PDA

View Full Version : Làm kỹ xảo âm thanh.

boyhalong
02-05-2003, 20:08
Cho em hoi có phần mềm nào có thể tách được tiếng ra khoi bài hát không. tức là : 1 bài hát gồm có âm thanh và lời của ca sỹ. em muốn tách chúng riêng ra. có làm được không nhỉ:question:
Và cho em hoi luôn: muốn thu tiếng vào máy tính rồi ghép nhạc vào thì làm phải cần phần cứng như thế nào để cho âm thanh thu vào thật chất lượng. Và dùng phần mềm nào để chỉnh sửa được giọng nói, lọc tiếng ồn, mix nhạc. em đã dùng rất nhiều phần mềm sử lý nhạc rồi nhưng không có cái nào làm được.

boyhalong
03-05-2003, 16:26
sao không ai giúp tôi vậy

dzon
04-05-2003, 10:14
Dùng phần mềm Force sound xem, hình như có ver 6.0 hay cao hơn rồi thì phải
Chắc chăn em sẽ vừa ý. Chỉ có thể tách lời ca sĩ và nhạc đệm trong file đã phân kênh riêng cho lời và nhạc đệm. Những file này thường là file để hát karaôkê. Còn tách lời và tiếng từ một file mà 2 kênh (left và right như nhau) thì tui chịu. Phần mềm này có rất nhiều hiệu ứng âm thanh hay và chuyên nghiệp.

boyhalong
04-05-2003, 10:44
Cám ơn anh. cho em hỏi thêm cái links để downloa nó. em ở halong khó mua quá

dzon
04-05-2003, 10:58
Anh không để ý xem trang web của phần mềm đó. Thử tìm kiếm bằng các công cụ tìm kiếm website xem
Anh thấy phần mềm này có đầy ở các của hàng bán software đấy
hình như nó có trong đĩa PC New nào đấy thì phải
Chúc chú may mắn !

jc_heaven
22-05-2003, 12:03
Bạn gì ay' oi !!!
Công việc bạn muốn hỏi quả thật không đơn giản. Mình co' thể làm được điều này.
Bạn có thể chỉ dùng được ở chương trình COOL EDIT 2.0
Ngoài ra không có chương trình nào làm được điều này cả.
Chúc bạn thành công.

Theo ý kien' của bạn gi` đấy nói tách tiếng theo bài hát Karaoke thì quá đơn giản. COOL EDIT có thể giúp bạn đấy, nhưng chỉ là nén tiếng hát của ca sĩ thôi nha, chứ không tách hoàn toàn.

Kennic
22-05-2003, 16:12
Bài viết được gửi bởi jc_heaven
Bạn gì ay' oi !!!
Công việc bạn muốn hỏi quả thật không đơn giản. Mình co' thể làm được điều này.
Bạn có thể chỉ dùng được ở chương trình COOL EDIT 2.0
Ngoài ra không có chương trình nào làm được điều này cả.
Chúc bạn thành công.

Theo ý kien' của bạn gi` đấy nói tách tiếng theo bài hát Karaoke thì quá đơn giản. COOL EDIT có thể giúp bạn đấy, nhưng chỉ là nén tiếng hát của ca sĩ thôi nha, chứ không tách hoàn toàn.
COOL EDIT là chương trình nhảm như tấm thảm
Vô đây mà download cái SoundForge: www.sonicfoundry.com
(khuyên: ra tiệm vi tính mua, có bán đầy nhóc, sẵn số ****** luôn, download chi tốn tiền, tốn thời gian, tốn công sức, lại chỉ là bản demo, phải tìm thêm mấy cái key generator, mệt!)
Còn vấn đề tách vocal ra khỏi nhạc thì trong mơ cũng không thấy đâu, đừng hỏi chi mắc công. Mix vocal vào nhạc thì được ...

