PDA

View Full Version : Reset modem thế nào mấy bác

nguoimoiden123
20-12-2007, 22:36
Mình muốn reset modem mà không biết làm thế nào giờ, ai biết và làm nhiều ruiv mong chỉ cho mình cách làm thế nào, liệu có bị lỗi gì không, mình cảm ơn.

v_hit
20-12-2007, 22:47
Thường mỗi Modem đều có một nút ẩn bên trong phải dùng cây tăm ấn vào thì mới Reset được. Bạn hãy tìm nút đó nhé, cũng không khó lắm đâu

squall86
20-12-2007, 22:49
:D nút ý ở đằng sau modem ý, cạnh mấy chỗ cắm dây

nguoimoiden123
20-12-2007, 22:51
mình thấy rùi, nhưng mình chưa biết ấn như thế nào:D, đè 1 lát hay nhả ra luôn, mà khi reset được rùi là chỉ cần thiết lập lại cấu hinh trong cái web của modem đó thui phải không

huonghx
20-12-2007, 22:55
ngay bên trong CP của modem cũng có chức năng reset system mừ. vào đó click là xong liền. ^^

laitang
20-12-2007, 22:57
Ấn giữ 10 giây rồi thả ra và không được tắt modem khi ấn cũng như khi buông

pippit2hn
20-12-2007, 23:00
...chọc vô, giữ khoảng 6,7s thì buông ra là ok...
(cái trò chọc ngoáy này dùng cho trường hợp không vào config modem qua trình duyệt được)...

spartacus
20-12-2007, 23:02
chỉ cần ấn vào rồi nhả ngay ra là được mà, chả cần phải giữ làm gì. Mà ở cạnh khe nhỏ đấy có ghi chữ RESET mà.

khoabeo108
21-12-2007, 09:24
Nhấn đến khi nào đèn trên modem tắt hết 1 lượt là đc

forty4vn
21-12-2007, 09:25
Có cách nào Reset modem từ máy tính không ạ :D

khoabeo108
21-12-2007, 09:39
Có cách nào Reset modem từ máy tính không ạ :D

Có, nhưng phải đăng nhập vào trang quản trị modem.
Các bước thực hiện thì ko chỉ bạn cụ thể đc, vì mỗi loại modem có 1 thiết kế giao diện trang quản trị khác nhau

Lord_of_monsters
21-12-2007, 10:40
có cách đăng nhập thông qua máy tính. ví dụ
modem của bạn mã đăng nhập là 10.0.0.2 hựac 192.168.1.1 chẳng hạn
sau đó nó đòi pass và user : gõ admin / admin . vô modem rồi thì mỗi loại nó để một nơi khác nhau chịu khó nhìn thôi, nó đều ghi chung là reset cònigure hựac là reset manufacture configuration gì đó

minhtuan_8x
21-12-2007, 10:43
Bác cầm cái modem, quay ra ngoài sau, ngó cái dòng chữ reset không, thường là có cái lỗ nhỏ, bác lấy cây tăm á, đâm vào giữu đúng 7 - 8 giây . Modem sẽ tự reset lại

Lord_of_monsters
21-12-2007, 10:47
Bác cầm cái modem, quay ra ngoài sau, ngó cái dòng chữ reset không, thường là có cái lỗ nhỏ, bác lấy cây tăm á, đâm vào giữu đúng 7 - 8 giây . Modem sẽ tự reset lại

cái đó xong rồi người ta đang hỏi có cách nào reset từ computer không đó . đừng nhắm mắt post bừa :no:

minhtuan_8x
21-12-2007, 10:53
cái đó xong rồi người ta đang hỏi có cách nào reset từ computer không đó . đừng nhắm mắt post bừa :no:

nhầm! em đọc trang đầu nên chưa biết. Từ PC thì bác mở IE ra, quánh vào địa chỉ Modem (Thường là 192.168.1.1 - cái này bác nên xem trong tập hướng dẫn kèm theo modem)- Vào Management - Deffaul

pippit2hn
21-12-2007, 10:57
...nói chung là xem default gateway là gì, rồi gõ vào trình duyệt, rồi vào đấy mò ^^...

blackcactus
21-12-2007, 13:50
sau khi reset, bạn vào trình duyệt gõ vào IP, ID và pass tùy thuộc vào loại modem bạn đang sử dụng, sau đó thì config lại cho nó!
Mình có đính kèm thông số của một vài modem thông dụng hiện nay, bạn vào đó tham khảo nhé!

gatanuong
09-06-2008, 22:16
can xem các địa chỉ ip của modem

nike1403
10-08-2008, 11:03
cac su huynh o*i e mo*i' sai` mag nha` dc may' nga`y...ma mang cu bi dut'..e sai` chung voi nha` hang` xom' nen modem de? ben day'....e doc. huong dan cach reset modem tu` nha` ma` k hiu ro lam...vi` cha bit ngon ngu PC nhiu`...IE la cai gi ha cac su huynh??a` ai nhiet tinh giup do e thi cho e xin nick yahoo dc ko a?

