PDA

View Full Version : Test VỀ MŨ BẢo HiỂm

duwc113
19-12-2007, 19:54
pà con cho một câu trả lời trung thực nha

dunghm06
19-12-2007, 20:10
bán có muốn mất 150k khi đi với không mũ bảo hiểm không ??

sideduck
19-12-2007, 20:45
Đáng lẽ phải nói "Có, vì nếu không sẽ bị phạt" mới đúng, báo đài cứ tỉ tê rằng ý thức người dân đã được nâng cao rõ rệt do có 99% người đội MBH, bốc phét >_<" mấy chú trên bộ thử ra quyết định không phạt nếu không đội MBH xem có bao nhiêu % người dân tự giác đội xem nào???

silkroadpro
19-12-2007, 20:58
thì phãi ra luật như zậy ai ai cũng đều đội chứ bác.

tammao19
19-12-2007, 21:05
mấy ông ra luật toàn ngồi otô máy lạnh thôi.Đành rằng chấp hành, nhưng...nếu giờ cao điểm fải đi với 40m/h mà cứ "NỒI Cơm điện" thì làm sao mà CHẤN THƯƠNG SỌ NÃO chứ nhỉ ??? Trừ khi "Tự đập đầu "xuống đất. NG

Lord_of_monsters
20-12-2007, 13:59
lol, đừng nói nữa nghe đau lòng lắm rồi, không đeo là bị phạt chứ làm vote cho cả VN xem , chả ai muốn đội với tốc độ nội thành 35km /h và ùn tắc suốt ngày như hiện nay. Nếu đường không tắc tốc độ 50 km/h em xung phong đội vì an toàn ngay. Đây kiến bò còn thua đội bảo hiểm làm gì ??????????????//

bibimeo
20-12-2007, 15:16
mấy ông ra luật toàn ngồi otô máy lạnh thôi.Đành rằng chấp hành, nhưng...nếu giờ cao điểm fải đi với 40m/h mà cứ "NỒI Cơm điện" thì làm sao mà CHẤN THƯƠNG SỌ NÃO chứ nhỉ ??? Trừ khi "Tự đập đầu "xuống đất. NG

Nếu ngày nào ra đường cũng phải đội nồi cơm giữa trưa đi với tốc độ 40m/h thì đúng là sẽ có ngày bị điên tự đập đầu xuống đất cho coi lol

nongdanmang
20-12-2007, 15:19
vote cho an toàn, em đội mũ bh chẳng thấy có vấn đề gì cả ngoại trừ vấn đề với mái tóc! :(

bibimeo
20-12-2007, 15:25
Toàn là mũ dỏm, mũ đối phó không mà các bác nhà ta mừng thấy sợ rồi thì bảo chấn thương sọ não giảm chẳng biết thật giả thế nào chứ cái mũ vài chục nghìn gõ nhẹ cũng nứt thì sao bảo vệ cái "sọ khỉ" đây

Nói vậy chứ vẫn phải kiếm cái mũ "chất lượng cao" mà xài . vote 1 cái

boytomo
20-12-2007, 15:38
mấy ổng khôn ở chỗ ban hành luật lúc trời đang mát nên ko ai ý kiến cò j cả
:D
sáng nay đi làm thấy có 4 chú C.A áo xanh đi trên 2 xe máy đội nón thường đi ngang qua chốt giao thông mà có sao đâu.đúng là ng trong ngành :(
sáng ni lại để đt ở nhà nên ko chụp tố cáo bọn nó đc,rõ chán

bluesky1612
20-12-2007, 15:48
Chụp cái gì? Muốn chết à? He he, mới có 1 vụ nhà báo đưa máy chụp CSGT, thế là bị các chú tóm gáy "Mày chụp cái gì?" và bị các chú bồ câu hành cho thảm thương, liên đoàn báo chí phải lên tiếng thì mới êm. Ặc, chụp ảnh mà cũng mang họa đấy, các bác cẩn thận.

bluesky1612
20-12-2007, 15:49
E vote cho "Ko...", chẳng có lý do gì phải đội mũ BH trong nội thành cả, khỉ thật, tối chạy dạo biển tà tà mà cũng phải vác cái nồi cơm điện theo, đúng là ngu luật.

bibimeo
20-12-2007, 15:50
Cảnh sát đi đứng đều gương mẫu chấp hành luật lệ GT nên không sợ bị tai nạn nên có quyền không đội :). Nếu hồi trước chúng ta mà chấp hành luật lệ thì tai nạn chắc chắn sẽ giảm và bây giờ đâu ai bắt đội nồi cơm phải không. Thôi cứ chấp hành đi khỏi thắc mắc.

namhoang
20-12-2007, 16:38
Tôi đội trước ngày 15 -12 rất lâu. Không biết tự bảo vệ mình mà còn nhờ đến chính quyền. Bó tay!

yeucine
20-12-2007, 17:13
Mùa mưa sẽ có nhiều chuyện vui đây, chờ cả năm nữa lận

vuacuagai
20-12-2007, 17:16

làm gì mà cả năm, chỉ 6 tháng nữa thôi, nghĩ đến cảnh tượng vừa mặt áo mưa vừa đội nón bảo hiểm sao mà tức cười quá lol

themes4yahoo
20-12-2007, 17:28
Tôi nghĩ là không. Tôi sẽ mua một cái mũ 30K (hàng dỏm) đội khi đi trong thành phố để khỏi bị phạt tiền. Treo luôn ở xe cho tiện. Hôm rồi đi đá bóng, cầm mũ vào sân trông ngu hết biết. Tôi chưa hiểu hôm nào đi xem bóng ở sân vận động thì hàng vạn người kia gửi mũ ở đâu?

duwc113
20-12-2007, 17:39
"đã là chủ trương thì phải chấp hành thôi" Đây là câu nói chung của nhiều người
nghe câu này tức mà không cười được .Sao lại độc tài bắt ép dân chúng như vậy các ngài, lãnh đạo vận động không được là cấm ---->sự bất lực .Sao các ngài không sớm về nghỉ đi để chỗ cho người khác lên thay thế.Chúng ta hãy nhìn lại lịch sử xem Trần Phú viết cương lĩnh ĐCS lúc bao nhiêu tuổi.Nguyễn Ái Quốc làm Chủ Tịch nước lúc bao tuổi .Chính là vì sức trẻ nên mới thành công đó.

accacc
20-12-2007, 21:13
Hi ! Hi ! mấy ông ra chủ trương đâu có đi xe máy, chỉ đi ô tô thôi, Buộc đội mũ bảo hiểm " để bảo vệ tính mạng nhân dân".Không biết trong ddth có ai tham dự Đại hội Đoàn không ? đối thoại với Ptt NTN không nói gì tới HS-TS , lo tới an toàn trật tự giao thông !?
Sắp tới, người dân có tiền mỗi người 1 chiếc ô tô đi thì đường phố kẹt xe ra sao nhỉ ?

boi_8x
20-12-2007, 21:55
mọi người muốn an toàn thì phải đội thôi, nhưng mà lúc nào cung cập kề cái nón----> chịu nổi ko-----> quyết định sáng suốt là đi ô tô vừa an toàn vừa sang trọng cho đường kẹt xe chơi, đợi chính phủ cấm mọi người đi ô tô ---> zui zui

boykieu
21-12-2007, 18:03
cả nước chúng ta có khoảng 20 triệu xe máy, dự tính năm sau có khoảng 2 triệu xe mới nữa đưa vào thị trường. các bác thử làm một phép nhân thử với 2 trăm ngàn đồng một mũ xem sao. trời ơiiiiiiiii xây nhiều cái công trình phúc lợi cũng chưa hết đấy phải không nhỉ????

binhson50
21-12-2007, 19:13
Lão còn yêu đời lắm nên lão chọn "có".

huynhvhai
21-12-2007, 19:26
Ko thể tin nỗi!!! Ko đội mũ > đội mũ???
Pó tay các pác

bluesky1612
21-12-2007, 19:51
mọi người muốn an toàn thì phải đội thôi, nhưng mà lúc nào cung cập kề cái nón----> chịu nổi ko-----> quyết định sáng suốt là đi ô tô vừa an toàn vừa sang trọng cho đường kẹt xe chơi, đợi chính phủ cấm mọi người đi ô tô ---> zui zui

Ko cần chờ tới lúc đó đâu, giờ thuế ô tô đã là 400% rồi, diễn đàn này có bài nói về cái này đó, search đi.

boytomo
22-12-2007, 10:34
sao các bác tính xa quá vậy
em thì trở về thời tiền sử đi xe đạp
vừa tập thể dục ,đỡ tốn xăng
đợi đến khi bắt đội nón đi khi đi xe đạp thì em mới mua oto
bắt đội nón khi đi oto thì đi máy bay.
đội nón khi đi máy bay thì trở về đi bộ
:D

sieuthilaptop
22-12-2007, 10:48
Các bác nên dùng thuật ngữ cho đúng nhé:
- Mũ cả đầu: "nồi cơm điện"
- Mũ nửa đầu: "Chảo điện" hoặc "lẩu điện"

minhtuan_8x
22-12-2007, 12:23
MẤT 1 Phút để ta đội... Mất cả đời vì không > CÓA Ạ!

huyhoa
22-12-2007, 14:18
MẤT 1 Phút để ta đội... Mất cả đời vì không > CÓA Ạ!

mất 1 năm để đưa ra cái luật mới nhằm quản lý người dân + quản lý đất nước
Mất 10-100 năm để đánh đuổi ngoại xâm lấy lại "đất nước"
Được hàng ngàn năm người đời khen tư tưởng sáng suốt và cũng hàng tỷ năm để chửi những thằng lãnh đạo ngu

catvang
22-12-2007, 14:44
Rõ khổ chỉ vì vài phần tử say tốc độ mà tất cả phải đội mũ bảo hiểm
Rất may Việt Nam không có khủng bố, chứ nếu có thì lại có luật ra đường tất cả phải mặc áo giáp hết. Lại có dịp cho các cán bộ cao cấp hùn hạp sản xuất áo giáp..... như nón bảo hiểm hiện nay.
Các bạn thử nhẫm tính xem cả nước phải chi bao nhiêu tiền để ngừa chấn thương sọ não do một số chạy ẩu.... Và các công ty sx nón đã hốt được bao nhiêu tiền trong luật đội nón BH này...

phan_nguyen
22-12-2007, 15:52
Tôi hầm đầu quá hết chịu nổi rồi nha. Ngứa mà cóc bít cách nào gãi đầu.

votricong
22-12-2007, 16:21
không biết các bác đã tính toán kỹ hét chưa nhỉ !? dạo này cứ thấy nghi nghi thế nào ý !

UNGDIX
22-12-2007, 20:51
TSB mũ bây giờ ko biết gì mà lần, ông anh mình mua cái mũ Protec hàng VN chất lượng cao giá 250K thế mà treo ở xe, chẳng may xe đổ nhặt lên thì nứt 1 đường rồi, chán quá. Mũ dỏm --> hỏng --> mua mới --> bọn bán mũ hốt bạc --> chính phủ kiếm $$$$$

onebit
22-12-2007, 21:45
Nghe các Pác kể khổ thấy xương xương ..... Mình ko đồng cảnh ngộ mình toàn đê xe bUýt !Nhưng thời buổi nè xe buýt mà hỏng phanh tuột xích là cũng mang Nợ "Nồi cơm điện" cả thể cho nó đẹp chợ !

lookfoward
22-12-2007, 22:02
Bó tay.
Người ta hay nói ý thức người Việt mình kém cấm có sai.
Có cái mũ bảo hiểm không chịu đội, mỗi ngày tai nạn chết mấy chục người, mỗi năm thiệt hại hàng nghìn tỷ. Người ta bắt đội thì lại kếu ca. Có đồng chí gọi là "ngu luậtt" nữa chứ.
Sao ko hỏi tại sao ở nước ngoài người ta đội mũ bảo hiểm cả khi đi xe đạp ?
Nếu người thân các bác ra đường ko đội mũ bảo hiểm, tai nạn từ trên trời rơi xuống, đầu toác ra, cả họ thi nhau khóc, có sướng ko ?
Đất chật người đông, ra đường thằng nào cũng muốn phi nhanh, bắt đội mũ lại ngoác mồm ra kêu.
Chỉ có ở VN !

