PDA

View Full Version : Thắc mắc về treo máy cực kỳ bất thường

nikon57
11-12-2007, 10:27
Đệ đang dùng máy PC cấu hình thấp thôi: P3S 1.13,MB ASUS Tusl 2C ( sup. tual.), VGA Asus V7700Ti (64MB,64 bit),512MB SDRAM(256+128+128).Cài win XP sp1 và một số ch.trình thông thừong. Máy dùng vô tư 4 năm nay( ý nói là các ch.trình không có công kỵ nhau gì cả và tất nhiên là nó đã già rồi nhưng dùng cá nhân cũng nhẹ nhàng thôi ).
Mấy tuần trước xảy ra tai nạn: bật máy lên thì nó kêu inh ỏi.Âm thanh đúng là như thế này :ò e,ò e,ò e và cứ ò e mãi nghe sốt cả ruột.Dở máy ra ngâm cứu một hồi thì tóm được tên bố láo nghi phạm gây rối đó là thanh RAM 128 ở khe cắm cuối.Nhấc nó ra thì khi khởi động máy hết kêu,nhưng vào win thì treo máy bất tử.
Đám bạn chầu rìa cho rằng chuyện vặt vì reset bất thành nhiều lần nên win bị lỗi, cần cài lại. Tìm bản win XP sp1 đẹp ( dã cài tốt trên máy khác). Dùng PM8 sử lý partition C theo thứ tự:Delet-Tạo mới prime.FAT32 và acti.Sau đó cài lại thành công.
Nhưng không xong : vào trong win trôi chảy, chạy các ch.trình ( kể cả Photoshop ,chơi game Cabal..)mượt mà...Nhưng cứ vào web lúc thì được lâu , lúc thì chỉ một trang là treo cứng.Không thể reset được.
Đệ kể lể như thé cho nó ngắn. Chứ còn nhờ vào các PC của anh em đệ đã :lần lượt thay thử PSU,cạc VGA , các thẻ SDRAM và kể cả chip và MB (P3S 1.2, MB Giga 60XT). Máy của cả xóm đang tốt lành rộn ràng dở ra để cứu máy của đệ mà không được.
Bỏ đi thì dễ quá.Đệ mới đi làm, lương bổng hẻo lắm.Tiết kiệm thì may ra tới giữa năm sau mới có thể dựng được máy mới.
Anh em cao thủ IT trên forum bắt bệnh giúp đệ với.Xin cảm ơn nhiều

extjs
11-12-2007, 10:32
Tớ nghĩ tình trạng máy bạn khó có thể nói hết bằng lời :D
Bạn thử kiểm tra cho mình khi vào website nào thì đứng, có phải vào web có flash thì nó treo không ?

nikon57
11-12-2007, 10:46
Cảm ơn Extjs . Đệ đã kiểm tra lại ngay thì thấy rằng lúc nó treo đúng là lúc có flash nhảy bổ vào tạo ảnh chớp chớp đấy Thử bằng cách vào www.dantri.com.vn. Thế nhưng cũng có lúc thì lại chẳng sao một lúc lâu Extjs ạ.

tran_phong
11-12-2007, 14:49
đổi thử xài trình duyệt khác xem sao bạn. không xài IE của Win nữa

phomacsudoi
11-12-2007, 15:11
thử tải mozila firefox về xài thử đi bạn. trình duyệt này chạy ổn lắm, ít bị lỗi hơn IE nhiều.

vica10
11-12-2007, 17:11
ông anh xem lại như này nhé
ông anh bị lỗi của trình duyệt internet
file .dll của ứng dụng chạy flash đã bị hỏng ông bạn thử xài một trình duyệt web # xem sao
và cái thứ 2 ông bạn cắm 2 thanh ram tôi nghi rằng nó có thể là do ram ông bạn đẻ 1 ram 256 và cài lại win tìm và nâng cấp bản internet cao hơn
và nếu là do flash như ông bạn bảo thì down thêm cai plusin bản 9 về update lên xem sao

nikon57
12-12-2007, 09:13
Tối qua đi làm về muộn quá nhưng thử lại theo lời khuyên của các bác . Hôm nay xin post lên báo các bác biết:
1/Để cẩn thận hơn đã làm tiếp:
- Tách nốt một thanh RAM 128
- Cài thêm trình MyIE2 (đã dùng tốt trên máy ở Tty đệ làm )
- Lò dò bật firewall của win và cài thêm AV Symantec
2/Kết quả là có khá hơn nhưng thỉnh thoảng vẫn bị treo.VD như :khi vào trang web ddth trôi chảy -gõ tên và password-gõ enter-máy chạy rất nhanh nhẹn và treo ngay-reset-lặp lại trình tự như trên thì lại OK.
Hay là máy của đệ mắc bệnh "già "bị tai biến mạch máu nào nhỉ? Buồn quá, hu hu hu hu ( may mà vẫn chơi game Cabal được )

tran_phong
12-12-2007, 11:26
oạch công nhận bịnh căng thiệt :D
theo như trên thì bạn có thể mượn luôn 1 thanh ram ổn định khác về kiểm tra thử coi, dòng main p3 thường hay kén ram.

nguyen104119
12-12-2007, 15:25
trường hợp của nikon tui đoán có khi nào ổ cd or cáp ổ cd có vấn đề nên cài win lại vẫn bị lỗi không.trước tui cũng vì sợi cáp gắn ổ cdrom bị hỏng,cài win bình thường nhưng có 1 số chương trình trong win ko sử dụng được hoặc sử dụng là báo lỗi.Cái này chắc bệnh già rồi,máy cty tui p2 nè,sửa hồi muốn điên luôn.main bỏ ram ra cho khởi động im re,tưởng hỏng main rồi.Tui cho khởi động ko ram như vậy nửa ngày lại báo tít tít tít......Bỏ ram vào khởi động lai bình thường như chưa có gì xảy ra.Không hiểu luôn.Nhân tiện đây ai biết giải thích dùm cho mình với mọi người học hỏi thêm với nhé

nikon57
13-12-2007, 10:07
Hân hoan trình bày với các huynh rằng máy của đệ đã tít trở lại:
Ngẫm nghĩ mãi góp ý của các huynh về cái sự già của cái PC, đệ chỉnh lại độ ph.giải monitor 400x600,tần suất refresh để 70,color quality để 16 Bit nhằm giảm nhẹ chức năng đồ họa cho cái cạc ASUS NVIDIA V7700Ti 68MB 68Bit . Thế là duyệt web ầm ầm, chấp cả các loại flash rồi hoạt hình vv..vv.
Tham hơn một tí trở về độ ph.giải 1024x768 và cắm trở lại thêm 1 thanh RAM 128 :vẫn OK khi duyệt web các thể loại một cách ổn định.Như vậy tổng thiệt hại chỉ là bị chết một thanh RAM 128 và khi thử bằng cạc VGA của bạn bè thì muốn ăn ngay nên chỉ thích cắm vào rồi lắc lắc chứ không chịu bắt vít hãm cẩn thận.
Đệ tạm dùng cái máy còi này trong khi nghâm cứu cấu hình máy mới.Thank a lot các huynh trên ddth đã cùng đệ suy nghĩ mấy ngày qua.