PDA

View Full Version : [Q] Mình muốn biết đôi chút về NIIT?

why
05-09-2002, 14:52
Mình định học về mạng, nhung bây giờ lại chưa biết gì hết. Mình định đăng ký học ở NIIT không biết có được không? Quý huynh mụi nào cho mình biết với. Chẳng hạn như: học phí, thời gian học, va chương trình hoc thế nào ... va đặc biệt là học ở đó thế nào?
Xin chân thành cảm ơn trước.....:rolleyes:

frankshindong
05-09-2002, 17:44
Hoc phi o NIIT thi re hon Aptech : thang dau tien trong hoc ky ban dong 147$ con cac thang con lai dong 52$.Minh duoc biet la nhu the,nghe noi la dot thi sap toi vao NIIT se co hoc bong,ban thu dang ki du thi xem sao ?
Chuc thanh cong.

hackerwhite
06-09-2002, 22:51
này bạn ơi NIIT đang có chương trình học bổng cao nhất là 5o% khoang 130$ con thấp nhất là 20%.thi ba môn năng khiếu, anh văn và tin học cực kỳ dễ đậu.Tôi đã thi thử nhưng đang tiếc chi co được $) % thôi buông ghê.Nếu tinh ra bạn co thể được giam 3 cỡ 8 tr đấy ( dĩ nhiên là các khoá tiếp theo bạn phải học tốt thì mới được câp)
thi thử đi, tôi tin chắc bạn sẽ có 130$ dễ như bỡn mà

QAL
07-09-2002, 13:28
Bằng của NIIT có giá trị như thế nào vậy. :)

hackerwhite
07-09-2002, 22:21
NIIT có giá trị quốc tế đấy.Bạn có thể học hết ct 2 năm lấy bằng DNIIT hoac tiếp tuc học (ở nước ngoài) bănng cử nhân hoặc thạc sĩ...nhưng hình như apech không công nhận bằng của NIIT thì phải, song NIIT sẽ công nhân bạn học ctrình của họ nếu bạn vượt qua kỳ thi lấy bằng của nó .hơi khác với apech bắt buộcban phải học ở đấy mới được lấy bằng của họ
NIIT có địa chỉ o8 nguyễn văn tráng q1
502 ngo gia tu q5
nha IV cvpm quang trung q12

bạn tot nghiep tu tai---- 2 nam :dniit---------1 nam cử nhân-----------
1 nam gniit-------1 nam bang master degree
hoac hoc truc tiep tucử nhân lên thạc si

MatKieng
08-09-2002, 09:01
Chao cac ban!
Minh hien la mot hoc vien cua NIIT day, minh xin co vai loi noi ve NIIT voi cac ban nhe. O day day ve lap trinh la chu yeu, tuy nhien cung co day ve quan tri mang WinNT va Linux. Con hoc phi o day thi khong bao gom Anh van, neu cac ban muon hoc Anh van thi phai dong them tien nua do.
Trong moi hoc ki neu cac ban hoc co ket qua cao thi cac ban se duoc hoc bong.
Hien nay NIIT dang chuan bi dua vao day theo chuong trinh moi, theo nhu minh duoc biet thi chuongn trinh nay bao gom kien thuc hon chuong trinh minh dang hoc rat nhieu. Do vay chuong trinh moi nay hoc rong chu khong sau lam (theo y kien cua minh thoi nha).
Cac ban co gi thi trao doi voi minh, minh biet den dau thi se trao doi voi cac ban den do.
Chao cac ban!

No Mercy
08-09-2002, 09:32
Học ở đây là môi trường tiếng Anh hoàn toàn phải không?

MatKieng
08-09-2002, 10:42
Khi ban hoc o NIIT, cac thay se day cho ban bang tieng Viet. Tuy nhien tat ca cac giao trinh (bao gom sach hoc: Skill base, sach tham khao: Technical Reference, sach huong dan tim kiem thong tin: ISAS, va sach de lam Project: Scenario Book) deu la bang tieng Anh. Va ngoai tru lan dau tien thi bang tieng Viet, cac lan sau thi de thi la bang tieng Anh (co phan tieng Viet de tham khao).

