PDA

View Full Version : Hạn chế quyền của User

vuhuynh
06-12-2007, 01:13
Bà con ơi, trong winXP làm thế nào để hạn chế quyền của User vậy? Hay phải dùng phần mềm? Nếu ai có thì link giúp với.

ndddtph
06-12-2007, 01:59
Bạn tạo 1 tài khoản Limit cho người khác dùng, ở đây bạn không nói rõ giới hạn như thế nào, quyền gì (VD:không cho truy cập Internet....)

khoabeo108
06-12-2007, 21:07
Sự dụng "NTFS permission" cũng đc. Bạn vào googlo, gõ từ khóa Phân quyền với NTFS

vuhuynh
08-12-2007, 16:44
Bạn tạo 1 tài khoản Limit cho người khác dùng, ở đây bạn không nói rõ giới hạn như thế nào, quyền gì (VD:không cho truy cập Internet....)

Tài khoản Limit thì có rồi, bây giờ làm thế nào để ko cho nó chỉnh sửa trong Registry, ko cho vào Folder Options.

ndddtph
08-12-2007, 17:20
Tài khoản Limit thì không chonhr sửa gì đc Registry rồi, khỏi khóa. Nhưng bạn muốn khóa cũng đc, mình có 1 cách
-Vào máy với tài khoản Admin, vào Folder Options-->View-->Bỏ chọn dòng cuối cùng là: Use simple file sharing(Recommender), để bật chế độ Security
-Vào System32 tìm đến tập tin có tên : regedt32 (có biểu tượng màu xanh), kích chuột phải vào nó chọn Properties, chọn thẻ Security-->Add-->Advaced...-->Find Now-->Chọn User cần hạn chế quyền-->OK-->Ok-->Chech vào các mục muốn lựa chọn, cho xem , cho sủa,....OK

vuhuynh
08-12-2007, 17:21
Vậy còn Folder Options?

ndddtph
08-12-2007, 17:44
Còn Folder Option thì tui chỉ nhớ cách khóa thui cho tất cả các User, còn quên khóa cho User Limit roài, thông củm nha
Vào Run gõ :gpedit.msc-->Enter
User Configuaration-->Adminstrator Templates-->Windows Component-->Windows Explorer-->Bên khung bên phải chọn :Removes thi Fplder Option menu item form the Tools menu-->Kích đôi chọn Enable, muốn mở lại thì làm giống vậy nhưng là Not Configured

vuhuynh
08-12-2007, 18:02
Cảm ơn nhiều nha. Tôi khoái mấy cái vụ chọc ngoáy này lắm à. :)