PDA

View Full Version : [Q] chữ chạy trong FOX

kazujo
29-04-2003, 21:33
các bạn co thể chỉ mình cách tạo dòng chữ chạy trong fỏm cua FOX ko , để trang trí cho đề án của mình, thanks

anh_yeu_em_01
30-04-2003, 11:07
Minh cung chua thu nhung neu dung lenh for ... endfor ket hop voi timeout co the tao chu chay qua chay lai(nhung nhap nhay) chang biet co ung dung dc khong vi phai ket thuc vong lap hoac gap lenh exit moi dung duoc chuong trinh

phuncud
01-05-2003, 11:09
Dùng timer để lặp 01 hành động theo thời gian.

kazujo
01-05-2003, 17:42
hihihihi , bạn có thể nói chi tiết hơn ko, thanks

anh_yeu_em_01
03-05-2003, 10:40
Chương trình này mình chỉ viết đơn giản như sau. Có gì mong các bạn bổ sung thêm:
!*Lần lặp tuỳ mình chọn
For i= 1 to 10
thisform.caption = ' Dòng chữ chạy'
wait windows"" timeout 0.3
thisform.caption = ' chữ chạy Dòng'
thisform.caption = 'chạy Dòng chữ'
endfor
Ngoài ra có thể thêm exit là phím nào đó.

anh_yeu_em_01
09-05-2003, 21:12
Để chữ chạy trong fox cái này mình copy của Visuabasic đó. Trước hết bạn đặt một trình tính giờ Timer1 chẳng hạn vào trong form( trình này kéo ra từ cửa sổ form Control có biểu tượng chiếc đồng hồ). Sau đó bạn cần biết 1 số các khái niệm nhỏ sau:
- thisform.timer1.enabled dùng để bật tắt trình tính giờ(nhận giá trị T hay F)
- thisform.timer1.interval dùng để định thời gian cho trình tính giờ nếu dùng để cho dòng chữ chạy thì nên chọn giá trị khoảng 40 chẳng hạn( trong visuabasic là 15000 thì ứng với 15 giây)
- thisform.timer1.time bạn kích đúp vào time event là được dòng lệnh này sẽ chạy mỗi khi trình tính giờ qua một khoảng thời gian interval.

Vì vậy chẳng hạn muốn dòng thisform.labe1.value chạy bạn hãy cho dòng lệnh sau vào time event
thisform.label1.left =thisform.label1.left -1
if thisform.label1.left = -200(-200 là giá trị mà labe1 vượt ra ngoài form bạn có thể lấy giá trị tuỳ theo thực tế)
thisform.label1.left = 50( 50 là giá trị để label1 nằm ở sát bên phải của form bạn lấy theo thực tế ở đây chỉ là ví dụ)
endif
Dòng lệnh này để dòng chữ của mình lại trỏ lại từ đầu.
(Đây là mình dùng Visual basic để dùng cho visualfox mong các bạn bổ sung thêm.)

phuncud
10-05-2003, 10:42
Visual Basic và Visual Fox cùng của MS mà

phongtt
26-06-2003, 09:50
Đây là ví dụ cho chữ chạy trên thanh title bar của một form bằng cách thay đổi thuộc tính caption của Form , các bước như sau :
bạn tạo một đối tượng Timer trong một Form có tên là Timer1 và trong Method của Timer1 bạn chọn Timer Event và viết code cho nó như sau :

x=Left(Thisform.caption,1)
y=right(Thisform.caption,Len(Thisform.caption)-1)
Thisform.caption=y+x
Thisform.refresh

trong Method : Activate event của form bạn đánh vào đoạn Code sau .

ThisForm.timer1.interval=100
Muốn chữ nhanh chậm có thẻ thay đổi số 100 thành số khác

Trong form bạn có thể đánh trực tiếp vào thuộc tính Layout.Caption bằng đoạn chũ bạn muốn cho chạy ví dụ "Đây là chuong trinh demo chữ chạy"

Hoặc bạn có thể gán thuộc tính Thisform.Caption="Đây là chuong trinh demo chữ chạy" trong Method : Init event của form.

Sau khi làm xong là bạn có thể có một Form mà tiêu đề của nó là dòng chữ "Đây là chuong trinh demo chữ chạy" chạy từ phải qua trái

Chúc bạn thành công , nếu thắc mắc gí về Foxpro xin hỏi : ttphong68@yahoo.com

sgp
24-07-2003, 08:15
Hic' , good , tui lam` dc rui`

Beby_tv
22-05-2006, 10:58
Hay ...Hay quá mình da thu và da chay thanh cong
Cám on Ban PhongTT nhieu