PDA

View Full Version : máy bị triệu chứng ji?

mycoyuna
11-12-2007, 00:17
máy em vừa mới mua đang nghe nhac thi máy bị hiện tượng màn hình xanh rui treo máy em phải restar lại .xin hỏi mấy anh máy em bị jì vậy ,ầm sao để khắc phục

bangtam284
11-12-2007, 00:21
ụt ụt,hình như máy bị lỗi giống mình rùi,hình như là do lỗi win đó,máy mình cũn thường bị vậy,sắp điên với nó đây

doanluan
11-12-2007, 00:26
máy em vừa mới mua đang nghe nhac thi máy bị hiện tượng màn hình xanh rui treo máy em phải restar lại .xin hỏi mấy anh máy em bị jì vậy ,ầm sao để khắc phục

Cái này chắc bị đụng phần mềm
Có phải bạn đang cài BKAV với 1 chương trình diệt virut nào khác nữa phải ko

StolenSoul
11-12-2007, 00:45
Cái hiện tượng màn hình xanh do nhìu nguyên nhân lắm! Xung đột phần mềm, lỗi driver, liên quan đến cả phần cứng và phần mềm! Nếu bạn chịu khó search, hoặc vào google tìm, sẽ ra cả đống cho bạn tìm hiểu! Nói chung đây là 1 lỗi nguy hiểm, dễ die máy! zzz

bota90087
11-12-2007, 11:44
ram đấy kiểm tra lại ram đi đang nghe nhạc mà bị thế là ram thử kiểm tra xem ram có lỗi ko và tháo ram ra lau sạch chân đi chân ram bẩn cũng gây ra hiện tượng màn hình xanh chữ trắng nếu ko đc thì cài lại win thử xem

bibimeo
11-12-2007, 12:07
Cài lại Win mà vẫn bị thì đem bảo hành cho gấp coi chừng nó tráo RAM cũ hay RAM dỏm rồi đó (lúc trước tôi mua linh kiện ráp máy khi mua chọn đồ xịn nhưng đưa cho nó ráp thì nó tráo đồ cũ, bọn này thấy ai gà là nó luộc liền nên phải cẩn thận)

ndddtph
11-12-2007, 12:13
Bạn ghi lại đoạn code(chủ yếu là 0,1) rồi search trên google thử xem. Cái này nhiều nguyên nhận lém, chủ yếu liên quan tới Ram. Không cẩn thận là toi cái máy như chơi, sợ thì đem bảo hành cho chắc

mycoyuna
11-12-2007, 13:02
cám ơn sự góp ý của mấy bác nhiều lắm , để em thử cài win lại xem sao^^

vica10
11-12-2007, 17:14
đó là lỗi cơ bản của đồ mới mua-theo kinh nghiệm của mình -thấy hiện tượng này với 4===> 5 máy đều mới mua cả có khi lại ko có
lỗi này có thể có 2 trường hợp sau
1 lỗi win ---> cài lại
2 rút ram ra lau sạch sẽ và cắm lại cẩn thận - ok men

behattieu_nt
11-12-2007, 17:33
Chỉ do lỗi win, kô fải đụng chương trình diệt virus nào cả và kô fải do ram.

boi_8x
11-12-2007, 21:37
Chỉ do lỗi win, kô fải đụng chương trình diệt virus nào cả và kô fải do ram.

Sao bạn có thể chắc chắn là lỗi win thế, bạn biết lỗi màn hình xanh có nhiều nguyên nhân lắm ko

ndddtph
11-12-2007, 22:17
Tui bít vì máy bạn không đc cài Win khi mua mà chỉ Ghost nên mới xảy ra hiện tượng đó, cài Win lại là OK

ng2van
12-12-2007, 04:47
90% do RAM đối với máy dùng lâu; còn máy mới thì 90% do bản ghost nơi bán máy bung vào bị lỗi vài chỗ. Thân.

spartacus
12-12-2007, 05:07
Các bác chưa nhìn thấy hiện trường mà vội khẳng định nhanh quá. Theo tôi thì có 3 nguyên nhân dẫn đến hiện tượng đó. Thứ nhất do Ram, thứ hai do lỗi OS, thứ ba do xung đột phần mềm. Các kiểm tra đơn giản nhất đối với Ram là dùng đĩa Boot test thử Ram nếu Ram ok-> Kiểm tra xem những phần mềm đã cài đặt trong máy, trường hợp xung đột phần mềm rất ít khi xảy ra, không biết có phải tôi kiến thức của tôi nông cạn quá hay không, nhưng tôi đã dùng máy 6 năm nay mà chưa gặp lỗi đó, mặc dù máy cài rất nhiều phần mềm và đa chủng loại. Nếu 2 lỗi trên được loại bỏ thì bạn nên cài lại Win. Sau khi cài thì nên ghost thành một bản để dành lần sau đỡ phải cài. Khi mua máy tính bạn thường được ghost sẵn một OS được rút gọn nên tốn rất ít dung lượng, do bị lược bỏ nên rất dễ xảy ra vấn đề.