PDA

View Full Version : Boot vào win chậm.

saigonpho
14-12-2007, 19:11
Máy mình cấu hình như sau:
Main Asus P5LD2 - VM SE
Core 2 Duo E6300
Ram Kingmax 1x1GB board vàng

Trong ds các Ram mà main mình khuyến cáo dùng thì ko có KingMax.
Mình sử dụng thì ko thấy hiện tượng gì liên quan tới Ram nhưng thời gian boot vào win XP khá lâu, lúc chỗ có logo WinXP thì cái thanh nó chạy khoảng 8-10 lần (tương đương 8-10s), bạn mình sài main Asus, Ram Consair 2x512MB, chạy khoảng 3 lần thôi. Vậy, cho mình hỏi sao lại như vậy ? Bạn nào biết thì chỉ mình với, cám ơn các bạn nhiều.

khoabeo108
14-12-2007, 20:25
RAM Consair mà là 1 bộ KIT thì Chắc chắn là nhanh hơn rồi, ko có j là lạ cả. (Chưa kể tới việc họ chạy 2 thanh 512 để tận dụng tốc độ của Dual Chanel).

Nhưng ngoài việc đổ lỗi cho phần cứng, thì phải xem xét cả phần mềm nữa. Vào run, gõ msconfig, trong bảng hiện ra, vào thẻ "Start up" & "Service", bỏ các process & services ko cần thiết đi.

saigonpho
16-12-2007, 17:16
Cám ơn bạn đã trả lời mình, mí cái services đó mình tắt hết ráo rùi, huhu.

info.nu
16-12-2007, 22:30
1.Dầu tiên bạn dùng Notepad soạn
del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
rồi lưu lại với đuôi là ntosboot.bat lưu ở ổ Cài Windows.
2.Sau đó vào Run\gpedit.msc Mở ra Group Policy bạn vào \Windows setting\Shutdown
Bạn click đúp vào Shutdown sau đó bạn nhấn vào add rồi tìm đến file ntosboot.bat được lưu
VD: C:\notsboot.bat
Sau khi add song bạn nhấn OK
3.Bạn vào run\devmgmt.msc
Rồi hiện ra bảng Device Manger bạn chọn vào IDE ATA\ATAPI..
Rồi nháy đúp vào Primary IDE channel hiện ra bảng Primary IDE channel Properties
Chọn thẻ Advanced setting bạn tìm trong đó có cái nào cho chọn None thì chọn

Tương tự như vậy với cái Secondary IDE channel

Sau đó khởi động lại Windows
Mình đã làm thành công !

namtuoc03
17-12-2007, 13:47
1.
2.Sau đó vào Run\gpedit.msc Mở ra Group Policy bạn vào \Windows setting\Shutdown

Mở Group Policy, vào Windows Setting ở Computer Configuration hay User Configuration vậy bạn ơi?

khoabeo108
17-12-2007, 15:06
Mở Group Policy, vào Windows Setting ở Computer Configuration hay User Configuration vậy bạn ơi?

- Computer Configuration: Là cấu hình Policy để tác động lên toàn bộ User logon trên Computer đó

- User Configuration: Là cấu hình policy để tác động lên User đó, hiệu quả khi user logon trên bất kì máy tính nào trong hệ thống

info.nu
17-12-2007, 16:24
Mở Group Policy, vào Windows Setting ở Computer Configuration
Là Computer Configuration
Chúc vui !

linhkennyvt88
18-12-2007, 08:55
Ngoài ra bạn có thể vào thư mục cài Win để xóa các file trong thư mục Perfect ,rồi dùng các phần mềm dọn rác như TuneUp,CCleaner để quét rác.Nếu cần thì để mình post 1 bài chi tiết hơn.Minh đã tối ưu máy thành công nhờ làm những việc trên.Máy mình chỉ có Ram 256,chip 3.0 P4 mà kđ chỉ mất 30s , chạy 2 vạch là vô ào ào.

saigonpho
19-12-2007, 15:53
Cám ơn các bạn nhiều lắm.
Nhưng mình mún biết rõ vấn đề nó nằm ở chỗ nào, vì cái máy cũ của mình sài P4, main asus, 1 thanh 512 kingmax. Cả 2 máy cài cùng 1 đĩa win, cài xong cũng ko áp dụng các phương pháp tối ưu gì cả nhưng máy cũ chạy có 3 vạch, hic, thật khó hiểu.

thanhconght
19-12-2007, 16:19
bạn ơi!! việc MT chạy ít hay nhiều vạch lúc khởi động không quan trọng lắm mà quan trọng là tốc độ thực thi các ứng dụng trong window.

namtuoc03
23-12-2007, 01:25
1.Dầu tiên bạn dùng Notepad soạn
del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
rồi lưu lại với đuôi là ntosboot.bat lưu ở ổ Cài Windows.
Bạn click đúp vào Shutdown sau đó bạn nhấn vào add rồi tìm đến file ntosboot.bat được lưu
VD: C:\notsboot.bat
Sau khi add song bạn nhấn OK
3.Bạn vào run\devmgmt.msc
Rồi hiện ra bảng Device Manger bạn chọn vào IDE ATA\ATAPI..
Rồi nháy đúp vào Primary IDE channel hiện ra bảng Primary IDE channel Properties
Chọn thẻ Advanced setting bạn tìm trong đó có cái nào cho chọn None thì chọn

Tương tự như vậy với cái Secondary IDE channel

Sau đó khởi động lại Windows
Mình đã làm thành công !
Hay quá! Cảm ơn bạn info.nu nhiều.
Mình đã thử và thành công với máy Laptop của mình nhưng về máy Desktop ở nhà thì không được.
Ở bước 3, trong thẻ Advanced settings, mục Device1 của mình thì hộp Device Type bị xám rồi, nghĩ là không tùy chọn được ở đó.
Bạn xem thử hình bên dưới nhé!

Và còn 1 điều băn khoăn nữa mình muốn hỏi. Việc mình làm như thế này ưu điểm thì thấy rõ, vậy có nhược điểm gì không? Tại sao mặc định của Windows lại có nhiều thứ rườm rà như vậy? Mong bạn giải thích rõ giúp mình với được không.
Cảm ơn bạn nhiều!