Caothu_game_vn
23-12-2007, 03:16
Chán mũ bảo hiểm quá anh em à.

bluesky1612
23-12-2007, 09:18
Bó tay.
Có cái mũ bảo hiểm không chịu đội, mỗi ngày tai nạn chết mấy chục người, mỗi năm thiệt hại hàng nghìn tỷ. Người ta bắt đội thì lại kếu ca. Có đồng chí gọi là "ngu luậtt" nữa chứ.
Nếu người thân các bác ra đường ko đội mũ bảo hiểm, tai nạn từ trên trời rơi xuống, đầu toác ra, cả họ thi nhau khóc, có sướng ko ?
Đất chật người đông, ra đường thằng nào cũng muốn phi nhanh, bắt đội mũ lại ngoác mồm ra kêu.
Chỉ có ở VN !
Nước ngoài đường xá tốt và rộng rãi, xe cộ phóng nhanh, đụng 1 phát là đi luôn nên chúng nó đội là đương nhiên. Còn ở ta đường xá chật hẹp, mà bác ở đâu ấy nhỉ? Ở đâu mà thấy cảnh phóng nhanh thế? E chỉ thấy cảnh bà con tà tà chạy xe thôi (đông quá muốn phóng nhanh cũng khó). Còn ở nội thành SG và HN thì khỏi nói, bác cứ thử phi nhanh lúc kẹt xe xem. Đành rằng đội mũ BH là tốt nhưng tùy đường bác ạ, đường hẻm (đi chưa tới 10km/h) mà cũng bắt đội mũ thì đúng là ngu luật.

lookfoward
23-12-2007, 11:34
Nước ngoài đường xá tốt và rộng rãi, xe cộ phóng nhanh, đụng 1 phát là đi luôn nên chúng nó đội là đương nhiên. Còn ở ta đường xá chật hẹp, mà bác ở đâu ấy nhỉ? Ở đâu mà thấy cảnh phóng nhanh thế? E chỉ thấy cảnh bà con tà tà chạy xe thôi (đông quá muốn phóng nhanh cũng khó). Còn ở nội thành SG và HN thì khỏi nói, bác cứ thử phi nhanh lúc kẹt xe xem. Đành rằng đội mũ BH là tốt nhưng tùy đường bác ạ, đường hẻm (đi chưa tới 10km/h) mà cũng bắt đội mũ thì đúng là ngu luật.

SG thì em ko biết nhưng HN thì biết vì đang sống ở HN. HN chỉ kẹt h cao điểm hay mấy ngày nghỉ, ngày lễ còn lại đường sá nói chung cũng tạm dc. Mấy đường Gải Phóng, Hoàng Quốc Việt hay Láng h thấp điểm chúng nó phóng có ác ko ? Em chỉ thấy đội mũ bảo hiểm có cái bất tiện là ngứa đầu thì ko biết gãi thế nào. Các bác các chị còn sợ hư kiểu tóc này, kiểu tóc nọ hay trông xấu thì em ko biết. Người Việt mình chạy xe thuộc dạng ẩu, đường chật thì thôi chứ đường rộng mà ko có công an thì khỏi nói. Còn chưa nói mấy vụ đua xe nữa, cũng nổi lắm rồi.

CNX
23-12-2007, 11:48
ai ko thích thì đừng đội ,ai thích thì đội... Chỉ cần né mấy anh CSGT là ổn. ý kiến này nọ làm chi hè....

vtvt
23-12-2007, 16:04
Bó tay.
Chỉ có ở VN !

Phát biểu ... tào lao nhất trong tháng.
Mấy cái MBH nữa đầu ko kính ko che tai thì bảo vệ được cái gì?
Chủ yếu là có vận động hậu trường của các nhà SX MBH thôi.

boytomo
24-12-2007, 14:19
ai ko thích thì đừng đội ,ai thích thì đội... Chỉ cần né mấy anh CSGT là ổn. ý kiến này nọ làm chi hè....

phát biểu tào lao nhì
tui gặp mấy chú CA chui vào hẻm kiếm ng phạt (chắc cho đủ chỉ tiêu)
ngoài đg thì có ai ko đội đâu
sáng đi làm thấy thằng khỉ gió ngồi trong con civic nhìn mình mà biểu môi thấy tức cành hông :(
cái đầu tui bữa nay 1 ngày gội 1 lần.đã ít tóc mà chơi kiểu này cang mau sớm có sân bay để tiện đg mua máy bay lun rồi :D

huynhvhai
24-12-2007, 15:49
Phát biểu ... tào lao nhất trong tháng.
Mấy cái MBH nữa đầu ko kính ko che tai thì bảo vệ được cái gì?
Chủ yếu là có vận động hậu trường của các nhà SX MBH thôi.
Tào lao nhất chính là phát biểu của pác thì có. Pác coi Tour de Francois thấy mấy cua-rơ mũ có kín ko? Có mũ là giảm thiểu được phần nào chấn thương rồi.

vtvt
25-12-2007, 11:18
Có mũ là giảm thiểu được phần nào chấn thương rồi.

Nói như vậy thì đội nón cối, nón bảo hộ lao động còn tốt hơn mấy cái MBH dỏm.
Đội mà ko bảo vệ được thì bắt buộc đội làm đ.. gì. Thêm 1 tay tào lao.

happylot
25-12-2007, 11:19
Tây nó đội được sao mình lại không?

xdanze4
25-12-2007, 13:30
sao vẫn còn nhiều người ngu cứ so sánh Tây với VN vậy nhỉ?
Hôm qua đứng gần Diamond chứng kiến 1 cảnh rất bất bình. 1 ông Tây tội nghiệp đang đậu xe (máy) trên lề đường đầu có đội MBH, thì bỗng dưng có 2 thằng CSGT chạy tới phạt, ông Tây ngạc nhiên bập bẹ tiếng Việt "tôi ... có.. đội..mũ.bảo..hiểm.sao .lại..phạt.tôi?" thì thằng chó CSGT nói là ông đội không đúng cách và phạt 150 ngàn. D*tM. Tui mà có súng chắc bắn chết cha thằng CSGT đó, sẵn tiện bắn luôn thằng đã ra cái ngu luật này.

xdanze4
25-12-2007, 18:08
đội mũ bảo hiểm vẫn chết:
http://www11.dantri.com.vn/Sukien/Xe-tai-vuot-den-do-can-chet-2-cha-con-thay-giao/2007/12/211704.vip

ongkenh
25-12-2007, 19:13
Bây giờ tốt nhất là nên chấp hành, còn sau này bỏ điều luật ai có ý thức tự giác đội, còn ai không đội cũng chẳng sao.

hoangchau
25-12-2007, 21:18
Bác nào nói đội mũ không phải do sợ CA phạt là nói phét.

Tui đây mua cái mủ về, lột ra vứt cái xốp bên trong, lột cái lót vải đen đen ra lấy 502 dán lại vào mủ-> nhẹ tưng!
Đối phó là chính ! ặc ặc:nuke:

darkangel2006
25-12-2007, 23:26
hôm bữa em mới té xe, cảm giác bay bổng trong không khí, đầu cạ xuống đường nghe cái rột vì có đội mũ bảo hiểm. Cuối cùng chân tay trầy be bét nhưng có cái đầu là ko sao. Còn đi trong thành phố mấy đoạn vắng em cũng phóng cỡn 40-50KM/s và ai cũng thế, ko lẽ vì 1 lúc kẹt xe mà ko đội mũ.

darkangel2006
26-12-2007, 13:24
cái này là bị xe tải cán. Bác thử nghĩ bị té xe bình thường thôi nhưng xui xui đập đầu xuống trước --> ko chết mà chấn thương sọ não cho nhà nuôi suốt đời cũng sướng nhỉ. Khi bị té xe thì gãy tay gãy chân còn bó bột đi lại đc chứ gãy cổ hoặc vỡ sọ là khỏi cứu nhé.

1650km.com
26-12-2007, 17:24
đấy, thằng ngu nào thích đội thì cứ đội.

Hè, hãy chết với cái đầu nguyên vẹn, vì khi thờ cúng, người ta thờ khuôn mặt mà

sideduck
26-12-2007, 21:01
Trích từ blog Cuong nhabaotudo:

...Những “phong trào” lớn nhỏ này về cơ bản, đều đúng, không có gì là dư thừa và sai trái cả nhưng nó cần thiết đến mức nào, nên làm theo cách nào, cần ưu tiên cho cái nào ,thì còn phải xem xét. Khi có sự không hợp lý trong vận hành thì nhiều khi cái “đúng” , cái “không dư thừa” ấy trở thành lố bịch, vướng víu và điều tệ hại nhất là nó choán chấn hết thời gian, năng lực ,năng lượng để ta nhìn thấy cốt lõi của vấn đề ,để mà giải quyết thấu đáo.

Không có gì đau lòng hơn một giả định sau đây trở thành hiện thực (mà rất dễ trở thành hiện thực): Sau khi triển khai nghị định của Chính phủ về đội mũ bảo hiểm trên tất cả mọi tuyến đường 06 tháng, tình hình tai nạn giao thông vẫn y như cũ hoặc tăng giảm vài phần trăm!. Ngoài những mạng người, lúc đó, ta sẽ còn phải tiếc vô cùng về những năng lực, thời gian mà ta có thể làm nhiều việc khác hay hơn....

btd82
26-12-2007, 21:03
Đáng lẽ phải nói "Có, vì nếu không sẽ bị phạt" mới đúng, báo đài cứ tỉ tê rằng ý thức người dân đã được nâng cao rõ rệt do có 99% người đội MBH, bốc phét >_<" mấy chú trên bộ thử ra quyết định không phạt nếu không đội MBH xem có bao nhiêu % người dân tự giác đội xem nào???

Cậu này phát biểu đúng tiếu lâm ...

NQK
26-12-2007, 21:16
Bác nào nói đội mũ không phải do sợ CA phạt là nói phét.