minacut3
10-08-2008, 11:17
uh đúng,cái IE là cái gì vậy ạ????em ra hàng chơi AU chỉ việc chơi thôi,h kéo mạng về nhà đưt mạng là chang biết lam` thế nào khi modem cũng ko ở bên nhà em..ai chỉ em cách reset từ xa mới.em cảm ơn nhiều a.
e rất hay hỏi mấy cai linh tinh^_^nhưng chắc với các anh ở đây thi no đơn giản,nếu co gì quá đáng mong cac anh đừng trách nha^_^
YH để tiện liên lạc:bexinhxx1
rất mong sơm' có hồi âm
thk all

garungh5n1
10-08-2008, 12:40
nếu IP động thì chỉ cần tháo phíc cắm điện ra là dc.

ngondensang2007
10-08-2008, 16:13
IE là cái gì hả ? Cái nào bạn dùng để lướt web để post bài lên diễn đàn này cái đó gọi là IE.
ngoài ra không phải cái gì cũng có thể bừa phứa reset được đâu nhé.Các bạn phải hiểu một điều rằng nếu không vào được mạng hoặc vào mạng chập chờn thì bước đơn giản nhất mình có thể làm đó là tháo nguồn modem ra cắm lại như bạn garungh5l1 nói chứ đừng có đụng đến reset.
Nếu các bạn xài chức năng reset thì sẽ làm mất toàn bộ chức năng trong modem.Modem sẽ trở lại như ban đầu bạn mua.Lúc đó các bạn phải thiết lập lại toàn bộ để có thể vào mạng như khai báo user,pass,port....

@minacut3&@nike1403 : hai bạn phải hiểu rằng modem đặt bên nhà người khác họ có quyền tắt modem và có quyền quản lý modem các bạn nếu ko vào được mạng thì phải hỏi lại họ chứ ko nên tự tiện động vào modem nếu không cả hai nơi sẽ bị mất mạng vả lại bạn lại không có user và pass thì reset modem rồi thì ngồi khóc mà cầu chúa cho vào mạng bằng niềm tin và hy vọng thôi.
Nhân đây mình post lại cho các bạn một số tài liệu cơ bản về mạng mà mình lượm được trên mạng hy vọng sẽ có ích cho ai muốn học.

Tài liệu cơ bản về mạng Lan
http://unix.webproxy.vnn.vn/hoidapvnn/Tai_lieu_megavnn/mangLAN.pdf

Tài liệu lắp đặt một số loại modem cơ bản trong mạng VNN ( các mạng khác tương tự như vậy )
http://unix.webproxy.vnn.vn/hoidapvnn/Tai_lieu_megavnn/modem.pdf

Một số sự cố hay gặp về mạng và hướng giải quyết
http://unix.webproxy.vnn.vn/hoidapvnn/Tai_lieu_megavnn/suco.pdf

Chúc các bạn thành công

minacut3
11-08-2008, 12:15
Vâng thôi cứ coi như mình là con kí sinh vật chủ vây...:(,ma` e lo lắm,từ hôm dung` mạng,e cứ bị đơ máy(man hinh đơ,nếu đang nghe nhạc thì cứ giật đi giật lại,lúc thì đơ nhưng chuột vẫn di được....),em nghe bạn khuyên nên e cũng thay cái nguồn 400k roi` :(( ma` đến h van đơ lắm lắm
Mong các anh co ai biết li do hay cách khắc phục thì giup e với
(thông cảm cho e ko tim` đc topic na`o về vấn đề này nên em liều viết vào đây,nếu vi phạm quy định of 4rum thì mong thứ lỗi
Minacut3 ^_^

ngondensang2007
11-08-2008, 12:39
Vâng thôi cứ coi như mình là con kí sinh vật chủ vây...:(,ma` e lo lắm,từ hôm dung` mạng,e cứ bị đơ máy(man hinh đơ,nếu đang nghe nhạc thì cứ giật đi giật lại,lúc thì đơ nhưng chuột vẫn di được....),em nghe bạn khuyên nên e cũng thay cái nguồn 400k roi` :(( ma` đến h van đơ lắm lắm
Mong các anh co ai biết li do hay cách khắc phục thì giup e với
(thông cảm cho e ko tim` đc topic na`o về vấn đề này nên em liều viết vào đây,nếu vi phạm quy định of 4rum thì mong thứ lỗi
Minacut3 ^_^

Sợ vi phạm thì tạo thêm một tiểu luận mới chẳng ai cấm cả
nghe nhạc online chứ gì bạn không bít đường truyền bi nhiêu nhưng là thế là chuyện phình phường vì lúc đó máy đang load nhạc về thì giật giật đôi chút và treo đôi chút là thường thôi

minacut3
11-08-2008, 13:15
ko nghe nhạc onl thi tớ ko nói.nghe nhạc trong file nhạc ở máy nhà tớ ý.đang nghe nhạc bị đơ chỉ là 1 VD trong nhiều TH máy bị đơ thôi.

