PDA

View Full Version : NhiỀu Ổ CÀi Win CÙng LÚc

thutrangptt
12-12-2007, 00:01
Trước đây máy mình ổ cứng là 40G,chia làm 3 là C,D,E.cài Win vào ổ C. Sau đó mình có mua thêm ổ 250G nữa cài thêm vào,thêm 3 ổ là G,H,I.Mình cài lại Win thì nó tự động cài vào ổ G.Nhưng ở ổ C vẫn còn file Program Files và Window mà ko thể xóa được vì ko cho phép. Sau đó mỗi lần cài Win thi`nó lại cài vào một ổ khác là ổ D,vậy bây giờ mình có thể vào máy 3 cách bằng ổ C,G,D.Mình muốn biết ổ nào mới là ổ chính,và muốn dùng 1 ổ cài Win thôi(ổ G) nhưng ko làm sao xóa đc các file Window và Program của nó,để nó trở thành ổ chứa file thông thường.????
Thấy bảo là vào File Boot trong fần ổ G,sau đó hiện ra bảng:
[boot loader]
timeout=30
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOW S
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
multi(0)disk(0)rdisk(1)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /fastdetect
Rồi xóa hai cái đi để lại một cái thôi.Nhưng mình chả biết xóa cái nào.vào đâu thì xem được ổ nào cài Win và là Disk mấy???Rồi làm sao nữa..???
Mong các bạn giúp đỡ,mình đang rất cần .

nguyenphuong_sdb
17-12-2007, 20:13
bạn ơi lỗi này là do bạn rùi.
bạn hiện nay bạn cần phải cài lại từ đầu thui.
hiện nay mày của bạn đang cài là mutiboot.
theo bạn đang diễn tả thì bạn đang đứng ở pation thứ 2
và đáng lưu ý là máy của bạn hiện tại có tới 3 hệ điều hành đang tồn tại
bạn dùng partion magic pro 8.05
chia lại ổ đĩa đi, nhớ là set active cho một ổ bạn cài Win thôi
hiện tại máy bạn có 2 ổ cứng, bạn chia ổ 250G thi ban chia lam 3 ô 1 pra partion, 2 ô con lại là logical.
ổ 40g ban chia lam 2 ổ logical 1 cái dùng làm nơi chứa bản ghosh hệ điều hành, một cái làm nơi chứa dữ liệu.
sau đó bạn cài lại win la ok