PDA

View Full Version : [Q] Micro nào tốt để thu thanh ?

nguyenthu
06-05-2003, 15:08
Chào các bạn,
Trong việc biên tập Vidéo, mình muốn sửa đổi âm thanh đã thu lại bằng cách giới thiệu từng cảnh với giọng nói của mình. Kết quả là tiếng thu vào nhỏ quá, rù rì như nói chuyện phòng the !
Vậy các bạn biết micro nào tốt, dễ xài, và điều kiện dùng cho việc xử-lý vidéo ra sao ? Impedance ? Frequences ?
Cám ơn các bạn đã đọc bài.
Thân

Slash
07-05-2003, 04:42
Chào bạn.
Tôi cũng thu thử giọng nói của mình vào đoạn video rồi, nghe ko đến nỗi nào đâu, tôi dùng micro thường thôi. Bạn thử dùng một chương trình biên tập âm thanh như Soundforge 6, chỉnh sửa cho âm lượng tốt lên rồi lồng vào film xem có khá hơn không. Trong Vegas 4, phần audio của nó cũng mạnh đấy, bạn thử xem. Thân.

Terry
07-05-2003, 11:15
Xin hỏi Slash có dạy thêm về SoundForge 6, ACID Pro 4 hay Sonar Cakewalk và cách sử dụng Plug-Ins ko ???

nguyenthu
07-05-2003, 16:45
empty

Slash
08-05-2003, 16:22
Hi Nguyen Thu.
Nếu bạn thấy Soundforge khó sử dụng thì có thể chọn chương trình khác như Wave Editor của Nero chẳng hạn, nó cũng dễ dùng và có thể nâng âm vực của audio lên.

romanc
09-05-2003, 00:27
Các bạn mến,
Trong Ulead Media Studio 7.0, khi mình capture video có những đoạn không muốn giữ âm thanh gốc, thì mình có thể phần thêm âm thanh từ ngoài vào trong video được không? các bạn chỉ giùm nhé.
Thân.

Slash
09-05-2003, 05:49
Hi Romanc.
Tất nhiên là đc rồi, bạn có thể thay vài đoạn nhạc hay một bài hát, tuỳ theo ý mình. Bạn hãy "thực hành" ngay việc đó với Vegas 4 đi. Ví dụ cắt một đoạn audio có điểm bắt đầu là A, kết thúc là B. Bạn đưa con trỏ đến điểm bắt đầu "A" > nhấn phím S, lúc đó bạn đã cắt video+audio từ đoạn "A" đó. Sau đó đưa con trỏ đến chỗ kết thúc "B", nhấn S lần nữa. Click chuột phải vào đoạn Audio vừa cắt ra, chọn "CUT", video vẫn đc giữ nguyên.
Bạn chọn tiếp một bài hát mình thích, kéo và thả nó vào chỗ trống bạn vừa cắt trên Timeline, điểm bắt đầu của bài hát khớp vào vị trí của điểm "A". Để cho nó vừa khít với đoạn trống đó, bạn đưa chuột vào mép dọc của bài hát đó trên Timeline, khi "hình vuông có mũi tên ngang" hiện ra, bạn kéo nó thu hẹp lại cho khít với vết cắt tại "B". Vậy là xong.
Muốn điệu hơn chút nữa, bạn để thừa 2 đầu của bài hát ra một đoạn 2sec, sao cho nó đè lên phần audio cũ, khi đó Vegas sẽ tự động tạo Fade, cho chúng hoà vào nhau.
Tôi đang viết dở bài 2 "Biên tập với Vegas", tôi sẽ nói thêm sau. Thân.

romanc
10-05-2003, 00:04
Hi slash,
Mình tưởng UMS ló chức năng lồng nhac chứ. Thật tình mình chưa có Vegas 4, để chủ nhật mình sẽ tìm mua rồi thư xem. tks from romanc

Slash
10-05-2003, 01:41
Hi Romanc.
UMS có chức năng đó, nhưng mình nghĩ bây giờ đang tiện nói về Vegas mà. Muốn lồng vào thì bạn cứ nhập thẳng từ CD vào hoặc các file Mp-3, đằng nào rồi khi đưa vào chương trình nó cũng là .wav cả thôi mà. Bạn nên mua Vegas đi, tôi chưa thấy chương trình hạng Advanced Editing nào lại có thể điều khiển dễ dàng như Vegas. Thân.