PDA

View Full Version : nhóc con và mũ bảo hiểm

cuong_war3
19-12-2007, 18:00
Các bác tưởng tượng ra gì nếu 1 thằng nhóc 13 tháng tuổi đội mũ bảo hiểm .Sẻ vui lắm đấy .Tớ thì nghĩ thằng nhóc chết chắc ,khỏi cần có tai nạn gì ráo ,chỉ cần xe thắng gấp và rắc .he he

vansulich
19-12-2007, 18:03
mình nhìn mấy đứa nhỏ đội cái mũ to đùng mà thấy thương quá
Cặp sách đi học đã nặng rồi nay trên đầu lại phải còn ....
hichicc :(
Nghe bảo đang có ý kiến về ảnh hưởng của mũ bảo hiểm với trẻ nhỏ đó
......

collect
19-12-2007, 18:08
http://laodong.com.vn/Home/xahoi/2007/12/69321.laodong_

Nhiều bạn đọc phản ánh, lực lượng chức năng xử lý cả những trường hợp người lớn đi xe máy chở trẻ em không đội mũ bảo hiểm (MBH). Vậy tuổi nào mới bắt buộc phải đội MBH khi đi xe máy? Thượng tá Trần Sơn - Phó phòng Tuyên truyền Cục CSGT Đường bộ - Đường sắt (C26 ), cho biết:

- Theo quy định Nghị định 32 của Chính phủ, người điều khiển, người ngồi trên xe môtô, xe gắn máy phải đội MBH khi tham gia giao thông trên các tuyến đường. Theo quy định, lực lượng chức năng chỉ xử lý các trường hợp từ 18 tuổi trở lên với mức phạt từ 100.000đ - 200.000đ, nếu không có tình huống tăng nặng thì mức xử phạt trung bình là 150.000đ/lần vi phạm.

Còn trường hợp đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phạt bằng tiền, nhưng mức phạt không quá 1/2 đối với mức phạt của người thành niên. Và từ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi không phạt tiền mà chỉ phạt cảnh cáo; từ dưới 14 tuổi trở xuống, người điều khiển phương tiện mô tô, xe gắn máy phải có trách nhiệm đảm bảo an toàn cho các em.

Với trẻ từ 3 - 4 tuổi, khớp xương cổ rất yếu, do đó việc đội MBH cần phải có sự tư vấn của các bác sĩ.

Quang Hiệu ghi

nino
19-12-2007, 18:47
Nhóc con nhà em năm lên 3 em đã mua mũ bảo hiểm cho nó đội (chẳng qua 1 lần thấy hai xe máy tông nhau, văng đứa bé xuống đất và đập đầu nên.. :() nhưng nó chẳng chịu đội... giờ nó đã lên 8 (học lớp 2), trường phát mỗi em 1 mũ bảo hiểm (trước đây khi có quyết định đội mũ ở đường quốc lộ đã mua 1 cái)... được trường giáo dục rất kỹ là nếu không đội mũ bảo hiểm khi xảy ra tai nạn giao thông mình có thể té đầu đập xuống đất, đập vào xe... gây chấn thương sọ não, có thể chết, có thể không chết nhưng sẽ bị tàn phế không thể đi học được... từ đó nó rất ý thức chuyện đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy với bố, mẹ hay bất cứ ai, trước khi chuẩn bị lên xe nó đều nhắc bố, bố nhớ đội mũ bảo hiểm và kéo kính xuống để đừng có bụi vô mắt...
Tuy nhiên nó đội cái mũ của trường phát hiệu Protec to đùng thấy mà thương, nhưng mỗi khi nó ra đường trông thấy các bạn cùng tuổi nó đội mũ bảo hiểm hiệu Protec màu bạc thì nó hãnh diện nói: Bố ơi bạn đó học trường tiểu học Lê Quý Đôn đó bố!...

www.tim1s.vn
19-12-2007, 19:20
Vợ tớ đòi tớ chở đi chơi.Không chịu đội mũ bảo hiểm tớ bảo ở nhà.thế là phải đội.Chấp hành ghê chưa hihihihi

poss912
19-12-2007, 19:31
Từ ngày ra cái quyết định này, ngành taxi là có ăn nhất. Vì khi đi dự tiệc thì chả bà cô chị em nào chịu đội cái nồi cơm đó lên đầu cả.

silkroadpro
19-12-2007, 20:49
sak,có chứ sao ko.mấy chỗ tiệm đám cưới cũng đểu lắm bác ạ,gửi xe thì free,còn cái nồi 1k đó pác :D

cuong_war3
20-12-2007, 14:24
Ba tớ vừa có được 1 cái mũ bảo hiềm do đang ký bảo hiểm xe máy ,tớ không biết mấy cái bảo hiểm tặng kèm dịch vụ có chất lượng không mà thiên hạ ai cũng ham