Tui đây mua cái mủ về, lột ra vứt cái xốp bên trong, lột cái lót vải đen đen ra lấy 502 dán lại vào mủ-> nhẹ tưng!
Đối phó là chính ! ặc ặc:nuke:
phải nói chính xác hơn là những người bạn quen nếu nói không phải do sợ phạt mới đội mới là nói phét. e rằng bạn đánh giá quá ít số người nhận thức được vấn đề và quý mạng sống của mình.

còn việc bạn lột lớp bảo hiểm ra cho nhẹ thì ....cũng là một cách.

chúc bạn may mắn

realtime
26-12-2007, 21:36
phải nói chính xác hơn là những người bạn quen nếu nói không phải do sợ phạt mới đội mới là nói phét. e rằng bạn đánh giá quá ít số người nhận thức được vấn đề và quý mạng sống của mình.

chúc bạn may mắn

Thì ai lo cho mạng sống của mình thì đội ai ngu để nó chết , có ai bắt mấy ông ko được đội mũ bảo hiểm đâu ...

thaychuastudio
26-12-2007, 22:39
Tôi đội trước ngày 15 -12 rất lâu. Không biết tự bảo vệ mình mà còn nhờ đến chính quyền. Bó tay!

bác này chỉ có mà theo chân đạp c...
cứ trong cái sài Gòn này mà đội nón bảo hiểm chỉ tổ khốn nạn cái đầu. Chiều về bực bội, kẹt xe, nóng vãi cả đ..i ra mà đội lên thì đúng là chịu hết xiết
THằng điên nào đó cứ năm lần bảy lượt ép đội thì đúng Ng.. còn hơn bò. Thằng nào a dua theo thì còn hơn con có sừng ngo ngoe đó
chán!
Tớ thì đội cái nồi cơm điện ấy cả mấy năm rồi, nhưng ra xa lộ cơ. Có cái nón thì an tâm. Nó che gió khá ok . ( chưa té lần nào nên chưa biết đội thì nó ra sao !! :D )
Trong Sài GÒn, chui vào hẻm hóc để tìm người Dân phạt thì hết nói nổi!!!

nino
27-12-2007, 23:52
Không biết mấy bác sao chứ em thì chấp hành đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy (trước đây thì chỉ đi ra quốc lộ mới đội còn ở trong thành phố thì không vì lúc đó đội không giống ai).
Em đồng ý đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông và vận động mọi người xung quanh em cùng đội với em, vì em thấy nhãn tiền là ở nhà bà xã em, có ông anh vợ hiện nay nằm đái ỉa tại chỗ gần 20 năm do chấn thương sọ não lúc bị tai nạn giao thông (lúc đó không đội mũ bảo hiểm vì giá một cái mũ lúc đó sao mà quá đắt)... muốn ổng chết thì ổng không chết, không lẻ thuốc cho ổng chết. Chỉ có ngồi đó, rồi nằm đó... gặp ai cũng cười... xung quanh ai làm ồn tí xíu thì ổng đập tay, chân xuống giường.....
Còn chăm sóc cho ổng mười mấy năm thì ai cũng quá oải rồi... em không muốn có một ngày nào đó em hoặc 1 trong các bác giống ông anh vợ của em. Thế thôi!

Hanaziki
28-12-2007, 11:04
em cũng đồng ý với bác nino, lúc trước em cũng muốn đội mũ bảo hiểm lắm, nhưng chẳ lẽ có một mình đội khi ra đường thôi sao, nên cũng ngại lắm, giờ khác rồi, bây giờ mỗi khi lên xe máy đều đội MBH cả ... mong răng các bâc cũng nên làm điều đó

boytomo
28-12-2007, 11:34
thì có ai nói ko đội đâu bác
đã có luật rồi
ở đây chỉ bực mình tìm chỗ giải tỏa thôi :D
thôi nhé
ủng hộ hay ko thì cũng phải đội
ko ý kiến nữa
hi

nino
28-12-2007, 22:59
thì có ai nói ko đội đâu bác
đã có luật rồi
ở đây chỉ bực mình tìm chỗ giải tỏa thôi :D
thôi nhé
ủng hộ hay ko thì cũng phải đội
ko ý kiến nữa
hi

Ừ! thì xả trét như thế được rồi nhá, bực cũng phải đội, nóng cũng phải đội và cũng ráng đừng có la... 200k một vụ :D

huyhoa
29-12-2007, 02:22
ngày trước em là một công dân tốt, nộp thuế đầy đủ, tôn trọng cán bộ, lãnh đạo. Nhưng sau cái vụ Hoàng Sa - Trường Sa, và ĐẶC BIỆT, sau cái vụ luật mũ bảo hiểm, em ngán lên tận cổ. Nhìn thấy mấy thằng công an em chỉ muốn đập cho nó phát. Chúng nó bây giờ ko phải là giữ gìn bình yên "giặc trong" mà chúng nó chính là giặc trong rồi. - Đừng nói em phản động hay gì đó. Em cũng như mọi người thôi, lo bản thân còn ko nổi thì ko dám lo cho đất nước, lo cho nhân dân. Em yêu lý tưởng cộng sản, nhưng em "ị" vào mặt cái bọn lấy danh nghĩa cộng sản để mà làm "bậy".
Cùng là "đầy tớ của dân", em vẫn yêu bộ đội đó chứ, hay có phải vì mấy chú bộ đội em ít nhìn thấy những cái "gai mắt" hay gì đó. Em ko vơ "cả nắm" nhưng cứ nhìn thái độ làm việc của mấy chú công an, mấy bác cán bộ là em ước mình sinh ra trong chiến tranh trước đây (thà như thế, toàn dân đồng lòng, ko tham nhũng, chịu khổ chút còn hơn là chịu nhục. Cũng là nhục, cái nhục bị người khác đá đít có lẽ ít hơn cái nhục bị chính anh em, bạn bè mình đá đít)

P/S: Sẽ có ng nói em bức xúc gì đó, nhưng ko. tán thật lòng. Hãy nghiệm điều em nói sẽ thấy ý của em. Em hoàn toàn ko bực mình hay bức xúc vì điều gì cả.

The Old Man
29-12-2007, 03:05
Cám ơn ai đã xoá những tấm hình thãm thương đó. Đã muốn yêu cầu xoá những tấm hình đó để cho thân nhân của người bị tai nạn không mủi lòng mà không biết nói sao, nay có người xoá rồi. Cám ơn rất nhiều !!

Chúc mọi người một năm mới AN LÀNH!!

duwc113
29-12-2007, 14:29
Em yêu lý tưởng cộng sản, nhưng em "ị" vào mặt cái bọn lấy danh nghĩa cộng sản để mà làm "bậy".
Cùng là "đầy tớ của dân", em vẫn yêu bộ đội đó chứ, hay có phải vì mấy chú bộ đội em ít nhìn thấy những cái "gai mắt" hay gì đó. Em ko vơ "cả nắm" nhưng cứ nhìn thái độ làm việc của mấy chú công an, mấy bác cán bộ là em ước mình sinh ra trong chiến tranh trước đây (thà như thế, toàn dân đồng lòng, ko tham nhũng, chịu khổ chút còn hơn là chịu nhục. Cũng là nhục, cái nhục bị người khác đá đít có lẽ ít hơn cái nhục bị chính anh em, bạn bè mình đá đít)

Đồng Ý với bạn,mình chán cái kiểu treo đầu dê bán thịt chó này quá rồi.Không biết bao giờ mới có sự thay đổi đây.Toàn những chuyện "Biết rồi ,Khổ lắm ,Nói mãi"

dai-gai
29-12-2007, 15:41
ngày trước em là một công dân tốt, nộp thuế đầy đủ, tôn trọng cán bộ, lãnh đạo. Nhưng sau cái vụ Hoàng Sa - Trường Sa, và ĐẶC BIỆT, sau cái vụ luật mũ bảo hiểm, em ngán lên tận cổ. Nhìn thấy mấy thằng công an em chỉ muốn đập cho nó phát. Chúng nó bây giờ ko phải là giữ gìn bình yên "giặc trong" mà chúng nó chính là giặc trong rồi. - Đừng nói em phản động hay gì đó. Em cũng như mọi người thôi, lo bản thân còn ko nổi thì ko dám lo cho đất nước, lo cho nhân dân. Em yêu lý tưởng cộng sản, nhưng em "ị" vào mặt cái bọn lấy danh nghĩa cộng sản để mà làm "bậy".

P/S: Sẽ có ng nói em bức xúc gì đó, nhưng ko. tán thật lòng. Hãy nghiệm điều em nói sẽ thấy ý của em. Em hoàn toàn ko bực mình hay bức xúc vì điều gì cả.

tặng pác bài này

Con có một tổ quốc
http://www.box.net/shared/t95lfcwg84

nino
29-12-2007, 20:14
tặng pác bài này

Con có một tổ quốc
http://www.box.net/shared/t95lfcwg84

Lời nghe hay đó... nhưng giai điệu như nghe nhạc thánh ca vậy :D

sideduck
30-12-2007, 10:12
Trích blog Doanthuychi:

Cần phải thành thật mà nói: hai tuần nay, chính tôi cũng quen dần với việc đội mũ bảo hiểm khi đi chậm trong nội thành, quen cả những sự ngứa ngáy khi đầu còn ẩm ướt sau khi gội, đội mũ vào, khổ lắm.

Nhưng có điều không quen, càng nghe, càng đọc, càng thấy ngứa tai, gai mắt.

Đó là:

Trên TV, người ta nói “Người dân đự TỰ GIÁC CAO khi đội mũ bảo hiểm”. Không biết những người viết, biên tập và định hướng cho báo chí này có đủ trình độ để hiểu “Tự giác” với việc nơm nớp lo sợ bị phạt 200 ngàn (có thể là 400) nếu ngày bị hai lần mà buộc phải dùng có gì khác nhau không ?. Nghe thấy nó dối trá, sống sượng và rất ngượng cho làng ký giả, ăn hiếp chữ nghĩa quá chừng.

Trên báo chí, có nơi viết “Chiếc mũ đã thành vật dụng thân thiết” với người đi đường.Trong trường hợp này, nếu tiếp tục cưỡng hiếp chữ nghĩa thì nên dùng “Gần gũi” nghe đỡ chướng hơn.”thân thiết” không thể là cái từ chỉ ra một cái của nợ mà thực lòng, 80% người dùng muốn quẳng mẹ nó đi cho đỡ phiền.

...

Để minh chứng cho quan điểm của mình, tránh để cho các bạn hiểu mình như một tên vô chính phủ, chỉ biết nói cho sướng miệng thì xin nêu một con số để bạn đọc hiểu cái bức xúc của tôi nó xuất phát từ đâu, đúng hay sai:

TRONG HAI TUẦN LỄ QUA, SAU KHI NGHỊ ĐỊNH VIỆC ĐỘI MŨ BẢO HIỂM TRÊN TẤT CẢ MỌI TUYẾN ĐƯỜNG ĐƯỢC THỰC HIỆN ĐÃ CÓ 225 NGƯỜI CHẾT VÌ TAI NẠN GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ, CAO HƠN CÁC TUẦN TRƯỚC ĐÓ NHIỀU!.

Để tìm được đánh giá khách quan trên môi trường internet, trong ý nghĩa kiểm chứng dư luận. Tôi phản biện chính thức với việc này là: Trong tình hình hiện nay, ưu tiên hàng đầu không phải là việc siết chặt quy định về đội mũ bảo hiểm mà là nhiều việc khác.Việc siết chặt này làm mất trọng tâm của công cuộc vãn hồi trật tự xã hội, gây tổn kém tài lực và không giải quyết được vấn đề.

Bạn có đồng ý như vậy không?

Xem đầy đủ: http://blog.360.yahoo.com/blog-YZXWO501dKfLDUT63nO4KDiJwQ--?cq=1&p=3881

boytomo
31-12-2007, 14:14
chịu thôi
bi giờ lại đổ thừa thêm tội đội ko đúng cách nên mới bị TN
lưỡi ko xương mà
báo chí cũng ko phải mún viết j thì viết đâu các bác
phải kiểm duyệt lắm .lộn xộn là đóng cửa ngay về chăn vịt chứ ở đó mà cơ quan ngôn luận

ccbs
31-12-2007, 14:36
100% người đi xe máy đã tự giác đội mũ bảo hiểm, nhưng có thể họ chưa ý thức được mình đang đội trên đầu rất nhiều vấn đề.

Trận túc cầu định mệnh đầy vị đắng trên chấm phạt đền tại Sea Game 24 đã khiến người hâm mộ bóng đá Việt Nam tỉnh ngộ về giấc mơ chiến thắng. Đã có một fan lớn tuổi vỡ tim vì quá “sốc” trước những đường bóng lệch lạc đến khó tin của các chân sút U23 khi thực hiện những quả pê-nan-ti trước một đối thủ đã bị họ hạ nốc-ao trước đó. Người ta ngao ngán và phẫn nộ trước một tập thể tuyển thủ trẻ trung được kỳ vọng đang rệu rã về thể lực, giảm sút về ý chí, bạc nhược về tinh thần. Bóng đá Việt Nam mùa này đại bại!

Chỉ dăm ngày sau, thật may, một câu chuyện khác đã hâm nóng bầu không khí trong nam ngoài bắc - câu chuyện cái “nồi cơm điện” - mũ bảo hiểm cho người đi môtô, xe máy.

