PDA

View Full Version : máy tính không thấy cd rom

hbthanhhai
01-05-2003, 00:11
máy tính của tôi không thấy cd rom mặc dù trong cmos đã được xác lập. bạn nào biết xin vui lòng chỉ giúp. mail của mình là: hbthanhhai@yahoo.com. cảm ơn nhiều

changtraivangtn
02-05-2003, 01:09
Thế khi test máy đã nhận CD chưa?????
Nếu nhận rùi thì vào Win nháy chuột phải vào My computer chọn Properties rùi chọn Device Manager và đếm xem có bao nhiêu mục bị đánh dấu chấm than vàng, hoặc chọn Performance xem có báo bị nhiễm virus boot ko
nếu có bị nhiễm thì diệt còn ko được thì ép nhận từ DOS thì vào Win khắc nhận
GOOD LUCK

fly
02-05-2003, 17:00
có thể dùng thử đĩa boot CDROM chăng?

changtraivangtn
03-05-2003, 12:10
Trởi nếu máy mà nhận CD rom thì dùng CDBoot làm gì dùng thế chỉ nhận được CD trong Dos thôi còn trong Win thì vẫn bó tay
làm như tui bảo là chắc ăn nhất
Nếu sai cứ cắt đầu tui đi

onngoai
04-05-2003, 16:52
Là người ta muốn chắc chắn la không co lỗi phần cứng. Nghĩa là test xem CD Rom còn xài được không? Đoi khi chỉ cần Driver cho Dos la win sẽ nhân ngay. Vì đôi khi Win cũng bị mất Driver. Dos mà nhận được thì cho thằng Win nhận khá dễ

thocon
04-05-2003, 21:00
Bạn thử soạn lại vài dòng nhận ổ đĩa CD trong files config.sys và autoexec.bat xem sao.

thienancn4
05-05-2003, 14:58
trời nếu xài từ winme trở lên làm gì mà sọan được áh,vào property/device manager rùi lick phải phần cd rom chọn property lần nủa xem,có thể hdh không có driver của cd ,nếu như vậy thì chọn update driver để windwows kiếm xem,nế không thì lêm mạng kiếm driver đi
mà nè cd của bạn hiệu gì
củng có thể bạn đả set jumper trùng với jumper của hdd rùi đó phải có 1 cái là master và 1 cái la slaver

ho ngoc bao
06-05-2003, 10:19
;) Bạn không thấy ổ cd trong my computer à? bản dùng win gì?
mình đã bị giống như vậy .Nhưng không sao , bạn hãy khởi động lại máy tính và nhấn F8 để vào menu khởi động và chọn Safe Mode. Sau đó vào control Panel , chọn system, chọn device manager, bấm vào dấu cộng bên trái ổ cd rồi bấm phải chuột vào mục con đó rổi chọn nút Remove .Xong rời bạn khởi động máy lại windows sẽ tự động nhận lại ổ cd cho bạn bình thường

thocon
06-05-2003, 20:59
to thienancn4 : cách của bạn dùng khi khởi động mà máy đã nhận CD rồi , còn của tôi thì máy chưa nhận ổ CD . việc sửa đổi vài dòng trong config.sys với lại autoexec.bat thi sao lai khong duoc nhi ?

thocon
06-05-2003, 21:00
to thienancn4 : cách của bạn dùng khi khởi động mà máy đã nhận CD rồi , còn của tôi thì máy chưa nhận ổ CD . việc sửa đổi vài dòng trong config.sys với lại autoexec.bat như bạn nói thì từ win me trở lên sao lai khong duoc nhi ????

changtraivangtn
07-05-2003, 23:37
Vì từ W Me trở lên máy tính khởi động hệ điều hành mà ko đọc qua các tệp tin cơ sở của hệ điều hành DOS nên ko thể viết trong Autoexex.bat hay config.sys được

November-Boy
08-05-2003, 09:48
Có vài lần tôi cài xong Win trên 1 số máy, sau đó cài driver cho các thiết bị, có mục "PCI management Bus" bị dấu chấm than, thế là máy không nhận CD dù làm đủ mọi cách, sau đó phải remove PCI Management Bus và cho nhận lại thì mới thấy CD

daophuong
08-05-2003, 10:12
Bạn nên xem lại setup, bạn hãy thử chọn chức năng khởi động bằng CDRom ( ưu tiên khởi động CDROM trước, bạn cho đĩa CD phần mềm có chức năng Boot )xem sao, nếu không được là do phần cứng. Bạn kiểm tra lại các dây nối với CDROM, nếu còn tốt thì CDROM đã hư

singleboy
11-05-2003, 00:24
Trước hết, bạn phải set Jumper cho đúng. Cầm quay CDROM lại, set về bên phía tay phải. Set master và cắm riêng dây cho CD-ROM.

Thứ hai, lấy Detect CD.

Thứ ba, xoá 2 file CONFIG.SYS và Autoexec.bat

Thứ tư, Vào lại Windows.

Nếu không được, bạn change 2 đầu cable của CD và HDD, làm như cũ và vào lại Win, CD nhận được rồi đó bạn!