PDA

View Full Version : Liệu luật mũ bảo hiểm có kín kẽ??????

huyhoa
09-12-2007, 23:58
Em chưa hề xem luật này, chỉ đặt cái tiêu đề kêu kêu để "mời gọi" các hảo thủ vào cho em hỏi chút:
- Nếu em làm nghề xe ôm thì em phải có 2 mũ Bảo hiểm (BH) à? (1 dành cho em, 1 dành cho khách chứ chẳng nhẽ bắt khách khi đi xe ôm phải mang theo mũ bảo hiểm)
- Nếu em đi ban đêm, đội mũ bảo hiểm có kính thì khuất tầm nhìn, không đội thì bị phạt thì tính sao?
- Qui định như thế nào là mũ bảo hiểm và nó khác mũ bảo hộ thế nào (có nghe nói rằng sẽ phạt cả những người đội mũ bảo hộ thay cho mũ bảo hiểm - nguyên văn tại bài viết này- http://vietnamnet.vn/xahoi/2007/12/758707/)

Mấy câu hỏi ngớ ngẩn mong các bác chỉ giáo - thiết nghĩ, ai có vấn đề gì về MBH nên vào đây hỏi để thực hiện, đỡ bị phạt oan.

Một chuyện vui gia đình em:
Con bé học tiểu học hỏi mẹ là khi đi học bắt đội mũ bảo hiểm nhưng cô giáo ko cho mang mũ BH ...đến trường. Mẹ cãi lại là sáng con đi học, mẹ đưa đi sau đó mẹ đi làm, nếu không cho mang mũ đến trường thì mẹ mang đi, chiều bố hoặc anh đón con, trong khi mũ thì mẹ cầm - như thế thì nhà ta nên mua dư lên 1 vài cái mũ BH để tránh bị ...phạt.
..................

hoanta
10-12-2007, 00:40
Luật ban ra là để nghe chửi ấy mà. Nó còn cấm 2 bố mẹ đi cùng 2 đứa con trên cùng một chiếc xe. Trong khi nó suốt ngày ra rả là "hạn chế phương tiện cá nhân". Nó còn tập cho trẻ con mới lọt lòng cứng đầu cứng cổ, cứ theo bố mẹ lên xe là phải đội nón bảo hiểm 70% là đểu.

Muốn đi cái xe sắt cho an toàn hơn thì nó bảo là hàng xa xỉ.

Mai kia để bọn khựa nó sang có lẽ dân lại được nhờ!

ChipInside
10-12-2007, 01:04
Đúng là dân Việt Nam có khác. Bên mấy nước khác toàn "dở hơi" đi lúc nào cũng phải đội, xe lúc nào cũng đem theo ít nhất 1-2 cái MBH. Đúng là bên các nước khác người ta "dở hơi" thật. Việt Nam toàn là hảo hớn không à, chấp làm gì tụi "dở hơi" lol

pizza@
10-12-2007, 01:27
Bên nước ngoài xe máy ít, làn đường phân bố rõ ràng, lại ít kẹt xe... Nói tóm lai cứ để bác đội nón mấy ngày là bác biết thế nào văn minh, lịch sự giống nước ngoài.

ongtre63
10-12-2007, 03:12
Một hồi rồi cũng quen thôi, còn nhớ lúc trước cái vụ kính chiếu hậu cũng ối bác phản đối, bây giờ có còn ai nhắc lại nữa đâu?

Tóm lại có cái nón trên đầu thì thêm an toàn, các bác ko phải ngụy biện :D

huyhoa
10-12-2007, 03:28
ặc, em hỏi tử tế mới post vô tư vấn pháp luật, bộ các bác nghĩ đây là chat chit à???????????????????????????

dai-gai
10-12-2007, 07:43
Một hồi rồi cũng quen thôi, còn nhớ lúc trước cái vụ kính chiếu hậu cũng ối bác phản đối, bây giờ có còn ai nhắc lại nữa đâu?

Tóm lại có cái nón trên đầu thì thêm an toàn, các bác ko phải ngụy biện :D

ấy thế mà giờ xe em cà tàng cũng chả có cái kiếng lol vậy mà chay ngang qua mí anh, mí anh CSGT đâu có làm gì đâu...lollollol
bắt xe phải để nguyên bản không gắn thêm hay thay đổi sơn xe, ấy vậy mà ra đường thấy xe mấy ẻm với mấy teen sơn tùm lum, dán vân gỗ, gắn loa.....

rồi cứ để xem luật nay đi đến đâu.....lollollol
và luật nào cũng có kẻ hở để lách luật cả ......

tềthiên
10-12-2007, 08:13
- Nếu em làm nghề xe ôm thì em phải có 2 mũ Bảo hiểm (BH) à? (1 dành cho em, 1 dành cho khách chứ chẳng nhẽ bắt khách khi đi xe ôm phải mang theo mũ bảo hiểm)

Chính xác. Tất cả xe ôm đều phải có 2 mũ bảo hiểm.

- Nếu em đi ban đêm, đội mũ bảo hiểm có kính thì khuất tầm nhìn, không đội thì bị phạt thì tính sao?

Không ai bắt bạn phải mua loại mũ có kính cả. Mà loại mã có kính mà nhìn ban đếm không thấy chắc là mũ dỏm rồi đó. Đừng nên mua.

- Qui định như thế nào là mũ bảo hiểm và nó khác mũ bảo hộ thế nào (có nghe nói rằng sẽ phạt cả những người đội mũ bảo hộ thay cho mũ bảo hiểm - nguyên văn tại bài viết này- http://vietnamnet.vn/xahoi/2007/12/758707/)

Mũ bảo hộ không thay được mũ bảo hiển vì khi bạn ngã, mũ bảo hộ sẽ văng ra nên không còn tác dụng bảo hộ. Mũ bảo hiểm có quai nên không văng ra được.

Con bé học tiểu học hỏi mẹ là khi đi học bắt đội mũ bảo hiểm nhưng cô giáo ko cho mang mũ BH ...đến trường. Mẹ cãi lại là sáng con đi học, mẹ đưa đi sau đó mẹ đi làm, nếu không cho mang mũ đến trường thì mẹ mang đi, chiều bố hoặc anh đón con, trong khi mũ thì mẹ cầm - như thế thì nhà ta nên mua dư lên 1 vài cái mũ BH để tránh bị ...phạt.
..................

Bạn nên kiện cô giáo vì tội chống lại chủ trương chung.

MichaelTuanAnh
10-12-2007, 08:26
các bác ơi, con gái em vừa tròn 1 tháng tuổi, tối thứ 7 em chở vợ con em đi chơi thì có phải đội mão bảo hiểm cho cháu ko ạ? Con em còn nhỏ chả có cái mão bảo hiểm nào vừa cho cháu cả. Có bác nào sx mão bảo hiểm thì cho em đặt 1 cái, à quên 2 cái chứ, vợ em vừa mang thai nữa :D

lqkhoi
10-12-2007, 08:28
Bên nước ngoài xe máy ít, làn đường phân bố rõ ràng, lại ít kẹt xe... Nói tóm lai cứ để bác đội nón mấy ngày là bác biết thế nào văn minh, lịch sự giống nước ngoài.

Nước ngoài của cậu là cái nước nào ? Tôi qua Bangalore India, đường xa cũng nhỏ hẹp như Sài Gòn , xe gắn máy cũng nghẹt cả đường đi, kẹt xe từ 5h chiều đến 8h tối là chuyện thường.

Nhưng người ta vẫn đội Nón Bảo Hiểm, vẫn trật tự tuân theo cảnh sát giao thông vẫn không có cái màn kẹt dưới đường thì leo lên lề chạy như ở Sài Gòn.

Vậy tôi hỏi lại cái nước ngoài cậu nói là cái nước nào ????

Clicku
10-12-2007, 10:37
Em chưa hề xem luật này, chỉ đặt cái tiêu đề kêu kêu để "mời gọi" các hảo thủ vào cho em hỏi chút:

Mấy câu hỏi ngớ ngẩn mong các bác chỉ giáo - thiết nghĩ, ai có vấn đề gì về MBH nên vào đây hỏi để thực hiện, đỡ bị phạt oan.

..................
Tất cả chỉ là ngụy biện
Hãy đội mũ bảo hiểm!
^_^

O9xx19xx29
10-12-2007, 10:50
Từ ngày đội mũ bảo hiểm ( em đội hơn 2 tháng roài nhé ) công nhận là phóng xe thích thật - vỉa bét nhè mà cảm giác vẫn an toàn. Chỗ Hoàng Diệu và Nguyễn Tri Phương lúc tối đi làm về thì > 80km/h rất nhẹ nhàng mà ko phải lăn tăn gì cả.
Đúng là nên đội mũ - hị hị

lee_huynh306
10-12-2007, 10:55
Đội mũ bảo hiểm là bảo vệ cho mình chứ cho ai. Có điều chất lượng mũ thì phải xem lại.

hailuanon
10-12-2007, 11:13
Mình đã đội mũ BH lâu rồi, vì đi làm xa nhà, phải qua vài con đường bắt buộc đội Mũ BH, nên việc đội mũ BH đối với mình không còn mới nữa, giờ không đội Mũ chạy ra xa lộ không dám chạy luôn, thấy nó mất thăng bằng làm sao ấy! Có điều giờ bắt ra khỏi nhà là phải đội mũ BH, không biết mua mũ cỡ nào cho 2 đứa con (vì chúng còn quá nhỏ), chắc cho ở nhà suốt, không nội ngoại gì hết quá.

tềthiên
10-12-2007, 11:52
các bác ơi, con gái em vừa tròn 1 tháng tuổi, tối thứ 7 em chở vợ con em đi chơi thì có phải đội mão bảo hiểm cho cháu ko ạ? Con em còn nhỏ chả có cái mão bảo hiểm nào vừa cho cháu cả. Có bác nào sx mão bảo hiểm thì cho em đặt 1 cái, à quên 2 cái chứ, vợ em vừa mang thai nữa

Ngụỵ biện hoàn toàn:
-Con mới 01 tháng tuổi mà you bồng đi chơi thứ 7 sao ? you có bị điên không đấy ?

Trong luật cũng đã quy định : trẻ em còn nhỏ, do người ngồi sau bế thì không phải đội mũ.
Đứa nào tự ngồi xe được rồi thì mới phải đội.

Kết luận: Hãy đội mũ bảo hiểm. Nhà nước đã ra 01 quy định đúng. Nên tuân theo vì lợi ích của chính mình. Đừng ngụỵ biện nữa.

NNTT
10-12-2007, 12:02
Sắp tới ngày 15/12/2007 rồi đó, Luật đã qui định thì chấp hành thôi(nếu không đội bị phạt hơn trăm nghìn thì...uổng lắm) nhưng có một điều mình không hiểu rõ mong các bác giúp đỡ nhá. Mình nghe nói là bắt buộc đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy trên tất cả các tuyến đường, vậy thì:
1. Có những đoạn đường gọi là "đường" cũng không hẳn là đường mà "sông" cũng không đúng thì ta nên đội "mũ bảo hiểm" hay là... mang theo "phao" để bơi?
2. Những đoạn "đường" không ra đường mà nơi để cho "gà" đẻ cũng không phải thì chúng ta phải làm sao? Lấy mũ bảo hiểm để "đựng" trứng hay là đội đây???...
3. Hay gặp những khu "ổ voi" nữa thì mình làm sao...
..........
Bác nào biết cho mình xin ý kiến nha! Rất cám ơn.

MichaelTuanAnh
10-12-2007, 12:02
Em đùa đấy, em còn bé tí lấy đâu ra vợ con.
Em thì em đội mũ bảo hiểm mấy năm nay rồi, nhà em ở Q9 trên tuyến đường xa lộ HN ấy, nói chung bây giờ quen rồi. Việc đội nón bảo hiểm là tốt chứ ko có gì xấu cả, một thời gian sau sẽ thích nghi đc thôi. Coi chừng đến lúc ấy lại nghiện đấy.

Ngụỵ biện hoàn toàn:
-Con mới 01 tháng tuổi mà you bồng đi chơi thứ 7 sao ? you có bị điên không đấy ?

Trong luật cũng đã quy định : trẻ em còn nhỏ, do người ngồi sau bế thì không phải đội mũ.

Kết luận: Hãy đội mũ bảo hiểm. Nhà nước đã ra 01 quy định đúng. Nên tuân theo vì lợi ích của chính mình. Đừng ngụỵ biện nữa.

ongtre63
10-12-2007, 13:44
Hehe, đọc trên kia tưởng MichaelTuanAnh đã lên xe bông rồi nữa chứ :D
Bác nói đúng đấy, không chừng sau này khi đã đội nón bảo hiểm quen rồi, nhận ra rằng nó rất có lợi cho sự an toàn của mình thì có ép các bác rằng: "ra đường không được đội nón bảo hiểm" cũng không ai chịu đâu nhỉ.

hailuanon
10-12-2007, 13:45
Sắp tới ngày 15/12/2007 rồi đó, Luật đã qui định thì chấp hành thôi(nếu không đội bị phạt hơn trăm nghìn thì...uổng lắm) nhưng có một điều mình không hiểu rõ mong các bác giúp đỡ nhá. Mình nghe nói là bắt buộc đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy trên tất cả các tuyến đường, vậy thì:
1. Có những đoạn đường gọi là "đường" cũng không hẳn là đường mà "sông" cũng không đúng thì ta nên đội "mũ bảo hiểm" hay là... mang theo "phao" để bơi?
2. Những đoạn "đường" không ra đường mà nơi để cho "gà" đẻ cũng không phải thì chúng ta phải làm sao? Lấy mũ bảo hiểm để "đựng" trứng hay là đội đây???...
3. Hay gặp những khu "ổ voi" nữa thì mình làm sao...
..........
Bác nào biết cho mình xin ý kiến nha! Rất cám ơn.
Đường như vầy ngoài cái Mũ BH ra còn phải đem theo 1 đôi ủng (cái đôi giống vớ mà bằng cao su cao tới đầu gối đó-mang đôi này, giày cất vào cặp táp), 1 bộ đồ (nhớ bỏ vào bịch ni lông), mang 1 cặp bao tay (loại đấu quyền anh hay đeo đó), mặc thêm bộ bộ đồ bao hộ (loại mà mấy tay đua xe mặc đó).
Như vậy thì cứ yên tâm mà đi thoải mái, đến cơ quan lấy giầy + quần áo ra thay, chải đầu, xịt nước hoa, đỉnh đạt bước vào phòng tán gẩu...

sideduck
10-12-2007, 14:02
Em không biết có phải là em ngụy biện hay không, nhưng cho phép em có 1 vài ý kiến:

Cần xem xét lại chỉ nên hạn chế tuyến đường bắt buộc đội và thời gian đội! Các bác thử đi đường Nguyễn Trãi, Âu Cơ, mấy cái đường gần bến Hàm Tử vào lúc 7h sáng 12h trưa hoặc 5h chiều xem cảnh tượng sẽ như thế nào? Nắng chang chang, còi inh ỏi, người ta chen chúc nhau nhích từng cm đường, nếu bực quá muốn tự té 1 cái đập đầu xuống đường cũng chưa chấn thương sọ não được :) Nó chỉ làm tăng sự chật chội, sự bực bội + sự bất tiện cho người dân.

Nếu chỉ buộc đội ở ngoại thành thì em hoàn toàn tán đồng! Báo đài so sánh nước người ta ai cũng buộc đội mũ BH khi đi moto nhưng có ông nào so sánh đường sá người ta thế nào so với VN không? Người ta thì lúc nào cũng chạy trên 40km/h, VN thì 40cm/h, có muốn tự té đập đầu để CTSN cũng khó! :)

Nếu mấy bác hỏi em vậy tại sao người ta bị CTSN do TNGT đầy ra đấy thì em xin trả lời: Thế mấy bác có thống kê số người bị nạn đó bị tai nạn ở đâu lúc nào không? Tôi tin chắc số nạn nhân đó hiếm ai bị nạn vào lúc từ 7h sáng đến 5h chiều tại những con đường "huyết mạch" cả! Vậy tại sao chúng ta phải đội :)?

