PDA

View Full Version : [Q] Mình rất cần giúp đỡ về DELPHI

lgthanh
30-04-2003, 09:22
Chào các bạn, mình rất cần các bạn giúp đỡ một việc sau:
Mình có một Memo,text hay bất cứ thứ gì trên Form. Bây giờ mình muốn viết lệnh cho 1 button sao cho khi người dùng click chuột vào button này thì Memo, text,... sẽ từ từ hiện ra hay từ từ biến mất ( giống như các hình ảnh từ từ hiện ra trong Screen Sever vậy). Bạn nào biết xin chỉ giáo giùm...!! Cho mình cam ơn trước...

Mach2
01-05-2003, 10:34
Chuyện này hơi khó đó, mình chỉ biết làm comp xuất hiện hay biến mất ngay lập tức thui... Cái này wá dễ phải ko? Làm xuất hiện hay biến mất từ từ ko dể tí nào, nếu là picture thì ko khó, còn comp thì ko biết làm sao, bởi vì comp của Delphi là các đối tượng tự viết. Tuy nhiên có thể kết hợp bằng cách sau:
- Làm nền cho Form là một Picture, đặt thuộc tính là AllClient cho nó hiển thị hết Form.
- Hiển thị Component ra, lưu màn hình lại thành một hình Bitmap, cắt phần màn hình có chứa component lại.
- Ẩn comp đó đi, vẽ phần hình trên lên Picture ở vị trí phù hợp với comp, dùng các phép vẽ blend để hình mờ rõ như ý theo thời gian.
- Đến khi comp đủ rõ, xoá picture, hiện lại comp.
Như vậy cách của mình tính ra cũng hơi phức tạp, tuy nhiên mình nghĩ là làm được, và cũng ko nghĩ ra cách nào khác. Bởi vì ko có API nào làm được chuyện bạn hỏi nên phải nghĩ các đi vòng vậy thôi. Ngoài cách này thì chỉ còn cách viết lại comp, tuy nhiên hơi cực. Có một demo bằng OpenGL cho hiển thị comp trong suốt, tuy nhiên bạn phải có kiến thức về OGL mới dùng được demo này, nếu bạn quan tâm thì mình sẽ đưa link cho. Thân.

Shinichi Heroine
01-05-2003, 20:44
Sao lại nảy ra cái ý nghĩ khó quá vậy ?

Mach2
01-05-2003, 22:03
Hic, mình ko biết cách nào nữa mờ. Bạn biết thì chỉ xem với. Đúng là khó, làm thử mình mới biết :(

CrazyBabe
02-05-2003, 18:04
Hì, trên dòng Win9X thì chỉ có cách Mach2 nói thui, làm cũng kô khó lém. Nếu trên Win2000 hay XP mà muốn làm mờ cả một form thì dùng thuộc tính blendalpha của nó là ok. Mà cái này vít có gì phức tạp mà Shinichi kêu ngậu lên chế ?

lgthanh
03-05-2003, 08:20
Rất cảm ơn các bạn...!!! ^_^
Mình cũng đã nghĩ như cách của Mach2 nhưng việc làm hiệu ứng cho hình ảnh thì mình viết quá tệ...(Vì mình không rành lắm- nếu Mach2 có cao kiến thì xin chỉ giúp, mình chân thành cảm ơn). Còn CrazyBabe có thể nói rõ hơn về cách làm của mình không (Về phương pháp mà Mach2 đã đưa ra - nếu có thể thì góp ý với những cách mới ?)
Một lần nữa mình rất...rất cảm ơn, và chúc các bạn có nhiều sức "khẻo" ^_^ !

khongsound
03-05-2003, 12:02
Nếu chỉ là Text thì bạn có thể dùng Textfade hay Textfader gì đó. Free. Tìm được trên Torry, mục Text and Edit

Nếu là Picture thì dùng Transition Effects, khá đẹp nhưng mà Shareware, của một chú tàu thì phải.

Nếu tiếng Anh của bạn okie, bạn chịu khó tìm trên Torry và Search trên Google, nhiều thứ rất hay.

Delphi vô địch (tin mới nhất từ một cuộc thăm dò trên mạng)

lgthanh
04-05-2003, 09:27
Mình đã thử dùng blendalpha như của CrazyBabe nhưng chỉ làm được cho Form mà thôi, mình không thể làm được cho các comp ở trên Form đó( mà nó chỉ làm mờ dần, rõ dần thôi, không có gì đặt biệt cả). Mình cũng đang vào trang torry nhưng tìm mãi , tải mãi cũng chẳng đúng theo yêu cầu của mình. Hôm trước, mình có mua được đĩa gồm nội dung trang torry ( hơi bị cũ ). Có chương trình đúng như mình cần nhưng dành cho DELPHI 3(không có mã nguồn, chỉ cung cấp phần đóng gói mà thôi), mình dùng DELPHI 7 nó không chấp nhận, nó đòi phải có file *.pas. Không ngờ chương trình này làm quá tuyệt, mình mê thật. Khi lên Torry tìm lại thì không thấy...
Khongsound có biết thì chỉ giúp, mình đang rất cần. Cảm ơn nhiều về sự quan tâm của các bạn.

CrazyBabe
06-05-2003, 08:47
Hu hu, sao tui làm thì nó ẩn hết ? Dĩ nhiên là chỉ cho phép fade thui. Nếu muốn effect khác nên dùng GUI Template ý ($8 - bản student)

Shinichi Heroine
07-05-2003, 01:43
Cái form mờ thì okie rồi
Nhưng bác ấy hỏi cái memo mờ..