Chuyện tưởng rất đỗi bình thường ấy nhưng khi phát lệnh thực hiện Nghị quyết 32 sau nhiều ngày nhiều tháng chuẩn bị, từ các nhà lập chính sách, quản lý trật tự an toàn giao thông đến đội ngũ thi hành vẫn căng lên lo lắng. Người ta đã dự tính đến việc các bãi giam xe vi phạm cần sẵn sàng nới rộng, và tiên lượng sẽ xảy ra việc một người có thể bị phạt rất nhiều lần trong ngày do thiếu mũ và quên… mũ. Lực lượng cảnh sát giao thông, thanh niên cờ đỏ... tờ mờ sáng đồng loạt ra quân...

Nhưng rồi mọi sự lo lắng đã trở nên thừa. Ngày đầu tiên cả nước thực hiện đội mũ bảo hiểm, chỉ tròm trèm tỷ lệ 1% người vi phạm. Rất ít tờ hóa đơn ghi phạt phải bong khỏi quyển. Lực lượng kiểm tra trở nên nhàn rỗi đến không tưởng. Trên mọi nẻo đường từ thành thị đến nông thôn, người đi môtô xe máy với mũ bảo hiểm trên đầu san sát, hồ hởi như trảy hội. Mũ bảo hiểm đã toàn thắng!

Bất ngờ. Vì sau khá nhiều lần dền dứ, thí điểm bắt buộc đội mũ cục bộ trên các tuyến đường cao tốc, các đường liên tỉnh, nhắc nhở nhiều, băng rôn biểu ngữ giăng đầy nhưng lực lượng cảnh sát giao thông cứ phải phạt lên phạt xuống. Người cưỡi xe máy cứ đầu trần cưỡi xe vô tư vượt qua những tấm biển to đùng cắm dọc đường: “Đường bắt buộc đội mũ bảo hiểm đối với người ngồi trên môtô xe máy”.

Thăm dò dư luận, người ta đã vẽ ra đủ mọi lý do ngần ngại khi phải chụp cái “nồi cơm điện” ấy trên đầu: nào là thiếu mỹ quan, nào là thiếu tầm quan sát, nào là nóng bức, v.v. và v.v..

Nhưng cuối cùng chiếc “nồi cơm điện” đã được người người, nhà nhà tự giác chụp lên đầu mỗi khi có việc phải ngồi lên chiếc moto hay xe máy. Mọi thứ đều rất ổn. Bạn thử tưởng tượng nếu trong dòng xe cộ nườm nượp ấy, nếu bạn đầu trần cưỡi xe chợt thấy mình lạc lõng biết bao. Lẽ phải đã thuộc về số đông, chiếc mũ bảo hiểm đã thuộc về số đông.

Bình luận về sự kiện xã hội – an toàn giao thông này, nhiều tờ báo đã phấn khích tung hô ý thức của người dân, tung hô cách làm đúng hướng của Chính phủ. Điều đó đúng. Tuy nhiên nhìn lại sẽ thấy chẳng hoàn toàn.

Bạn thử hỏi một người đi xe máy bất kỳ: Anh có sợ chết không? Đương nhiên ai cũng sợ và câu trả lời là sợ. Dĩ nhiên rồi. Tai nạn giao thông đang ngày một gia tăng. Vào bệnh viện Việt Đức, tận mắt nhìn la liệt nạn nhân đầy thương tật chắc chắn người ta sẽ biết sợ, và không phản đối đội mũ bảo hiểm. Nghĩ đến cảnh đường sá tồi tệ, ùn tắc thường xuyên, nghĩ đến các hung thần đường phố lạng lách bạt mạng, ai cũng thấy cái “nồi cơm điện” kia rất có giá trị, ít nhất là bảo vệ được cái đầu khỏi tai bay vạ gió. Vì thế việc người dân chấp hành nghị quyết đội mũ bảo hiểm là điều chẳng cần bàn. Vấn đề còn lại là sự nhắc nhở có thường xuyên của các lực lượng công quyền hay không mà thôi.

Nhưng tại sao phải dăm lần bảy lượt thử nghiệm đội mũ bảo hiểm?

Người Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh và các thành phố lớn đã từng chứng kiến những quyết sách khá vội vàng phải điều chỉnh đi điều chỉnh lại nhiều lần về mua bán, đăng ký xe gắn máy. Những tham vấn non tay không biến những nghị định này, quyết định kia thành hiện thực. Chiếc mũ bảo hiểm cũng từng được người làm chính sách đặt lên đặt xuống trên bàn cân, trong khi tại các nước hiện đại, đội mũ bảo hiểm là điều luật bắt buộc, nếu anh muốn vi vu trên một chiếc xe động cơ hai bánh. Lần này, Nghị quyết 32 đã trúng ý người dân, trúng mục đích và trúng hiệu quả. Đôi khi cái đúng hết sức đơn giản và nằm ngoài nỗi lo hão.

Gần như 100% người đi xe máy đã đội mũ bảo hiểm, nhưng còn lại là nỗi lo có thật, tiềm ẩn ngay trong cái mũ theo người kia: Chất lượng.
Ngay từ tháng 8, trước khi lệnh bắt buộc đội mũ bảo hiểm toàn quốc được phát ra, kiểm tra tại phố Huế (Hà Nội) có khoảng 40 cửa hàng kinh doanh mũ bảo hiểm của Công ty TNHH Amoro Việt Nam thì có 20 cửa hàng bán hàng nhái, hàng giả. Hàng nhái được nhập từ Trung Quốc giá 30.000 đồng/chiếc được đẩy lên đến 120.000 đồng/chiếc. còn hiện nay, kết quả kiểm định của Trung tâm Kỹ thuật tiêu chuẩn đo lường chất lượng 3 (TT3), được công bố tại hội thảo "Người tiêu dùng và chất lượng mũ bảo vệ người đi xe máy" do Cơ quan phía Nam Bộ Khoa học - Công nghệ, Hội Tiêu chuẩn và bảo vệ người tiêu dùng Việt Nam tổ chức sáng 23.11 tại thành phố Hồ Chí Minh thì trong tổng số mẫu mũ bảo hiểm được kiểm tra, có tới 67,8% mẫu không đạt tiêu chuẩn. Một con số đáng lo và phải suy nghĩ, không chỉ với người dùng, mà quan trọng là với người sản xuất, người kiểm tra giám sát.

Và ai cũng thấy, 100% người đi moto xe máy tự giác đội mũ bảo hiểm chỉ là tỉ lệ chấp hành theo luật định. Họ cần được bảo vệ đúng nghĩa, nếu không con số trên sẽ là vô nghĩa trong thực tế.

Đội trên đầu một chiếc mũ bảo hiểm thời trang, bạn có thể hài lòng về hình thức. Nhưng nếu bạn không tự mình kiểm định được chất lượng tốt xấu của chiếc mũ đó, bạn sẽ không có lỗi nhưng có thể phải trả giá bằng sinh mạng mình. Để tránh đi rủi ro đó, hãy nhớ rằng sự chấp hành luật pháp của bạn cần sự bảo đảm từ luật pháp và lương tâm của người sản xuất.

Theo VietNamNet(!!!)

acquydeptrai
01-01-2008, 20:38

chúc bạn may mắn
Hãy xem trước và sau khi ra luật số lượng người đội MBH như nào rồi hãy phát biểu đến ý thức!

CiTaPotter
01-01-2008, 21:35
hix!!! có nhiều người vote cho ý 1 vậy!!! tui theo ý 2. Nhưng cũng mua một cái mũ tốt để đội. khóc cũng phải đội, cười cũng phải đổi. nên quyết định vừa cười vừa đội.!!!

Bố Tây
01-01-2008, 23:05
Hôm này đã thấy "sáng chế" mới: Đội nón ngược!

haha

xdanze4
02-01-2008, 02:05
Trích blog Doanthuychi:

...

Xem đầy đủ: http://blog.360.yahoo.com/blog-YZXWO501dKfLDUT63nO4KDiJwQ--?cq=1&p=3881

bài blog rất hay và phản ánh chính xác, cám ơn bạn.
Còn thằng ngu nào thích lệnh đội cái bô này lên đầu ko, vào đây xem nốt đi.

Bố Tây
02-01-2008, 02:15
http://blog.360.yahoo.com/blog-YZXWO...--?cq=1&p=3881

Viết hay thiệt, rất thuyết phục!

sideduck
02-01-2008, 13:03
Phóng sự dưới đây cho thấy chỉ có dân ngu c* đen mới phải đội, làm quan khôn rồi, miễn ^_^

Trong khi toàn dân tích cực thực hiện nghị định của Chính phủ về việc đội MBH khi tham gia giao thông bằng mô tô, xe máy thì lại có những CSGT thản nhiên lượn phố với chiếc... mũ vải.

http://images7.dantri.com.vn/Uploaded/yennh/T12.07/ko-MBH221207-1.jpg

Dân đội MBH. CSGT thì không! (Ảnh: X.Hồng)

Vào lúc 14h35 ngày 21/12, phóng viên Dân trí đã ghi lại được hình ảnh Trung tá Nguyễn Văn Thảo, cán bộ Phòng CSGT Công an tỉnh Nghệ An, điều khiển xe máy hiệu Viva mang BKS 37F4-4009 chạy vô tư giữa ngã tư Maximax (TP Vinh), đầu đội mũ vải.

http://images4.dantri.com.vn/Uploaded/yennh/T12.07/ko-MBH221207-3.jpg

Người CSGT này còn lượn vài vòng ở ngã tư khiến người dân hết sức bất bình. (Ảnh: X.Hồng)

Thậm chí, Trung tá Thảo còn đi lại nhiều lần ngay giữa ngã tư đông người, khiến những người có mặt hết sức bất bình.

http://images4.dantri.com.vn/Uploaded/yennh/T12.07/ko-MBH221207-2.jpg

Nữ sĩ quan không đội MBH. (Ảnh: X.Hồng)
Bà đây là quan mới phải cần làm tóc đẹp, mấy em dân có quyền gì làm tóc như bà, muốn đẹp thì đi taxi nhá ^_^"

Ngoài người CSGT tự cho mình “đặc quyền” không đội MBH, tại phố Trường Chinh (TP Vinh), phóng viên còn chứng kiến một nữ sĩ quan quân đội ngồi sau xe máy mang BKS 37N4-4184 với chiếc đầu trần. Khi phát hiện phóng viên ghi hình, nữ sĩ quan này còn chỉ tay vào ống kính với vẻ đe dọa.

Phan Xuân Hồng
Theo Dântrí

live4ever
02-01-2008, 14:14
Tôi thưa thật với Thủ tướng về chuyện đội nón bảo hiểm
Tạ Thị Ngọc Thảo

“…chính sách đúng, phải là chính sách thuận lòng dân. Chính sách thuận lòng dân trong việc bắt buộc người tham gia giao thông đội nón bảo hiểm là trước khi ban hành Nhà nước phải tiến hành điều tra nghiên cứu một cách toàn diện, khoa học và trung thực…”

Kính thưa Thủ Tướng,
Tôi muốn thưa thật với Thủ Tướng về chuyện “nhằm giảm thiểu chấn thương sọ não, bắt đầu từ 15-12-2007, người đi môtô, xe gắn máy trên các tuyến đường bắt buộc phải đội nón bảo hiểm; nếu không sẽ bị phạt…” (Nghị quyết 32/2007/NQ-CP).