Kết: Quan điểm của em là chỉ nên đội ở những con đường nào người ta có khả năng chạy ở tốc độ cao và những con đường bình thường trong thành phố chỉ nên giới hạn từ 9h tối đến 6h sáng thôi :)

MichaelTuanAnh
10-12-2007, 14:09
Ngoài ra còn có 1 chuyện này em cũng ấm ức lắm nhưng phải nói, đó là vấn đề gửi và giữ nón bảo hiểm. Em làm việc ở e-town sáng gửi xe và cái nón bảo hiểm ở tầng hầm chiểu sau giờ làm xuống lẫy xe thì...xe còn nón mất, báo với nhân viên bảo vệ thì đc thôgn báo là đồ dùng cá nhân tự bảo quản, híc.....

tềthiên
10-12-2007, 14:11
Em không biết có phải là em ngụy biện hay không, nhưng cho phép em có 1 vài ý kiến:

Cần xem xét lại chỉ nên hạn chế tuyến đường bắt buộc đội và thời gian đội! Các bác thử đi đường Nguyễn Trãi, Âu Cơ, mấy cái đường gần bến Hàm Tử vào lúc 7h sáng 12h trưa hoặc 5h chiều xem cảnh tượng sẽ như thế nào? Nắng chang chang, còi inh ỏi, người ta chen chúc nhau nhích từng cm đường, nếu bực quá muốn tự té 1 cái đập đầu xuống đường cũng chưa chấn thương sọ não được :) Nó chỉ làm tăng sự chật chội, sự bực bội + sự bất tiện cho người dân.

Nếu chỉ buộc đội ở ngoại thành thì em hoàn toàn tán đồng! Báo đài so sánh nước người ta ai cũng buộc đội mũ BH khi đi moto nhưng có ông nào so sánh đường sá người ta thế nào so với VN không? Người ta thì lúc nào cũng chạy trên 40km/h, VN thì 40cm/h, có muốn tự té đập đầu để CTSN cũng khó! :)

Nếu mấy bác hỏi em vậy tại sao người ta bị CTSN do TNGT đầy ra đấy thì em xin trả lời: Thế mấy bác có thống kê số người bị nạn đó bị tai nạn ở đâu lúc nào không? Tôi tin chắc số nạn nhân đó hiếm ai bị nạn vào lúc từ 7h sáng đến 5h chiều tại những con đường "huyết mạch" cả! Vậy tại sao chúng ta phải đội :)?

Kết: Quan điểm của em là chỉ nên đội ở những con đường nào người ta có khả năng chạy ở tốc độ cao và những con đường bình thường trong thành phố chỉ nên giới hạn từ 9h tối đến 6h sáng thôi :)

Như thế thì :
-khi đi qua đoạn đường đó you sẽ dùng lại, cởi mũ ra, đi qua khỏi thì đội mũ vào ????
-Tới giờ thì đội, hết giờ thì cởi ra treo ????

Đã quy định thì quy định chung, ai hơi đâu mà đi xem xét từng trường hợp được. Ngày mai có con đường mới, con đường đông đúc, kẹt xe hôm qua lại có thể chạy ào ào, vậy là lại phải cắm biển lại ?
Tôi vẫn đội mũ mấy năm nay rồi. chả thấy bất tiện gì cả.
Túm lại cũng vẫn là ngụy biện thôi.

extjs
10-12-2007, 14:16
Ngoài ra còn có 1 chuyện này em cũng ấm ức lắm nhưng phải nói, đó là vấn đề gửi và giữ nón bảo hiểm. Em làm việc ở e-town sáng gửi xe và cái nón bảo hiểm ở tầng hầm chiểu sau giờ làm xuống lẫy xe thì...xe còn nón mất, báo với nhân viên bảo vệ thì đc thôgn báo là đồ dùng cá nhân tự bảo quản, híc.....

Phải tự bỏ vào cốp chứ :lick:, nhà tớ ở đối diện (đường Lê Văn Huân) nên không lo vụ này :chris:
@ALL : Đội mũ bảo hiểm là tốt cho tất cả mọi người, có thể tai nạn giao thông không giảm, nhưng HẬU QUẢ chắc chắn sẽ giảm.
Mũ BH bây giờ đâu còn như ngày xưa, rất gọn nhẹ, bền, đẹp và thời trang :w00t:

Global
10-12-2007, 14:26
Đội mũ bảo hiểm là để BẢO VỆ CHÍNH MÌNH. Cái mũ có 250 ngàn (hic.. mới tăng giá vèo vèo) mà bảo vệ được cả mạng sống của mình mà ABC$#@$#@$ cái gì. Chờ đến lúc tông xe chấn thương sọ não thì có bỏ ra 250 tỷ cũng chả cứu sống được ông đâu.

Nguỵ biện, dở hơi. Mạng sống mình mà mình không quan tâm, đặt cái mạng mình dưới 250 ngàn thì.. bó tay.

chu_ech_vui_tinh
10-12-2007, 14:27
Các pác thử mua 1 cái mũ bảo hiểm như mũ của tụi xe đua ý ! thò mỗi mắt ra ^^ ! em đội roài ! lai bà chị ra hải quan làm thủ tục thuế, tay hải quan lại tưởng em là xe ôm ! em ngó ngó cái tờ khai nó quay sang hỏi em có biết chữ kô ! em lắc đầu ! nó cười khểnh :D! đội vào để xem người ta nhìn mình thế nào ^^ ! sẽ có những câu chuyện cười ra đời quanh cái nồi cơm điện sau ngay 15/12 này ! đội mũ nặng đầu tóc cữ xẹp xuống ! 1 ngày mà quên kô gội là trông ... xem các pác nào lười là bít ngay :))

sideduck
10-12-2007, 14:28
Như thế thì :
-khi đi qua đoạn đường đó you sẽ dùng lại, cởi mũ ra, đi qua khỏi thì đội mũ vào ????
-Tới giờ thì đội, hết giờ thì cởi ra treo ????

Ơ hơ, không phải thế! Việc hạn chế đường ở đây là các tuyến đường ra ngoại thành VD như đường từ Nam SG ra QL 1A. Những người làm việc ở nội thành, đi theo giờ hành chính không phải đội. Phần lớn TNGT ở nội thành chỉ xảy ra vào ban đêm thôi, giờ đó mới cần phải đội!

Đã quy định thì quy định chung, ai hơi đâu mà đi xem xét từng trường hợp được. Ngày mai có con đường mới, con đường đông đúc, kẹt xe hôm qua lại có thể chạy ào ào, vậy là lại phải cắm biển lại ?
Tôi vẫn đội mũ mấy năm nay rồi. chả thấy bất tiện gì cả.
Túm lại cũng vẫn là ngụy biện thôi.

Quy định chung bởi vậy mới phải xét tổng thể lợi ích và bất tiện với người dân chứ! Tại sao không nâng cấp đường sá để người dân có khả năng chạy "vù vù" trước khi ban hành luật đội mũ BH :)? Tại nạn do sụp ổ gà ổ voi làm mất tay lái chiếm khá nhiều, sao không khắc phục nó trước khi ban hành luật đội mũ BH :)? Đào đường, lấp đường, dựng "giao thông hào" gây tắc nghẽn giao thông sao không khắc phục nó trước khi ban hành luật đội mũ BH :)? Mưa ngập ngót nửa bánh xe, muốn chạy đua với Hà Bá cũng không lại, sao không khắc phục nó trước khi ban hành luật đội mũ BH :)?

extjs
10-12-2007, 14:28
Đội mũ bảo hiểm là để BẢO VỆ CHÍNH MÌNH. Cái mũ có 250 ngàn (hic.. mới tăng giá vèo vèo) mà bảo vệ được cả mạng sống của mình mà ABC$#@$#@$ cái gì. Chờ đến lúc tông xe chấn thương sọ não thì có bỏ ra 250 tỷ cũng chả cứu sống được ông đâu.

Nguỵ biện, dở hơi. Mạng sống mình mà mình không quan tâm, đặt cái mạng mình dưới 250 ngàn thì.. bó tay.

Đi mua bảo hiểm xe máy 2 năm 160k được tặng 1 cái nón cũng xinh xinh, đội đến qua ngày 15 khoảng tuần thì giá nón giảm rồi mua nón xịn, đi sơn kiểu lên rồi đội :w00t:

MichaelTuanAnh
10-12-2007, 14:29
em đâu có giàu có để mua xe tay ga có cốp bự như bác đâu? Ở đó anh bạn trong cty mình để cái áo mưa và nón cũ trên xe cũng mất nữa là...

Phải tự bỏ vào cốp chứ :lick:, nhà tớ ở đối diện (đường Lê Văn Huân) nên không lo vụ này :chris:
@ALL : Đội mũ bảo hiểm là tốt cho tất cả mọi người, có thể tai nạn giao thông không giảm, nhưng HẬU QUẢ chắc chắn sẽ giảm.
Mũ BH bây giờ đâu còn như ngày xưa, rất gọn nhẹ, bền, đẹp và thời trang :w00t:

sideduck
10-12-2007, 14:30
Nói vui vậy thôi chứ không phải ngụy biện! Hãy cải thiện đường sá để người tham gia giao thông đỡ bực trước khi áp đặt người ta phải làm gì :)

anhdaikho_vt
10-12-2007, 14:56
Ở VN xe 2 bánh chạy lằn đường xe 4 bánh, còn xe 4 bánh thì chạy lằn đường xe 2 bánh. Như vậy ko bị TNGT mới lạ. Đường xá thì cũng "bự". Chỉ cần 2 chiếc xe 4 bánh chạy song song là hết mẹ đường roài.

phoipha
10-12-2007, 15:01
Báo cáo kết quả sau 3 tháng bắt buộc đội Mũ Bảo Hiểm trong nội thành:
- Số tai nạn tăng lên 50% do các nguyên nhân:
+ Đội MBH trong nội thành đông đúc làm choáng mất tầm nhìn, khó điều khiển tay lái
+ Do người dân ỷ lại vào MBH nên phóng xe bạt mạng trong nội thành -> dẫn đến tai nạn
- Số người bị bệnh vẹo cổ tăng đột biến: 200% do sự cố đội MBH
- Số trộm cắp vặt tăng vọt, tăng đến 200%, chủ yếu là trộm cắp MBH
- Người dân nghèo đi nhanh chóng là bị mất trộm MBH và do bị phạt vì không đội MBH. 1 MBH trung bình 200k - 300k, 1 tháng bị mất trộm 10 cái MBH là xem như bay mất 1 tháng lương
- Và đặc biệt, số ca ly dị tăng 1 cách đáng báo động, dự báo trong đầu năm 2008, số cặp đôi ly dị tăng đến 5 lần so với trước đó. Nguyên nhân sâu xa được phân tích là do có quy định bắt buộc đội MBH trong nội thành nên các ông chồng ngại chở vợ đi chơi vào mỗi cuối tuần với cái mũ cối to đùng ->> không còn tính lãng mạn. Dẫn đến tình cảm vợ chồng phai nhạt, không có điều kiện hâm nóng >>> ly dị

extjs
10-12-2007, 15:11
+ Đội MBH trong nội thành đông đúc làm choáng mất tầm nhìn, khó điều khiển tay lái
+ Do người dân ỷ lại vào MBH nên phóng xe bạt mạng trong nội thành -> dẫn đến tai nạn
- Người dân nghèo đi nhanh chóng là bị mất trộm MBH và do bị phạt vì không đội MBH. 1 MBH trung bình 200k - 300k, 1 tháng bị mất trộm 10 cái MBH là xem như bay mất 1 tháng lương
- Và đặc biệt, số ca ly dị tăng 1 cách đáng báo động, dự báo trong đầu năm 2008, số cặp đôi ly dị tăng đến 5 lần so với trước đó. Nguyên nhân sâu xa được phân tích là do có quy định bắt buộc đội MBH trong nội thành nên các ông chồng ngại chở vợ đi chơi vào mỗi cuối tuần với cái mũ cối to đùng ->> không còn tính lãng mạn. Dẫn đến tình cảm vợ chồng phai nhạt, không có điều kiện hâm nóng >>> ly dị
Nhãm nhí, học toán tin mà ngu vật :bored::no:

phoipha
10-12-2007, 15:29
Nhãm nhí, học toán tin mà ngu vật :bored::no:

Dân Toán Tin mà không ngu thì ai ngu nữa :D

Mà ai bảo tui dân Toán Tin :D

NQK
10-12-2007, 15:40

Vớ vẩn hết sức.
Hết sức vớ vẩn

nino
10-12-2007, 16:02

Đọc mấy dòng bác viết suýt cười té khỏi cái ghế....
Các nước phát triển người ta đều đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy (thậm chí cả xe đạp), nếu nói như bác thì chẳng nước nào đội mũ bảo hiểm cả. Đúng như bác Tề nói "TẤT CẢ CHỈ LÀ NGỤY BIỆN"

phoipha
10-12-2007, 16:52
Các nước phát triển người ta đều đội mũ bảo hiểm khi đi xe máy (thậm chí cả xe đạp), nếu nói như bác thì chẳng nước nào đội mũ bảo hiểm cả. Đúng như bác Tề nói "TẤT CẢ CHỈ LÀ NGỤY BIỆN"

Sao bác lại so "nước phát triển" với nước Nam ta

Người ta đường xá rộng rãi, người ta chủ yếu ngồi xế hộp, rải rác chỉ vài chiếc xe moto thôi, tốc độ lưu thông cao nên đội mũ bảo hiểm là cần thiết

Còn như nước Nam ta, đường xá lồi lõm, dân cư đông đúc, lô cốt đầy đường, hào sâu uốn quanh, tốc độ lưu thông chỉ hơn con rùa lật ngửa. (Đó là nói trong nội thành)

Vậy bắt đội mũ trong nội thành có ích chi, sao lại làm khó cho dân. Người dân có ý thức thì tự họ biết phải làm gì để bảo vệ tính mạng của họ, sao lại chơi trò ép uổng

Nhìn sang Laos, Cambodia, họ có bắt dân họ đội đâu cơ chứ :p

Các bác nhìn xem, đâu có tờ báo điện tử nào của VN dám cho cái poll kiểu: Bạn có ủng hộ đội MBH trong nội thành không... Vì họ biết trước kết quả rồi

Ở các nước có chế độ thối nát ở trời Tây, trước khi chính phủ ban hành luật thì đều thông qua trưng cầu ý dân cả, còn ta... hix

MichaelTuanAnh
10-12-2007, 16:58
Ôi, nhìn lên đi chứ ai lại nhìn xuống bao giờ, nếu bác ko muốn đội nón bảo hiểm thì mình chỉ cho bạn 3 cách
1- Dùng phương tiện công cộng (bus, xe điện)
2- Mua xe hơi ma đi.
3- Đi xe đạp

Sao bác lại so "nước phát triển" với nước Nam ta

Người ta đường xá rộng rãi, người ta chủ yếu ngồi xế hộp, rải rác chỉ vài chiếc xe moto thôi, tốc độ lưu thông cao nên đội mũ bảo hiểm là cần thiết

Còn như nước Nam ta, đường xá lồi lõm, dân cư đông đúc, lô cốt đầy đường, hào sâu uốn quanh, tốc độ lưu thông chỉ hơn con rùa lật ngửa. (Đó là nói trong nội thành)

Vậy bắt đội mũ trong nội thành có ích chi

Nhìn sang Laos, Cambodia, họ có bắt dân họ đội đâu cơ chứ :p

Các bác nhìn xem, đâu có tờ báo điện ử nào dám cho cái poll kiểu: Bạn có ủng hộ đội MBH trong nội thành không... Vì họ biết trước kết quả rồi

Ở các nước có chế độ thối nát ở trời Tây, trước khi chính phủ ban hành luật thì đều thông qua trưng cầu ý dân cả, còn ta... hix

phoipha
10-12-2007, 17:03
Ôi, nhìn lên đi chứ ai lại nhìn xuống bao giờ, nếu bác ko muốn đội nón bảo hiểm thì mình chỉ cho bạn 3 cách
1- Dùng phương tiện công cộng (bus, xe điện)
2- Mua xe hơi ma đi.
3- Đi xe đạp

Cao quá, nhìn lên hổng thấy gì hết bác oi

extjs
10-12-2007, 17:07
Cao quá, nhìn lên hổng thấy gì hết bác oi

Tại cái tội lồi mà lún :lick::lick:

hoanta
10-12-2007, 17:07
Đội nón BH là tốt thôi. Tôi đã đội 9 năm rồi.

Nhưng mà cũng dở hơi cái là nguyên liệu làm nón BH toàn nhập của khựa. Giờ mấy mươi triệu dân Nam đội nón BH thì thằng khựa nó mừng.

MichaelTuanAnh
10-12-2007, 17:28
ai biểu bác mua hàng Tàu, Việt Nam mình cũng có sx vậy, sao ko mua ủng hộ hàng VN chất lượng cao đi?

Đội nón BH là tốt thôi. Tôi đã đội 9 năm rồi.

