó là 1 bộ điều khiển quỹ đạo hoạt động, kiểu như bộ điều khiển animation của Poser, có điều cao cấp gấp trăm lần
6. Help của nó wá xịn rùi.....
7. Chắc chưa có nguồn sáng đúng ko....

ngocquang19877
25-05-2003, 20:59
ý a!mí bác nói đúng lắm!tui cũng muốn lấy chất liệu y như mí cái vệ tinh ngoài đời nhưng chẳng biết làm seo!còn tự tạo mí tex bằngng photoshop hay painter 3d phê wá!nên tui lấy thủ công nhất là dùng luôn cái space panel có sẵn trong max rùi áp hoạ đồ bump thật lớn cho nó có góc cạnh như mí bác thấy đấy!vả lại nếu dùng plugin fân vùng áp cho vệ tinh thì cái máy tui nó cứ cà giựt cà giựt thấy chán!còn áp ref lên cái pin mặt trời tui cũng nghĩ tới rùi nhưng lười wé kô muốn làm!còn về phần tối tại tui khi kết xuất ra ảnh jpeg chọn thông số thấp để dễ up lên diễn đàn í mà nên hình mới hơi tối!chứ cái bitmap ở nhà tui sáng lắm
còn vấn đề mây thì cám ơn bác ghost nhiều!
character nếu tuiđọc trong help của max mà tui hiểu thì đâu cần nhọc công nhờ vả mí bác làm gì!
cám ơn mọi người bình phẩm về model của tui
à tiện thể thanks bác ghost luôn về mí cái web links cực xịn của bác

Ghostlake114
25-05-2003, 22:55
Mấy bác lười dùng google để search chứ làm 1 fát là ra hết mà....

chokobo_kupo
26-05-2003, 13:31
Quan trọng là đường truyền ở đây không có tốt lắm ... muốn tìm nhưng mà lực bất tòng tâm ... dzậy đó !!! :(

Ghostlake114
28-05-2003, 18:12
Google mà đường truyền gì, nhanh mà.......