Slash
22-05-2003, 16:36
Hi Kennic.
Tôi nhắn tin cho bạn mà ko thấy hồi âm, bây giờ mới gặp để hỏi đc. Tôi đang mông má một băng video ca nhạc cũ, thu từ VHS mono, tiếc là tiếng của nó nghe "xịt" lắm, dùng Noise Reduction cũng ko hết xì, Noise Gate thì mất đi nhiều hơn. Bạn có cách gì hay bày cho tui với, xin cảm ơn.

jc_heaven
23-05-2003, 19:10
Eh KENNIC !! Tao không gây zới mày nha nhóc..!!
Mày đã dùng chưa mà sao mày xạo quá vậy...!!! Không biết thì câm cái mõm lại mà nghe ta dạy cho mày làm. Tao đã làm rồi thì tao mới nói người khác biết, tao ko làm được thì tao nói làm quái gì. Chỉ cần nghe mày nói vậy cũng dư sức biết mày ngu ngu trong lĩnh vực này rồi mày a.
Tách nhạc từ bài karaoke ra thì nói làm đếch gì nữa, quan trọng là mày biết cách làm từ file sound bình thường thôi thằng chó a.
Tao làm nhạc PlayBack cho nhiều người hát rồi đó mày, nhờ vậy mà tao kiếm được chút money để chi trả cuộc sống đó.
Nói thật nha, mày nên tìm hiểu nhiều vào rồi hãy lên mặt với tao nha.

Izzy
23-05-2003, 19:26
Hi các bạn.
Đừng quá nóng giận như vậy đi, nội quy diễn đàn Không Cho Phép Cãi Nhau đâu. Mỗi người có ý kiến riêng mình không đồng ý thì thôi, jc_heaven mạt sát người ta quá.
Tôi có đọc bài các bạn post bên box khác rồi, mỗi người một cách làm, sử dụng phần mềm khác nhau nên chưa tìm đc tiếng nói chung. Vậy ta hãy bình tĩnh, không chung tiếng nói thì thôi, cớ gì phải to tiếng, lại thêm bực mình. Bỏ qua chuyện này đi, chúc mọi người vui vẻ.

jc_heaven
23-05-2003, 19:54
xin lỗi IZZY, tui không cố ý

Izzy
23-05-2003, 20:45
Hi jc_heaven.
Không sao mà, tranh luận cũng như khi chơi bóng, trót phạm lỗi thì bắt tay đội bạn. Chúc bạn vui vẻ và giúp đỡ các bạn khác nhiều hơn. Thân.

Kennic
31-05-2003, 15:06
hehe, thằng jc_heaven nóng tính quá :) đúng là đồ trẻ con, sĩ diện
cưng muốn chứng tỏ cái tôi của mình thì về chứng tỏ với má cưng đi nhé, mới làm ba cái playback kiếm chút tiền mà bày đặt lên mặt với tôi
Xài COOLEDIT mà đi dạy đời người ta .. hehe
Tìm cái gương soi lại mình đi rồi đính chính lại coi ai ngu :)

Kennic
31-05-2003, 15:17
Bài viết được gửi bởi Slash
Hi Kennic.
Tôi nhắn tin cho bạn mà ko thấy hồi âm, bây giờ mới gặp để hỏi đc. Tôi đang mông má một băng video ca nhạc cũ, thu từ VHS mono, tiếc là tiếng của nó nghe "xịt" lắm, dùng Noise Reduction cũng ko hết xì, Noise Gate thì mất đi nhiều hơn. Bạn có cách gì hay bày cho tui với, xin cảm ơn.
hi Slash, tui ko nhận được message của bạn.
Nếu bị xì thì dùng plugin DeNoiser của hãng Steinberg
có thể tìm nó trên mạng: www.steinberg.com
Khi xài plugin này phải chỉnh một số thông số để trừ bỏ triệt để tiếng xì

ced
31-05-2003, 16:23
Xài cooledit sử dung Graphic Equalizer giảm tần số từ khoảng 10khz trở lên là hết rè có điều tiếng treble sẽ giảm
Tôi thu từ băng toàn lam như thế

Slash
01-06-2003, 17:13
Hi Kennic.
Vì đó là băng VHS mono, vốn đã xì rồi, ko chuyển đc thành stereo, giờ chuyển qua 2channel lại càng xì hơn. Tôi vẫn dùng Sound Forge 6, có sửa đc chút rồi, nhưng chỉ là tạm ổn thôi, chưa gọi là khá đc. Tôi sẽ kiếm và thử làm theo cách bạn chỉ, thân.