Nhưng mà cũng dở hơi cái là nguyên liệu làm nón BH toàn nhập của khựa. Giờ mấy mươi triệu dân Nam đội nón BH thì thằng khựa nó mừng.

ongtre63
10-12-2007, 18:31

Bác nói chính xác, cứ về khu Thảo Điền ở quận 2 mà xem, tụi nhóc khỏang trên dưới 10 tuổi con mấy ông bà Tây chạy chiếc xe đạp be bé mà còn đội nón bảo hiểm nữa là...
Trong tương lại VN cũng sẽ thế thôi, cứ chạy xe ra đường là phải đội nón bảo hiểm. Bravo! :punk:

Vịt Lộn
10-12-2007, 19:13
Bác nói chính xác, cứ về khu Thảo Điền ở quận 2 mà xem, tụi nhóc khỏang trên dưới 10 tuổi con mấy ông bà Tây chạy chiếc xe đạp be bé mà còn đội nón bảo hiểm nữa là...
Trong tương lại VN cũng sẽ thế thôi, cứ chạy xe ra đường là phải đội nón bảo hiểm. Bravo! :punk:

Tụi nó đội vì nó biết lo cho chính bản thân nó mà không ai "ép" nó đội cả!

Chứ cái kiểu luật cùi này, ngày đội, đêm đội, hẻm hóc cũng đội thì đúng là luật NGU.

Trong nhà, người ta còn phân chia: chỗ nào đi dép, chỗ nào bỏ dép. Thế hóa ra vào trong hẻm cũng phải đội thì cũng giống như đi dép thì "lên giường" à?

Ngứa mồm post tí chơi vậy thôi. Em không đi xe máy nên không quan tâm lắm. Tại dạo này nhiều chuyện quá, VA rồi TQ, rồi mũ bảo hiểm. Đến mệt!

boytomo
10-12-2007, 19:29

Tóm lại có cái nón trên đầu thì thêm an toàn, các bác ko phải ngụy biện

lúc trước bắt 2 kính chiếu hậu
nay còn 1 cái do va quẹt giao thông.ông thử ko kính đi ngang qua nó thổi vô ko.hên ko thấy nên bỏ qua đó.tui bị 1 lần rùi.cũng may năng nỉ đc
trước sau gì thì mình cũng phải đội thôi.giờ ko làm thì tương lai cũng sẽ làm.đi xe đạp cũng đội nốt.
VN mà có dân chủ à.lấy ý kiến của ai thế.hay tự vẽ ra
cứ như bữa trước có 1 cuộc điều tra có đến...90% dân hài lòng khi tiếp xúc với cán bộ tiếp dân ấy.buồn cười mà hỏng biết mấy ổng lấy số liệu từ đâu ra nữa
mấy bác ráng kiếm cái mũ nào gớm thật gớm ấy.bọn trộm ko thèm lấy đâu.như chiếc ware tàu của em đấy.vứt đó mà có thằng nào lấy đâu :D

boytomo
10-12-2007, 19:30
à quên cho hỏi khi đi có đội nhưng khi về do bị mất nên ko đội.lúc đó xử lý sao nhỉ?

co3d
10-12-2007, 19:35
Không biết chủ tịch Nước đi cắt tóc bằng xe j nhỉ, chắc là xe hơi rồi. Chứ bữa nay đi cắt tóc mà về phải đội mũ bảo hiểm thì ôi thôi luôn. Em thì ko có chơi kiểu cắt tóc xong gội tại chỗ luôn mà về nhà mới gội, nên giờ mà đi cắt tóc chắc phải cầm thêm cái bao mà trùm cái đầu lại, hic sad

UNGDIX
10-12-2007, 20:03
Giả dụ đi từ cơ quan về, mất mũ ở cơ quan, qua ngã tư 1 bị phạt ko có mũ, đi đến tiếp ngã tư 2 lại bị phạt tiếp thì sao ? Các thành phố lớn rất nhiều ngã tư, rồi mũ BH sẽ quan trọng hơn cả CMTND, ko có CMTND ko sao, ko có mũ ko dám ra đường luôn.

ldtien
10-12-2007, 20:11
chuyện trong ngày vẫn thấy
dân không đội mũ bảo hiểm công an bắt.công an không đội mũ bảo hiểm ai bắt

yeucine
10-12-2007, 20:20
Tội nghiệp mấy tiệm bới tóc cao cao cho mấy bà mấy cô, thị trường bị thu hẹp lại chỉ dành cho ai đi xe hơi hoặc đi bộ thôi

MichaelTuanAnh
10-12-2007, 20:26
Tui thấy tội nhất là những người bán nón (nón đội bình thường ko phải nón bảo hiêm), từ nay phải đổi sang kinh doanh mặt hàng khác thôi vì nón ko còn bán đc nữa...

yeucine
10-12-2007, 21:17
Sau này mấy cô dâu đi gắn cái vòng tròn tròn trên đầu đều phải đi taxi hết. Có nên chế tạo một loại mủ đặc biệt cho phái đẹp không nhỉ

bluesky1612
10-12-2007, 21:22
Giả dụ đi từ cơ quan về, mất mũ ở cơ quan, qua ngã tư 1 bị phạt ko có mũ, đi đến tiếp ngã tư 2 lại bị phạt tiếp thì sao ? Các thành phố lớn rất nhiều ngã tư, rồi mũ BH sẽ quan trọng hơn cả CMTND, ko có CMTND ko sao, ko có mũ ko dám ra đường luôn.

Thế thì phải tích hợp mũ bảo hiểm với CMND thôi, trên cái mũ có mã vạch, số CMND... Sau này khi làm thủ tục hành chính người ta ko hỏi "Chứng minh thư đâu?" mà sẽ hỏi "Mũ bảo hiểm đâu?" hay "Nồi cơm điện đâu?":w00t:

silkroadpro
10-12-2007, 21:57
sáng ngủ dậy đạp xe đi ăn sáng ỡ bên kia đường cũng phải vác cái nồi cơm nguội theo :D

hoanta
10-12-2007, 22:09
ai biểu bác mua hàng Tàu, Việt Nam mình cũng có sx vậy, sao ko mua ủng hộ hàng VN chất lượng cao đi?

Chú chả chịu đọc kỹ xem anh viết gì. Việt Nam làm ếch gì có nguyên liệu mà làm. Nếu có thì là nhựa tái sinh?

Mấy hôm nay các báo cấm dám đưa tin 65% mũ dởm, 65% dân Việt đội mũ dởm. Hàng kém chất lượng có thể gây chết người nhưng là nhân dân thì vẫn phải mua mà đội.

nino
10-12-2007, 22:23
Mấy hôm nay các báo cấm dám đưa tin 65% mũ dởm, 65% dân Việt đội mũ dởm. Hàng kém chất lượng có thể gây chết người nhưng là nhân dân thì vẫn phải mua mà đội.

Nói vậy thôi bác à, có còn hơn không :D, trước kia không có đội thì... giờ có đội thêm cái nón dỏm thì cũng không biết có khá hơn không :D.
Túm lại thế này, khi Chính phủ bảo đội thì đành phải đội thôi, biết rằng nắng, nóng, bụi... cũng phải đội. Vì:
- Thứ nhất: khi té ngã sẽ đỡ bị tổn thương cái đầu lâu.
- Thứ hai: không bị cảnh sát phạt :D
Ráng mà thực hiện nhé.
MOD nào ở không đóng cái topic này lại đi.... cứ như thế này cãi nhau tới ngày 15-12-2007 cũng chưa xong

co3d
10-12-2007, 22:35
Tui thấy tội nhất là những người bán nón (nón đội bình thường ko phải nón bảo hiêm), từ nay phải đổi sang kinh doanh mặt hàng khác thôi vì nón ko còn bán đc nữa...

Tui đã có thời gian trò chuyện với cái bà bán mũ, bả nói ko chỉ bả lỗ mà công nhân mấy cái nhà máy nó nghỉ việt hết trơn, thất thu ghê lắm, hic

~guest
10-12-2007, 22:51
Ngày 15 cũng gần đến, nói chung thì quy định về việc đội mũ là không sai, nhưng quá cứng ngắc. Luật ra cứ ví von các nước khác đều như vậy, nhưng các vị không so sánh coi đường xá khác nước mình như thế nào, bên mình giờ cứ ra đường là phải đội mũ, nhưng thử hỏi vào các giờ cao điểm đi 1 đoạn đường 5KM hết bao nhiêu thời gian, qua ngã tư, đèn xanh đèn đỏ nhích từng bứoc một, trời nóng bức, chật chội thử hỏi đội thêm cái mũ trên đầu ai mà chịu cho đc (mà đường SG giờ hầu như "cao điểm" nhiều hơn "ít điểm" rất nhiều), giá như đường xá ngon lành, thông thoáng (như đừong quốc lộ từ tỉnh lên TP) thì ai chẳng tự giác đội.
Lại nhớ hồi nào có ban ngành còn định hạn chế kẹt xe bằng cách đánh 50% thuế mua xe, vậy khác nào khuyến khích dân dùng đồ tàu, đồ rẻ tiền, chất lượng kém để ... gi tăng tai nạn. Nói tóm lại là hiện tại có qua nhiều luật mà những người ra luật ko phải thực hiện, hoặc ko tham gia nên còn rất nhiều bất cập.

TDNC
10-12-2007, 23:07
Theo mình, tốt nhất là vẫn nên xúc tiến việc làm hệ thống tàu điện ngầm. Vừa giảm ô nhiễm môi trường, vừa giảm lưu thông trên đường, giảm kẹt xe, và không phải đội mũ bảo hiểm :).

sucu
10-12-2007, 23:19
Tất cả chỉ có thể gói gọn trong một câu: "Đảng chỉ tay - Quốc hội vỗ tay - Nhân dân trắng tay"

LanAnh
10-12-2007, 23:28
Tất cả chỉ có thể gói gọn trong một câu: "Đảng chỉ tay - Quốc hội vỗ tay - Nhân dân trắng tay"

Không thể nói thế được. Bất cứ cái gì cũng cần có thực tế trả lời, nếu một thời gian mà thấy bất tiện sẽ lại phải sửa thôi...

stonedragon
10-12-2007, 23:37
Rồi sẽ đến lúc đi xe đạp cũng phải đổi mũ bảo hiểm, bà con cố gắng lên.

Vịt Lộn
11-12-2007, 08:02
Còn thắc mắc: Mấy bác chạy 3 gác cũng phải đội là hơi vô lý, vì xe 3 bánh không-thể-té được!

huyhoa
11-12-2007, 08:44
Còn thắc mắc: Mấy bác chạy 3 gác cũng phải đội là hơi vô lý, vì xe 3 bánh không-thể-té được!

không phải tự té bác à, xe 2 bánh, 4 bánh cũng thế thôi, té là khi 2 xe tông nhau chứ 1 xe chạy có đợi đến tết .... việt nam cũng chưa thấy té (tết việt nam uống rượu nhiều nên mới ...té)

Luật thì không sai, nhưng mà cứng nhắc quá thì bị chửi thôi, còn nếu khuyến khích nhân dân làm thì chắc cũng xong thôi. Cái gì có lợi tức khắc họ sẽ làm, ép chưa chắc đã là tốt. Hãy nhìn vụ HS-TS đó, có ai ép dân đi biểu tình không, sao họ vẫn làm. Rồi xa hơn thì nhìn cái trò đi biển chẵn ngày chẵn, biển lẻ ngày lẻ đó, giờ còn ai nhớ đến không? (mặc dù thỉnh thoảng vẫn còn cái..biển cấm xe biển chẵn hay biển lẻ ngày lẻ hay ngày chẵn)
........................
Luật này sẽ không bị ..chết yểu mà sẽ có tác dựng, nhưng nếu cứ làm cách này thì dần dần sẽ mất hết lòng tin của dân, mà mất hết lòng tin của dân thì ...hãy liệu hồn.

BOY_MERSLK_AMG
11-12-2007, 09:09
Luật càng nhiều ==> Ăn càng nhiều
- Các xếp ta toàn đưa ra tối kiến .
- Lúc trước tui có nghe "Biển số chẳng đi ngày chẳng , biển số lẻ đi ngày lẽ" <= chẳng hiểu sao bác ta lên làm quản lý được nhỉ ..Tôi đoán trình độ bác này chỉ mức tiểu học ( Nói vậy còn tội cho mấy em học tiểu học ).
- Khi nào VN ta còn những người như thế này lãnh đạo, đường không kẹt mới lạ .

Vịt Lộn
11-12-2007, 09:22
- Lúc trước tui có nghe "Biển số chẳng đi ngày chẳng , biển số lẻ đi ngày lẽ" <= chẳng hiểu sao bác ta lên làm quản lý được nhỉ ..Tôi đoán trình độ bác này chỉ mức tiểu học ( Nói vậy còn tội cho mấy em học tiểu học ).

Các này bác có nghe lộn không đó?

Đúng là có cái luật "chẵn lẻ" đó thật (thiếu "tứ tử" thôi :D). Nhưng mà dành cho Ôtô đỗ hoặc dừng gì đó. Nhưng từ cái hồi em đi phụ xe cách đây mấy tháng, biển treo "đầy đường", xe thì vẫn chạy nhong nhong, thích thì dừng, thích thì đỗ mà chả sao cả :D

dungvinhntv
11-12-2007, 09:25
Đội mũ bảo hiểm là bão vệ cái "Sọ dừa" cũa mình chứ của ai , đâu mà ý kiến ý cò tùm lum , cho đến cả "Cô Dâu" và "Chú Rể" cũng còn phải đội nòn BH khi ra đường chứ đừng nói đến ai . Hãy chấp hành Luật đội mũ Bảo Hiểm là tự bảo vệ cái "Đầu" của mình.

huyhoa
11-12-2007, 09:58
Các này bác có nghe lộn không đó?

Đúng là có cái luật "chẵn lẻ" đó thật (thiếu "tứ tử" thôi :D). Nhưng mà dành cho Ôtô đỗ hoặc dừng gì đó. Nhưng từ cái hồi em đi phụ xe cách đây mấy tháng, biển treo "đầy đường", xe thì vẫn chạy nhong nhong, thích thì dừng, thích thì đỗ mà chả sao cả :D

Không lộn bác à, đã áp dụng 1 thời gian rồi đó. Xe máy + ô tô, biển lẻ đi ngày lẻ, biển chẵn đi ngày chẵn. Còn cái lệnh đỗ thì em lại chưa nghe qua.
Riêng chuyện thích dừng, thích đỗ thì giờ là chuyện ... bình thường. Đến gần cổng trường (nơi hay ách tắc nhất) mà 2 bên 2 hàng ô tô đậu "mơn mởn ". Điển hình là cái đường gì từ Kim mã vào trường tiểu học Kim đồng ở Hà nội ấy. Đường rộng khoảng 6-7 m, mà 2 bên lúc nào cũng kín 2 hàng ô tô đậu

dai-gai
11-12-2007, 11:31
Hãy cắt và dán dòng chữ "Trường Sa, Hoàng Sa là của Việt Nam" hoặc dán chữ Tàu lun "长沙、黄沙是越南的 !" lên mũ bảo hiểm. Từ ngày 15/12 tới, coi như toàn dân đi biểu tình. Mọi người ủng hộ cái nèo !

hoan hô ý tưởng tuyệt vời.....dán lên.....mỗi lần đội mũ bảo hiểm là mỗi lần nhắc lại:"Trường Sa, Hoàng Sa là của Việt Nam" không để việc này bị chìm xuồng nữa.
và nhắc nhở mọi người xung quanh rằng đời đời không bao giờ quên việc này "Trường Sa, Hoàng Sa là của Việt Nam"
ý tưởng hay....biểu tình bằng mũ bảo hiểm.....cho tới khi nào đòi được: "Trường Sa, Hoàng Sa là của Việt Nam"
mỗi khi ra đường đội mũ bảo hiểm là mỗi lần nhắc "Trường Sa, Hoàng Sa là của Việt Nam"
ý tưởng của pác thật tuyệt vời.....dán bằng tiếng việt để nhắc nhở mọi người xung quanh, bằng tiếng tàu cho tụi tàu biết, dán bằng tiếng anh cho người nước ngoài và quốc tế biết....."Trường Sa, Hoàng Sa là của Việt Nam"

hãy gửi qua yahoo messenger phát động đến tất cả mọi người nào ....."Trường Sa, Hoàng Sa là của Việt Nam"

hoan hô mũ bảo hiểm hoan hô 15/12.....toàn dân VN cùng lên tiếng....."Trường Sa, Hoàng Sa là của Việt Nam"

toàn dân Việt Nam mà đội mũ bảo hiểm đấu tranh liên tục như vậy, cũng đủ làm tụi tàu thấy nhục rồi

boytomo
11-12-2007, 12:28
có cái mũ ra đg chơi đc bluetooth,khỏi sợ giựt
hoan hô mũ BH
báo tuổi trẻ sáng nay có trả lời:anh ko đội nón là bị phạt hoặc mua nón đi tiếp hoặc về .trên đg về mà lỡ gặp chú khác thì phạt tiếp.phạt đến khi về tới nhà mới thôi.nhớ nhé các bác.ko đc quên mà ko đc lỡ mất nón :D
thằng cha công an đó ngày xưa cũng ra quốc lộ mới chịu đội nón mà lớn tiếng gớm

poss912
11-12-2007, 14:00
Có ai chở bạn gái đi dự tiệc mà phải đội mũ bảo hiểm không nhỉ? (Ý em là cái tóc ấy, công phu mấy tiếng, đội lên cái, coi như xong). :-?

