PDA

View Full Version : 32bit hay 64bit? CentOS 4 hay 5?

forever78
08-12-2007, 00:18
Hi all,

Mình đang không hiểu 2 vấn đề này khi chọn mua server. Không biết nên chọn 32 hay 64, chọn centos 4 hay 5. Vậy mọi người có kinh nghiệm có thể nói về ưu điểm và khuyết điểm của nó không? Hiện nay forum mình đang dùng server có CentOS4, nhưng nếu chuyển sang dùng CentOS 5 thì có vấn đề gì về database không?

ST

DigiPower
08-12-2007, 01:21
Nếu forum đang chạy tốt với CentOS4 thì nếu có nâng lên 5 cũng ko ảnh hưởng. Quan trọng là ở cái version của mấy software bạn cài lên như Apache, PHP, MySQL vì nhiều khi khác version mấy cái này nó có sự ảnh hưởng khác nhau (nhất là về MySQL)

Thường thì các server loại lớn thì sẽ cài 64bit vì OS 64bit hỗ trợ nền tảng mạnh hơn. Ví dụ server chạy 8GB RAM thì phải cài 64bit vì 32bit không quản lý bộ nhớ trên 4GB. Chú ý đi kèm với 64bit thì các software cài lên cũng phải là bản hỗ trợ 64bit nhé. Hiện nay các hệ thống server lớn bên DP đều chạy CentOS 5 64bit và rất ổn định, hỗ trợ nhiều chuẩn thiết bị mới tốt hơn. (ví dụ CentOS 4 64bit thì ko thể hỗ trợ tốt cho CPU XEON QUAD 2.66 chẳng hạn)

Chút kiến thức, nếu có sai thì xin chỉ giáo

babyconan
08-12-2007, 10:11
e thấy cái này tùy kinh nghiệm mỗi người
một số HP chọn giải pháp chạy Centos 4 32bit vì Cpanel chưa tg thích tốt với Centos 5 64bit.
Centos 32bit mình vẫn upgrade kernel lên để support đến 64GB đc mà anh

forever78
09-12-2007, 08:49
Nếu forum đang chạy tốt với CentOS4 thì nếu có nâng lên 5 cũng ko ảnh hưởng. Quan trọng là ở cái version của mấy software bạn cài lên như Apache, PHP, MySQL vì nhiều khi khác version mấy cái này nó có sự ảnh hưởng khác nhau (nhất là về MySQL)

Thường thì các server loại lớn thì sẽ cài 64bit vì OS 64bit hỗ trợ nền tảng mạnh hơn. Ví dụ server chạy 8GB RAM thì phải cài 64bit vì 32bit không quản lý bộ nhớ trên 4GB. Chú ý đi kèm với 64bit thì các software cài lên cũng phải là bản hỗ trợ 64bit nhé. Hiện nay các hệ thống server lớn bên DP đều chạy CentOS 5 64bit và rất ổn định, hỗ trợ nhiều chuẩn thiết bị mới tốt hơn. (ví dụ CentOS 4 64bit thì ko thể hỗ trợ tốt cho CPU XEON QUAD 2.66 chẳng hạn)

Chút kiến thức, nếu có sai thì xin chỉ giáo
Cám ơn bạn. Mình nghĩ đó là sự khác biệt cơ bản nhất. Trong tương lai đối với những server lớn thì có lẽ nên dùng 64bit và CentOS 5 là hợp lý. Nhưng không biết sau này 32bit có còn được hỗ trợ nữa không? có CentOS5 rồi sẽ có 6...

DigiPower
10-12-2007, 14:10
e thấy cái này tùy kinh nghiệm mỗi người
một số HP chọn giải pháp chạy Centos 4 32bit vì Cpanel chưa tg thích tốt với Centos 5 64bit.
Centos 32bit mình vẫn upgrade kernel lên để support đến 64GB đc mà anh

hi conan,
Hiện tại DP có server chạy Cpanel + CentOS 5 64bit và gần như ko có lỗi gì, rất ổn. Có thể còn tùy thuộc vào config nữa.

Đúng là upgrade được kernel của 32bit để hỗ trợ được từ 3GB RAM (do CentOS 32bit nhận được) lên đủ 4GB RAM or more nhưng chắc chắn một điều là ko ổn định. :) cái này có bài học xương máu rồi :punk:

Trong tương lai đối với những server lớn thì có lẽ nên dùng 64bit và CentOS 5 là hợp lý. Nhưng không biết sau này 32bit có còn được hỗ trợ nữa không? có CentOS5 rồi sẽ có 6... Nói một cách chính xác là thường các phiên bản sau ra đời phần lớn là để hỗ trợ và tương thích các thiết bị, công nghệ mới (như ý mình đã nói trên). Sau này chả biết ông Intel hay AMD ra công nghệ nào nữa thì các bác viết OS tiếp tục đuổi theo mà hỗ trợ thôi :D

Thân!