Kennic
01-06-2003, 22:54
ok, cứ tìm plugin Steinberg DeNoiser, bảo đảm hết xì

anhminh
30-09-2003, 21:51
không nên cãi lộn tr6n này !!!!ok

hthao75
01-10-2003, 06:36
TMPGEnc new version 2.521.58.169
http://js.fixdown.com/soft/1784.htm

MainConcept MPEG Encoder v1.4:
http://js.fixdown.com/soft/9167.htm

Sound Forge v7.0 build 214
http://js.fixdown.com/soft/1961.htm

dester
02-10-2003, 18:36
Trong Adobe Audition có cái Vocal Cut cũng giảm được tiếng của ca sĩ

thinvn
31-12-2003, 21:39
Các bác cho em hỏi cách sử dụng chương trình Sound Forge 5 để khử tiếng ồn (tạp âm) như thế nào ạ!
Cám ơn nhiều!

Kennic
02-01-2004, 01:58
sao ko đọc bên trên trước rồi hỏi
Cài thêm Plugin DeNoiser của hãng Steinberg
Vào www.steinberg.com hoặc tìm trên Kazza, Overnet or eDonkey

TAGIAO12000
02-01-2004, 16:06
Theo tôi muốn lọc bỏ nhạc ra khỏi lời thì phải hiểu rõ nhạc là cái gì và tiếng nói con người là cái gì xét về phương diện vật lý chúng là những dao động âm tần có tần số khác nhau ---Mỗi nhạc cụ ,tiếng nói được đại diện bởi một tần số nhất định khi muốn tách chúng ra ta có thể lọc bỏ bớt những tần số không cần đi ,chỉ giử lại những tần số cần thiết việc này khi xưa làm rất khó những hiện giờ với sự giúp đở của một số soft pro như :sound force,coole edit ,audition....thì việc làm có phần nhẹ hơn đôi chút tuy nhiên muốn làm được phải biết rỏ âm thanh ,tiếng ồn và đôi chút nhờ vào kinh nghiệm nữa nên điều quang trọng không phải là được hay không mà là biết hay không bạn thử tìm hiểu các soft chuyên nghiệp xem sao ---------Đều căn bản là chỉnh equalizer nhưng chỉnh theo phương pháp nào là tủy theo khả năng và phần mền hiện có của các bạn ?::::chúc bạn thành công !không thành công cũng hiểu biết hơn lúc chưa biết
----Do hạn chế về thời gian nên tôi không chỉ cạn kẻ cho các bạn biết được
Kiến thức là tất cả

ngoc tuan
11-01-2004, 10:57
ui các bác cai nhau ghê wá, cho em hỏi chút nè. mình co thể chuyển đổi từ đuôi WDM=> mp3 được không

ITbaby
31-01-2004, 09:28
Vào đây mà xem nhé www.mmc-video.com/forum .

E-music
16-03-2004, 00:08
Thang JC heaven hihi mac cuoi wa may lam playback chu co phai may lam sound design dau ma khinh nguoi ta the, cai vu lam playback tao co the chi cho thang nhoc hoc lop 1 lam duoc. con ben tach giong hat va nhac thi khong co cach nao co the lam duoc. nguyen tac vat ly am thanh khong cho phep lam chuyen do... don gian vi cac am thanh da duoc hoa lan voi nhau tro thanh mot. neu chinh sua thong so ky thuat tren song am nay thi tat ca deu bi thay doi ke ca giong hat cua ca si cung nhac dem.

ai co y kien hay hon post len cho tui hoc hoi them nua nghen .

neu thang Jc heaven co y nao hay hon thi cung post len nha hehe..... tao cung muon noi voi may mot dieu the nay : co nhung nguoi nhu may nen nhac VN moi cang ngay chat luong cang te day thang cho ah. kiem nghe khac ma song cho wa ngay di pe'

gigasampler
30-05-2004, 11:52
hehe, thằng jc_heaven nóng tính quá :) đúng là đồ trẻ con, sĩ diện
cưng muốn chứng tỏ cái tôi của mình thì về chứng tỏ với má cưng đi nhé, mới làm ba cái playback kiếm chút tiền mà bày đặt lên mặt với tôi
Xài COOLEDIT mà đi dạy đời người ta .. hehe
Tìm cái gương soi lại mình đi rồi đính chính lại coi ai ngu :)