~guest
11-12-2007, 14:21
nói gì thì nói, giờ luật đã ra rồi, chắc chắn thời gian đầu với sữ tăng cường lực lượng thì tất cả mọi ngả đường đều bị kiểm tra và PHẠT, vì vây chỉ có 1 cách là chấp nhận, chỉ hy vọng sau một thời gian sẽ thấy bộc lộ ra nhiều bất cập rồi tiến tới gỡ bỏ thôi.
Vị nào đó phát biểu trên báo Cô Dâu - Chú Rể ko đội cũng bị phạt, nói hơi "quá khích" một chút, lúc đấy dám phạt thì đám thanh niên 2 họ "làm cỏ" luôn ông nào đứng ra phạt, ngày cưới của người ta dọc đường đi còn quay phim, chụp hình kỷ niêmh, mà bắt đôi uyên ương đội 2 cái mũ đi dưa đón dâu thì khác nào bắt ngừoi ta điên.
Khổ nhất là chỉ những người dân mới thấy đc bất cập, còn các vị làm luật thì toàn đi xe hơi có tài riêng, làm sao mà thấy đc :(

phoipha
11-12-2007, 16:13
nói gì thì nói, giờ luật đã ra rồi, chắc chắn thời gian đầu với sữ tăng cường lực lượng thì tất cả mọi ngả đường đều bị kiểm tra và PHẠT, vì vây chỉ có 1 cách là chấp nhận, chỉ hy vọng sau một thời gian sẽ thấy bộc lộ ra nhiều bất cập rồi tiến tới gỡ bỏ thôi.

Đến lúc đó thì đất nước đã bị thiệt hại đến con số hàng ngàn tỷ để mua MBH (để rồi sau đó đập bể)

Nước ta có 80 triệu dân
Cho là chỉ có 40 triệu người mua MBH, mỗi cái MBH cho là 200k 1 cái
Thì số tiền thiệt hại là: 8000 tỷ VNĐ
1 con số khủng khiếp

Thật là hại dân hại nước

nobita_mk
11-12-2007, 17:23
Đến lúc đó thì đất nước đã bị thiệt hại đến con số hàng ngàn tỷ để mua MBH (để rồi sau đó đập bể)

Nước ta có 80 triệu dân
1 con số khủng khiếp

Thật là hại dân hại nước

Thôi bác đừng nói nữa làm em càng thấy nhục thêm :(

qingsong
11-12-2007, 18:30
Đóng phạt bằng chuyển khoản có chưa vậy? Bữa có bài báo nói hành trình gian truân để đóng tiền còn hơn trò tem phiếu thời bao cấp nữa, choáng!

yeucine
11-12-2007, 18:39

Nước ta có 80 triệu dân
1 con số khủng khiếp

Thật là hại dân hại nước

Trong số hơn 8000 tỷ đó một số sẽ vào tay những ai biết trước sẽ ra luật bắt buột đội nón BH đã đầu cơ mua trước tích trữ hoặc lập nhà máy SX.
Những người đó là ....

collect
11-12-2007, 18:52
Thì ra có qui định đội mũ bảo hiểm là để có chỗ dán biểu ngữ về việc TQ xâm lấn đai đai VN cho mọi người ai ai cũng thấy .
Các bố nhà nước VN cũng thâm hậu thật !

nobita_mk
11-12-2007, 18:55
Thì ra có qui định đội mũ bảo hiểm là để có chỗ dán biểu ngữ về việc TQ xâm lấn đai đai VN cho mọi người ai ai cũng thấy .
Các bố nhà nước VN cũng thâm hậu thật !

Thế không dán có bị phạt không? :chris:

qingsong
11-12-2007, 19:01
Dù gì cũng là 1 nguồn thu ngân sách lớn cho quốc gia các bác ạ, đội ủng hộ đi, mình có tới 3 cái, 3 màu nè.

O9xx19xx29
11-12-2007, 19:49
hồi hộp - hồi hộp xem mấy ngày nữa thiên hạ thế nào -> cá rằng có vô số truyện cười và tiểu phẩm được dựng từ câu chuyện MBH 15-12
bla bla

sideduck
11-12-2007, 20:08
ôi rồi nó cũng sẽ chìm thôi! :) VN là thế!

shevchenko2010
11-12-2007, 23:05
đội mũ bảo hiểm cũng tốt chứ sao tránh bị chán thương sọ não mà chỉ gãy cổ thôi, mũ bảo hiểm cũng giúp thẩm mĩ nữa chứ té đỡ bị trấy mặt hơn đó mà, mũ bảo hiểm còn làm người ta khó chịu hơn dẫn đến không dám chạy nhanh:::::::::::> té đỡ nguy hiểm đến tính mạng hơn, nó còn thúc đẩy một ngành ăn theo nữa là ngành bán nón bảo hiểm, cũng thu được nhiều lợi nhuận lắm chứ. Và một điều nữa là khi ta đội chiếc nón bảo hiểm chất lương hên xui thì có ngày xui sẽ bị nón bảo hiểm vỡ ra đâm vào đầu kết quả thì khó nói lắm

chickens
11-12-2007, 23:35
Bây giờ đường xá quá tồi đi xe còn chậm hơn đi bộ.Mấy ông bụng bự cứ hứa sẽ cãi thiện mà chả thấy đâu cứ xà quần xà quần miết.Bây giờ bắt dân đội MBH để cho dân cảm thấy cực kỳ phiền phức khi ra đường phải đội MBH + xăng lên giá --> phương tiên công cộng sẽ lên ngôi nhà nước ko phải bù lỗ nữa. Đợt này chắc 10 người cũng có 1 người cho xe trùm mền mà đi xe buýt.

greenbeetle
11-12-2007, 23:50
Tất cả chúng ta hãy nói không với nồi cơm điện.

~guest
12-12-2007, 07:56
Tất cả chúng ta hãy nói không với nồi cơm điện.

ko phải nói ko, vì cũng ko thể phụ nhận những tích cực của MBH trên các tuyến dường quốc lộ, hay 1 chuyến đi xa, vấn đề là ngồi lên xe là phải dội thì quá cứng ngắc thôi.

collect
12-12-2007, 14:31
Nón bảo hiểm, mất có bị phạt?
--------------
Các nhà làm luật đâu rồi, giúp với.
Khi đi công việc có đội cái nón bảo hiểm, ra về phát hiện bị chôm mất ( vì những thành phần hay mượn đỡ đồ của người khác mang về xài thì ở VN ta không bao giờ thiếu ).
Không quen ai gần đó (mượn thì ai mà cho),nên chạy xe đi mua, CA chặn lại can tội vì không có nón nhựa ==> 150.000 đ : vừa mất tiền, vừa mất của hả trời ?

Đâu là giải pháp?

anhdaikho_vt
12-12-2007, 14:38
Uhm, đây cũng là 1 tình huống hết sức "hóc búa". Đề nghị các nhà làm luật nên bổ sung tình huống này.

nobita_mk
12-12-2007, 14:45
Nón bảo hiểm, mất có bị phạt?
--------------
Các nhà làm luật đâu rồi, giúp với.
Khi đi công việc có đội cái nón bảo hiểm, ra về phát hiện bị chôm mất ( vì những thành phần hay mượn đỡ đồ của người khác mang về xài thì ở VN ta không bao giờ thiếu ).
Không quen ai gần đó (mượn thì ai mà cho),nên chạy xe đi mua, CA chặn lại can tội vì không có nón nhựa ==> 150.000 đ : vừa mất tiền, vừa mất của hả trời ?

Đâu là giải pháp?

... vừa bị phạt 150k, chạy tiếp và giáo dác tìm hàng bán nón. chưa tìm được thì.. tuýt tuýt ~> 150k nữa ra đi ~> hết tiền ~> phải về chứ sao giờ? lại.. tuýt tuýt -> hết tiền rồi lấy gì nộp phạt?

Giữ xe hay giấy tờ à?

Nhố!

extjs
12-12-2007, 15:09
Mua cái thùng đựng nón mắc ngoài sau xe đi :D:D

nmd
12-12-2007, 15:11
Lúc đó chắc nên gửi xe ở đâu đó rồi tìm mua mũ mới thôi. T_T

collect
12-12-2007, 15:23
Để dành 150K lại: gởi xe máy, đón tắc xi đi mua mũ ư !

boytomo
12-12-2007, 18:22
quẳng xe lên xích lô chở về là giải pháp tốt nhất :D

BOY_MERSLK_AMG
12-12-2007, 20:54
quẳng xe lên xích lô chở về là giải pháp tốt nhất :D

Sắp cấm luôn xe 3 bánh rồi bác ơi .Mới nghe tivi nè .Mịa mấy thằng NGU không biết cách giải quuyết riếc cái gì cũng cấm .

narryson
12-12-2007, 20:57
Ngụỵ biện hoàn toàn:

Luật có quy định như thế không ta - Hình như là toàn bộ những ai đi xe gắn máy mà tham gia giao thông là đội à :) Nếu có con nhỏ thì sao ta?

dai-gai
12-12-2007, 21:08
má ơi! trời mưa mặc áo mưa vào bãi xe siêu thị ..... áo mưa ướt nên đâu xếp lại bỏ vô cốp được.... mua hàng xong ra cái áo mưa của mình biến đâu mất.....hix may mà mua áo dỏm đó có 25k à....bãi xe ghi rõ không giữ đồ vật tư trang để trên xe nên thôi đành chịu....
còn cái mũ bảo hiểm rẻ nhất cũng 70k nếu bãi xe không giữ thì phải mang kè kè theo bên mình rồi đành chịu.....mà nếu có giữ thì phải tốn thêm 2000 VND nữa... nghĩa là mỗi lần gửi xe tốn ÍT nhất 4000VND lận 2000vnd (Có nơi 3000VND -4000VND) tiền xe + 2000VND mũ.....
hy vọng nhà nước có cách điều chỉnh giá gửi xe + mũ hợp lý hơn

tnonline
12-12-2007, 21:31
Ủng hộ việc đội mũ bảo hiểm trên đường cao tốc. Nhưng mũ bảo hiểm nói chung là rất bất tiện trong tình trạng đường xá thường xuyên bị kẹt và phương tiện giao thông chính là xe máy như hiện nay.
Nước ngoài người ta đội mũ bảo hiểm vì xe máy thường đi đường chung với ô tô, không cẩn thận bị ô tô tông vào là đi đời nhà ma.
Nếu muốn áp dụng triệt để để tránh trấn thương sọ não giống bọn nước ngoài thì:
- đi ô tô bắt buộc phải thắt dây bảo hiểm,
- cấm người uống rượu bia lái xe (lệnh này mà ra thì mấy ông hết đi nhậu),
- người đi xe đạp cũng phải đội mũ bảo hiểm (người nghèo có mà móm sều),
- cả người đi bộ khi chạy ngang qua đường cũng phải đội mũ bảo hiểm (bị xe máy nó tông cho thì người đi bộ trấn thương sọ não đầu nước)
- thậm trí cả người đi bộ trên vỉa hè cũng phải đội mũ bảo hiểm vì xe máy giờ phi cả lên vỉa hè mà đi (tắc đường mà), và cũng không hiếm trường hợp người đi trên vỉa hè bị ô tô, xe máy lao lên vỉa hè làm nứt cả sọ.

Mấy lão làm luật đúng là bã đậu. Việc đội mũ bảo hiểm đã bị phản đối lên phản đối xuống từ mấy năm nay rồi, vậy mà "quan hệ" thế nào vẫn được thông qua. Chỉ khổ cho dân đen, chứ cái lũ ký cái luật ấy chỉ đi ô tô thôi. Nếu chúng nó biết lo cho tính mạng người dân thì sao không phát miễn phí cho dân mỗi người 1 cái mũ mà đội. Chi phí sx mỗi cái chỉ 50-70K vnd, thậm trí còn rẻ hơn. Nếu được phát miễn phí thì ai thèm đi ăn trộm nữa chứ? Vả lại tiền đó cũng là tiền của dân chứ của ai.

~guest
12-12-2007, 21:32
... vừa bị phạt 150k, chạy tiếp và giáo dác tìm hàng bán nón. chưa tìm được thì.. tuýt tuýt ~> 150k nữa ra đi ~> hết tiền ~> phải về chứ sao giờ? lại.. tuýt tuýt -> hết tiền rồi lấy gì nộp phạt?

Giữ xe hay giấy tờ à?

Nhố!
luật đã quy định ko có ngoại lệ, nếu "mất mũ" là 1 lý do để ko bị phạt thì sẽ chẳng ai chấp hành việc đội mũ cả :). Tuy nhiên đừng lo, vì luật cũng quy định cùng 1 lỗi thì ko bị phạt lần thứ 2 trong ngày, vì vậy nếu ngày hôm đó đã bị phạt rồi thì cứ yên tâm mà . lượn (đừng để lỗi khác là đc :) )

GAVN
12-12-2007, 21:43
Tuy nhiên đừng lo, vì luật cũng quy định cùng 1 lỗi thì ko bị phạt lần thứ 2 trong ngày, vì vậy nếu ngày hôm đó đã bị phạt rồi thì cứ yên tâm mà . lượn (đừng để lỗi khác là đc :) )

Bác chưa đọc lại luật à
Trên báo Tuổi Trẻ hôm bữa đăng, bị phạt 1 lần, đi qua chỗ khác, vẫn bị phạt như thường

Vì vậy nếu lỡ bị trộm nón bảo hiểm thì tốt nhất dắt xe bộ về

klovebluesea
12-12-2007, 21:45
doi cai mu BH cho no van minh.co the noi la an toan neu ko bi nga. ma pho bien doi MBH o Vietnam minh con kho hon ca van dong dung BCS tranh...tide. hahahahahahaha.

klovebluesea
12-12-2007, 21:48
con nho cai chuyen cai banh mi chay, doi quan that tran va nguoi dan ba mang dau den la do rut ra qua cham, nhung tot co le khi tham za zao thong, nen deo som cai MBH, roi se quen mo pa con.

xdanze2
12-12-2007, 22:04
tui đã nói rồi, đã cái luật ngu mà còn thêm nhiều người ngu ủng hộ nữa nên mới thành ra thế này. Tui không phản đối việc đội mũ bảo hiểm, nhưng ra cái lệnh này thì thật là hồ đồ, không lường trước được những khó khăn và tiêu cực vì nó đụng đến TIỀN của dân.
Tui cầu cho mấy ông nội nào ủng hộ cái lệnh này: vái trời bữa nào đó ỗng bị chôm mất cái mũ bảo hiểm, sau đó mỗi lần đi ngang qua 1 ngã tư bị phạt 200 ngàn, mà từ chỗ mất về đến nhà phải qua 20 cái ngã tư, và đến chỗ mua nồi cơm điện mới phải qua 30 cái ngã tư.
ps: ông nội nào banned nick tui coi chừng thiên lôi dòm ngó, ít ra thì sửa lại bài dùm tui nếu thấy chỗ nào chướng mắt, còn ko thì pm nhắc nhở chứ, tui có dùng từ đm f*ck sh*t gì đâu mà banned.

thx4lovinmi
12-12-2007, 22:57
Việt Nam giờ lai tây nhiều thật đấy. Thấy người ta đội mũ bảo hiểm cũng học theo, nhưng đấy là một sự lai căng thực sự, chẳng biết tìm cho mình một con đường riêng. Đường xá, mật độ phương tiện, loại hình phương tiện, thói quen đi lại... chẳng giống tây nào. thế mà sao luật lại giống tây thế. :((

~guest
12-12-2007, 23:24
Bác chưa đọc lại luật à
Trên báo Tuổi Trẻ hôm bữa đăng, bị phạt 1 lần, đi qua chỗ khác, vẫn bị phạt như thường

Vì vậy nếu lỡ bị trộm nón bảo hiểm thì tốt nhất dắt xe bộ về

tôi ko biết bài báo nào đăng, nhưng luật đã quy định rõ cùng 1 lỗi thì không bị phạt 2 lần trong cùng 1 ngày, và luật ở đây là cho tất cả các lỗi vi phạm khác chứ ko phải luật dành riêng cho lỗi ko đỗi MBH.

huyhoa
12-12-2007, 23:32
tôi ko biết bài báo nào đăng, nhưng luật đã quy định rõ cùng 1 lỗi thì không bị phạt 2 lần trong cùng 1 ngày, và luật ở đây là cho tất cả các lỗi vi phạm khác chứ ko phải luật dành riêng cho lỗi ko đỗi MBH.

