PDA

View Full Version : cho hỏi cách ghost ổ

nguyentruonglamk
08-12-2007, 07:39
có bạn nào biết cách ghost lại ổ cứng không ,giúp mình với
cảm ơn nhìu

NGUYEN THAI SON
08-12-2007, 07:50
chào bạn mình phần nào cũng hiểu được mong muốn của bạn.Để ghost lại ổ cứng của bạn,trước hết bạn phải có phần mềm ghost (phiên bản phần mềm ghost bạn sủ dụng phải đúng với phiên bản bạn dùng khi tạo ra bản image.GHO) thì bản mới có thể bung bản ghost ra thành công được)
Bạn vào DOS tìm đến ổ đĩa chưa file GHOST.Gõ GHOST,KHi chương trình GHOST được chạy ra bạn chọn partion /from image chọn ổ đĩa chứa bản ghost đã tạo sắn trước để bung ra cho ổ cứng của bạn.Đó là cách GHOST lại ổ đĩa tù một bản image.GHO tạo sẵn từ trước.
Cũng có thể bạn GHOST disk to disk khi cắm thêm một ổ cứng khác vào.Chuc bạn vui và thành công.Hi vọng bạn hiểu được ý mình nói.

nguyenphuong_sdb
17-12-2007, 20:29
có nhiều phương pháp lắm ban muốn minh chỉ theo phương pháp nào.

chieudn
19-04-2008, 08:07
nnguyen phuong hay noi tat cho anh em hiêu them nao

tanphuong85
19-04-2008, 08:49
Bây giờ dùng Acronis True Image đơn giản hơn. Bạn ra quán mua 1 đĩa đó về cài lên máy nhá.Cách sử dụng :
-tạo 1 phân vùng acronis : phân vùng này ko bị ảnh hưởng bởi windows . Nên tạo khoảng 5-10GB để chưa đủ file ghost của bạn.Chạy Acronis , manage secure zone ,next , check vào ổ đĩa bạn muốn lấy dung lượng , nên lấy từ ổ D hoặc E , next, nhập vào dung lượng .Rồi đến phần password , đặt hay ko tùy bạn , cứ next vài lần vậy.chọn activate nhá
-ghost : chọn backup, next,chọn entire disk,chọn ổ C hay ổ bạn muốn ghost , chỉ vào acronis secure zone ,ko cần đặt tên , chọn new full backup , chạy thế là xong
-Cách phục hồi : bật máy lên , sẽ có thông báo hiện f11.Nếu bạn muốn ghost thì bấm , còn ko để vài giây nó sẽ vào win.Chọn recovery ,chỉ đến chỗ secure zone , chọn restore disk , chọn ổ C , đến phần select target , chọn lại ổ c , rồi cứ next next thế là xong
Acronis có cái tiện lợi là giao diện trực quan ,ko cần dùng đĩa boot , cũng như có thể nhận được usb ....

Ngutinhoc
19-04-2008, 08:59
Tóm lại có 2 loại ghost:

1.Ghost Disk: là sao chụp "ảnh" toàn bộ một HDD tạo thành 1 file có đuôi là *.GHO dùng để tạo 1 HDD có cấu trúc giống như HDD đã được ghost.

2.Ghost Partition: là sao chụp ảnh toàn bộ một Partion tạo thành 1 file *.GHO để tạo thành 1 Partition giống như Partion củ (ví dụ như ổ C hoặc D)

Bạn chạy chương trình GHOST từ DOS:
* Tạo file Ghost: Partition -> Partition to Image (tương tự với Disk)
* Xả file Ghost: Partition -> Partition from Image (tương tự với Disk)
Làm thì dể nhưng để diễn đạt hơi khó, thông cảm nhé!

huntervna
10-06-2008, 00:45
hãy chỉ 1 cách ghost tiện dụng nhất

thuongnhanIT
10-06-2008, 14:16
cai nay thi luc cai anh phai ghost lai chu. e cung potay rui anh ui

tuanvan1
21-08-2009, 15:06
cho em hỏi cái các anh ơi! máy của em chưa có file *.gho để bung. em đã sử dụng đĩa hirenboot để tạo. nhưng cứ đến cái Bước ấn Ghost Normal hoặc các bước Ghost khác tương tự thì máy em lại báo là không thực hiện được(fail_) các máy khác thì em vẫn giúp được họ cách tạo vào ghost được nhưng máy em lại bị lỗi. Khi mang đến Trần Anh bảo hành thì họ nói là em không biết cách Ghost, em hỏi thì họ không nói Ghost như thế nào? em xin hỏi các anh cách tạo bản Ghost thích hợp cho máy của em và dùng phần mềm nào thì thích hợp. em đã dùng nhiều rồi nhưng đều không được. Ai đọc được tin này thì nhắn hộ em nha. em Cảm ơn nhiều lắm.