9Star
08-09-2002, 14:52
NIIT,FPT...

Nếu như các bạn đã là dân tin học mà muốn nâng cao trình độ thì theo mình nghĩ đừng nên vào học những lớp như vậy, nếu bạn thich1 học thì nên đi học riêng cho chuyên sâu một môn nào đó thì hơn. Các lớp dạy nhận học sinh đủ mọi trình độ nên giáo trình kiểu gì thì trước tiên cũng phải đáp ứng mức căn bản trước, sáu tháng học mấy môn--> Chẳng cái gì là chuyên sâu cả, chỉ ở mức căn bản thôi, sau đó bạn phải tự học. Vì vậy theo mình những ai đã biết về tin học, muốn nâng cao khả năng thì đừng theo học, còn những người mới thì mình không biết...

9Star

QAL
09-09-2002, 10:03
Vậy tức là muốn theo học NIIT thì phải có trình độ tiếng Anh khá giỏi trở lên hả.

MatKieng
09-09-2002, 11:48
Ban khong nhat thiet phai gioi tieng Anh moi hoc duoc dau. Ban chi can co mot von tu vung hoi "kha kha" la duoc roi. Va lai, thuat ngu tin hoc thi thuong la minh gap rat nhieu hang ngay khi su dung may tinh, cho nen ban khong nen qua lo lang. Khi vao hoc NIIT roi, ban co the di hoc Anh van chuyen nganh.

No Mercy
09-09-2002, 19:33
Giáo trình của NIIT có thể mua ở ngoài được không?

MatKieng
09-09-2002, 23:05
Trên nguyên tắc thì đó là sách không thể photo khi không được phép của những người có quyền sở hữu. Nhưng bạn biết đấy, đó chỉ là trên nguyên tắc thôi! Còn có nơi nào bán sách của NIIT không thì tui cũng không rõ lắm.

why
12-09-2002, 12:47
Bạn matkieng này, cho minh biết khi nào thì ngưng nhận hồ sơ thi tuyển không? Minh đọc báo thấy bắt đầu tu ngày 5/9 còn kết thúc la khi nào vậy. Và thi tuyển gồm những môn nào? và thi như thế nào vậy?

MatKieng
12-09-2002, 13:26
Cái này thì mình cũng không rõ. Bạn thử điện thoại hỏi thử xem sao
9254323
8534549
7155025

No Mercy
13-09-2002, 17:32
Kết thúc vào 22/9 or 23/9

hitlermom
14-09-2002, 09:15
chời ơi , seo ai cũng nói Niit hít chơm dzị , tui đang định học Aptech nè , cho ý kín đi các bạn , cám ơn rất rất nhìuuuuuuuu
lots of kissesssssssssssss

trannam136
14-09-2002, 10:13
Hitlermom ơi, cậu đang theo học ở trung tâm Aptech nào vậy, mình thì theo ở HaNoi-Aptech .
Thân.

No Mercy
14-09-2002, 16:25
Lộn chủ đề rùi hitlermom ơi,ở đây chỉ nói về NIIT thui,nếu bạn muốn trao đổi về aptech thì còn có nhiều chủ đề khác đó.

chotroncuoctinh
14-09-2002, 16:46
Toi ko biet ve chuong trinh giang day cua Aptech nen khong danh gia duoc. Hom truoc toi co xem qua Ctrinh giang day lapTrinhVien cua NIIT, toi nhan thay chuong trinh duoc thiet ke lai rat tot, bo sung nhieu mon co ban, day se la` background rat quan trong, no se giup it cho cac ban rat nhieu mot khi cong nghe thay doi.
theo hoc lop laptrinh vien na`y la` mot dau tu dang gia, neu nhu ban thuc su thich lam viec trong linh vuc CNTT, neu nhu ban dang hoc DaiHoc,(chuyen nghanh CNPM or something like that !) thi` thoi nghi ban khong can theo hoc lop nay, vi` sau khi tot nghiep DH, ban se~ co mot Background tot hon cac LTV NIIT.
Toi co vai` nguoi ban dang theo hoc FPTAptech, theo toi nghi thi` rieng ve chuong trinh moi thi` NIIT good hon FPTAptech.
Co`n ve doi ngu~ giang vien thi` toi khong ro~ lam, nhung o dau cung vay thoi, ben canh nhung giang vien gioi, doi khi ban cung se gap mot so giang vien khong co kha nang su pham, or kha nang truyen dat rat kem, ngay ca hoc o DH cung vay thoi.