Bác guest cho em xin link download cái luật này, hoặc tên luật em down về đọc với. Với lại cho em xin cái luật về mũ bảo hiểm với
P/S: Em xin thật, để nghiên cứu lách + chửi bọn công an khi nó toét chứ ko phải xin đểu bác. Em hứa sẽ chấp hành nhưng phải "ngoáy mũi" bọn công an cho nó không làm gì được mình --> báo cấp trên --> báo bộ giao thông --> báo bọn làm luật --> cho nó thấy cái ngu của nó

.....................
Em hỏi câu hơi ngu: Luật nó nói là ngồi lên xe phải đội hay dắt xe là phải đội rồi? (Em định lượn mấy thằng công an, dắt qua mặt chúng nó mà ko có mũ bảo hiểm để "ngoáy mũi" )

~guest
13-12-2007, 00:01
Bác guest cho em xin link download cái luật này, hoặc tên luật em down về đọc với. Với lại cho em xin cái luật về mũ bảo hiểm với
P/S: Em xin thật, để nghiên cứu lách + chửi bọn công an khi nó toét chứ ko phải xin đểu bác. Em hứa sẽ chấp hành nhưng phải "ngoáy mũi" bọn công an cho nó không làm gì được mình --> báo cấp trên --> báo bộ giao thông --> báo bọn làm luật --> cho nó thấy cái ngu của nó

.....................
Em hỏi câu hơi ngu: Luật nó nói là ngồi lên xe phải đội hay dắt xe là phải đội rồi? (Em định lượn mấy thằng công an, dắt qua mặt chúng nó mà ko có mũ bảo hiểm để "ngoáy mũi" )
mình ko có link, nhưng nếu bạn muốn biét chắc chắn thì mờ 1 new thread ngay trong box "Tư vấn Pháp Luật" này, chắc sẽ có câu trả lời thôi. Hôi trước có lần đi từ Hà Nội ra Quảng Ninh mình ko đội mũ, trên đường về bị bắt ở đoạn Đông Triều - Quảng Ninh, sau khi đến kho bạc nộp phạt về chú CSGT còn dặn giữ giấy này để lất nếu qua Hải Dương gặp trạm mà bị tuýt nữa thì đưa ra để ko bị phạt, vì cũng 1 lỗi sẽ ko bị phạt quá 1 lần trong ngày.
Nhưng mình vừa search trên google thì đúng là có 1 số báo đăng "Không đội MBH có thể bị phạt nhiều lần liên tiếp", lên rất có thể với qui định mới này thì vẫn sẽ bị phạt đó.

----
Về cái câu hỏi của bạn, nếu dắt xe vẫn bị phạt thì chịu khó đi 2 người rồi khênh xe qua, chắc sẽ ko còn cớ gì để phạt đâu :)

huyhoa
13-12-2007, 00:07
mình ko có link, nhưng nếu bạn muốn biét chắc chắn thì mờ 1 new thread ngay trong box "Tư vấn Pháp Luật" này, chắc sẽ có câu trả lời thôi. Hôi trước có lần đi từ Hà Nội ra Quảng Ninh mình ko đội mũ, trên đường về bị bắt ở đoạn Đông Triều - Quảng Ninh, sau khi đến kho bạc nộp phạt về chú CSGT còn dặn giữ giấy này để lất nếu qua Hải Dương gặp trạm mà bị tuýt nữa thì đưa ra để ko bị phạt, vì cũng 1 lỗi sẽ ko bị phạt quá 1 lần trong ngày.
Nhưng mình vừa search trên google thì đúng là có 1 số báo đăng "Không đội MBH có thể bị phạt nhiều lần liên tiếp", lên rất có thể với qui định mới này thì vẫn sẽ bị phạt đó.

----
Về cái câu hỏi của bạn, nếu dắt xe vẫn bị phạt thì chịu khó đi 2 người rồi khênh xe qua, chắc sẽ ko còn cớ gì để phạt đâu :)
Ok, ...kám ơn bác (:yes:), em mở ngay đây

dai-gai
13-12-2007, 00:12
thôi thì.....luật ra thì phải theo.....
dán dòng chữ: "Trường Sa - Hoàng Sa là của VN"lên mũ cho đỡ tức....nhưng dán lời lẽ nhẹ nhàn thôi.....dán nhiều lời nặng quá không khéo các pác TQ lên tiếng "ảnh hưởng quan hệ láng giềng...." các pác nhà ta sợ.....lại ra lệnh "cấm đội mũ bảo hiểm" nữa thì lại rối.......:crying:

huyhoa
13-12-2007, 00:28
thôi thì.....luật ra thì phải theo.....
dán dòng chữ: "Trường Sa - Hoàng Sa là của VN"lên mũ cho đỡ tức....nhưng dán lời lẽ nhẹ nhàn thôi.....dán nhiều lời nặng quá không khéo các pác TQ lên tiếng "ảnh hưởng quan hệ láng giềng...." các pác nhà ta sợ.....lại ra lệnh "cấm đội mũ bảo hiểm" nữa thì lại rối.......:crying:

Để xem, ý tưởng là thế, nhưng đến 15 xem có ai dán không?

xdanze2
13-12-2007, 02:04

đúng là không biết gì cả, đọc cái này đi:
http://tintuconline.vietnamnet.vn/vn/xahoi/175519/

Để tăng cường năng lực cưỡng chế, xử phạt, ông Khuya cho biết ngoài việc huy động tối đa lực lượng hiện có, Phòng CSGT cũng được Công an TP hỗ trợ 180 cảnh sát cơ động, Lực lượng Thanh niên xung phong hỗ trợ 500 trật tự viên giao thông, tham gia điều hòa, tuần tra giao thông và xử phạt người vi phạm. "Ngoài xử phạt tại các chốt đèn có CSGT, chúng tôi sẽ bố trí thêm lực lượng và phương tiện tăng cường tuần tra xử phạt trên đường. Vì thế, sẽ có những trường hợp người vi phạm vừa bị xử phạt ở nơi này nhưng không khắc phục ngay (trang bị MBH), đi tiếp gặp chốt CSGT hoặc xe CSGT tuần tra sẽ bị xử phạt tiếp" - ông Khuya cảnh báo.

đây nữa:
http://vietbao.vn/Xa-hoi/Ban-dem-khong-doi-mu-bao-hiem-cung-se-bi-phat/11036932/157/

Chẳng hạn, các trường hợp vi phạm lần đầu sẽ bị CSGT lập biên bản tạm giữ giấy tờ và xử phạt 150.000 đồng. Nếu người này vẫn điều khiển phương tiện giao thông không có mũ bảo hiểm mà bị "bắt" ở trạm xử lý tiếp theo sẽ phạt tiếp với mức tăng lên 200.000 đồng.

thế nào, vẫn còn hứng thú ủng hộ luật này chứ?

nobita_mk
13-12-2007, 07:58
Em chào lạy thôi các bác ơi!

bkis
13-12-2007, 11:17
Tôi xin cá chấp 1 trái rưỡi là cái Quy định này không khả thi, có ai chơi không? thời gian là 12 tháng tối đa, mọi việc đâu vào đó, chí ít là phải sửa lại, không cấm ở các tuyến hay kẹt xe, không cấm ở các tuyến vận tốc tối đa dưới 30km, không phạt ở giờ tan tầm

xdanze2
13-12-2007, 12:51
http://www11.dantri.com.vn/suckhoe/Tre-em-doi-MBH-khong-dung-cach-co-the-gay-liet-tu-chi/2007/12/209853.vip
Cái ngu luật này đã bắt đầu có những rắc rối căn bản

xdanze2
13-12-2007, 13:14
chưa kể đến việc đã bắt đầu gây thiệt hại cho dân:
http://vnexpress.net/Vietnam/Kinh-doanh/2007/12/3B9FD3C5/

bkis
13-12-2007, 14:48
Trẻ em 10 tháng tuổi đội mũ bảo hiểm có mà điên, nên cho phép trẻ em dưới 5 tuổi miễn đội mũ bảo hiểm

à mà các em teen9x choai choai tóc xanh râu đỏ có chịu đội mũ không vậy? nhuộm tóc là ép mà đội liệu các em có cam chịu?

GAVN
13-12-2007, 18:11
Thật sự bực mình với cái lũ ăn không ngồi rồi, phịa ra những cái luật lệ vô lý như vậy

Nếu những kẻ như vậy còn ngồi ghế trên thì VN bao giờ mới ngóc đầu dậy được

Ai làm cái poll: Bạn có ủng hộ luật bắt buộc đội MBH trong nội thành. Xem thử tình hình ý dân như thế nào

boytomo
13-12-2007, 22:25
Sắp cấm luôn xe 3 bánh rồi bác ơi .Mới nghe tivi nè .Mịa mấy thằng NGU không biết cách giải quuyết riếc cái gì cũng cấm .
dạ em nói là xích lô chứ không phải xe máy 3 bánh.cái này mà dám cấm thì còn gì là hình ảnh việt nam nữa
mà cũng cho phép người tàn tật đi xe 3 bánh rồi.chỉ tội mấy bác xe ba gác máy thôi.lại trở về thời kỳ đạp ba gác cắm đầu rồi

Không_sợ
13-12-2007, 23:02
Đi xe bus đi, hoặc TAXI cho sang. Tội gì ngồi xe máy, quê bỏ xừ :D

t_ily_ht
13-12-2007, 23:05
Hic. nhưng mình thấy mbh nhiều lúc bất tiện. công nhận là có mũ thì vỉa đầu xe bus an tâm hơn nhiều. nhưng tối đi với người yêu thì.... hic. 2 anh em đọ mũ với nhau à

hungqttb
16-12-2007, 18:19

Ông này họ "Hùa". Xin hỏi ông bắt đầu đội mũ bảo hiểm từ khi biết đi xe gắn máy chứ? Vài năm trước chắc là ông cũng dở hơi như mọi người thôi. Tự ngắm lại mình đã nhé.

Thật ra chúng ta muốn biết luật này đúng hay sai thì chỉ cần chờ vào kết quả thực tế. Trước mắt, có mấy điều sau không cần dùng nhiều trí tưởng tượng cũng có thể biết là chúng sẽ xảy ra:

1-Số lượng tai nạn giao thông tăng do mấy tay lái lụa lúc này cầm chắc sẽ không làm ai chấn thương sọ não!!!

2-Số người đi bệnh viện tái khám bệnh nấm da đầu tăng đột biến. Họ không biết nên nghe lời bác sĩ (khuyên để đầu thoáng, tránh mồ hôi đầu do đội nón bảo hiểm quá lâu) hay nghe lời mấy ông làm "nghị định" mũ bảo hiểm.

3-Nếu bị mất nón vì lý do nào đó (có ai dám chắc 100% không bị mất nón?) thì người bị mất nón sẽ phải làm thế nào để đi về nhà?

4-Trường mẫu giáo không giữ nón của bé. Vậy nếu sáng mẹ đưa, chiều ba đón thì mỗi gia đình cần 2 nón/1 trẻ mẫu giáo. Khốn thay cho ai đó đang có 2 trẻ trở lên đang học mẫu giáo!!!

5-Cuối cùng chúng ta nên cùng làm thế này: Năn nỉ mấy ông ban "nghị định mũ bảo hiểm" bỏ cái vụ đi trong nội thành vì dù sao dân tình cũng đã tốn cả ngàn tỉ để trả vốn cho cái nhà máy sản xuất nón rồi còn gì.

kotlt
16-12-2007, 18:33
Ông này họ "Hùa". Xin hỏi ông bắt đầu đội mũ bảo hiểm từ khi biết đi xe gắn máy chứ? Vài năm trước chắc là ông cũng dở hơi như mọi người thôi. Tự ngắm lại mình đã nhé.

Thật ra chúng ta muốn biết luật này đúng hay sai thì chỉ cần chờ vào kết quả thực tế. Trước mắt, có mấy điều sau không cần dùng nhiều trí tưởng tượng cũng có thể biết là chúng sẽ xảy ra:

1-Số lượng tai nạn giao thông tăng do mấy tay lái lụa lúc này cầm chắc sẽ không làm ai chấn thương sọ não!!!

2-Số người đi bệnh viện tái khám bệnh nấm da đầu tăng đột biến. Họ không biết nên nghe lời bác sĩ (khuyên để đầu thoáng, tránh mồ hôi đầu do đội nón bảo hiểm quá lâu) hay nghe lời mấy ông làm "nghị định" mũ bảo hiểm.

3-Nếu bị mất nón vì lý do nào đó (có ai dám chắc 100% không bị mất nón?) thì người bị mất nón sẽ phải làm thế nào để đi về nhà?

4-Trường mẫu giáo không giữ nón của bé. Vậy nếu sáng mẹ đưa, chiều ba đón thì mỗi gia đình cần 2 nón/1 trẻ mẫu giáo. Khốn thay cho ai đó đang có 2 trẻ trở lên đang học mẫu giáo!!!

5-Cuối cùng chúng ta nên cùng làm thế này: Năn nỉ mấy ông ban "nghị định mũ bảo hiểm" bỏ cái vụ đi trong nội thành vì dù sao dân tình cũng đã tốn cả ngàn tỉ để trả vốn cho cái nhà máy sản xuất nón rồi còn gì.
cả ngàn tỉ vẫn là chưa đủ để các bác ấy ăn , vài chục ngàn tỉ thì may ra bạn nhé, đội bảo hiểm là góp phần phát triển đất nước, oh yaehhhh, haha , giá như mình có chân trong ban lãnh đạo thì giờ này mình giàu to rồi .

mấy thằng ra luật ngồi trên xe con cứ có đi 2 bánh đâu mà lo đội bảo hiểm hay ko :D

hungqttb
16-12-2007, 18:44
Rồi đến khi vợ, con, cha, mẹ của các "chú bồ câu" bị ghẻ đầu, mất nón thì mới tá hỏa ra cái "nghị định mũ bảo hiểm" này nó vớ vẩn thế nào.

boytomo
16-12-2007, 20:28
dở hơi
bỏ tiền ra mua nón rồi
bi giờ mà kêu dẹp ko đội nữa có mà bị chửi thê thảm hơn nữa
nghi mấy bác này là ng đầu tiên chửi mấy "ổng"
:D

help_titanic
16-12-2007, 22:03
mũ bảo hiểm thì tốt cho những tay đua, còn với người dân thì là tai nạn, mình đảm bảo đeo mũ bảo hiểm đi xe sẽ khó quan sát hơn.cái mũ thì nặng đến 1 cân, cứ đeo nhiều đi, sau này đầu có vấn đề đừng khóc. không bỏ luật này đi chắc mình đi làm nghề ăn cắp mũ thôi, cứ vào gửi xe ít ra cũng làm được 1 cái

xdanze2
16-12-2007, 22:19
được đấy titanic, ông cứ canh me mấy cái mũ của mấy thằng ủng hộ mà chôm, để cho nó bị phạt rồi thấy cái luật này là "cần thiết".

nmd
16-12-2007, 22:45
Không tranh luận với các bạn nữa. Hãy để thực tế chứng minh. Ráng đợi khoảng 2-3 tháng nữa, xem số lượng người đội mũ như thế nào, và xem số liệu về các vụ tai nạn liên quan đến chấn thương sọ não như thế nào.
Và mình cũng xin lưu ý các bạn thế này. Những thứ như vụ biển số chẵn, lẻ... không đúng thì đã bị báo chí, cùng người dân đồng loạt phản đối. Và nó bị dẹp rồi. Còn vụ mũ bảo hiểm này, hãy để ý những ai, và số lượng người phản đối.

kotlt
16-12-2007, 22:50
Không tranh luận với các bạn nữa. Hãy để thực tế chứng minh. Ráng đợi khoảng 2-3 tháng nữa, xem số lượng người đội mũ như thế nào, và xem số liệu về các vụ tai nạn liên quan đến chấn thương sọ não như thế nào.
Và mình cũng xin lưu ý các bạn thế này. Những thứ như vụ biển số chẵn, lẻ... không đúng thì đã bị báo chí, cùng người dân đồng loạt phản đối. Và nó bị dẹp rồi. Còn vụ mũ bảo hiểm này, hãy để ý những ai, và số lượng người phản đối.
chờ 2-3 tháng nữa là mọi vấn đề nảy sinh rồi hẵng lo ? nước đến chân mới nhảy ?