duykhuong-it
21-08-2009, 15:33
Bạn phải khai báo thông số máy của bạn cho mọi người bík mới giúp bạn được

tuanvan1
25-08-2009, 14:44
main asus P5KPL-AM - intel G31 Ổ cứng SAMSUNG Sata 7200
CPu dual Core E2200 -2.2Hz Giúp em với các bác ơi. Hiện em đang dùng Acronis thì em tạo dc bản nén rùi. Nhưng phần mềm đấy chỉ dùng khi win khởi động được thôi. Còn nếu win không khởi động được thì là toi liền. E biết nếu dùng được đĩa Hirenboot thì khởi động được phần mềm Acronis nhưng máy của em thì không khởi động bằng đĩa đấy được toàn báo là loaded và fail thôi. Ai có thể có cách trị được cái máy của em thì gửi tin nhắn giúp em nha, hoặc gửi vào email: tuanvan100@gmail.com Thank các bác nhiều

trangdc
24-05-2010, 08:34
xin hỏi máy mình khi dùng ghost để bung bản file ghost có sẳn thì được. còn thi tạo file ghost mới thi vào chạy được một tý là tự động tắt máy luôn. có ai biết hướng dẫn mình khắc phục lỗi trên.
cảm ơn nhiều

Chuot_bach_2810
24-05-2010, 10:14
xin hỏi máy mình khi dùng ghost để bung bản file ghost có sẳn thì được. còn thi tạo file ghost mới thi vào chạy được một tý là tự động tắt máy luôn. có ai biết hướng dẫn mình khắc phục lỗi trên.
cảm ơn nhiều

---o0o---
bạn xem ổ chưá bản ghost mới có đủ dung lượng để chứa bản ghost đó không?

hoana2007
24-05-2010, 10:29
main asus P5KPL-AM - intel G31 Ổ cứng SAMSUNG Sata 7200
CPu dual Core E2200 -2.2Hz
Cấu hình này cũng ổn đấy chứ. Bạn thử kiểm tra lại xem bạn đã chắc chắn sử dụng bản hiren's boot mới nhất chưa. bạn thử dùng bản hiren 10 xem thế nào. Có thể do main nó kén nữa đấy, lỗi này mình cũng hay gặp, nhưng thường là do máy đời cũ quá.
Chúc vui vẻ!

nikon57
25-05-2010, 09:34
1/Hướng dẫn chi tiết cách Ghost thì bro xem ở đây http://ddth.com/showthread.php?t=259460. Ngay trong diễn đàn không xa xôi gì cả mà đọc bằng tiếng an nam.Vừa đọc vừa xem hình, phổ cập công nông binh, nam phụ lão ấu.
2/Máy đời cũ thì dùng đĩa Hirens v.8 trở về trước. Máy đời mới thì dùng v.9 hay mới hơn. Máy càng cũ càng dễ làm vì MB cấu hình các giao tiếp đơn giản

xuanhung79
25-05-2010, 10:23
bài viết này http://thuthuatso.com/?p=1565 có hình ảnh rất cụ thể hướng dẫn cách ghost ổ cứng nè bạn tham khảo xem sao. chúc bạn thành công

tommyboyhihi
26-05-2010, 13:33
may ban chi lu bu wa

hieplong01
26-05-2010, 14:37
Bạn phải khai báo thông số máy của bạn cho mọi người bík mới giúp bạn được

ghost mà còn phải báo thông số hài quá

ddtinhoc17.0
26-05-2010, 14:51
Các bạn giúp mình với.Làm thế nào để tạo Image, và ghost HDD. Vừa rồi bạn mình có ghost lại máy cho mình nhưng chẳng hiểu sao Ghost nhầm sang ổ D thế là dữ liệu mất tiêu luôn. Có cách nào để lấy lại dữ liệu đó không!
Giúp mình với, mong nhận được giúp đỡ của mọi người
Nếu ai có File hướng dẫn cụ thể gửi giúp mình vào địa chỉ mail: huyenltt.nl17@yahoo.com.vn