Thưa Thủ Tướng, tôi vẫn nghĩ rằng, trong một đất nước Độc lập - Tự do - Hạnh phúc, trong sự quản lý của một Nhà nước của dân, do dân, vì dân thì những gì liên quan đến thân thể của cá nhân, Nhà nước phải hỏi ý kiến người thực hiện trước khi quyết định. Cụ thể ở đây là chuyện đội hay không đội cái nón bảo hiểm trên đầu khi tham gia giao thông. Một Nhà nước có văn hóa là biết thuyết phục dân thực hiện những điều mà Nhà nước thật sự tin rằng có lợi cho dân, cho nước, cho cộng đồng bằng những lý lẽ xác đáng. Và người dân có văn hóa là phải tự nguyện chấp hành những quy định có lợi cho bản thân, cho thân nhân, cho đất nước của mình. Trên thực tế, tình trạng này như thế nào?

Hiện nay, gần hai tuần lễ sau ngày 15/12/2007, dù đội thật hay đội một cách đối phó cũng có đến 95% người tham gia giao thông trên đầu có cái nón bảo hiểm. Và công an giao thông các chốt chặn vẫn đang gí phạt tới nơi tới chốn những người tham gia giao thông không có cái nón bảo hiểm trên đầu. Trong khi doanh nghiệp trong nước thì chưa đủ nguồn cung, chất lượng nón chưa bảo đảm, nơi giữ nón chưa chuẩn bị, tác dụng thật sự của việc đội nón chưa thuyết phục, và không phải ai cũng có sẵn tiền để mua nón… Tất cả những điều đó đã làm người dân lâm vào cảnh không chấp hành thì bị phạt, chấp hành thì ấm ức, dẫn đến tâm không phục, khẩu không lành.

Thưa Thủ Tướng,
Nếu tôi chỉ vì tôi, tôi sẽ không nói thật với Ngài: tất cả rồi sẽ bằng không nếu dân và nhà nước chưa một lòng một dạ. Ngài có biết những người đội nón bảo hiểm đã phân tích: “Gọi nón bảo hiểm là không đúng, vì chấn thương sọ não là chấn thương cái đầu của dân, dân tự chi tiền, dân tự nằm viện, chẳng ai trả tiền thay cho dân mà gọi là bảo hiểm. Gọi nón bảo vệ cũng không xong, bởi một khi tai nạn xảy ra không chỉ có cái đầu bị đụng. Đó là chưa nói, thiếu gì trường hợp đội nón vẫn mất mạng. Thế mà Nhà nước hết bắt buộc, đến giam xe, rồi bây giờ là phạt nặng nếu không đội nón bảo hiểm. Bảo hiểm gì, bảo… đội thì có”!

Tôi thiển nghĩ, chính sách đúng, phải là chính sách thuận lòng dân. Chính sách thuận lòng dân trong việc bắt buộc người tham gia giao thông đội nón bảo hiểm là trước khi ban hành Nhà nước phải tiến hành điều tra nghiên cứu một cách toàn diện, khoa học và trung thực. Cụ thể là, trong số người chết vì tai nạn giao thông, cần tách bạch: có bao nhiêu trường hợp do hệ thống đường xá chưa bắt kịp tốc độ phát triển kinh tế và dân số (tầm nhìn), do việc quản lý giao thông yếu kém, do quy hoạch và quản lý đô thị bất cập, do những công trình thi công chậm chạp chiếm lồng đường... – nghĩa là lỗi về phần nhà nước; bao nhiêu trường hợp do lỗi của người tham gia giao thông? Trong số những người bị nạn, có bao nhiêu người chết vì chấn thương sọ não.

Không chỉ có vậy, các thị trường liên quan đến lệnh bắt buộc đội nón bảo hiểm cũng phải được dự đoán, như: Thị trường nón vải, du lịch, quần áo thời trang, ngành tóc (uốn, cắt, keo, Gel, mouse, kim tuyến, kẹp, nơ…), vì với cái nón bảo hiểm trên đầu, người đội sẽ phải hy sinh nhiều thứ riêng tư trong đó có tóc, nón, mặc, đi lại, mua sắm… Về phía người bán hàng, sản xuất, cung cấp các dịch vụ về nón vải, mặc, thời trang tóc, quần áo…, họ sẽ gặp những khó khăn gì, họ chuyển nghề ra sao, Nhà nước hỗ trợ được gì cho họ. Đó là chưa đề cập, trong góc nhìn của du khách, nhất là du khách nước ngoài, hàng đoàn người nam, phụ, lão, ấu rầm rập ngoài đường với cái nón bảo hiểm trên đầu; có chắc gì khách du lịch sẽ đáo lại để ngắm một đất nước có con người và cảnh quan như vậy?

Thưa Thủ Tướng,
Người Việt Nam nào cũng biết, đội nón bảo hiểm khi đi xe gắn máy là chuyện bình thường ở nước bạn, nhưng lại không bình thường của nước ta. Tại sao ư? Tại vì nền kinh tế Việt Nam hiện nay là nền kinh tế xe gắn máy! Nếu nước bạn tỉ lệ người tham gia giao thông trên đường xá bằng ô tô và các phương tiện giao thông công cộng chiếm 80% đến 90% thì ở nước ta con số đó bị đảo chiều, chủ yếu là xe gắn máy! Hiện nay cả nước có đến khoảng 20 triệu chiếc xe gắn máy, ước tính theo xác suất thống kê, nghĩa là có đến hơn 30 triệu người đội nón bảo hiểm khi tham gia giao thông; chiếm gần 40% dân số nước mình.

phố sá hay đại công trường ?

Trong khi tốc độ giao thông của nhiều nước bạn từ vài chục đến trên trăm km/h thì nước ta, ở ngoại thành, tốc độ chỉ còn khoảng vài chục km/h và nội thành có lúc chỉ khoảng 5 đến 10km/h. Hơn nữa, tại thời điểm này kẹt xe đang là vấn nạn xã hội. Với một thực trạng như thế liệu nón bảo hiểm có phát huy được tác dụng khi mà người tham gia giao thông đội nón vào rồi ra đường đứng hoặc nếu xe chạy thì chỉ nhanh hơn đi bộ? Vậy, có nên áp dụng những quy định riêng biệt cho giao thông nội thị và giao thông ngoại thành trong chuyện đội nón bảo hiểm không, thưa Thủ Tướng? Tôi hình dung đề nghị này sẽ đặt ngài trước những khó khăn, nhưng thưa Ngài, người dân đủ sáng suốt để nhận định tất cả.

Ngày nào đó, xin mời Thủ Tướng hãy lên một cao ốc ở trung tâm Hà Nội hoặc TP.HCM rồi nhìn xuống đường, tôi tin Ngài sẽ lặng người khi thấy cả phố sá như một đại công trường người người đội cái nón bảo hiểm vô cảm chầm chậm di chuyển giống người máy. Chắc Ngài cũng như tôi, tự hỏi, hồn của phố đâu rồi? Nếu tiện chân, Ngài hãy tìm đến nơi gởi xe để biết rằng có nơi nhận gởi nón, có nơi không; nếu nhận thì tiền gởi nón mắc hơn gởi xe - gần bằng tiền mua 1 ký gạo.

Nếu rỗi rãi, Ngài hãy dạo quanh trong nội thành một số thành phố lớn để thấy nhiều cảnh tượng dở khóc dở cười: dân mình có những người dạo bộ trên phố tay trong tay với người thân nhưng trên đầu vẫn đội cái nón bảo hiểm bởi không biết giấu nó vào đâu. Đi bộ mua sắm, đi dạo chợ hoa, đi rão hội chợ, tụm năm tụm ba chơi lễ, đi sinh hoạt cộng đồng, hoặc ngồi trong quán ăn, quán nước, không ít người nếu đầu không đội nón bảo hiểm thì tay cũng khệ nệ ôm nón. Có thể vì tiếc tiền gởi nón, vì thiếu tiền gởi nón hoặc vì không tìm được nơi nhận giữ nón, cho nên phải “đồng hành cùng nón bảo hiểm” (khẩu hiệu) mọi lúc, mọi nơi.

Thủ Tướng là người từng trải, đi nhiều, biết nhiều, ngài đã từng chứng kiến cảnh này chưa chớ tôi thì từ hồi cha sanh má đẻ đến nay thiệt tình, mới thấy lần đầu!

Thưa Thủ Tướng,
Cũng như những người dân Việt Nam khác tôi dõi theo Ngài rất kỹ. Tôi biết Ngài là người quyết đoán, quyết liệt. Việc gì Ngài đã quyết là phải làm tới nơi tới chốn. Cá tính đó làm tôi ngưỡng mộ, nó thể hiện bản lĩnh của người lãnh đạo. Nhưng, thưa Ngài, riêng chuyện bắt buộc người tham gia giao thông bằng xe gắn máy trong nội thị phải đội nón bảo hiểm tôi mong Ngài nghĩ lại:

Tại sao dẫn đến vấn nạn kẹt xe, bao giờ chấm dứt vấn nạn này? Tại sao tai nạn giao thông năm sau cao hơn năm trước, nguyên nhân nào gây ra hậu quả này, trách nhiệm này thuộc về ai? Cho đến nay, Nhà nước vẫn nợ dân một câu trả lời chân thành, công khai, minh bạch.

Tại sao trước khi ban hành Nghị quyết 32 Ngài không đặt hàng cho một Viện nghiên cứu độc lập phân tích lợi, hại của việc đội nón bảo hiểm cho người đội và cho cả nền kinh tế, rồi lấy số liệu đó thuyết phục người dân của mình, thay vì chọn giải pháp “giam xe, rượt đuổi, bắt buộc, rồi phạt nặng”, như hiện nay?

Ngay cả cha mẹ sanh con ra, cực khổ nuôi con lớn cũng phải tôn trọng sự riêng tư của con mình, rất ngần ngại ép con mặc cái quần, cái áo hoặc đội cái nón do cha mẹ mua sắm. Thiết nghĩ, Thủ Tướng không phải là cha mẹ dân, ép cái gì lên thân thể của người khác lại buộc họ bỏ tiền ra sắm thì phải có lý lẽ xác đáng, có như thế mới mong nhận được sự đồng tình, hậu thuẫn của người thực hiện.

Thưa Thủ Tướng, sanh ra và lớn lên trong nội thành, tôi biết và nhớ như in, những cuộc biểu tình ở Sài Gòn trước ngày giải phóng do những người Cách mạng lãnh đạo cũng bắt đầu từ câu chuyện dân sinh, giống như chuyện đội nón bảo hiểm của ngày nay vậy.

Kính chúc Thủ Tướng khỏe mạnh.
Kính thư
Tạ Thị Ngọc Thảo
Bà Tạ Thị Ngọc Thảo hiện là Tổng Giám đốc công ty T.T.N.T., một công ti chuyên về đầu tư và kinh doanh địa ốc ở Sài Gòn.

Bố Tây
02-01-2008, 14:52
Tất cả chỉ là nguy biện, hãy điều chỉnh lại điều luật về mũ bảo hiểm!

xdanze4
02-01-2008, 14:55
1 bài viết tuyệt vời http://img84.imageshack.us/img84/7597/icon14ms4.gif
hãy tuyên truyền bài viết này thật nhiều, để những thằng ngu đội bô trên đầu sáng con mắt ra. HÃY BÃI BỎ LUẬT ĐỘI MŨ BẢO HIỂM!

binhson50
03-01-2008, 08:03
Không biết mấy bác sao chứ em thì chấp hành đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy (trước đây thì chỉ đi ra quốc lộ mới đội còn ở trong thành phố thì không vì lúc đó đội không giống ai).
Em đồng ý đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông và vận động mọi người xung quanh em cùng đội với em, vì em thấy nhãn tiền là ở nhà bà xã em, có ông anh vợ hiện nay nằm đái ỉa tại chỗ gần 20 năm do chấn thương sọ não lúc bị tai nạn giao thông (lúc đó không đội mũ bảo hiểm vì giá một cái mũ lúc đó sao mà quá đắt)... muốn ổng chết thì ổng không chết, không lẻ thuốc cho ổng chết. Chỉ có ngồi đó, rồi nằm đó... gặp ai cũng cười... xung quanh ai làm ồn tí xíu thì ổng đập tay, chân xuống giường.....
Còn chăm sóc cho ổng mười mấy năm thì ai cũng quá oải rồi... em không muốn có một ngày nào đó em hoặc 1 trong các bác giống ông anh vợ của em. Thế thôi!