Dĩ nhiên là ai cũng bị ép buộc độn nón rồi, ko thì tiền đâu mà nộp cho phỉ.

Còn mũ bảo hiểm này tui bảo đảm là trên 90% dân số toàn vn phản đối

dai-gai
16-12-2007, 23:15
vâng 90% dân số phản đối.....mình nghĩ là không mà phải là 99% dân số phản đối thì đúng hơn.
họ đội vì bị ép...ép phải đội...ngoài mặt thì đội nhưng trong lòng thì chửi.
Mình có bắt chuyện hỏi người đi đường lúc đầu hỏi đường sau đó hỏi họ về 15/12 ....đa số là họ chửi....cái ngu lệnh này.
nhưng báo đài thì hoan hô lắm....

kotlt
17-12-2007, 00:02
vâng 90% dân số phản đối.....mình nghĩ là không mà phải là 99% dân số phản đối thì đúng hơn.
họ đội vì bị ép...ép phải đội...ngoài mặt thì đội nhưng trong lòng thì chửi.
Mình có bắt chuyện hỏi người đi đường lúc đầu hỏi đường sau đó hỏi họ về 15/12 ....đa số là họ chửi....cái ngu lệnh này.
nhưng báo đài thì hoan hô lắm....

vì báo đài là của nhà nước chứ ko phải của dân . Càng ngày càng quá quắt , nước vn là của nhà nước chính phủ chứ ko phải là của người dân vn nữa rồi

Buồn

dai-gai
17-12-2007, 00:07
vì báo đài là của nhà nước chứ ko phải của dân . Càng ngày càng quá quắt , nước vn là của nhà nước chính phủ chứ ko phải là của người dân vn nữa rồi

Buồn

nhân dân là thớt :buck:

darkera13
17-12-2007, 05:54
Khiếp nhiều người phản đối gớm nhỉ, số lượng này tương đương với leecher bên site của em đấy :D.

Nói gì thì nói, lý do gì thì lý do nhưng cái "luật chuối" này lần này ban là hợp lý rồi.

Các bác cứ ngụy biện đường phố VN không thể đi được quá 40 Km/h, điều đó chính xác. Nhưng hãy nhìn các nước phát triển xem, trẻ em đi xe đạp vẫn đội mũ bảo hiểm đó thôi. Đừng có nói với em mấy thằng điên đấy nó đạp xe đạp > 40 Km/h nhá.

Còn về việc mất cắp mũ bảo hiểm thì bác đừng lôi vào vì cái này nó là vấn đề chả liên quan mẹ đến việc đội mũ bảo hiểm. Chúng nó vẫn ăn chộm xe máy, xe đạp, cướp dây chuyền, giết người, hiếp dâm ... chả nhẽ lại không mua xe may, xe đạp đi bộ, bán dây chuyền, "tự tử để đéo thằng nào chém được mình chết", phẫu thuật "cắt bộ phận tình dục" để mấy thằng "râu đỏ" nó thất vọng .....

dai-gai
17-12-2007, 09:56
tác dụng của mũ bảo hiểm nè các pác :

http://vnexpress.net/Vietnam/Phap-luat/2007/12/3B9FD650/

Học sinh đội mũ bảo hiểm đua xe

Một đoàn đua gần 60 nam, nữ đội mũ bảo hiểm, phóng xe máy với tốc độ kinh hoàng, rú ga, la hét trên đường. Hơn 100 công an và phương tiện chuyên dụng được huy động để ngăn chặn cuộc đua.
> Nữ 'quái xế' tuổi xì teen

Tối 15/12, nhận được tin báo của quần chúng về cuộc đua xe máy có tổ chức, quy mô lớn sắp diễn ra trên tuyến đường Đà Nẵng - Hội An, Công an Đà Nẵng tổ chức chốt chặn.

22h đêm, đoàn đua gần 60 nam, nữ xuất hiện, đi từ hướng Hội An về Đà Nẵng. Đoàn đua đến đường Lê Văn Hiến (quận Ngũ Hành Sơn) thì bị lực lượng chức năng vây bắt.

Một số tay đua chống trả gây thương tích cho một cảnh sát. Các "quái xế" còn tông vào một phụ nữ đi bán dạo làm nạn nhân bị thương.

Công an truy đuổi quyết liệt, bắt giữ 9 người. Tất cả họ đều đang trong độ tuổi đi học, hơn một nửa là học sinh lớp 11, 12 trường THPT Phan Châu Trinh. Phần lớn họ là con em cán bộ có chức quyền ở địa phương.
(Theo Người Lao Động)

kotlt
17-12-2007, 11:18
Khiếp nhiều người phản đối gớm nhỉ, số lượng này tương đương với leecher bên site của em đấy .

Nói gì thì nói, lý do gì thì lý do nhưng cái "luật chuối" này lần này ban là hợp lý rồi.

Các bác cứ ngụy biện đường phố VN không thể đi được quá 40 Km/h, điều đó chính xác. Nhưng hãy nhìn các nước phát triển xem, trẻ em đi xe đạp vẫn đội mũ bảo hiểm đó thôi. Đừng có nói với em mấy thằng điên đấy nó đạp xe đạp > 40 Km/h nhá.

Còn về việc mất cắp mũ bảo hiểm thì bác đừng lôi vào vì cái này nó là vấn đề chả liên quan mẹ đến việc đội mũ bảo hiểm. Chúng nó vẫn ăn chộm xe máy, xe đạp, cướp dây chuyền, giết người, hiếp dâm ... chả nhẽ lại không mua xe may, xe đạp đi bộ, bán dây chuyền, "tự tử để đéo thằng nào chém được mình chết", phẫu thuật "cắt bộ phận tình dục" để mấy thằng "râu đỏ" nó thất vọng .....
tại sao bạn ko đặt câu hỏi là "tại sao nạn trộm cắp mũ bảo hiểm lại tăng ?" . Nhà tui bán cà phê, đêm qua ngồi xem Liv-MU, Ars-Chel mà ai cũng lo sợ phải mất nón bảo hiểm :D .

Hoàn toàn chính xác, diễn đàn này nhiều người quý ~300K hơn mạng sống của mình. À mà bác bảo trong thành phố không được đi trên 40 km/h á? Hơi bị nhầm đấy, luật là một chuyện, người ta có đi như vậy hay không là một chuyện khác, xưa nay em vẫn quen đi trên đường cao tốc thế nào thì đi trong nội thành thế ấy, mà em không phải trường hợp cá biệt đâu nhé.
Đừng nói kiểu như thế, ko ai quí 300k hơn cái sinh mạng của mình cả , nhưng có người sẵn sàng ném 300k cho 1 hành động không cần thiết thì mới đáng nói.

kotlt
17-12-2007, 12:54
Từ trái qua phải: 17/12/2007, Trần Văn Kotlt Cùn: Bỏ ra 300K để mua mũ bảo hiểm là không cần thiết. 27/12/2007, Trần Văn Kotlt Cùn: iết vậy... ôi đã ội... ũ ... ảo ...iểm... 27/12/2008, hồn ma Trần Văn Kotlt Cùn: Không thằng nào đốt cho tao 300K để tao mua mũ bảo hiểm đi chơi hội ...đường âm à?

biết tiếng việt thì nói, ko biết thì có thể gõ tiếng anh :bored: .

Chưa thấy ai chết vì chấn thương sọ não mà hận vì ko đội bảo hiểm cả , hình như chỉ có 1 người !

xdanze3
17-12-2007, 13:09
tin ngày 17/12/2007: trong lúc đội mũ bảo hiểm vi vu trên đường phố SG, bác aptechite198x nhà ta cảm thấy rất là hưng phấn yêu đời vì được lên SG chơi, ngắm nhiều em gái đẹp và cảm thấy rất bình an vì mình được chúa che chở cho tính mạng (vì có đội nồi cơm điện), bỗng nhiên có 1 em Sơn Lé (xe lớn) lao đến aptechite198x với tất cả tình yêu chan chứa nồng nàn, em Sơn Lé đã hun aptechite, vật anh ấy xuống giường (đường), em Sơn Lé nằm trên, anh aptechite nằm dưới, đầu vẫn ôm nồi cơm điện có gắn decal chữ "Never Die", nhưng, em Sơn Lé làm hơi mạnh bạo 1 chút nên anh aptechite ra (máu) từa lưa ở phía dưới em Sơn Lé, anh aptechite đã tử nạn? ồ không, tui không thích kịch bản ấy, anh aptechite vẫn còn sống nhưng ngũ chi phát triển không còn đồng đều nữa, bây giờ anh ấy chỉ còn 2 chi trên thôi, 3 chi dưới anh ấy bị em Sơn Lé cuỗm mất rồi. Giờ đây anh aptechite đã về quê với mẹ, ngày đêm khóc thầm "Giá như mình không có đội nồi cơm điện thì có lẽ giờ mình không phải ngồi đây khổ tâm thế này, huhu xin lỗi anh xdanze, xin lỗi anh kot, em đã lầm, em cứ tưởng đội nồi cơm điện thì em sẽ sống hạnh phúc... huhuhu" :D :D
hahaha

realtime
17-12-2007, 13:47
1 năm sau tình trạng chấn thương sọ não giảm đáng kể , tình trạng ôtô cán ngang người gia tăng , hãy mặc áo giáp để tự bảo vệ mình - đừng ngụy biện ...

xdanze3
17-12-2007, 14:01
sau 1 năm nữa: cấm ra khỏi nhà dưới mọi hình thức vì ra khỏi nhà là có nguy cơ tử vong vì tai nạn giao thông. Hãy ở trong nhà, đừng ngụy biện!

ccbs
17-12-2007, 14:08
2,4,6 đội mũ bảo hiểm phải đeo quai
3,5,7 đội mũ bảo hiểm phải có kiếng che
CN tất cả

lol

antighost2891
17-12-2007, 14:19
Theo tôi dự đoán luật bắt buộc dội mũ bảo hiểm sẽ tự hủy vào năm 2009. Nếu không hủy lệnh này thì có khả năng tiêu hủy nhièu thứ.
Sở dĩ người dân như bầy cừu im lặng chấp hành là vì họ sợ nộp phạt hơn là đồng ý với luật.
Có rất nhiều trở ngại ảnh hưởng đến đời sống của người dân từ khi có mũ bảo hiểm.
Dự báo tình hình : sẽ loạn nếu không thay đổi.

BOY_MERSLK_AMG
17-12-2007, 14:43
1 năm sau tình trạng chấn thương sọ não giảm đáng kể , tình trạng ôtô cán ngang người gia tăng , hãy mặc áo giáp để tự bảo vệ mình - đừng ngụy biện ...

Dẹp mấy thằng xe buýt 50 chỗ không dẹp .. đi cấm chuyện ruồi bu.
Người dân mang chỉ đối phó thôi chứ có ai phục đâu. Thêm 1 cơ hội làm tiền cho Police

kotlt
17-12-2007, 14:46
Dẹp mấy thằng xe buýt 50 chỗ không dẹp .. đi cấm chuyện ruồi bu.
Người dân mang chỉ đối phó thôi chứ có ai phục đâu. Thêm 1 cơ hội làm tiền cho Police
nhà nước chủ trương thế chứ có cần dân phục đâu ??? Nhà nước cần tiền để xây dựng đất nước chứ ko cần dân

kotlt
17-12-2007, 15:48
Đồng chí Trần Văn Kotlt Cùn mà làm lãnh đạo thì chắc nhân dân được nhờ lắm nhỉ? Thằng nào không thích đội mũ bảo hiểm ---> Cho mày không đội. Thằng nào thích vượt đèn đỏ---> Cho mày vượt, thằng nào thích vứt rác bừa bãi ---> Cho mày vứt... Vì nếu được lựa chọn, 98% nhân dân sẽ ủng hộ không phải đội mũ bảo hiểm, 98% nhân dân thích vượt đèn đỏ, 98% nhân dân thích xả rác bừa bãi, 98% nhân dân thích...
ko dám , iem làm gì có trình độ mà lãnh đạo người khác . Bác nói những lí lẽ trên chỉ chứng tỏ bác cùn lí và nói quẩn thôi .

Vì chưa thấy ai nói tôi thích đội mũ bảo hiểm , tôi thích vượt đèn đỏ , tôi thích xả rác cả .

help_titanic
17-12-2007, 15:54
có mũ bảo hiểm rồi, sau này sẽ ít người chết đi, nhưng người tàn tật sẽ tăng lên đáng kể đây.Hồi trước có nghe "mother" kể chuyện, thằng còn nhà ông H , tối qua mới bị tai nạn, nó mà què quặt ra đấy thì làm khổ gia đình nó rồi,thà nó chết đi còn hơn, đỡ làm khổ mọi người.

wtuaans
17-12-2007, 16:14
Đồng chí Trần Văn Kotlt Cùn mà làm lãnh đạo thì chắc nhân dân được nhờ lắm nhỉ? Thằng nào không thích đội mũ bảo hiểm ---> Cho mày không đội. Thằng nào thích vượt đèn đỏ---> Cho mày vượt, thằng nào thích vứt rác bừa bãi ---> Cho mày vứt... Vì nếu được lựa chọn, 98% nhân dân sẽ ủng hộ không phải đội mũ bảo hiểm, 98% nhân dân thích vượt đèn đỏ, 98% nhân dân thích xả rác bừa bãi, 98% nhân dân thích...

Tôi không đồng ý với ý kiến này chút nào. Bạn nói như thế là tự hạ thấp giá trị của người VN mình một cách quá đáng.

kotlt
17-12-2007, 16:15
Tôi thấy đồng chí cần đi khám về tai, mắt và cả sức khỏe tâm thần đó.
ko hiểu ?? tai, mắt, sức khoẻ của tui rất tốt đấy thôi ! Ko lẽ ai có ý kiến trái ngược bạn đều tâm thần à ? Đừng tự tin thế chứ

extjs
17-12-2007, 16:25
Tớ thấy đội nón BH có hại gì đâu ? Cãi nhau hoài !

realtime
17-12-2007, 16:29
có 1 tên cướp mang thuốc bổ vào rao bán cho bạn nó bảo là thuốc bổ ( thuốc bổ thiệt ) bắt bạn mua và uống ngay lập tức, nếu bạn ko mua và uống nó bắn bạn ... dù biết là thuốc bổ nhưng cơ thể bạn đang cường tráng ko bệnh tật thiết nghĩ bạn có uống , cho dù 1 ngày nọ có thể bạn sẽ ốm ko lẽ bạn phải uống thuốc bổ liên tục để bạn có cơ thể cường tráng mãi mãi ? có câu phòng bệnh hơn chữa bệnh , nếu biết nguyên nhân căn bệnh ta có thể tránh được nó , tai nạn giao thông là vì đâu . Có phải chăng cơ quan công an quá yếu kém tới mức ko kiểm soát được giao thông nên bắt người ta phải uống thuốc bổ đều đặn để duy trì sức khỏe , ngày thứ nhất họ bắt bạn uống thuốc bổ 1 để tránh căn bệnh 1 ngày thứ 2 họ bắt bạn uống thuốc bổ 2 để tránh căn bệnh 2 ...
Nếu như các chiến sĩ công an tích cực bắt những thằng phóng nhanh vượt ẩu có lẽ tình hình giao thông đã ổn định hơn .
Đi đường quốc lộ thấy ông an làm tiền xe ôtô nhiều lắm , sáng sáng chỉ cần vẫy vẫy vài xe kiếm tiền ăn sáng ...

Một hôm bạn nấu bữa ăn nhưng khi nấu nồi rau bạn phát hiện trong nồi rau có 1 con sâu .
có 2 phương án đề ra :
1. Bỏ cả bữa ăn nhịn đói vì mất vệ sinh
2. Bỏ nồi canh và ăn những thức ăn khác .

kotlt
17-12-2007, 16:33
à có lẽ bị nhầm vì câu cú , thôi thì sửa lại vậy

Vì chưa thấy ai nói : "tôi thích đội mũ bảo hiểm , tôi thích vượt đèn đỏ , tôi thích xả rác cả" .

