PDA

View Full Version : Giải pháp nào của Provider VN cho sharehosting Uptine 100%

vuatintac
25-12-2007, 17:44
Hiện tại mình chạy một số phần mềm là Web App, database sài cùng trên một sever (Thực tế là sharehosting của DIGIPOWER).
Thực tế rằng không chỉ riêng một nhà cung cấo nào của VN. hoàn hảo và ổn định - uptime 100% là điều khó tìm. Tuy nhiên vẫn ủng hộ VN
Tìm hiểu và được biết rằng hiện tại các những hệ thống lớn Clip.VN va YouTube. kể kả DDTH đang sài một hệ nhiều sever phối hợp.
Với trường hợp của mình thì chi phí đầu tư như vậy là khá lớn và chưa thực tế với nhu cầu hiện tại. Mình chỉ cần ổn định và kô quan tâm nhiều đến băng thông cũng như tốc độ.
Theo mình biết thi các provider của VN chỉ cấu hình một sever lớn (tương đối) va chia nó ra nhìu gói thành sharehosting cho KH thuê. Như thế trong các trường hợp như hư ổ cứng này nọ. cả KH và cả Provider điều phải đau đầu. (chưa nói là thiệt hại cả uy tín và tiền bạc....)

Thật khó hiểu khi C.ty mình đã sử dụng một gói hosting của www.spiralhost.com 4 năm rùi không bị down. (Lý do duy nhất để phàn nàn là Tốc độ vê VN chậm. Điều này là tất yếu)

Câu hỏi đặc ra nếu các provider cấu hình những server đó thành một hệ server. sau đó mới share cho nhiếu khách hàng. thì có bị down bất ngờ ko? và điều này có thể thực hiện được không? nếu được tại sao ko thực hiện? Vi sever quá mắc hay vì "chi phí vừa phải với dịch vụ cung cấp"

lionking98
25-12-2007, 18:16
server chạy nhanh hay chậm là do băng thông. băng thông vào server đó mà nhanh thì server của bạn phải thật mạnh (nếu ko muốn nói là có nhiều server như kiểu loadbalancing) còn nếu server mạnh mà băng thông yếu (kiểu như nút cổ chai ở VN này) thì mạnh đến mấy nó vẫn chậm.
Vậy theo tôi thuê server hay sharehost j j đấy đi chăng nữa, các bạn nên chú ý 1 điều là hãy xem băng thông của họ chia sẻ cho mình là bao nhiêu nhé.

1. Quốc tế: hiện hầu như quốc tế thấy các hosting provider chỉ ghi là có 512kb/s --> cái này vứt luôn, mọi ng ở nước ngoài ko tài nào chui đc vào website này nếu như đông. Nếu như thuê sever ở VN thì cái server nó nhỏ và ko mạnh vẫn có thể đáp ứng đc.
2. Trong nước: khỏi phải bàn, nhanh kinh khủng

DigiPower
25-12-2007, 19:54
Vấn đề uptime phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố bạn ạ, và ở VN chúng ta thì những yếu tố khách quan đó lại càng nhiều. Mặc dù VN vẫn update các kiến thức khoa học kỹ thuật của Thế giới nhưng chúng ta lại thiếu mất một thứ rất quan trọng so với các nước đã phát triển. Đó là Nền Tảng Cơ Sở Hạ Tầng. Không cần nói đến hệ thống server này nọ, chỉ cẩn xét một điều kiện vận hành là Network Uptime thôi thì VN mình đâu có bảo đảm được, mạng trục xuyên quốc gia của chúng ta dựa trên nền tảng cơ sở vật chất có sẵn là chính nên tiêu chuẩn kỹ thuật nhiều nơi ko bảo đảm, chúng ta không có sự cân bằng, đồng đều về điều kiện kỹ thuận ở mọi nơi. Đơn giản ngay cả ADSL chúng ta đang sử dụng (ví dụ VNN) vẫn chạy trên line ĐT và các tổng đài cũ kỹ, thử hỏi network các bạn đang dùng có uptime 100% không?

Trên đây chỉ là ví dụ nhỏ trong muôn vàn vấn đề tồn tại mà chúng ta đang phải tập "sống chung với lũ". Về phía nhà cung cấp cũng luôn muốn DV của mình ngày càng hoàn thiện hơn chứ ko phải chăm chăm đi kiếm lý do che đỡ, nhưng... nhiều lúc quả thật lực bất tòng tâm,

Vài dòng tâm sự chứ ko có ý gì.

Thân.

DigiPower
25-12-2007, 19:58
Ngoài ra về việc chạy clustering nhiều server để giảm tối đa downtime chứ không ai bảo đảm 100% uptime cả. Và tỷ lệ thuận với nó là chi phí, công nghệ v...v...

vuatintac
26-12-2007, 18:17
Điều mình cũng khá quan tâm là để giảm tối đa downtime. Liệu ở VN. có một nhà cung cấp nào đã thực hiện chạy clustering nhiều server cho các dịch vụ phổ thong chưa? (Share hosting chằng hạn).