theo toi dung phan mem gi ko quan trong cai chinh la phai quen va khai thac het chuc nang cua no
Neu JC dung Cooledit ma thay hay va khai thac het tinh nang cua no thi la rat tuyet voi
To Kennic toi da doc mot so bai cua ban ,tat ca CHUNG TA o day deu rat ngu va ech ngoi day gieng chua la gi so voi The gioi ca ,ban nen khiem ton mot ti VIET NAM NHO BE LAM CON NGUOI HANG NGU DOT LAM
Ban dang dung phan mem gi
Sonar,cubase,logic,protool,Digital Performer day la 5 dai gia ve phan mem

Neu cong viec cua ban ko can den muc kinh khung thi ban dung den cubase,logic lam gi
neu chi don gian chi de dung thu thanh hoac tach loi hay dung cooledit rat de su dung va quan trong la ban chi can 1 card sound binh thuong la du
Toi da tung chung kien 1 thang Demo cua My ,Demo cho ban Mixer 02R96 va DM2000 cua YAMAHA no su dung Cooledit, tu be den gio toi chua nghe duoc 1 am thanh nao hay den the
Hay su dung phan mem hieu qua ko can phai nhung phan mem dat tien va noi tieng hay su dung het tinh nang va khai thac het chuc nang cua no BAN MOI THUC SU LA NGUOI DANG NE

Kennic
30-05-2004, 13:03
vào đây xem đi
http://yeuamnhac.com/music/showthread.php?p=1005821#post1005821

alann
30-05-2004, 19:01
---- Tagia 12000
....Theo tôi muốn lọc bỏ nhạc ra khỏi lời thì phải hiểu rõ nhạc là cái gì và tiếng nói con người là cái gì xét về phương diện vật lý chúng là những dao động âm tần có tần số khác nhau ---Mỗi nhạc cụ ,tiếng nói được đại diện bởi một tần số nhất định khi muốn tách chúng ra ta có thể lọc bỏ bớt những tần số không cần đi ,chỉ giử lại những tần số cần thiết việc này khi xưa làm rất khó những hiện giờ với sự giúp đở của một số soft pro như :sound force,coole edit ,audition....
--------

Bạn Tagia đúng nhưng trong vấn đề tách giọng hát hoàn toàn ra khỏi một bài hát đã thâu vào CD hoặc MP3 thì không hẳn là thế. Nhạc cụ và giọng hát thuộc một tầng số (frequency) nào đó, là sao? đơn giản là nhạc cụ và giọng hát đều là âm thanh, cũng được tạo ra từ những độ rung của một bộ phận nào đó, và do đó cũng có từ tầng số thấp (bass) cho đến cao (treble), dĩ nhiên là giọng hát không thể xuống thấp hoặc quá cao như một số nhạc cụ, mà đứng vào chổ nào đó giữa thấp và cao !! trong cái khỏang này cũng có một số nhạc cụ (mà rất phổ thông) cũng nằm trong tầng số giống như giọng hát. Ví dụ như guitar, piano, flute, kèn v.v. (không tính note cao quá hoặc thấp quá) Bây giờ tóm tắt, nhạc cụ và giọng hát là âm thanh, ở cùng một cao độ thì cả 2 đều có tầng số chính xác như nhau.

Sau khi Mix Down ra Master Track để thâu ra CD (chẳng hạn) thì chỉ gom lại còn 2 track (stereo, right & left), tất cả nhạc cụ và giọng hát đều trộn lẫn bên trong 2 track ấy. Cứ theo như trên, thì việc tách giọng hát ra hoàn toàn hầu như khó thể được, theo tôi biết thì chưa có software nào có thể làm được. Nếu cứ nói là dùng úng dụng Equalizer trong Cool Edit là tách phần tầng số của giọng hát ra hẳn được là SAI. Giọng hát của người (human voice) có tầng số trung bình khỏang 1000kHzt cho đến cao là 15000kHzt, và có nhạc cụ thông dụng cũng phát âm trong khỏang tầng số ấy, vậy nếu cứ theo tầng số mà bớt đi trong ứng dụng Equalizer thì tôi chắc là không ổn rồi. Bạn có thể nhỏ bớt tầng số đó đi, để giọng hát nhỏ lại, nhưng chắc chắn là phần nhạc cụ cũng bị ảnh hưởng nhiều.

