PDA

View Full Version : Delphi có ưu điểm gì?

khongsound
03-05-2003, 12:17
Nào các fan của Delphi, anh em ta liệt kê ra tý nhẩy?

Em bắt đầu nhé, mong các bác giúp một tay.

-Dễ học, học nhanh, phát triển từ Pascal
-Sự mạnh mẽ của C cộng với sự Visual của VB
-Hỗ trợ mạng tốt (CGI)
-Công cụ đóng gói , Object Oriented
-Import được rất nhiều thứ (ActiveX, COM...)
-Một file EXE chạy khắp nơi, khá nhỏ
-Cộng đồng người dùng Delphi rộng và thân thiện.

Mời các bác, ủng hộ hoặc phản đối đều hoan nghênh :arrow:

CrazyBabe
04-05-2003, 15:52
Maybe rebuild on Linux platform..

Mach2
04-05-2003, 19:08
CB ui, mình tìm Kylix mà ko thấy chỗ nào có hết. Bạn kiếm ở đâu ra vậy?

CrazyBabe
05-05-2003, 07:19
Hì, download zề, bản FreeEdition thui nhưng cũng khoái lém.. Hôm nào mình gửi cho nhé ?

Mach2
05-05-2003, 16:50
Hay wá, thanks CB trước nhé!!!

CrazyBabe
06-05-2003, 09:46
Liên kết nè:
http://www.borland.com/products/downloads/download_kylix.html#
nếu kô load được hết thì PM địa chỉ nhà cho mình, mình send disk vô cho...

Mach2
09-05-2003, 07:04
Mình đang load thử, thank CB nhé!

Nicky
10-05-2003, 19:48
:O họ đang chat kìa :D
Đúng là Delphi có những ưu điểm đó. Nó không quá phức tạp như C nhưng có cái chặt chẽ của Pascal. Nói chung xài được :D

janny
19-09-2003, 20:42
hehe delphi dùng viết virus và trojan thì tuyệt với, với khả năng chạy tự do (ko cần trình hỗ trợ)

jiSh@n
20-09-2003, 23:02
nói chung là delphi chẳng thua thằng nào hết.

yci2003
21-09-2003, 14:46
Vậy mà nhìu thằng bên gamevn chê Delphi từa lưa, không ai thèm xài Delphi, bên đó chỉ thích xài VB, choài ơi, nói Delphi hay hơn Vb mà có ai nghe đâu, ai rảnh thì qua giảng đạo cho tụi nó hiểu đi

cdx2000
24-09-2003, 17:33
Thì mỗi một người sẽ cho rằng ngôn ngữ lập trình mà mình yêu thích sẽ là nhất, chẳng có ngôn ngữ lập trình nào hơn cả. Nhưng theo tôi thì không phải ở ngôn ngữ lập trình mà phải là khả năng tư duy về lập trình của mỗi ngưòi, còn ngôn ngữ lập trình chẳng qua là công cụ để thể hiện. Mỗi một ngôn ngữ lập trình đều có mặt mạnh và mặt yếu của nó, nhưng với một người có khả năng tư duy tốt về lập trình thì không khó khăn lắm để giải quyết được vấn đề đã đặt ra.
Các thảo luận về ngôn ngữ lập trình nào hay nhất cũng có rất nhiều người tham gia, nhưng hình như chưa đi đến một kết luận nào cụ thể cả. Nói tóm lại ai quen gì thì dùng đấy, thế là quá đủ (theo tôi là như vậy, tôi biết một số ngôn ngữ lập trình như VC++, VB, Pascal,Delphi, PHP, Perl, nhưng tôi khoái dùng Delphi hơn cả, nhưng cũng có lúc phải dùng sang ngôn ngữ khác), và cũng tùy vào từng trường hợp cụ thể mà nên chọn để sử dụng ngôn ngữ lập trình nào.
Theo tôi, các bạn trao đổi với nhau về các kỹ năng, kỹ thuật lập trình nhiều hơn nữa để có thêm nhiều kinh nghiệm trong lập trình còn hay hơn việc tranh luận với nhau về các ngôn ngữ lập trình nào hay, dở,....
He he, đôi lời lăng nhăng, các bạn đọc xong đừng cười nhé :).

C++
24-09-2003, 19:40
Delphi tốt hơn mấy cái kia cũng đúng thôi, vì nó ra đời sau với lại trong thời đại "chạy đua" của các "Đại Môn Phái" thì "Môn Phái Này phải ráng thiết kế sao cho hơn môn phái kia về hình thức lẫn chiêu thức"

Tui khoái học Delphi lắm, tui có vài cuốn sách, mỗi cuống dày vài trăm - gần ngàn trang, ở nhà tự luyện thì không xong, ở Tp.Hcm có ai biết ở đâu có "Lò Võ Lâm" nào dạy môn phái Delphi không ???

À mà nè mấy huynh, tỷ ơi, khi mà không biết Object Pascal thì có nên học Delphi hông ???

cdx2000
25-09-2003, 07:25
Cơ bản của Delphi là Object Pascal, nếu mà bạn không biết thì khó có thể thành thạo được Delphi. Không có cốt lõi của nó thì làm sao mà phát triển được :).
Bạn nên tìm hiểu Object Pascal trước đã....

jiSh@n
25-09-2003, 08:08
Còn cơ bản của Object Pascal là... Pascal, do vậy chỉ cần biết Pascal thì cũng tạm đủ rùi. Chỉ cần bỏ thêm chút ít thời gian nghiên cứu là Ok.

Theo tui biết thì hiện nay hình như ko nơi nào đào tạo LTV Delphi, toàn là đi theo Microsoft, dạy .NET hoặc Java thui. Ấy thế mà thằng SSP gần đây lại tuyển LTV Delphi mới lạ chứ.

CrazyBabe
02-10-2003, 00:10
Hì hì, cơ bản của Object Pascal thì chưa chắc đã là Pascal đâu bạn ơi. Theo tôi thì đa số các ngôn ngữ hiện đại (dĩ nhiên là đang tồn tại và được phát triển) thì đều based trên 2 cơ sở là Object Modeling và Lite Set Of Communicator Languages. Thực sự nhìn nhận kĩ một chút thì các bác languages đó chả có gì khác nhau cả. Có khác là khác ở support của compiler mà thôi. Thực sự Delphi thì chả so sánh được với chú lang nào dòng Pascal nữa cả, vì làm giề có mà so. Có điều là so với các ngôn ngữ khác thì hơi khập khiễng. Nên nhớ là rừng nào cọp nấy. Bạn học Delphi thì có việc cho Delphi mà học thằng khác lại có việc khác, còn việc cụ tỉ thì tui...kô bít. Hẹ hẹ.

jiSh@n
02-10-2003, 09:36
CrazyBabe nói có lý, mỗi ngôn ngữ có một ưu điểm khác nhau, khó mà so sánh cái nào hơn cái nào.