PDA

View Full Version : Giúp em với các bro ơi

vagabondo
18-12-2007, 23:44
Em đang phải làm báo cáo đề tài là Quản lý nhân khẩu. Nhưng hiện nay em còn chưa phân tích được mình cần làm những gì , có bao nhiêu thực thể và chưa thể hình dung ra mô hình ER của nó cơ. Anh nào biết có thể chỉ bảo hoặc gợi ý cho em với.
Thank các anh trước nhé

quocsu
21-12-2007, 12:43
Phải tự làm rồi pots lên mới help dược chứ.

honglien2008
22-12-2007, 15:42
làm gì thì làm trước tiên cũng phải định hướng xem chương trình của mình sẽ có và cần những gì thì mới làm được còn không tốt hơn là tìm đề tài khác mà làm thôi.
Còn mà cố làm thì hãy thử phân tích rồi post lên mọi người sẽ góp ý cho.

thuytrang254
25-12-2007, 00:15
honglien2008 đúng đó , muốn phân tích dl đâu fải dễ đâu bạn. đầu tiên bạn phải biết đc mô hình of bạn trong thực tế nó wản lý như thế nào. Nắm bắt cho kỹ thông tin để có thể đưa ra những thực thể cơ bản .Rồi từ cái cơ bản mình đi lên . Đây là công việc khá wan trọng . nếu sơ xuất khi bắt tay vào code với dữ liệu mình phân tích là mệt lắm đó

vagabondo
01-01-2008, 23:02
Em mới nghĩ ra được có thế này thôi.Cách đặt tên bảng em cũng chưa thấy ổn nên pos nên để các pro chỉ giáo(em mới tập làm cái này thôi mà).Anh nào thấy cần thêm bảng nào nữa thì chỉ giúp em nhé
Bảng 1: lưu thông tin về sổ hộ khẩu
Mã hộ khẩu
Tên hộ khẩu( tên chủ hộ khẩu - cái này xem lại hộ khẩu gia đình)
Ngày đăng kí
Mã công an phường quản lý
Địa chỉ
Bảng 2: lưu thông tin các thành viên trong hộ khẩu
Mã hộ khẩu
Họ và tên
Ngày sinh
Bảng 3: lưu thông tin về công an phường quản lý
Mã công an phường
Tên công an phường
Mã đơn vị hành chính
Bảng 4: lưu thông tin khu vực
Mã đơn vị hành chính
Tên đơn vị hành chính.

Cái em thấy khó nhất có lẽ là mô tả lại hệ thống,mô tả làm sao cho người đọc dễ hiểu nhất mới khó chứ

t3hhaiquy
02-01-2008, 11:36
Theo mình nghĩ trước hết bạn cần nắm rõ nghiệp vụ khi người ta muốn quản lý nhân khẩu thì họ cần quản lý những thông tin gì? Quá trình thực hiện như thế nào: cái gì trước, cái gì sau: Từ đó phân tích dữ liệu rồi mới đưa ra các bảng dữ liệu thích hợp với nghiệp vụ đó bạn ạ! Cố gắng hỏi nghiệp vụ của người quản lý được thì bạn sẽ phân tích dữ liệu tốt hơn! Chúc thành công!