Nếu nói về việc down do hạ tầng kỹ thuật. mạng tổng đài... này nọ âu đó là chuyện của cả nước việt Nam. Cũng đành chấp nhận. (Và ít ra nó cũng ko làm mất, tổn hại đến database cũng như Source APP)

Nhưng khi nhỡ hệ thống chỉ có một server, và sever đó bị hỏng đĩa cứng một cách ngẫn nhiên. Thì phải khổ không? Nếu mất dữ liệu chỉ trong chờ vào việc phục hời file backup. Và sẽ chấp nhận mất đi chút ít.

Vậy nếu chạy clustering nhiều server thì có phải "dổ mồ hôi" để phục hồi data khi một sever bi down ko nhỉ? (Điều này mình chưa rõ lắm).

Mình nghĩ nếu các Provider dùng hệ thống clustering và giá cao chút đỉnh. Cũng sẽ có người quan tâm sử dụng thui. Mình sẽ ủng hộ đầu tiên :D

Rất cám ơn DP đã quan tâm đến câu hỏi của Mình.

Nếu mình có gì sai xin chi giáo.

gate2vn
27-12-2007, 09:45
Nếu bạn muốn uptime rất rất cao, thì dùng failed-over, kết nối với các hệ thống tại các datacenter khác nhau. Cái này khác với clustering. Clustering là chia sẻ các dịch vụ trên nhiều máy chủ khác nhau. gate2vn.net đã offer clustered-servers cho shared hosting (http://www.gate2vn.net/hosting.php) từ lâu rồi. Điều này không phải quá khó. Với clustering, nếu 1 dịch vụ có vấn đề, các dịch vụ khác vẫn hoạt động, nếu được xây dựng trên các máy chủ khác.

Kể cả hệ thống clustering, bạn vẫn nên backup thường xuyên. Không phải nhà cung cấp hosting nào cũng backup cho bạn. Chúng tôi tiếp nhận khá nhiều khách hàng từ các nhà cung cấp khác, ở cả Việt Nam và quốc tế, chỉ vì những nhà cung cấp đó không có dịch vụ backup, hoặc có đề cập tới mà không thực hiện. Đã có trường hợp 1 khách hàng gần đây ở California, sau khi đăng ký hosting với gate2vn.net, trong vòng 1 tuần, họ đề nghị restore 3 lần, chỉ để kiểm tra xem chúng tôi có thực sự backup dữ liệu hay không, rồi mới đưa dữ liệu chính thức của họ lên :) Dữ liệu là quan trọng với bạn, bạn nên có backup thường xuyên.

vuatintac
27-12-2007, 12:14
@gate2vn: Cảm ơn câu trả lời của Gate2vn. Mình đã hiểu thêm chúc ít.
Vậy không biết ngoài chổ của gate2vn.net đã offer clustered-servers cho shared hosting từ lâu rồi. Thì ở VN còn nhà cung cấp nào là thế không nhỉ?

Xin hỏi thêm 1 điều mình chưa rõ:
- "Clustering là chia sẻ các dịch vụ trên nhiều máy chủ khác nhau" Vậy hiểu là có thể một máy chủ chạy dv Web và một chạy Database, một chịu trách nhiệm các bấn đền liên quan đến mail! Hiểu thế đúng ko nhỉ? Vậy nếu một máy chủ nào đó down, dịch vụ còn lại vẫn có thể hoạt động được....

gate2vn
27-12-2007, 12:22
Vậy hiểu là có thể một máy chủ chạy dv Web và một chạy Database, một chịu trách nhiệm các bấn đền liên quan đến mail! Hiểu thế đúng ko nhỉ? Vậy nếu một máy chủ nào đó down, dịch vụ còn lại vẫn có thể hoạt động được....

chính xác rồi :) Tùy mức độ sử dụng mà có thể tách riêng hoàn toàn các services, hay chỉ cần tách riêng những services chủ yếu như web, database... Trong mỗi loại service lại có thể tách riêng để giảm tải hệ thống. Ví dụ với những nhà cung cấp dịch vụ mail, họ có thể tách webmail chạy riêng, mail client chạy riêng...

vuatintac
28-12-2007, 10:43
MÌnh có thấy đâu trong Forum này (Tim lại ko thấy). Nói về có thể chạy cùng lúc nhiều máy chủ chứa các nội dung gióng nhau. Và hệ thông sẽ loadbalancing cho máy khác khi một máy chủ có khả năng sắp quá tải.

Như vậy url từ www.24h.com.vn -> www4.24h.com.vn.

Vay từ nguyên tắc lặp trình sẽ cấu hình WEb Application kết nối cùng lúc nhiều database? Hay chỉ cần kết nói với 1 datbase đại diện? (Nói thế nào cho đúng nhỉ?)

Còn về tải file thì các máy chủ sẽ tự động đồng bộ với nhau hay là (Gióng như chạy chế dộ RAID của HDD.) Hay việc đồng bộ đó phải thực hiện từ WEb APP?

Mục đích cuối cùng của mình là: web có thể chạy ổn định nhất và trong các trường hợp down ko bị mất database.

Cám ơn mội người đã quan tâm!

DigiPower
28-12-2007, 12:25
Trường hợp chạy load balancing như bạn nói đã trao đổi khá nhiều trên DDTH, bạn thử search lại xem nhé. dùng keyword "load balancing".

Có khá nhiều giải pháp cho load balancing. Bản thân DP đã triển khai cho một số doanh nghiệp với các giải pháp khác nhau.