PDA

View Full Version : boot vào win từ hdd box

doremi9999
24-12-2007, 00:03
em hỏi cái này bên box windows mà hổng ai trả lời hết nên mới qua đây hỏi thử xem sao
em có cái hdd box giờ muốn boot vào win từ cái hdd box này có được không , làm sao mà máy nào cũng boot vào được ý
ai biết chỉ dùm em ha
thanks nhiều

The Old Man
24-12-2007, 01:00
Mổi một máy PC, khi cài Win cho máy đó thì những thiết bị của máy như Main, Ổ dĩa, cạc hình, màn hình, chuột, cạc âm thanh, cạc mang v.v (cấu hình của máy) được ghi nhận trong lúc cài Win và được ghi lại vào system file để khi khởi động (boot) WIn biết máy có gì để tận dung đúng khả năng của máy. Vì thế khi khởi động bạn thấy Win có cái vạch khởi động (con sâu) chạy , đó là lúc máy lấy tin từ system và kiễm soát coi những thiết bị có chạy đúng hay không. Đôi khi system treo vì máy không dọc dược thiết bị (hư hỏng, hay khác driver).

Ví dụ đơn giản máy bạn có Graphic card Nvidia 256k video ram với SB là Creative Live, bạn setup máy bạn chạy màn hình 1280x1024 vì bạn có một cái màn hình rất xịn và giàn loa 5.1 chiến, Network card 3COM.

Bây giờ cho rằng bạn lấy cái HDD của máy đó cho vào USB BOX đem qua máy khác. Cứ cho rằng main của máy đó có chức năng boot USB BOX.
Máy đó có graphic Intel 32MB màn hình dõm 1024x768 với card sound AC97 và network card Realtek.
Bạn nghỉ coi Window sẻ boot như thế nào. Nếu hai máy cùng 1 loại Motherboard. Và nếu 2 máy khác loại Motherboard?

Nếu đem râu ông nọ cắm càm bà kia thì :no::no::no::no::no::no::no:

doremi9999
24-12-2007, 06:41
mình hiểu ý bạn rồi nhưng nếu mình chép nguyên cái đĩa win XPE ( đĩa win boot từ CD được đó mình thấy bán ngoài tiệm đĩa) thì không biết có được không

nttuan1
24-12-2007, 08:06
Bạn vào topic này down vistape về nhé.
http://www.ddth.com/showthread.php?t=139834

Sau đó chép 2 thư mục boot và sources + file bootmgr vào root của partition 1 của HDD box.

Vào thư mục boot Run lệnh này: Bootsect /nt60 x:
x là tên ổ đĩa của partition này trong win

nhớ set active ổ x này nữa nhé.

Khởi động máy lại và switch sang usb boot thử xem.