Có ai muốn nằm đái ỉa tại chỗ không?

Có, vì an toàn cho tôi 66 57.39%
Không, vì..................49 42.61%

rachmieu
03-01-2008, 09:59
Những bài viết phản đối việc đội nón bảo hiểm chỉ là ngụy biện.

sideduck
03-01-2008, 10:20
Có ai muốn nằm đái ỉa tại chỗ không?

Có, vì an toàn cho tôi 66 57.39%
Không, vì..................49 42.61%

Việc gì cũng có nhiều nguyên nhân, đừng nhìn nguyên nhân bên ngoài mà bỏ qua nguyên nhân sâu xa. Gần nhà tôi có 1 ông, chạy xe ôm, đường tối wá nên ổng không thấy ổ gà, thế là ổng ngã và chấn thương sọ não. Vậy các bạn nhận xét xem ông đó bị chấn thương sọ não là do không đội mũ bảo hiểm hay do đường sá và công trình công cộng quá tệ? (Đường ai bảo trường hợp thế là hiếm nhé)
Rồi có 1 cô đi xe máy, đường hẹp mà xe tải chạy rầm rầm (Đường hẹp nên mấy ông xe tải lấn tuyến), lại có 1 xe máy khác chạy trờ lên, chị này té và xe tải cán ngang qua (Có đội mũ cũng chết, mà xe tải thì thường cán ngang qua người thôi). Tai nạn này nên trách cô ta, trách bác xe tải, trách thằng trờ tới hay trách ai khác???

Giải quyết vấn đề thì nên giải quyết ở nguyên nhân sâu xa, chứ đừng thấy có lửa thì cứ mang nước ra dập, còn thằng đốt thì lại không thấy truy cứu!?! Vậy nên, thay vì ép buộc người dân, dần hết tiền của, nhân lực để kiểm tra thằng nào đội, thằng nào đêk đội, mà nên dành tiền của, tài lực đó vào việc nâng cấp công trình công cộng, vừa giải quyết được về lâu dài, vừa làm bộ mặt thành phố văn mình hơn.

vietravel247.com
04-01-2008, 13:19
Tui thấy như lúc trước hay hơn, đi ra xa lộ thì phải đội còn nội thành ai muốn đội thì đội. Thêm nón bảo hiểm thêm phiền phức. Đi đâu ko gởi nón tụi giữ xe nó nói để đó mất ráng chịu, gỏi thì tốn tiền tốn thời gian. Đi chơi xa ko gởi nón mà cứ kè kè bên mình chán thật.

xdanze4
04-01-2008, 13:28
Đội nồi cơm điện nhưng vẫn bị xe tải cán nát đầu:
http://www11.dantri.com.vn/Sukien/Bi-tong-chet-tren-duong-di-chup-anh-cuoi/2008/1/213002.vip

bluesky1612
04-01-2008, 14:28
Cha nội xdane4 kia dở hơi nhỉ? Hừ, xe tải mà cán thì đội cái gì mà ko nát? Cái này (http://vietbao.vn/Doi-song-Gia-dinh/De-chet-nguoi-vi-cai-day-mu-bao-hiem-duoi-co/11039572/111/) mới đáng nói nè, ko có cái gì cán, cũng ko có cái gì nát, --> vẫn chết.

boytomo
04-01-2008, 14:39
thật ra đội nón chỉ bảo vệ khi tự té hay xe máy đụng nhau thôi
xe tải nó cán thì có mặc áo giáp cũng chết.đỡ cái ng ta khỏi phải gom xác lại thôi
mấy bác rãnh rỗi tìm ng chết vì xe tải chi
nói chung luật đã ban ra thì khó thu hồi
bao nhiêu tiền của của dân bỏ ra mua nón rồi kêu ko đội chắc bị chửi nặng nữa.

nmd
04-01-2008, 22:23
Lạ nhỉ, đã thực hiện được 1 tháng rồi. Mọi người ở đây đã đội rồi. Chắc cũng phải quen và thấy nó có ích hay bất tiện như thế nào rồi. Thế mà vẫn có người cố gắng lật lại bánh xe thời gian ư?

xdanze4
05-01-2008, 13:15
đơn giản là tại vì 1 tháng vừa qua mọi người thấy nó bất tiện nhiều hơn là có ích.

namhoang
05-01-2008, 14:31
đơn giản là tại vì 1 tháng vừa qua mọi người thấy nó bất tiện nhiều hơn là có ích.

Chưa thấy quan tài chưa rơi lệ!

xdanze4
05-01-2008, 14:33
ông namhoang cứ làm như là không đội mũ là sẽ chết vậy, đúng là quan niệm ngu ngốc. Nếu như ông nói thì dân VN mình chết hết từ lâu rồi chứ ko cần đợi tới ngày 15/12 đâu

xdanze4
05-01-2008, 14:36
chết hay không là số trời, do tư cách lái xe chứ cái nồi cơm điện không quyết định số phận của mình. Thằng nào đội nội cơm điện mà chạy xe ngu thì cũng bị chết (có nhiều link tai nạn phía trên), có người đội nồi cơm điện không đúng cách cũng bị siết cổ chết, có người đội nồi cơm điện bị xe tải cán nát đầu cũng chết. Còn có người không đội nồi cơm điện mà vẫn sống cả trăm tuổi như ông bà của mình. Chỉ có những thằng ngu mới có quan niệm không đội mũ bảo hiểm là sẽ bị tai nạn chết.

1650km.com
05-01-2008, 16:04
chết hay không là số trời, do tư cách lái xe chứ cái nồi cơm điện không quyết định số phận của mình. Thằng nào đội nội cơm điện mà chạy xe ngu thì cũng bị chết (có nhiều link tai nạn phía trên), có người đội nồi cơm điện không đúng cách cũng bị siết cổ chết, có người đội nồi cơm điện bị xe tải cán nát đầu cũng chết. Còn có người không đội nồi cơm điện mà vẫn sống cả trăm tuổi như ông bà của mình. Chỉ có những thằng ngu mới có quan niệm không đội mũ bảo hiểm là sẽ bị tai nạn chết.

He he, đội nón bảo hiểm trong thành phố, chủ yếu chống cần cẩu rớt, cây đổ :))

live4ever
05-01-2008, 16:40
Tin thảm mới nhận :
----------
Vào sân vận động xem đá bóng sẽ không được mang mũ bảo hiểm vào sân vì đây sẽ là một loại vũ khí nguy hiểm khi có choảng nhau trong sân ( theo quan điểm của đại diện nhà nước là : Ban tổ chức giải bóng đá V-league + Vô địch quốc gia )
Do vậy các holigan ngoài việc mua vé vào sân hãy lo kiếm chỗ mua thêm 1 vé phụ "gởi mũ bảo hiểm" nữa đi nhé nếu muốn ủng hộ đội nhà trực tiếp tại sân đấu !

thichgaidep
14-01-2008, 15:51
Tôi có Moto từ trước khi có cái luật này rất lâu, tôi cũng đội MBH khi đi đâu đó xa ,nhưng trong thành phố thì thấy thật là bất tiện. Nếu không bị phạt thì sẵn sàng không đội

kotlt
14-01-2008, 16:01
chỉ có thằng ngu mới nói cái câu " tất cả chỉ là nguỵ biện, hãy đội nón BH" , câu đó phải đổi thành " nếu ko muốn mất tiền , hãy đội nón BH" .

Chính sách đội nón BH cũng chỉ là muốn ăn tiền của dân chứ bảo vệ cóc khô gì , đội mà thấy nặng cái đầu . Ai nói đội nón BH liên tục là thoải mái thì đúng là nói láo ko chớp mắt , tự vả vào mặt mình đi

longlm86
14-01-2008, 16:03
Việc gì cũng có nhiều nguyên nhân, đừng nhìn nguyên nhân bên ngoài mà bỏ qua nguyên nhân sâu xa. Gần nhà tôi có 1 ông, chạy xe ôm, đường tối wá nên ổng không thấy ổ gà, thế là ổng ngã và chấn thương sọ não. Vậy các bạn nhận xét xem ông đó bị chấn thương sọ não là do không đội mũ bảo hiểm hay do đường sá và công trình công cộng quá tệ? (Đường ai bảo trường hợp thế là hiếm nhé)
Rồi có 1 cô đi xe máy, đường hẹp mà xe tải chạy rầm rầm (Đường hẹp nên mấy ông xe tải lấn tuyến), lại có 1 xe máy khác chạy trờ lên, chị này té và xe tải cán ngang qua (Có đội mũ cũng chết, mà xe tải thì thường cán ngang qua người thôi). Tai nạn này nên trách cô ta, trách bác xe tải, trách thằng trờ tới hay trách ai khác???

Giải quyết vấn đề thì nên giải quyết ở nguyên nhân sâu xa, chứ đừng thấy có lửa thì cứ mang nước ra dập, còn thằng đốt thì lại không thấy truy cứu!?! Vậy nên, thay vì ép buộc người dân, dần hết tiền của, nhân lực để kiểm tra thằng nào đội, thằng nào đêk đội, mà nên dành tiền của, tài lực đó vào việc nâng cấp công trình công cộng, vừa giải quyết được về lâu dài, vừa làm bộ mặt thành phố văn mình hơn.

tui củng có ý giống bạn đấy.

AnhTuanKB
14-01-2008, 17:01

Ừ, đúng đúng. Nhưng trước hết phải lo cho tính mạng mình đã. Đội MBH là an toàn cho mình chứ không cho ai hết. Vì vậy thay vì giận lẫy vì đường sá tệ hại, chống bướng vì những nguyên nhân sâu sa chưa được giải quyết thỏa đáng, chúng ta hãy đội mũ để bảo vệ tính mạng. Với lại ở nước ngoài đường có tốt cỡ nào người ta cũng bắt đội MBH mà.

kotlt
14-01-2008, 17:24
Ừ, đúng đúng. Nhưng trước hết phải lo cho tính mạng mình đã. Đội MBH là an toàn cho mình chứ không cho ai hết. Vì vậy thay vì giận lẫy vì đường sá tệ hại, chống bướng vì những nguyên nhân sâu sa chưa được giải quyết thỏa đáng, chúng ta hãy đội mũ để bảo vệ tính mạng. Với lại ở nước ngoài đường có tốt cỡ nào người ta cũng bắt đội MBH mà.

hỏi thật 1 câu : an toàn có được 100% ko , và nó có đem lại phiền toái ko ? nếu ko phiền hà gì thì chẳng ai lập topic này.

Nước ngoài nó đi xe 4 bánh chứ ko đi xe 2-3 bánh đâu ạ

xdanze4
14-01-2008, 19:18
bất kỳ những ai không còn khả năng biện hộ đều bất biến phải lôi cái câu so sánh "ở nước ngoài nó đội thì VN cũng phải đội". Stupid hết sức.

sideduck
14-01-2008, 20:54

Bác nào muốn so sánh với nước ngoài sao không dùng Đài Loan mà so sánh? Đường ở đó cũng có chổ chật như VN, bởi thế mặc dù đi đâu ng ta cũng phải mang mũ bảo hiểm bên mình, nhưng thấy nơi nào hợp lý thì đội, k ai ép buộc gì cả. Bản thân mỗi người tự có ý thức bảo vệ mình là trên hết.

Lại còn trường hợp bạn đi đâu đó hơi xa, hoặc đi ăn tiệc, uống cafe gì đó... rồi bạn làm mất mũ... Khi đó thì sao? Bạn đào đâu ra cái mũ???

