PDA

View Full Version : ổ dvd không đọc được dvd ????

Ichiro3314
20-12-2007, 13:17
xin chào,mình có một rắc rối nhỏ. Hiện tại mình dang dùng ổ dvd combo (của asus), không hiểu sao gần đây nó chỉ đọc vcd hoặc đĩa dữ liệu khác mà không chịu đọc dvd. mình đã thử nhiều dĩa (cả đĩa trầy và cũ) nó đều đọc tốt chỉ trừ dvd. Bạn nào biết xin chỉ giùm . Cám ơn nhiều.

dmtmufc
20-12-2007, 18:40
cái này thường là do bạn đã để dvd region( trong device manager-->tên ổ dvd) cái này chỉ dc đặt 5 lần, mặc định ban đầu là not set. còn bạn muốn khôi phục lại thì chỉ có cách là cài lại win. thử đi

phamhongle84
20-12-2007, 21:58
cái này thường là do bạn đã để dvd region( trong device manager-->tên ổ dvd) cái này chỉ dc đặt 5 lần, mặc định ban đầu là not set. còn bạn muốn khôi phục lại thì chỉ có cách là cài lại win. thử đi

Có chắc không thế Cậu có biết nguyên lý hoạt động của DVD không vậy???

Ở trong mắt nhận của DVD có 2 ánh quang ,1 để nhận VCD ,1 để nhận DVD.
Khục bằng cách chỉnh chiết áp ở cụm đầu quang (ở đó có 2 con giống ốc vít,1 con cho DVD,1 con cho VCD)bạn chỉnh nó lên 1 chút nếu đọc được thì cũng chỉ 1 thời gian thôi,còn không được thì cố cũng thế.

Từ ngày ra trường tới giờ chỉ có nghịch Mo + nguồn nên cũng không nhớ được nhiều về CD

Ichiro3314
21-12-2007, 12:05
Nói vậy là tui fải mua 1 ổ dvd khác rồi. lâu lâu mới dùng dvd mà sao lại hư nhỉ,
thiệt ko chịu nổi. Dù sao cũng cám ơn ace đã giúp đỡ.

someone`
22-12-2007, 03:53
Tui cũng bị kiểu này :| chả mấy khi đọc DVD , cuối cùng lúc cần thì đút đĩa nào vào cũng không đọc được :((

dungvinhntv
22-12-2007, 08:40
Ổ DVD cua ASUS hinh nhu lai hãng nay no dỏm lắm hay sao ấy, mình cũng bị tình trạng này , chả mấy khi dùng đến DVD , nhưng khi dùng đến nó ko đọc được thật chán chết,bạn phamhongle84 nói đúng đấy nếu có chỉnh mắt đọc dc 1 thời gian vài tháng rồi đâu lại vào đấy, bótay.com thôi.không biết ổ DVD của hãng nào tốt nhỉ ai biết chỉ dùm cho các bạn mình cùng biết với.

HQuan
22-12-2007, 12:16
Thì các bác thử nghĩ xem bây giờ mua một ổ DVD Rom thì bao tiền và mua một cái CDRW rời thì hai cái đó tiền như thế nào so với ổ COMBO chứ. Các cụ bảo là tiền nào của ấy mà.

viet_cdct
11-03-2009, 23:36
em dùng DVD của HP NX6310 cũng chỉ đọc CD, DVD không nhận đĩa. Xin các bác chỉ giúp cách nào để chạy được DVD vậy.

tam_giang
12-03-2009, 03:15
Nếu phải thay nên mua Pioneer hay Sony - Tôi xài chúng (3 internal và 2 external). Con già nhất là 4 năm và con trẻ nhất là 2 năm, tới giờ này vẫn còn ok dù đã thay phiên nhau burn cho bà xã tôi khoảng 2 ngàn đĩa phim tập. Trước đây tôi xài Ricoh, rồi Asus,... nhưng chỉ 1 thời gian ngắn là tiêu. Còn nhớ 1 con Ricoh combo tôi mua đến $540, bằng giá 1 laptop bây giờ.