PDA

View Full Version : Xóa File pagefile.sys và hiberfil.sys

ndddtph
05-12-2007, 11:11
-Máy tui sau khi cài mới lại Win thì xuất hiện 2 file pagefile.sys và hiberfil.sys, rất tốn dung lượng máy(gần 3G). Tui muốn xóa thì phải làm sao, tui đã dùng Đĩa LHT để xóa nhưng không đc(File Manager)
-Tại sao nó lại tao ra File này khi cài, lúc trước cài đâu có thấy
-File này có tác dụng gì trong máy tính

tiacay
05-12-2007, 13:05
Đây là 2 file hệ thống của WindowsXP, pagefile.sys là file bộ nhớ ảo, hiberfil.sys là file tạm dùng cho chế độ Hibernate. Với Hibernate, bạn có thể vào Control Panel/Power Option để tắt nó đi.

hg3wanderer
02-06-2008, 00:03
-Máy tui sau khi cài mới lại Win thì xuất hiện 2 file pagefile.sys và hiberfil.sys, rất tốn dung lượng máy(gần 3G). Tui muốn xóa thì phải làm sao, tui đã dùng Đĩa LHT để xóa nhưng không đc(File Manager)
-Tại sao nó lại tao ra File này khi cài, lúc trước cài đâu có thấy
-File này có tác dụng gì trong máy tính

Mở MyComputer ra, vào Tool->Folder Option, chọn View, rồi bấm vào thằng "Restore Defaults" là sẽ ko nhìn thấy 2 file kia nữa,mặc dù nó vẫn còn trong ổ cứng =_="
Nếu muốn xóa hẳn nó đi, thì ko nên, nhất là với file pagefile.sys, có vài chương trình khi chạy yêu cầu có file này thì mới đc, nếu ko sẽ "out of memory", hiberfil là file của chế độ hibernate, nếu bạn ko bao giờ dùng hoặc chưa nhìn thấy mấy chữ cái đứng theo thứ tự kia bao giờ thì theo tiacay để tắt đi, lấy lại được 1 lượng bộ nhớ đúng bằng dung lượng của RAM

glukusoz
02-06-2008, 23:27
Đây là 2 file hệ thống ko phải virus gì đâu
Ko thể xóa đc file pagefile.sys
Xóa là ko vào đc win ^^

windows_xp2
03-06-2008, 00:36
Đây là 2 file hệ thống ko phải virus gì đâu
Ko thể xóa đc file pagefile.sys
Xóa là ko vào đc win ^^

Ai bảo bạn là không thể xóa được file pagefile.sys???
Bạn làm theo cách này xem có xóa được không nhé???
Click chuột phải vào My Computer -> Properties -> Advanced -> Ấn Setting trong mục Performance -> Advanced -> Ấn Change trong mục Virtual memory -> đánh dấu mục No paging file -> ấn Set -> OK Apply -> OK -> OK -> Restart lại máy.
Nhưng có điều đây là file bộ nhớ ảo để hỗ trợ cho Ram vì vậy không nên xóa.

Còn với file hiberfil.sys,nếu như bạn không dùng đến chức năng Hibernate thì bạn có thể tắt cái này đi để xóa file hiberfil.sys.

KhacThuan
05-06-2008, 08:40
cam on moi ng` ^_^
vay ma truoc day minh cu nghi~ no' la 2 file virus ^^

datpdichvn
23-02-2009, 13:35
Mình cũng bị có cái pagefile.sys đó, với dung lượng to đùng.

Thấy anh em bảo vậy nên cũng chả dám xóa.

book-soft.com
23-02-2009, 13:55
Xóa cũng được. Tùy trường hợp thôi. Nếu Ram cỡ 2GB thì chẳng cần gì pagefile cả. Còn hiberfil thì nếu không dùng chế độ hibernate có thể xóa đi.

tuandat_it
23-02-2009, 14:17
Đay là 1 phân vùng dành cho bộ nhớ ảo dùng khi chay chương trình bị thiếu RAM, nó chiếm dung lượng đúng = dung lượng virual Memory mà mình đặt cho HĐH. Nếu máy bạn có đủ RAM ko dùng tới bộ nhớ ảo ( virtual Memory ) thì tắt bộ nhớ ảo như bạn trên kia hướng dẫn là file này biến mất ma ko cần phải xóa gì. Còn cái file hiberfil.sys thì làm như các bạn ở trên hướng dẫn là nó cũng biến mất luôn. No ko [phải là virus gì đâu, nó là file hệ thống.

lycaybong
22-07-2009, 21:42
Cám ơn các bác, nếu ko tui cài lại win mất.

haitest
07-08-2009, 22:01
Hay lắm! thank các bác!

trantrung_nd84
19-09-2009, 08:23
Mình cũng nghĩ là file virut, suýt nữa thì xóa. thanhk các bác nhìu

hieustx
23-12-2009, 16:34
tiện đây các bác cho em hỏi ổ C của máy em lên tới 66GB trong khi đó em đo tất cả các File chỉ có 22GB?

kstruonghuuhieu
31-12-2009, 08:59
Các Bác cho em hỏi trong máy em cũng có file psqlsa.swp 9,6GB nằm trong thư mục Protector Suite (Nhận diện vân tay) ở ổ C. Nhờ các Bác xem giùm em. Thank các Bác nhiều.

luunm
14-09-2010, 10:43
Hi ALL,

Một lần mình dùng chức năng auto update của win7 thì ổ đĩa C của mình có dung lượng sử dụng tăng lên 1GB (mình nghĩ chắc là do win7 nó backup version trước nhưng không biết đúng không), xin vui lòng chỉ giùm cách nào để nó không tăng dung lượng sử dụng nữa vì ổ C mình hiện tại đã tăng dung lượng sử dụng lên 50GB rồi.

Cảm ơn và chờ tin

thanhtamntp
15-09-2010, 11:45
auto update nó tăng dung lượng? vậy sao ko tắt nó đi nhỉ?
bạn kiểm tra cả phần system restore nữa, trước mình enable nó lưu lại hơn 10G :(

hoaivia4
28-09-2010, 18:43
nhân tiện các pro cho mình hỏi có thể dùng backup dllcache đe giảm dung lượng ổ C:// thì có ảnh hưởng j tới HDD ko vậy

nguyenmanhtinh
20-12-2011, 08:41
tôi biết cách tắt 2 cái file đó
Với file pagesfile.sys thì bạn làm như sau: vào control panel => system => chọn thẻ advance => thấy hộp performance chọn setting => lại chọn Advance tiếp => change => No paging file => Set => Apply => ok!
Với file hiberfile.sys: Control panel => Power options => Hibernate => bỏ dấu tích ở Enable hibernate đi là ok
xong 2 thao tác đó
bạn khởi động lại máy tính là ok, máy tính của bạn sẽ giảm đi 1 fần lớn dung lượng đó!
Good luck!