MBH là một phần tài sản, người tham gia lưu thông phải tự quản lý, nếu mất thì có nhiều cách để khắc phục sự cố này, vì vậy nếu ra đường mà không có MBH dù bất cứ lý do gì khi bị CSGT phát hiện cũng đều bị xử phạt.

Nói thế chả khác gì nói "mất thì ráng mà chịu nhá". Thôi thì cái mạng tui tui cũng tự giữ!!! Cần gì đến các ngài??? Nói kiểu vô trách nhiệm như thế mà cứ gân cổ lên là bảo vệ tính mạng cho ng dân???

thichgaidep
15-01-2008, 22:07
Phân bố chỉ tiêu giảm TNGT có phải là biện pháp khả thi?
Lao Động số 13 Ngày 16/01/2008 Cập nhật: 9:28 PM, 15/01/2008
(LĐ) - Lần đầu tiên Bộ trưởng Bộ GTVT đề nghị: Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định số 128/ QĐ- TTg, ngày 29.1.2007 "phân bổ" chỉ tiêu cho từng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương phải giảm cụ thể số người chết tai nạn giao thông (TNGT) trong năm 2007 vừa qua, so với năm 2006.

Thí dụ, Hà Nội phải giảm 50 người chết. Đồng Nai phải giảm 79 người chết... Đọc bảng chỉ tiêu chi tiết (kèm theo Quyết định số 128), chẳng khác gì bảng kế hoạch phân bổ vốn hàng năm cho các địa phương.

Song năm 2007 đã hết, mà việc giảm số người chết do TNGT bị thất bại hoàn toàn. Đơn cử, 14.218 vụ TNGT đường bộ (trong năm 2007), làm chết 12.857 người - đã tăng 667 người chết so với năm 2006. Mặc dù 5 tháng sau Quyết định số 128, Chính phủ ra Nghị quyết số 32 (ngày 29.6.2007) với 7 giải pháp cấp bách, nhằm kiềm chế TNGT và ùn tắc giao thông.

Thất bại việc giảm người chết do TNGT, theo tôi có 3 nguyên nhân chủ yếu:

Thứ nhất, rất nhiều chức năng bảo đảm an toàn giao thông (ATGT) ngoài "tầm tay" Bộ GTVT. Chẳng hạn tổ chức cưỡng chế, giải tỏa hành lang an toàn đường bộ, khi bị lấn chiếm- thuộc nhiệm vụ UBND các cấp. Giám sát, hướng dẫn người đi đường chấp hành Luật Giao thông và tuần tra kiểm soát cơ động, xử lý người vi phạm Luật Giao thông (phần giao thông "động") - thuộc nhiệm vụ cảnh sát giao thông. Khám và kết luận người đủ sức khỏe lái xe ôtô, môtô - thuộc nhiệm vụ ngành y tế...

Thứ hai, không ít người điều khiển ôtô, môtô chưa thành thạo quy trình thao tác lái xe, nên mới có chuyện những lái xe "điên" vừa rồi làm bao nhiêu người khác chết oan. Người lái xe không thể lấy lý do ôtô bị "mất lái" mà "đâm" chết 1 người, bị thương 6 người một lúc như vụ TNGT ngày 27.12.2007 tại Hà Nội; bởi vì xe "mất lái" thì còn phanh; "mất phanh" thì "dồn số" cho xe dừng lại, chứ đâu có thể gây TNGT trầm trọng trên phố như vậy.

Thứ ba, cũng như các năm trước, mãi đến đầu tháng 9.2007 chúng ta mới phát động, tuyên truyền "tháng ATGT" và chỉ tập trung "cường độ" tuyên truyền thiên vị về mũ bảo hiểm môtô, xe gắn máy. Nếu chưa muốn nói là "thần thánh hóa" mũ bảo hiểm, hoặc coi mũ bảo hiểm như "bùa hộ mệnh" cho những người đi môtô. Trong khi đó, cái gốc của việc giảm người chết do TNGT, trước tiên là phải tuyên truyền những biện pháp giảm TNGT. Còn đội mũ bảo hiểm chỉ có tác dụng chính là hạn chế chấn thương sọ não - khi TNGT đã xảy ra rồi, nên chỉ là cái ngọn (của việc giảm số người chết do TNGT) mà thôi.
Nguyễn Thành Lập- Hà Nội

nino
16-01-2008, 07:27
chỉ có thằng ngu mới nói cái câu " tất cả chỉ là nguỵ biện, hãy đội nón BH" , câu đó phải đổi thành " nếu ko muốn mất tiền , hãy đội nón BH" .

Chính sách đội nón BH cũng chỉ là muốn ăn tiền của dân chứ bảo vệ cóc khô gì , đội mà thấy nặng cái đầu . ...

Gì mà nóng tính vậy bác coi chừng người ta cho bác đội thêm 1 cái Mũ nữa đó

xdanze4
16-01-2008, 07:50
Thứ ba, cũng như các năm trước, mãi đến đầu tháng 9.2007 chúng ta mới phát động, tuyên truyền "tháng ATGT" và chỉ tập trung "cường độ" tuyên truyền thiên vị về mũ bảo hiểm môtô, xe gắn máy. Nếu chưa muốn nói là "thần thánh hóa" mũ bảo hiểm, hoặc coi mũ bảo hiểm như "bùa hộ mệnh" cho những người đi môtô. Trong khi đó, cái gốc của việc giảm người chết do TNGT, trước tiên là phải tuyên truyền những biện pháp giảm TNGT. Còn đội mũ bảo hiểm chỉ có tác dụng chính là hạn chế chấn thương sọ não - khi TNGT đã xảy ra rồi, nên chỉ là cái ngọn (của việc giảm số người chết do TNGT) mà thôi.
Nguyễn Thành Lập- Hà Nội

Chỗ này viết rất hay và đúng ý tui, những thằng ngu khoái mũ bảo hiểm thì nên suy ngẫm cái đoạn này.

nino
16-01-2008, 08:05
Chỗ này viết rất hay và đúng ý tui, những thằng ngu khoái mũ bảo hiểm thì nên suy ngẫm cái đoạn này.

Nhắc bạn thêm lần nữa cẩn thận trong từ ngữ bạn viết nhé, đúng là trong diễn đàn bạn tham gia trao đổi qua lại với nhau, nói lên những điều bạn suy nghĩ nhưng cũng cần cẩn thận trong ngôn từ để tránh cái sân chơi nàu của chúng ta bị ảnh hưởng nhé!

xdanze4
16-01-2008, 12:15
ở đây không còn là trao đổi mà trở thành cãi lộn rồi bác nino ơi. Tóm lại bác có suy ngẫm chưa?

nino
16-01-2008, 16:18
ở đây không còn là trao đổi mà trở thành cãi lộn rồi bác nino ơi. Tóm lại bác có suy ngẫm chưa?

thì . . . đó! không dám suy ngẫm gì nữa :(

Mattino
22-01-2008, 22:12
dạo này các anh CSGT dưới em rất hay đi ruồng, kể cả mấy thèng làm bên phường (lũ bạn em nói tụi nó cũng cóa quyền bắt để ăn % ...), nói thật chứ tức mấy pa CSGT này ghê hồi bữa tan trường ra về, thằng bạn em đi xe đèo 1 thằng về nhà trọ (cách chừng 100m àh) thế là có bóng 2 anh áo xanh núp lùm chạy ra huýt còi .. tèng teng .. lụm 150k

phan_nguyen
23-01-2008, 00:46
Trung Quốc xúi gì VN làm nấy. 80 triệu người x 70.000d/nón = x đồng. Tự dưng cùng một lúc VN tốn X đồng vào việc ko có kết quả, trái với chữ tự do trên tiêu đề nước. Thời trang tóc và keo xịt đầu ở nước mình ko phải là ít, số người đi ngựa cái đầu cũng nhiều.

hanmongdu
23-01-2008, 17:13
Không biết bao giờ bọn đó mới bỏ cái luật dốt nát này vậy ta.
Chắc bọn chúng không đội nên không biết những cái khổ của người bị bắt đội đâu hén.
Không biết sẽ còn có bao nhiêu cái đạo luật dốt nát được đưa ra nữa đây...

Bố Tây
23-01-2008, 17:49
Không biết bao giờ bọn đó mới bỏ cái luật dốt nát này vậy ta.
Chắc bọn chúng không đội nên không biết những cái khổ của người bị bắt đội đâu hén.
Không biết sẽ còn có bao nhiêu cái đạo luật dốt nát được đưa ra nữa đây...

Còn nhiều!

Chờ đi!

vnn1260_p
23-01-2008, 18:19
Cái ni vi phạm về nguyên tắc diễn đàn rồi... Bác admin ơi - close đi;
Xía chút: nếu mang tiền mua mũ bảo hiểm đầu tư các công trình hạ tầng giao thông thì mình nghĩ ổn hơn. Đằng này đi làm đằng ngọn còn để gốc như thế nào thì kệ :)

xdanze6
23-01-2008, 18:57
Cái ni vi phạm về nguyên tắc diễn đàn rồi... Bác admin ơi - close đi;
Xía chút: nếu mang tiền mua mũ bảo hiểm đầu tư các công trình hạ tầng giao thông thì mình nghĩ ổn hơn. Đằng này đi làm đằng ngọn còn để gốc như thế nào thì kệ :)

lâu lâu mới thấy 1 câu thông minh trong đây, tiếc là vì vẫn còn nhiều thằng ngu ủng hộ bác àh, vì đầu óc chứa toàn sh*t nên không suy nghĩ đến cái gốc.

xdanze6
28-01-2008, 14:09
tui ghét nhất những thằng ngu có tư tưởng đội mũ bảo hiểm là sống, không đội mũ bảo hiểm là chết, và đây là thêm 1 bằng chứng nữa cho cái ngu đó:
http://www2.vietnamnet.vn/xahoi/2008/01/766223/

bluesky1612
28-01-2008, 15:47
Ặc, trời, giờ này còn lăn tăn vụ này à? Dù sao thì cũng ko làm gì được, đừng cằn nhằn nữa các bác.

Sinarale
28-01-2008, 15:50
Chẳng ai nói đội mũ bảo hiểm thì sẽ hết tai nạn giao thông, hết chết chóc, hết chiến tranh cả. Lợi ích duy nhất của mũ bảo hiểm là làm giảm tỉ lệ tử vong, giảm thương tật khi gặp tai nạn giao thông, việc này thì đã được thực tế chứng minh rồi.

Mũ bảo hiểm chỉ là 1 trong nhiều biện pháp để giảm các thiệt hại liên quan đến tai nạn giao thông, vì vậy không thể nói nên làm thế này thì tốt hơn làm thế kia. Tất cả đều được thực hiện song song cả.

Chẳng hiểu mọi người cố tranh cãi nhau về vấn đề này để làm gì nữa. Luật thì đã được ban hành và thực hiện. Cũng chẳng phải chỉ nước mình mới phải đội mũ bảo hiểm, các nước văn minh nó cũng đội hết, chắc là tại bọn lãnh đạo các nước đấy cũng toàn thằng ngu nên dân đen nó mới phải khổ thế.

Mà cũng chẳng hiểu mình vào đây tranh cãi để làm gì :(. Ai thấy cái đầu của mình có giá trị thì tự đi mà bảo vệ nó thế thôi.

xdanze6
28-01-2008, 17:06
Ai thấy cái đầu của mình có giá trị thì tự đi mà bảo vệ nó thế thôi.