Vấn đề là cở thể bạn không cường tráng, người ta năm lần bảy lượt dỗ dành bạn uống thuốc đi nhưng bạn bày ra đủ trò để trốn uống thuốc. Đến khi người ta buộc phải ghè bạn ra để đút thuốc thì bạn chửi là người ta ép buộc.
thuốc bổ mà bị ép uống thì lần đầu tiên nghe, nó chả khác gì thuốc độc.

dai-gai
17-12-2007, 16:35

trời 98% dân tộc VN con rồng cháu tiên là lũ người mọi rợ, vô ý thức, ý thức kém đến thế à:no:
chỉ có 2% là thuộc tầng lớp văn minh không xả rác không khạc nhổ bừa bãi, không vực đèn đỏ và không.....v.v.vv...
sao lại đánh giá dân tộc mình theo cách phiến diện và tiêu cực thế?:no:

realtime
17-12-2007, 16:38
Vấn đề là cở thể bạn không cường tráng, người ta năm lần bảy lượt dỗ dành bạn uống thuốc đi nhưng bạn bày ra đủ trò để trốn uống thuốc. Đến khi người ta buộc phải ghè bạn ra để đút thuốc thì bạn chửi là người ta ép buộc.
Oh cơ thể tôi ko cường tráng thì nguyên nhân ở đâu vậy bạn , bạn có biết câu phòng bệnh hơn chữa bệnh , ko lẽ sau khi khỏi bệnh bạn phải uống thuốc chữa bệnh đó liên tục để tránh gặp lại căn bệnh đó .

Bạn bị muỗi vằn đốt và đang mang bệnh sốt rét , có phải liên tục bạn uống thuốc chống sốt rét thay vì bạn dọn dẹp lại nhà cửa , bắt cá thả bể dọn sạch sẽ nhà cửa của bạn , hay vì bạn lười nên những việc trên bạn làm ko nổi và thay vì đó bạn uống thuốc liên tục để tránh căn bệnh này ?

sieuthilaptop
17-12-2007, 16:42
Tiến tới đi ô tô mà không có thiết bị an toàn cho não bộ thì cũng phải đội mũ bảo hiểm. Ví dụ xe con không có túi khí, xe ô tô khách...

realtime
17-12-2007, 16:46
xin nói với bạn thuốc bổ khác thuốc chữa bệnh nghe bạn xin đừng hiểu nhầm 2 cụm từ này .

ccbs
17-12-2007, 17:29
@aptechite: Chú trẻ con vừa thôi, phát biểu thì phải biết dựa vào cái gì mà nói, chứ không tía lia thế, mọi người cười cho thối mũi đó.

kotlt
17-12-2007, 17:32
Còn không nữa à? Có hơn 3000 km bờ biển mà hàng nghìn năm chẳng có hạm đội tàu chiến, tàu buôn vượt đại dương khỉ nào. Ăn mặc thì như điên, mấy cái áo tứ thân, tứ thiếc nhìn xanh xanh đỏ đỏ, lòe loẹt, chói mắt, rẻ tiền. Đến tận thế kỷ 20 mà còn nhuộm răng đen. Thế kỷ 21, tại diễn đàn tập trung toàn thành phần "có ăn có học" mà còn nhiều đồng chí gân cổ lên chửi cái luật bảo vệ cái sọ của chính mình. Trong khi thằng Khựa ngay từ thời nhà Đường đã buôn bán với Ấn Độ, Ả rập, kinh đô Trường An của bọn nó khi đó có lẽ là trung tâm thương mại quốc tế sầm uất nhất Thế giới lúc bấy giờ. Quần áo của nó từ hàng trăm, hàng nghìn năm trước đã đẹp như tranh ấy, đẹp hơn quần áo của các nhà thiết kế thời trang Việt Nam bây giờ thiết kế.
đúng là pó tay ồi , chắc bác này chưa bao giờ thấy được chiếc áo dài, nón lá việt nam .

extjs
17-12-2007, 17:37
Thôi hết giờ hành chính rồi, các cậu về nhà đi, nhớ đội nón BH đấy ! :D

realtime
17-12-2007, 17:44
Còn không nữa à? Có hơn 3000 km bờ biển mà hàng nghìn năm chẳng có hạm đội tàu chiến, tàu buôn vượt đại dương khỉ nào. Ăn mặc thì như điên, mấy cái áo tứ thân, tứ thiếc nhìn xanh xanh đỏ đỏ, lòe loẹt, chói mắt, rẻ tiền. Đến tận thế kỷ 20 mà còn nhuộm răng đen. Thế kỷ 21, tại diễn đàn tập trung toàn thành phần "có ăn có học" mà còn nhiều đồng chí gân cổ lên chửi cái luật bảo vệ cái sọ của chính mình. Trong khi thằng Khựa ngay từ thời nhà Đường đã buôn bán với Ấn Độ, Ả rập, kinh đô Trường An của bọn nó khi đó có lẽ là trung tâm thương mại quốc tế sầm uất nhất Thế giới lúc bấy giờ. Quần áo của nó từ hàng trăm, hàng nghìn năm trước đã đẹp như tranh ấy, đẹp hơn quần áo của các nhà thiết kế thời trang Việt Nam bây giờ thiết kế.
Oh đúng rồi có tới 3000 km bờ biển mà ko có 1 hạm đội tàu chiến , tiền của nhân dân đóng thuế nó đi đâu hết vậy cậu nhỉ , trong khi đó thằng triều tiên kinh tế ko phát triển + cấm vận mà nó có vũ khí hạt nhân ?
Lại thêm 1 phát biểu của cậu ko suy rõ ngọt ngành của vấn đề !

AlbumFree.Net
17-12-2007, 17:50
Quần áo của nó từ hàng trăm, hàng nghìn năm trước đã đẹp như tranh ấy, đẹp hơn quần áo của các nhà thiết kế thời trang Việt Nam bây giờ thiết kế.

Ngu luật mũ bảo hiểm của cha con nhà chú đang giết chết ngành thời trang Việt Nam chứ ai nữa mà la

AnhLords
17-12-2007, 18:24
Đội mũ bảo hiểm không bao giờ có thể giảm tai nạn mà thậm chí là tăng.
Đội mũ bảo hiểm "có thể" làm giảm số người chết do tai nạn nhưng làm tăng số người tàn tật <= tăng gánh nặng cho xã hội.
Tóm lại theo ý kiến chủ quan của tớ, nếu có bắt thì bắt đội ở đường cao tốc thôi, chứ ở nội thành như HN chẳng hạn đường thì đông, đội mũ chỉ làm mình vướng víu ảnh hưởng đến việc quan sát, cực kỳ bất tiện và khó chịu, làm mất thẩm mĩ...

realtime
17-12-2007, 18:31
Triều Tiên nhịn đói để phát triển vũ khí hạt nhân, bác thích nhịn đói thì cứ việc.
oh cậu vừa thích có ăn vừa thích có cái hù thiên hạ ngoài ra cậu còn muốn cái gì nữa ko vậy ?

realtime
17-12-2007, 18:31
Ý đồng chí là đội mũ bảo hiểm thì xấu chứ gì? Thế thì xuống "dưới ấy" mà khoe hàng với những người thân và những con vật nuôi đã tử nhé.
tới đây cậu đã cãi cùn rồi nhé ...

realtime
17-12-2007, 18:39
Giọng giống hết cái lão lý sự hút thuốc lá là tiệt trùng phổi ở chỗ mình:D:(.
Ừm thuốc lá gây tác hại đấy sao ko có luật nào cấm các nhà máy sản xuất thuốc lá vậy bạn , chỉ tuyên truyền ko dùng thuốc lá ? bởi vì các nhà máy thuốc lá thu siêu lợi nhuận nên ko thể cấm sản xuất thuốc lá được .

yeucine
17-12-2007, 18:43
[QUOTE=aptechite198x;963205]Mấy đồng chí lý sự là 98% người dân phản đối luật bắt đội mũ bảo hiểm. OK.

Cuối cùng thì bác này củng thừa nhận luật MBH là đi ngược với mong muốn của 98% nhân dân
Tại sao không để ai thích đội thì đội mà phải bắt buột nhỉ. Ai đó có bị TNGT thì nhà nước có trả tiền bệnh viện đồng nào đâu, có lở tử vong thì nhà nước có đi phúng điếu o?
Ai cũng một lần phải chết, sớm hay muộn thì khác nhau là mấy. Bây giờ o chết vì CTSN chỉ là mình mẩy nét bét chả lẽ phải mặc áo giáp sắt ra đường sao?,. Tại sao phải gò bó cuộc sống hàng ngày của họ bằng những bộ luật ngu ngốc vậy.
Còn nhớ vụ sốt nhà chung cư cao cấp, Nhà nước không hiểu rằng cơ bản là do cung không đủ cầu thì sẽ gây sốt giá, một hai bắt chủ đầu tư trả tiền cọc cho khách. Cứ giải quyết phần ngọn như vậy hoài thì bao giờ VN mới phát triển được

realtime
17-12-2007, 18:46
Mấy đồng chí lý sự là 98% người dân phản đối luật bắt đội mũ bảo hiểm. OK. Thế đồng chí thử điểu tra xem bao nhiêu người đồng ý nhịn ăn để phát triển vũ khí hạt nhân, xem có phải mình tôi lập dị không?
Oh ko ai phản đối cả bạn à phản đối cũng vậy thôi CP cầm đằng cán dân cầm đằng lưỡi phản đối để vào nhà đá hả bạn ? chỉ ko đồng ý thôi bạn à sử dụng từ chính xác nhé . Việc đội mũ bảo hiểm ko ai dám nói là ko tốt nhưng chỉ vì 1 con sâu mà bỏ cả bữa ăn là điều đáng tiếc . Việc đội mũ bảo hiểm là để giảm chấn thương sọ não . Thử hỏi nếu luật giao thông thực thi thật nghiêm khắc giống việc bắt đội mũ bảo hiểm , hỏi còn ai dám phóng nhanh vượt ẩu , vượt đèn đỏ ... Nên sẽ giảm rất nhiều tai nạn còn tốt hơn cả trăm lần cái luật bắt đội mũ bảo hiểm . Công An đang còn xin đểu người dân thử hỏi sự nghiêm túc nó nằm ở cái chỗ nào vậy.

realtime
17-12-2007, 18:46
Có nước nào cấm sản xuất và tiêu thụ thuốc lá không?
ôi trời nghe ông cãi mà tôi thấy chán ... ông ko hiểu hay cố tình ko hiểu vậy ... nghe nói câu này thấy mà chán ... nó ko cấm mình cũng ko cấm nó cấm mình cũng phải cấm theo nó mới là sành điệu hô hô ...

realtime
17-12-2007, 19:03
Chính tôi mới phải hỏi các bác, các bác không hiểu hay cố tình không hiểu vậy? Cái gì nó đi cái ấy chứ. Sao cứ trộn trạo lung tung giữa việc công an ăn tiền, dân vượt đèn đỏ với chuyện đội MBH? Nếu các bác không vi phạm gì, bố thằng CAGT cũng không xin đểu được. Tai nạn trong nội đô nếu chỉ chiếm 5% số vụ thôi thì cũng gây ra cái chết cho hàng trăm người. Mà nếu chỉ có dân quê phải đội thì sẽ không công bằng. Thế nên tất cả phải đội là hợp lý. Còn bác nào chửi sự ép buộc thì vui lòng nhớ lại xem lần này là lần thứ mấy nhà nước bắt đội mũ bảo hiểm rồi. Tuyên truyền, giáo dục với dân mình mà buồn, chỉ có cách thiết quân luật thôi. Cái gì cần nói thì tôi đã nói hết rồi, các đồng chí nghĩ sao thì tùy.
Thôi lạy cậu nhé nếu công an ko tham tiền thì dân lấy gì đút lót hả pa.
Đúng rồi lần thứ mấy nhà nước bắt người dân đội mũ bảo hiểm rồi, rồi vấn đề tai nạn giao thông có giảm được % nào ko hay càng gia tăng ? ... càng nói càng thấy ng ...
Thử hỏi thấy công an bố thằng nào dám vượt đèn đỏ ko ? bố thằng nào dám phóng nhanh vượt ẩu ko ?
Đi đường trường với mấy ông tài xế là biết ngay từ làm luật công an mà trong sạch thì dân cũng được nhờ .

BOY_MERSLK_AMG
17-12-2007, 19:13
Các bác cứ đội mũ bảo hiểm cho an toàn . Xe tụi em đua có đụng các bác cũng ít chết hơn . Cùi cùi gãy tay gãy chân được rồi.Xe em có túi khí bảo vệ nên không cần đội.

kotlt
17-12-2007, 19:17
Áo dài là lai với thằng Pháp rồi pa ạ.
lai pháp nhưng ko phải vẻ đẹp của người phụ nữ việt nam sao . Ngáp.

Ý đồng chí là đội mũ bảo hiểm thì xấu chứ gì? Thế thì xuống "dưới ấy" mà khoe hàng với những người thân và những con vật nuôi đã tử nhé.
đội bảo hiểm chả ai nói đẹp cả, ngược lại còn làm mất cái đẹp . Có chết cũng xuống dưới đó khoe rằng ở trên trần gian tao ăn mặc đẹp chứ ko phải xấu hổ ko dám nói :D

Mấy đồng chí lý sự là 98% người dân phản đối luật bắt đội mũ bảo hiểm. OK. Thế đồng chí thử điểu tra xem bao nhiêu người đồng ý nhịn ăn để phát triển vũ khí hạt nhân, xem có phải mình tôi lập dị không?
lấy vũ khí hạt nhân ra so với nón BH, đúng là lý sự cùn :D

Chính tôi mới phải hỏi các bác, các bác không hiểu hay cố tình không hiểu vậy? Cái gì nó đi cái ấy chứ. Sao cứ trộn trạo lung tung giữa việc công an ăn tiền, dân vượt đèn đỏ với chuyện đội MBH? Nếu các bác không vi phạm gì, bố thằng CAGT cũng không xin đểu được. Tai nạn trong nội đô nếu chỉ chiếm 5% số vụ thôi thì cũng gây ra cái chết cho hàng trăm người. Mà nếu chỉ có dân quê phải đội thì sẽ không công bằng. Thế nên tất cả phải đội là hợp lý. Còn bác nào chửi sự ép buộc thì vui lòng nhớ lại xem lần này là lần thứ mấy nhà nước bắt đội mũ bảo hiểm rồi. Tuyên truyền, giáo dục với dân mình mà buồn, chỉ có cách thiết quân luật thôi. Cái gì cần nói thì tôi đã nói hết rồi, các đồng chí nghĩ sao thì tùy.
chính tui và mọi người mới thật sự ko biết đồng chí cố tình ngu ngơ hay không hiểu . Dân quê phải độ rồi buộc dân tp phải đội luôn , đúng là cái luật ngu ngốc .
Thiết chặt quân luật chỉ khi nào hợp lòng dân thì mới có tác dụng, ko thì chỉ có tác dụng ngược thôi

Các bác cứ đội mũ bảo hiểm cho an toàn . Xe tụi em đua có đụng các bác cũng ít chết hơn . Cùi cùi gãy tay gãy chân được rồi.Xe em có túi khí bảo vệ nên không cần đội.
ưh, tàn phế là vẫn con sống mà :D

phan_nguyen
17-12-2007, 19:28
cãi lộn om tỏi trên diễn đàn làm gì? Người cần nghe nhất là nhà cầm quyền của nước CHXHCN Việt Nam đó. Nhưng trừ khi mấy người đó cũng mở diễn đàn cho các bạn vào tranh luận và VN phải là nước tự do ngôn luận cơ.

realtime
17-12-2007, 19:31
cãi lộn om tỏi trên diễn đàn làm gì? Người cần nghe nhất là nhà cầm quyền của nước CHXHCN Việt Nam đó. Nhưng trừ khi mấy người đó cũng mở diễn đàn cho các bạn vào tranh luận và VN phải là nước tự do ngôn luận cơ.
Ko có chuyện đấy đâu mơ đi.

yeucine
17-12-2007, 19:50
Ko có chuyện đấy đâu mơ đi.

Nếu có sẽ o có nhiều luật lệ ngu ngốc ra đời.

darkera13
18-12-2007, 03:33
Tiền mà không tham thì hơi lạ, giấy mà mua được thức ăn, nhà lầu, xe hơi đảm bảo tui tham giấy liền, cho các ông tiền ;)).

Tui đảm bảo hầu hết anh em ngồi đây mà bị "cá vàng" tóm cũng có ý nghĩ cho nó vài chục uống nước, ăn sáng cho xong chuyện, được việc mình mà lại không tốn = nộp vô kho bạc. Chứ ai cúng nói phạt đê, tao lên kho bạc nộp hỏi nó có nhiễu được không? Nó mà nhiễu ông thử dọa kiện nó xem, nó chả tè ra quần ý chứ.

quangtu1989
18-12-2007, 07:19
cãi nhau để làm gì cơ chứ . bác nào kêu đi trong nội thành khôngc ó mũ không chết đc thì đi ăn thêm muối i ốt đi nhé. Tôi vừa mới đi tang thàng bạn đây . không đua xe phóng ẩu gì hết . Nhà nước đã ra ròi . Có muốn hay không thì ra đwongf vẫn chụp cái mũ vào . hiểu hết chưa .

meomeomeo2008
18-12-2007, 07:53
cãi nhau để làm gì cơ chứ . bác nào kêu đi trong nội thành khôngc ó mũ không chết đc thì đi ăn thêm muối i ốt đi nhé. Tôi vừa mới đi tang thàng bạn đây . không đua xe phóng ẩu gì hết . Nhà nước đã ra ròi . Có muốn hay không thì ra đwongf vẫn chụp cái mũ vào . hiểu hết chưa .