Thật sự, Cool Edit nếu đem so sánh với Steinber, Sonic Foundry, eMagic v.v. thì còn kém xa lắm, nhưng các "đại gia" này cũng không làm mất giọng hát được. Chút góp ý, thiếu sót gì các bạn nào biết thì góp thêm ...

Keep dreaming ....

tmt_army
16-11-2004, 20:19
Cac ban co ai biet cach thu am vao may tinh bang mic thuong khong,lieu co phai them phan cung hay phan mem gi khong, tui cam mic do vao cho cam cua micromic thi khong thu duoc chut nao ca,giup tui voi nhe.

vtkhuong
16-11-2004, 21:34
trong khay loa ở gốc dưới đồng hồ ,có cho chỉnh chế độ record bằng đường nào và volum record.

Kamera
18-11-2004, 12:55
Viec dau tien nhu BoyHaLong dua ra thi theo minh biet thi hien nay chua lam duoc, cac phan mem Cooledit pro 2.1 soundforce .... hien nay chi lam giam tieng ca si hay nhac dem ma thoi...

Minh tan đồng ý kien với Gegasampler " phan mem gi ko quan trong cai chinh la phai quen va khai thac het chuc nang cua no"

Con cai chuyen loc nhiễu thi cũng nhieu chuong trinh lam co the dung Plugin DeNoiser của hãng Steinberg hay CT chay rieng la Clearn Cubasic cua Steinberg , protool...

Minh co vai y Kien de Anh em cung tham khao, Nhe nhang thoi neu soi noi thi tot nhung Dung qua On ao nang loi voi nhau the... He Heeeee...

tmt_army
19-11-2004, 19:58
cam on ban vtkhuong nhung minh thu roi ma ko duoc,ban co the chi cho minh cu the hon ko

onelarge
20-11-2004, 05:14
tách tiếng và instrumental từ nhạc mp3 là chuyện không có thể = soft đơn giản. (vẫn có người làm được đó là các studio chuyên nghiệp nhưng không bao giờ họ đi quảng cáo, học 2 năm về kỹ thuật âm thanh trên NY là làm được thôi)
Còn chuyện tách tiếng và instrumental từ file đã Mix rồi thì hoàn toàn có thể làm được.

vtkhuong
20-11-2004, 08:05
về phần thu âm:
chọn khây loa,chuột phải>open volume control>options>properties>recoding>
microphone>ok>select.rồi đẩy cần volume lên cao.
nhớ cắm micro đúng lỗ microphone.
thường thì dùng trình sound force thu âm tiện lợi nhất.

vtkhuong
21-11-2004, 00:38
đã thu qua như cách trên rất tốt

dat465
21-11-2004, 21:39
Final về việc tách tiếng và nhạc trong bài hát.
Không thể tách được toàn bộ phần nhạc và lời ra khỏi bài hát đã được mix ( Hòa âm).
Chỉ có thể tách được 1 phần nào của lời thoại, lời ca sĩ (bằng cách loại bỏ 1 phần nhạc). Có thể sử dụng 1 số phần mềm để xử lý nhưng chỉ tương đối.
Tôi có 1 cách cũng dùng tạm được để loại bỏ nhạc ra khỏi bài hát .Tuy nhiên cũng không hết được.
-Biết bài hát là bài gì.
-Tìm nhạc của bài hát (nhạc không lời ). Chỉ có nhạc thôi(cũng khó đấy).
-Đặt bài hát nhạc không lời sang một đường (track) khác(song song).Nhớ nghe và di chuyển sao cho bài hát đã mix và bài hát nhạc không lời giống nhau về khoảng cách nhịp bằng nhau(cái này mất khá nhiều công sức).
-Dùng công cụ "đảo pha" của bài hát nhạc không lời.
-Lúc đó ta sẽ lọc bớt được một phần lời từ bài hát.
Trên đây chỉ là một cách tàm tạm thôi.
Xin mọi người cho ý kiến.

