PDA

View Full Version : hỏi về biên tập video(em là người mới)

lkt1827
05-05-2003, 00:09
mình có cái VCD nhưng mình không thích vài đoạn trong đó và định sửa lại chút đỉnh nhưng không biết phải dùng chươnjg trình nào.

Khi dùng những chương trình đó có cần phải conver file video từ .DAT --> .MPEG? và tại sao phải dùng đuôi AVI? mong các bạn hướng dẫn dùm.

chungsem
05-05-2003, 10:56
Hiện nay các phần mềm thường chỉ bắt các file phim với đuôi AVI, MPEG, ... nên dùng phần mềm để chuyển đổi lại tuy nhiên từ file DAT sang thì chỉ tương đương với mpeg 1 thôi ( hình không đẹp, còn file AVI phân dải cao rõ hình hơn )

Slash
05-05-2003, 17:44
Chào các bạn.
Theo tôi file .DAT là của chương trình ghi đĩa ghi lên đĩa. Bạn mở một VCD hay SVCD ra thì các file video cũng ghi chung là .DAT, nhưng khi bạn insert file .DAT đó vào chương trình biên tập video và chọn "Properties" thì bạn sẽ thấy mọi thông số của nó. Nếu để cắt film đơn giản thì dùng TMPGEnc 2.5x hay Ulead Video Studio.

lkt1827
06-05-2003, 01:09
mình định lược bỏ một số lời thoại của nhân vật trong phim và chèn bài hát mới vào thì có thể dùng chương trình gì cho dễ? mấy cái chương trình holywood FX dùng làm gì vậy? nó có phải dùng làm những kỹ xảo như trong phim mỹ?

Slash
07-05-2003, 18:47
Chào bạn.
Tôi có đủ bộ soft của Ulead, nhưng qua sủ dụng thấy ko ưng ý lắm, chỉ có vài chức năng của Ulead là cắt ghép VCD, Smart Render , và ghi VCD có menu đẹp là đc. Còn phần chuyển định dạng từ AVI sang MPEG thì chưa ăn thua, kể cả MS7. Nếu bạn muốn cắt ghép , chỉnh sửa nhanh thì dùng Ulead Video Studio 7. Bạn có thể lồng nhạc vào , cắt bớt , lược bỏ, ghép theo ý mình và khi lưu lại vẫn giữ nguyên định dạng thì ko sợ bị giảm chất lượng đâu. UVS 7 sẽ tự nhận ra định dạng và ko convert lại video một lần nữa, nó chỉ chuyển nhạc bạn đưa thêm vào sang Mp-2 thôi.
Theo tôi, sở dĩ khi ghi hình bị giật vì ổ cứng ko để ở chế độ DMA, thứ hai là khi ghi khối lượng lớn, ko nên chọn tốc độ ghi cao. Tôi có kinh nghiệm khi ghi VCD&SVCD bằng Ulead là : ko ghi ở tốc độ Max, mặc dù đầu ghi và đĩa CD-R có thể đạt tốc độ "x48". Tôi vẫn ghi VCD (đĩa 700MB) có menu bằng Ulead đc 70min, nhưng ko ghi đc 82min như Nero. Ngoài ra tôi cũng đã thử dùng các chương trình khác như VOB Instant CD/DVD (bây giờ là Pinnacle Instant CD/DVD 7), NTI CD Maker 6 Pro, Stomp Record Now Max.... nhưng thấy ghi Overburn tốt nhất vẫn là Nero. Roxio thì tôi ko dùng vì chưa kiếm đc, và thấy trên các tạp chí người ta test thì Roxio ko đc đánh giá cao. Nhưng có lẽ phải tự mình thử thì mới biết đc.
Hollywood FX dùng để tạo kỹ xảo chuyển cảnh. Bạn có thể dùng sẵn những cái có sẵn của HFX và tuỳ ý tạo ra kỹ xảo từ ý tưởng của mình. Nên nhớ : chèn nhiều kỹ xảo vào cũng làm giảm chất lượng video của bạn đấy. Thân.

lkt1827
08-05-2003, 02:00
HDD của mình hỗ trợ DMA và ATA 100 nhưng cái main thì chỉ hỗ trợ ATA 33 thôi. với lại con CPU của mình là PIII 500 slot 1 nên mình nghĩ chắc tại hệ thống của mình quá yếu. RAM=256MB SD. mình không có xuất hình trực tiếp ra VCD. mình chỉ xuất ra thành file Mpeg đeể sau nếu coi lại nếu thấy chất lượng tốt mới cho ghi ra VCD. nhưng mà khi xài pinacle thì khi xuất ra film xong coi lại thì khoảng 20 phút đầu hình rất tốt. sau đó thì hình bị giựt giựt như xài webcam vậy đó. nhưng tiếng vẫn bình thường. mình cũng mới cài ulead media nhưng chưa biết cách sử dụng vì thấy nó lộn xộn quá.

Slash
08-05-2003, 16:12
Hi.
Đúng là PC của bạn yếu thật, gọi là vừa đủ yêu cầu tối thiểu cho biên tập video. Như vậy thì video làm ra sẽ ko đẹp là đúng, CPU yếu thì khi phải làm việc liên tục 100% công suất (convert video) trong thời gian dài sẽ dễ gây lỗi như bị dừng hình. Máy của tôi có CPU 1600+ AMD mà cũng ko dám xử lí những đoạn video quá dài có dung lượng lớn hơn 20GB.
Video của bạn bị giật là lúc do đến lúc đó CPU bị "mệt", quá tải. Mặt khác nếu bạn dùng Pinnacle Studio 8 thì đó ko phải là sự lựa chọn tốt. Đó chỉ là chương trình cho người mới làm quen nên chất lượng ko cao. Ulead MS là chương trình cao cấp hơn rồi, nó có 5 phần, đc tách riêng ra như : Capture, Edit Video, Edit Audio, Video Paint, CG. Trong UMS7 có cả Ulead Movie Factory 2 LE, chuyên dùng để ghi VCD. UMS lộn xộn vì bạn chưa thành thạo đó thôi, giao diện của nó chẳng khác Premiere 6.5 của Adobe, khi đã quen với PR 6.5 thì sang UMS bạn dễ dàng sử dụng đc ngay. Khi cài chung Ulead MS, Vegas 4, Cakewalk Sonar, Win DVD.... bạn sẽ thấy nó chia sẻ đc các plug-in với nhau nữa. Thân.

lkt1827
09-05-2003, 02:08
cám ơn bạn đã hướng dẫn mình.