Giá như ai cũng hiểu được như bác:(.

realtime
18-12-2007, 10:22
ko đua xe phóng ẩu ko bị va chạm ko gì hết tự nhiên lăn quay ra chết àh :D bị thằng khác tông vào thì trách nó ấy sao lại trách cả vn ko muốn đội mũ bảo hiểm , trách bố mẹ những thằng mất dạy sinh ra nó để nó tông xe vào bạn của ông ấy .

realtime
18-12-2007, 10:25
Tiền mà không tham thì hơi lạ, giấy mà mua được thức ăn, nhà lầu, xe hơi đảm bảo tui tham giấy liền, cho các ông tiền ;)).

Tui đảm bảo hầu hết anh em ngồi đây mà bị "cá vàng" tóm cũng có ý nghĩ cho nó vài chục uống nước, ăn sáng cho xong chuyện, được việc mình mà lại không tốn = nộp vô kho bạc. Chứ ai cúng nói phạt đê, tao lên kho bạc nộp hỏi nó có nhiễu được không? Nó mà nhiễu ông thử dọa kiện nó xem, nó chả tè ra quần ý chứ.
Ờ đi đường trường đi rồi biết công an mà vẫy xe khách + xe tải lại là biết làm luật rồi chỉ có đưa tiền thôi , nói chuyện dân mà ko gian thì ko gọi là dân gian :D vậy cần gì lãnh đạo phải trong sạch công bằng văn minh , ông nói chuyện phiếm hay quá :D

ttkhdhkh
18-12-2007, 11:07
ko đua xe phóng ẩu ko bị va chạm ko gì hết tự nhiên lăn quay ra chết àh :D bị thằng khác tông vào thì trách nó ấy sao lại trách cả vn ko muốn đội mũ bảo hiểm , trách bố mẹ những thằng mất dạy sinh ra nó để nó tông xe vào bạn của ông ấy .

Bạn không nên nói về cái chết của người khác như thế. Thật ra chỉ cần đi bộ và vấp té nếu thất thế vẫn chấn thương sọ não và chết như thường (đương nhiên nếu bạn là trùm judo thì mình ko dám nói ^^).

extjs
18-12-2007, 11:09
Sáng nay đi ra cơ quan thấy ít nhất 2 trường hợp đi xe đạp điện vẫn đội mũ bảo hiểm, hoan hô :D

wtuaans
18-12-2007, 11:24
Báo này bửa nay viết làm sao á!:
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=234557&ChannelID=87

darkera13
18-12-2007, 11:31
Ờ đi đường trường đi rồi biết công an mà vẫy xe khách + xe tải lại là biết làm luật rồi chỉ có đưa tiền thôi , nói chuyện dân mà ko gian thì ko gọi là dân gian :D vậy cần gì lãnh đạo phải trong sạch công bằng văn minh , ông nói chuyện phiếm hay quá :D

Hơ hơ, bản thân ông sống không giữ cho mình sạch mà cứ bắt người khác làm ông sạch là sao? Nực cười.

ThanhChung
18-12-2007, 12:31
Hôm trước có nghe báo nào nói bộ trưởng Bộ GTVT cũng đội nón bảo hiểm ra đường. Nghe mà nhức cả đầu và nực cười cho mấy ông kiểu đó, bày đặt ra vẻ ta đây cũng chấp hành luật lệ, toàn đi xe hơi không mà cũng to mồm.
Mình thì mình đội mũ lâu rồi, mình cũng chẳng than vãn gì quy định của Đảng và Nhà Nước cả, chỉ tức anh ách mấy cái thằng cha làm luật thôi, to mồm mà chăng bao giờ đội 1 cái nón bảo hiểm.

hoanta
18-12-2007, 13:10
Trước hết xin chân thành cám ơn toàn thể anh em trên dDth và đòng bào cả nước, kể cả phe không tâm phục khẩu phục( khoảng 90% )đã nhiệt tình giúp đỡ tiêu thụ hết vài chục triệu Nón bảo hiểm của chúng tôi, trong đó có 70% là nón đểu nhé!

Nón đã bán hết, tiền thì cũng lỡ sài nhưng quả thực nghe bà con ấm ức thì cũng khó ngủ trưa thật.

Bắt đầu từ hôm nay:

Dưới 14 tuổi, không bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm
Thứ ba, 18/12/2007, 09:37 GMT+7
Nhiều bạn đọc phản ánh, lực lượng chức năng xử lý cả những trường hợp người lớn đi xe máy chở trẻ em không đội mũ bảo hiểm (MBH). Vậy tuổi nào mới bắt buộc phải đội MBH khi đi xe máy? Thượng tá Trần Sơn - Phó phòng Tuyên truyền Cục CSGT Đường bộ - Đường sắt (C26 ), cho biết:

- Theo quy định Nghị định 32 của Chính phủ, người điều khiển, người ngồi trên xe môtô, xe gắn máy phải đội MBH khi tham gia giao thông trên các tuyến đường. Theo quy định, lực lượng chức năng chỉ xử lý các trường hợp từ 18 tuổi trở lên với mức phạt từ 100.000đ - 200.000đ, nếu không có tình huống tăng nặng thì mức xử phạt trung bình là 150.000đ/lần vi phạm.

Còn trường hợp đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phạt bằng tiền, nhưng mức phạt không quá 1/2 đối với mức phạt của người thành niên. Và từ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi không phạt tiền mà chỉ phạt cảnh cáo; từ dưới 14 tuổi trở xuống, người điều khiển phương tiện mô tô, xe gắn máy phải có trách nhiệm đảm bảo an toàn cho các em.

Với trẻ từ 3 - 4 tuổi, khớp xương cổ rất yếu, do đó việc đội MBH cần phải có sự tư vấn của các bác sĩ.

Theo Quang Hiệu (Báo lao động)

Mong bà con tiếp tục đội nón và ủng hộ chúng tôi!

realtime
18-12-2007, 13:12
Hơ hơ, bản thân ông sống không giữ cho mình sạch mà cứ bắt người khác làm ông sạch là sao? Nực cười.
ơ thế lãnh đạo được nhận quà biếu xén ko , người ta đưa tiền đút lót là được nhận à , ông mới nực cười nhé .

realtime
18-12-2007, 13:17
Cầu trời cho sự phản biện của tôi là sai đi! Còn nếu sự phản biện này là đúng, thì xin các nhà làm luật hãy nhân đây mà rút kinh nghiệm thừa thắng xông lên: đua xe và có mùi rượu mà chạy xe: phạt 2 triệu đồng; chạy quá tốc độ, ngược chiều, lấn tuyến, vượt đèn đỏ: 1 triệu đồng; chở ba, không bằng lái: 500.000 đồng... Đi kèm là các biện pháp tịch thu bằng lái, giam xe, cho đi học luật, lao động công ích... tùy từng trường hợp. Hãy thử làm vậy đi... Chứ như ở nước ngoài, nhất là ở Mỹ mà tôi vừa được đi thăm, ai uống rượu mà dám lái xe phải nói là gan bằng trời! Cứ phạt tới nơi tới chốn, bảo đảm tai nạn giao thông và cả nạn kẹt xe sẽ giảm ngay! Thử coi...

đây mới thực sự là biện pháp giảm thiểu tai nạn , khi giảm thiểu được tai nạn chuyện chấn thương sọ não do tại nạn chỉ còn trong truyền thuyết , đội mũ bảo hiểm có giảm được tai nạn giao thông ko ? hỏi có mấy người chịu bỏ tiền 200-300 ngàn ra mua 1 cái mũ bảo hiểm cho đúng nghĩa , hay hàng nhập lậu từ trung quốc lại có cơ hội phát triển . Ở VN cái gì ko quản lý được là cấm , trở thành luật bất thành văn rồi .

darkera13
18-12-2007, 13:38
ơ thế lãnh đạo được nhận quà biếu xén ko , người ta đưa tiền đút lót là được nhận à , ông mới nực cười nhé .

Trước tiên ông giữ thân ông sạch đi đã (đừng có ngụy biện dân với chả gian ở đây), bản thân ông chấp nhận mất tiền để mua một cái gì đó thì đừng có chửi thằng kia tại sao mày cầm tiền của tao.

realtime
18-12-2007, 13:52
Trước tiên ông giữ thân ông sạch đi đã (đừng có ngụy biện dân với chả gian ở đây), bản thân ông chấp nhận mất tiền để mua một cái gì đó thì đừng có chửi thằng kia tại sao mày cầm tiền của tao.

ha ha vậy sinh ra cái đội ngũ lãnh đạo trong sạch làm cái gì vậy , dân có tới vài chục triệu người lãnh đạo được bao nhiêu , người ta tuyển dân làm lãnh đạo chứ có ai tuyển lãnh đạo làm dân , dân gian là vậy biết thì nói ko biết thì nghe nói vậy người ta cười cho đấy .:)

khanht
18-12-2007, 14:52
Hôm qua vừa xem tivi thấy tổng kết mấy con số:

95% phương tiện tham gia giao thông đường bộ là mô tô và xe gắn máy
75% vụ tai nạn giao thông đường bộ liên quan đến mô tô và xe gắn máy

=> Tỉ lệ tai nạn với mô tô, xe gắn máy là 75/95
=> Tỉ lệ tai nạn với các phương tiện giao thông đường bộ khác là 25/5

để hạn chế chấn thương sọ não khi xảy ra tai nạn với người đi mô tô, xe gắn máy => bắt buộc đội mũ bảo hiểm
vậy, để hạn chế chấn thương sọ não khi xảy ra tai nạn người lái xe 4 bánh (đập đầu vào kính...) không thấy bắt buộc phải thắt dây an toàn nhỉ, ra đường chẳng thấy CA phạt không thắt dây an toàn gì cả.

thế là sao nhỉ ?

meomeomeo2008
18-12-2007, 15:03
ha ha vậy sinh ra cái đội ngũ lãnh đạo trong sạch làm cái gì vậy , dân có tới vài chục triệu người lãnh đạo được bao nhiêu , người ta tuyển dân làm lãnh đạo chứ có ai tuyển lãnh đạo làm dân , dân gian là vậy biết thì nói ko biết thì nghe nói vậy người ta cười cho đấy .:)

Đồng chí này chắc lại họ hàng nhà Kotlt Cùn rồi:D.

meomeomeo2008
18-12-2007, 15:06
Hôm qua vừa xem tivi thấy tổng kết mấy con số:

95% phương tiện tham gia giao thông đường bộ là mô tô và xe gắn máy
75% vụ tai nạn giao thông đường bộ liên quan đến mô tô và xe gắn máy

=> Tỉ lệ tai nạn với mô tô, xe gắn máy là 75/95
=> Tỉ lệ tai nạn với các phương tiện giao thông đường bộ khác là 25/5

để hạn chế chấn thương sọ não khi xảy ra tai nạn với người đi mô tô, xe gắn máy => bắt buộc đội mũ bảo hiểm
vậy, để hạn chế chấn thương sọ não khi xảy ra tai nạn người lái xe 4 bánh (đập đầu vào kính...) không thấy bắt buộc phải thắt dây an toàn nhỉ, ra đường chẳng thấy CA phạt không thắt dây an toàn gì cả.

thế là sao nhỉ ?

Thế là ông đã nhận đội mũ bảo hiểm chỉ để đối phó với công an chứ không phải vì cái sọ rồi nhé.

kotlt
18-12-2007, 15:22
Thế là ông đã nhận đội mũ bảo hiểm chỉ để đối phó với công an chứ không phải vì cái sọ rồi nhé.
thử hỏi có bao nhiêu % dân vn đội mũ bh vì cái sọ =))

khanht
18-12-2007, 15:24

Hai hình thức như nhau, sao nhà quản lý lại không đưa ra quy định cho đồng bộ, hay vì mua bảo hiểm thì dân phải mua, được $ từ bên bán mũ còn thắt dây an toàn thì xe 4 bánh có sẵn, lấy đâu ra $. Chỉ khổ dân nghèo thôi.

P/S: Tớ đội mũ bảo hiểm từ cách đây mấy năm, trước đây đi đâu quẳng mũ chẳng lo mất, gần đây nơm nớp lo mất mũ.

meomeomeo2008
18-12-2007, 15:28
thử hỏi có bao nhiêu % dân vn đội mũ bh vì cái sọ =))
Cái sọ của mình mà không lo giữ thì giữ được cái giề? Bác đã nghe câu: "Ngu thì chết chứ bệnh tật gì" chưa?

kotlt
18-12-2007, 15:30
Cái sọ của mình mà không lo giữ thì giữ được cái giề? Bác đã nghe câu: "Ngu thì chết chứ bệnh tật gì" chưa?
trả lời câu này chứ đừng lái qua chuyện khác nhé

thử hỏi có bao nhiêu % dân vn đội mũ bh vì cái sọ

meomeomeo2008
18-12-2007, 15:33
trả lời câu này chứ đừng lái qua chuyện khác nhé

Tôi trả lời rồi còn giề, không biết đọc à?

kotlt
18-12-2007, 15:34
=)) đúng là chịu thua bác này, cần nhắc lại câu hỏi ko bạn ?

thử hỏi có bao nhiêu % dân vn đội mũ bh vì cái sọ

meomeomeo2008
18-12-2007, 15:39
=)) đúng là chịu thua bác này, cần nhắc lại câu hỏi ko bạn ?

Bác này mà bị tai nạn thì chắc đường đầy bã đậu:D.

khanht
18-12-2007, 15:40
Trước hết xin chân thành cám ơn toàn thể anh em trên dDth và đòng bào cả nước, kể cả phe không tâm phục khẩu phục( khoảng 90% )đã nhiệt tình giúp đỡ tiêu thụ hết vài chục triệu Nón bảo hiểm của chúng tôi, trong đó có 70% là nón đểu nhé!

Nón đã bán hết, tiền thì cũng lỡ sài nhưng quả thực nghe bà con ấm ức thì cũng khó ngủ trưa thật.

Bắt đầu từ hôm nay:

Dưới 14 tuổi, không bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm
Thứ ba, 18/12/2007, 09:37 GMT+7
Nhiều bạn đọc phản ánh, lực lượng chức năng xử lý cả những trường hợp người lớn đi xe máy chở trẻ em không đội mũ bảo hiểm (MBH). Vậy tuổi nào mới bắt buộc phải đội MBH khi đi xe máy? Thượng tá Trần Sơn - Phó phòng Tuyên truyền Cục CSGT Đường bộ - Đường sắt (C26 ), cho biết:

- Theo quy định Nghị định 32 của Chính phủ, người điều khiển, người ngồi trên xe môtô, xe gắn máy phải đội MBH khi tham gia giao thông trên các tuyến đường. Theo quy định, lực lượng chức năng chỉ xử lý các trường hợp từ 18 tuổi trở lên với mức phạt từ 100.000đ - 200.000đ, nếu không có tình huống tăng nặng thì mức xử phạt trung bình là 150.000đ/lần vi phạm.

Còn trường hợp đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi phạt bằng tiền, nhưng mức phạt không quá 1/2 đối với mức phạt của người thành niên. Và từ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi không phạt tiền mà chỉ phạt cảnh cáo; từ dưới 14 tuổi trở xuống, người điều khiển phương tiện mô tô, xe gắn máy phải có trách nhiệm đảm bảo an toàn cho các em.

Với trẻ từ 3 - 4 tuổi, khớp xương cổ rất yếu, do đó việc đội MBH cần phải có sự tư vấn của các bác sĩ.

Theo Quang Hiệu (Báo lao động)

Mong bà con tiếp tục đội nón và ủng hộ chúng tôi!

Hừ, hôm trước thì leo lẻo cái mồm ... phạt tất ..., không biết dân đã phải bỏ ra bao nhiêu tiền để mua mũ cho con em mình rồi, chỉ tội các cháu bé mấy ngày nghỉ vừa qua, hoặc là phải đội cái mũ nặng trình trịch để được đi chơi, hoặc là phải ngồi nhà ...

kotlt
18-12-2007, 15:49
Bác này mà bị tai nạn thì chắc đường đầy bã đậu
=)) thưa bác, xin thông báo là sau bài viết này bác đã vào ignore list của tui :D . Tui ko có thời gian rãnh mà ngồi đôi co với những người như vậy =))