Kennic
22-11-2004, 03:25
To: dat465
Đã muốn tách tiếng ra khỏi bài hát là để có track nhạc không, thế mà khi đã có nhạc không rồi, thì lại dùng cái track nhạc không đó làm "đảo pha" (Invert Phase) với Track-có-Vocal để cố gắng làm mất tiếng hát <--- có cần thiết không?

gigasampler
22-11-2004, 04:51
tách tiếng và instrumental từ nhạc mp3 là chuyện không có thể = soft đơn giản. (vẫn có người làm được đó là các studio chuyên nghiệp nhưng không bao giờ họ đi quảng cáo, học 2 năm về kỹ thuật âm thanh trên NY là làm được thôi)
Còn chuyện tách tiếng và instrumental từ file đã Mix rồi thì hoàn toàn có thể làm được.

Trả đâu làm được.trừ khi TẤT CẢ CHÚNG TA Ở ĐÂY LÀ THÁNH

Empty_heart
24-11-2004, 06:49

Làm được là làm thế nào ? Bác giỏi thì chỉ cách đi ? Hay chỉ là nói suông ? Kỹ thuật âm thanh bên NY chỗ nào dạy để tui còn đi học nữa ? ( Địa chỉ và số Phone, Please ) Hiện tại tôi đang công tác bên New York...

Hay là qua đó nó dạy 2 năm đánh đàn, rồi về đánh lại y chang xong thu lại và nói là mình tách được nhạc và lời ?

tuikhongten
26-11-2004, 03:25
hum cac ban cu cai nhau mai ve van de nay the? tat nhien la xe lam duoc,ma lam duco ngon lanh la dang khac.neu nhu ban gi do diinh tach loi ra khoi mot ban nhac thi ba can co nhung do sau.mot may MD chay duoc tren may VT.sau do thi ban ghi tu bang hoac CD ma ban muon tach loi va dia MD do va ban bat dau dung chuong trinh studio de chinh sua.nhung du sao thi dieu do cung rat kho vi dau doc dia MD chay tren may tinh rat kho kiem va dat lem.neu ban chiu kho tim va dau tu thi ban se lam duoc dieu ban muon.chuc ban vui ve.

dat465
26-11-2004, 13:41
To Kennic và mọi người.
Ở trên là tôi chỉ ra cách lọc nhạc ra , chỉ còn lời ca sĩ . Đấy là có người hỏi chứ ( boyhalong hỏi mà ). Còn lọc tiếng ca sĩ ra mà lấy nhạc thì hơi khó đấy .Tuy nhiên cũng có thể được, cũng tạm thôi ->
-Dùng 1 phần mềm chuyển bài hát đó sang *.MIDI (tôi quên không nhớ đó là PM gì ,các bạn có thể tìm nhé) lọc ra các loại nhạc cụ ,các tiếng bass,tép.....sau đó trộn chúng lại với nhau thì ta được một bản nhạc có giai điệu và các nốt nhạc....nghe như bản nhạc không có lời. Tuy nhiên nó cũng sẽ không giống y chang bản nhạc không lời gốc. Còn được 100% thì chắc không có một thứ gì có thể tách ra được .Trừ khi bạn trộn nhạc không lời và lời ca sĩ vào với nhau ....sau đó lại tách nó ra......

Mọi người xem và cho mình nhận xét nhé. ( Học không bao giờ thừa-Không biết ổ cứng trong đầu mình có lưu hết không....hì hì ...và có xử lý hết không ).

onelarge
26-11-2004, 15:30
Làm được là làm thế nào ? Bác giỏi thì chỉ cách đi ? Hay chỉ là nói suông ? Kỹ thuật âm thanh bên NY chỗ nào dạy để tui còn đi học nữa ? ( Địa chỉ và số Phone, Please ) Hiện tại tôi đang công tác bên New York...

Hay là qua đó nó dạy 2 năm đánh đàn, rồi về đánh lại y chang xong thu lại và nói là mình tách được nhạc và lời ?
say foo, im not in recordin engineerin filed aight, wutsova it iz, my homie told me bao dat stuff, i dun even give a fukk itz rite or wrong. but WE- whom who lil bit related in audio-instrumental business, sumhow still got Mixtape materialz from NYC, so i guess 'em nigga still can do it well thou.