đúng vậy, ai tự thấy cần bảo vệ thì đội, đừng có đưa ra cái luật bắt buộc ai cũng phải đội.
Với lại tui không có muốn nhắc về cái vụ luật này nữa, tại đội riết cũng quen rồi, mà tại vì tui ghét mấy thằng ngu có tư tưởng "không đội là chết" nên vô đây nói thêm chút xíu vậy mà.

mo dung phuc
28-01-2008, 17:49
shi't
đường trường thì ok chứ phố thì :no:

wtuaans
28-01-2008, 18:37
Ngay cả công an cũng không muốn đội, nói chi dân.
Xem ở đây:http://vietnamnet.vn/xahoi/tinanh/2008/01/766391/

qingsong
28-01-2008, 20:13
Nước nhà còn nghèo các bác ạ, giải quyết từ ngọn trở xuống thôi, bớt được tý hậu quả nào hay cái ấy, còn một nùi nguyên nhân mà để xử lý thì không chỉ mất tý tỉ(USD) vậy đâu, phải từ từ xem xét chứ không được nóng vội. Không thích thì ráng phấn đấu lên 4 bánh đi ở đó la ó làm gì, suy nghĩ tích cực với mọi điều nào.

xdanze6
28-01-2008, 23:53
qingsong nói cũng được đấy, nếu suy nghĩ tích cực hơn 1 tí thì cái luật này thúc đẩy mọi người phấn đấu mua xe hơi hơn, mà khi xe hơi nhiều thì thúc đẩy thành phố phải đáp ứng cơ sở hạ tầng, đường xá, mỹ quan hơn, từ đó thúc đẩy đất nước giàu có văn minh hơn. 100 năm nữa nhé. lol

phan_nguyen
29-01-2008, 00:28
Mấy bạn cứ yên tâm về luật đội mũ bảo hiểm, nghe mình nà, chừng nào Trung Quốc bán hết đám mũ bảo hiểm tồn kho thì chừng đó luật sẽ vào quên lãng, chừng nào TQ sản xuất tiếp lô mới thì lại lôi luật ra xử tiếp thôi hà.
Chúng ta sẽ còn phải đối mặt với nhiều điều luật sắp sửa được ban ra ra nữa, đánh thuế xe máy sẽ là một điển hình kế tiếp.

Bố Tây
29-01-2008, 01:26
Mấy bạn cứ yên tâm về luật đội mũ bảo hiểm, nghe mình nà, chừng nào Trung Quốc bán hết đám mũ bảo hiểm tồn kho thì chừng đó luật sẽ vào quên lãng, chừng nào TQ sản xuất tiếp lô mới thì lại lôi luật ra xử tiếp thôi hà.
Chúng ta sẽ còn phải đối mặt với nhiều điều luật sắp sửa được ban ra ra nữa, đánh thuế xe máy sẽ là một điển hình kế tiếp.

bác nói vậy khác nào mình làm nô lệ cho tàu khựa?

Thế hóa ra công lao của các Vua Hùng, của các bậc tiền nhân trước Bác Hồ là... vứt đi hết?

kotlt
29-01-2008, 06:57

Thế hóa ra công lao của các Vua Hùng, của các bậc tiền nhân trước Bác Hồ là... vứt đi hết?

giờ này mới nhận ra thì quá muộn rồi :chris:

phan_nguyen
29-01-2008, 09:39

Bạn à, đừng nên tin quá vào lịch sử, giờ người ta làm lịch sử bị méo mó lắm. Với lại có ai sống từ thời xưa ấy tới giờ đâu mà biết các vua hùng và Bác ấy đã làm gì? Hay là chỉ do bọn đạo bút gáy ti toe

Bố Tây
29-01-2008, 12:22
Bạn à, đừng nên tin quá vào lịch sử, giờ người ta làm lịch sử bị méo mó lắm. Với lại có ai sống từ thời xưa ấy tới giờ đâu mà biết các vua hùng và Bác ấy đã làm gì? Hay là chỉ do bọn đạo bút gáy ti toe

bác nói cũng có lý lắm, nhưng cũng phải xét ...

xdanze6
29-01-2008, 13:39
Có vẻ như mũ bảo hiểm cũng không thực hiện được chức năng "hứng óc" khi bị cán nát bét như thế này:
http://www2.vietnamnet.vn/xahoi/2008/01/766498/
Thật tội nghiệp cô gái 20t xấu số, thật đau thương.

phan_nguyen
29-01-2008, 13:59
bác nói cũng có lý lắm, nhưng cũng phải xét ...

Bác muốn xét cái gì, tui dẫn chứng một hồi là mất đi hình tượng luôn đó:bored:

Bố Tây
29-01-2008, 14:26
Bác muốn xét cái gì, tui dẫn chứng một hồi là mất đi hình tượng luôn đó:bored:

bác cứ tự nhiên đi, em cũng cần biết mà...

phan_nguyen
30-01-2008, 05:48
Ờ một lịch sử bị làm méo mó để làm cho người ta cứ tưởng ấy là một vị tướng tài.
Bất cứ ai đã từng đi lính hoặc ít nhiều có kiến thức về vũ khí quân sự đều biết rằng Pháo binh là vũ khi khá lợi hại, vì sao vì đứng ở điểm A có thể tấn công vào điểm B cách đó cả chục cây số, vì đứng bên này núi có thể vả vào bên kia núi. Chứ chẳng thằng nào dại mà lại đi vác lên núi để bắn xuống cả.
Trong trận chiến năm ấy tại "Viêng Chăng" quân Pháp bị kẹt trong vị trí xung quanh là núi, lẽ ra vị tướng Vỏ Toàn Sắt ấy thay vì cho câu pháo binh từ dưới lên thì lại cho quân vác lên núi bắn xuống. Lần ấy US mà giở chứng viện trợ máy bay tới cho Pháp thì đứa nào đứng trên núi chỉ có nước ngáp ngáp vài hơi cuối thôi. Rõ ràng sự ngu xuẩn ấy ngày nay được cư dân xứ Viêng Chăng tôn vinh như thánh tại do lịch sử bị che dấu và bóp méo.
Nhắc lại lần nữa : Trong chiến thuật quân sự
- Pháo binh là vũ khí ko phải để vác lên trên cao bắn xuống, vì như thế ko cần dùng tới pháo nữa.
- Vị trí máy bay dễ bỏ bom và bắn nhất ko phải dưới chân mà là trên đỉnh núi. Không chiếu máy bay nào dám liều tấn công mục tiêu dưới chân núi cả vì khi bốc lên chẳng khác nào đưa bụng cho người ta bắn.
Còn nhiều lắm moi nữa là thấy chán. Hùi xưa học lịch sử ko mù quáng nghe theo thế nên bị đì hoài, đọc kinh thánh thấy mâu thuẩn quá hỏi hoài mà Cha ko trả lời được, quê bỏ đạo luôn.

xdanze6
30-01-2008, 13:58
những người đang giữ các chức lớn hiện tại toàn là những người có công với cách mạng năm xưa, tức là những người không có kiến thức, chỉ đơn giản là có công cầm súng giết giặc thế nên được làm chức lớn, chính vì thế mà VN mình mới toàn dân ngu xuẩn đưa ra những luật ngu xuẩn.
Tui ghét nhất khi những tờ báo lớn in nguyên cái tiêu đề bự chảng: "Thủ tướng ABC: QUYẾT KHÔNG ĐỂ DÂN ĐÓI!". Địt mẹ ai chẳng biết, chẳng lẽ phải để dân đói? dân đói thì cũng tự đi ăn thôi cần gì ỗng lo, đúng là vớ vẩn! Khi xem mấy cái video của ông thủ tướng nói chuyện về mấy cái vụ sập cầu hay thiên tai, đm nói như cái quần, toàn nói mấy chuyện đương nhiên phải làm, thế mà cũng có mấy ông cứ gật gù đồng ý, đúng là dở hơi.

Bố Tây
30-01-2008, 14:34
bác đừng quá khích!....

bluesky1612
30-01-2008, 21:34
Rồi, từ nồi cơm điện nhảy sang lịch sử...

sideduck
30-01-2008, 22:22
iem cũng bó tay luôn :D:D:D

boykieu
31-01-2008, 01:07

Trong sìa ghềnh chưa phải mùa mưa chứ xứ Bắc này đang mưa lại còn rét nữa chứ đội nồi cơm điện, mặc áo mưa, lai bồ đi chơi thì thôi rồi cứ gọi là............phê lòi mắt.

kotlt
31-01-2008, 11:20
đọc kinh thánh thấy mâu thuẩn quá hỏi hoài mà Cha ko trả lời được, quê bỏ đạo luôn.
sao lại lôi luôn cái này vào ??? Lần đầu nghe vụ này à

thichgaidep
31-01-2008, 17:14
Dân thường phải đội, CA thì sao? mời bà con vào đây
http://www.laodong.com.vn/Home/sknb/2008/1/75525.laodong

smant08
07-02-2008, 19:12
nên đội MBH:)gặp tận mắt 1 thằng lật xe ngay sát tui, may mà có nón nên nó dậy đi tiếp đuoc, ko thì nó nằm đó rồi

cuongvp2910
07-02-2008, 20:14
Hic ! Bác nào up được bài hát đồng ca của các Táo đêm qua cho anh em xin với . Em thích đoạn ... Thân nát nhừ mà mũ vẫn còn y nguyên... Ôi..Hay quá!

phan_nguyen
12-02-2008, 23:36
dạo này nhiều người đi ngoài đường bắt đầu bỏ mũ bảo hiểm, mịa chạy trong thành phố có lên được quá 30km/h đâu, ở tốc độ đó trừ khi tự cắm cái đầu xuống đất thì mới chấn thương sọ chứ, còn thằng nào trượt vỏ chuối té thì do nó xui

zaw_zaw
14-02-2008, 12:51
Đội mũ bảo hiểm đi ra đường thì thấy an tâm hơn.

anhday71
16-02-2008, 00:20
Bây giờ mùa đông, đội mũ cũng OK, sau này nóng bức mới mệt đây.
Mà mình có gia đình rồi cũng đỡ, các cô các chú tí táu tí mẻ, đi chơi đi đùa cứ kè kè cái mũ cũng rất dở. :(.
Ko ngờ tỉ lệ ủng hộ Có cao thật zzz (tôi chọn Ko).
Nhưng nhấn mạnh thêm, nếu đi xa, đi trên đường cao tốc => đội mũ bảo hiểm, chắc mọi người ủng hộ 2 chân 2 tay :) :) :).

bachnga
16-02-2008, 11:20
- Tôi chọn "Không".
- Tình hình tại nạn giao thông trong dịp Tết Mậu Tý vừa qua đã nói lên một luật quá ẹ. Mà nghĩ cũng rất lạ - chúng ta đều bị thu thuế giao thông qua xăng dầu mà đường xá phải nói là quá tệ, qua đó nạn đào đường cứ lan rộng làm ùn tắc giao thông gây nhiều phiền hà cho dân. Rồi đây vài tháng nữa các bác sẽ thấy hay ... khi đội mũ bảo hiểm (nắng nóng, mưa). À mà mỗi bác phải có ít nhất 2 nón đấy nha.
- Hà hà... mà tôi cũng đồng ý... vì ông chú tôi hốt bạc tỉ trong phi vụ vừa rồi (sản xuất và bán mũ bảo hiểm) và còn hốt dài dài nữa. Nghe nói, ổng và nhiều người nữa vận động mãi mới có lệnh bắt buộc này đấy.

dangkita
16-02-2008, 12:04
Các bác không biết chứ mũ bảo hiểm chống cả nóng đấy.
Đội mũ vào mát hơn là đội mũ lưỡi trai nhiều.
Ai bảo đội mũ bảo hiểm thì nóng?

phan_nguyen
16-02-2008, 12:05
Giá mà nhà nước có những trang vote cho quyết định của mình nhỉ

duwc113
25-04-2008, 16:43
Nắng mới lên rồi đã có bạn nào bị nấm ở đầu như tôi chưa? Sau mấy tháng cứ ra ngoài đường là bị chụp mũ ,chợt phát hiện ra mỗi khi đưa tay lên đầu gàu rụng như mưa (dù gội rất đều 2day/lần)Tức quá ra khoa da liễu kiểm tra phát hiện đầu mình bị nấm