trung_hd
11-08-2008, 14:00
Nguyên nhân gây ra mất mạng thì có nhiều lắm.Trong trường hợp của bạn thì minh khuyên bạn nên kiểm tra như sau:
_ Khi bị mất mạng nhiều ban cần vào Start--->Run đánh lệnh Ping (dịa chỉ trang modem) -t và Ok. Nếu ping dến modem tốt bạn vào thẳng trang modem kiểm tra các thông số có trong thanh Status như sau:
+ SND Margin ( càng cao càng tốt)
+ LINE Atteruation ( càng thấp càng tôt)
+ Data Rate : Xem chỉ số có đúng theo như bạn đã dăng ký không.
* Note: Nếu các thông số này không ổn thì bạn gọi bên cung cấp mạng đến xử lý.
Nhà tớ dùng tốc độ L1 ( 1024/512 kbp).Nhưng mạng chẳng bao giờ bị mất cả. Vì internet ổn đinh hay không cũng là do cổng ở tổng đài.
_ Bạn nên đặt địa chỉ IP tĩnh.
_ Còn chữ IE được viết tắt từ chữ Institude Electrical.
_ Khi rerset modem bạn cần chú ý sau khi ấn nút Rerset bạn lên tắt nguồn modem khoảng 15 đến 20s rồi hẵng bật nguồn modem.
-------Có gì muốn hỏi thêm xin nhắn vào nik : cms_vn08

ngondensang2007
11-08-2008, 14:11
ko nghe nhạc onl thi tớ ko nói.nghe nhạc trong file nhạc ở máy nhà tớ ý.đang nghe nhạc bị đơ chỉ là 1 VD trong nhiều TH máy bị đơ thôi.

cho xem cấu hình máy ra sao ngoài ra trong lúc nghe nhạc còn làm gì khác không
có phải bài nào cũng bị đơ hay chỉ một số bài bị thôi
mà quên mất nếu bạn xài mạng ở ngoài quán nét nhớ là quét virus thường xuyên ko thì bị nhiễm virus là chuyện hàng ngày hàng jờ rồi
tốt nhất là tắt chế độ share đi cho nó an toàn

minacut3
11-08-2008, 23:53
vâng thôi e cũng hiểu đc khá nhiều rồi,đúng là đơ có nhiều loại e càng hỏi sẽ càng làm các anh bực mình thôi.e cung cài lại win rồi,hinh như sẽ lai xuất hiện những thử thách mới với cái pc nữa cho mà xem
cảm ơn các anh nhiều,về mạng và modem e cung đã bit thêm được nhiều rồi ah.
thk all by minacu3^_^

hoanganhbmt
18-06-2009, 11:33
Nguyên nhân gây ra mất mạng thì có nhiều lắm.Trong trường hợp của bạn thì minh khuyên bạn nên kiểm tra như sau:
_ Khi bị mất mạng nhiều ban cần vào Start--->Run đánh lệnh Ping (dịa chỉ trang modem) -t và Ok. Nếu ping dến modem tốt bạn vào thẳng trang modem kiểm tra các thông số có trong thanh Status như sau:
+ SND Margin ( càng cao càng tốt)
+ LINE Atteruation ( càng thấp càng tôt)
+ Data Rate : Xem chỉ số có đúng theo như bạn đã dăng ký không.
* Note: Nếu các thông số này không ổn thì bạn gọi bên cung cấp mạng đến xử lý.
Nhà tớ dùng tốc độ L1 ( 1024/512 kbp).Nhưng mạng chẳng bao giờ bị mất cả. Vì internet ổn đinh hay không cũng là do cổng ở tổng đài.
_ Bạn nên đặt địa chỉ IP tĩnh.
_ Còn chữ IE được viết tắt từ chữ Institude Electrical.
_ Khi rerset modem bạn cần chú ý sau khi ấn nút Rerset bạn lên tắt nguồn modem khoảng 15 đến 20s rồi hẵng bật nguồn modem.
-------Có gì muốn hỏi thêm xin nhắn vào nik : cms_vn08

Lạy chúa, IE mà nó kêu là được viết tắt từ chữ Institude Electrical, đào hố xuống chơi với dế đi cụ ơi, cụ lẩm cẩm quá rùi đấy ạ! (Sorry vì em lại đào cái thread này lên :D)

thetruongkt
28-11-2009, 09:13
ok khong sao noi nham noi lai thoi phai khong ban

anhviet1133
15-04-2010, 10:22
thế có nut nào hủi diệt modem ko chi minh voi

thai ngoc hieu
26-05-2010, 11:47
hic, thế không có cái soft nào reset à???

thai43v
24-08-2010, 20:39
IE là internet Explorer mà bác. Phát ngôn linh tinh quá

thanhluan0508
25-08-2010, 17:21
Bác vào run -> gõ cmd sao đó gõ lệnh ipconfig /all.Địa chỉ modem là cái dòng default Gateway đó.sau đó vào IE mà đánh địa chỉ vào.Vào đc modem thì chịu khó quan sát tý nhé.Nhớ nhập dúng user/pass con modem nha.ko bít thì serch google