Vai y kien dong gop cua toi.
Chao tat ca ca ban.

bdkhoi296
16-09-2002, 14:17
Yêu cầu quý dzị type tiếng Việt có dấu nhé, nhìn sáng sủa hơn nhiều, đúng không ?

nbs191
25-09-2002, 20:22
Có đôi điều cần nói về CT NIIT : Học nhiều ,nhưng chẳng ra cái gì hết , Giáo trình viết thì OK ,nhưng hỏi thử bạn nhé : 1HK học 3-4 môn .Trong khi đo 1 môn ( như Java- SQL- C++ ...) thi học ít nhất 1 năm đến 1 ăm rưỡi mới mastering được => học không có chất lượng .
Tui cũng học bên NIIT nè ,chán lắm . Bây giờ chắc phải kiếm 1 chỗ nào dạy chuyên sâu mà học thôi bạn ạ . Học 1 năm rồi mà chẳng tăng công lực lên bao nhiêu cả . Chỉ mất tiền thôi .Về nhà đọc sách thú vị hơn nữa .

No Mercy
25-09-2002, 20:50
Chùi ui, đi học là người ta chỉ cho cái căn bản thui, còn tự học là chính, lớn dzùi, he he

nbs191
25-09-2002, 23:08
hì...ai chả biết ..thằng nào mà ko tự học thì có mà...tự sát ,chứ chằng theo kịp đâu .Nhưng mà ngay ca giảng viên cũng nói sơ sơ thôi bạn ạ . Ko học kỹ đâu ..hehe ..Nói chung vẫn tự bơi cả..bí lắm mới hỏi ...mà hình như đến hết HK mới thấy mình bí ...thế mới chết

MatKieng
27-09-2002, 07:59
chào nbs191, bạn phải xem lại việc học của chính mình trước khi phát biểu như vậy. Mình cũng là học viên của NIIT, mình không nghĩ về NIIT như những gì bạn nghĩ. Bạn có thấy không chỉ riêng NIIT mà cả các trường DH cũng có người dở và người giỏi không? Tuy một thầy nhưng đâu phải tất cả học trò đều giỏi ngang nhau. Chúc bạn vui!

brad
29-09-2002, 07:44
Tui đồng ý với mắt kiếng, nếu bạn đã nói " về nhà đọc sách thú vị hơn" thì sao bạn không tự học thêm ở những cuốn giáo trình NIIT đi.

MatKieng
29-09-2002, 12:11
Cám ơn brad, hihi!

Greensleeves
30-09-2002, 22:21
Tôi dự định tháng tới đi học NIIT

Tôi thấy rằng:

Về mặt thi cử, NIIT chặt chẽ hơn ở APTECH

Trong nhiều năm rồi, tôi mới có dịp thi một cách tập trung, không để ý gì đến xung quanh dẫu bài thi chỉ là trắc nghiệm. Tuy nhiên cũng cần phải nói rằng ở cả hai trung tâm, người ta đều cố gắng để có thể tối đa được số học viên miễn là chất lượng đầu vào không quá thấp.

Về mặt giáo trình, hệ thống học của NIIT có vẻ nhỉnh hơn APTECH một chút xíu với các lớp nâng cao CATS và Swif(tên???) Các bằng kiểu này mới thực sự là các bằng chuyên sâu ví dụ như lớp CATS về các vấn đề lập trình Web for Window sử dụng ASP(.net) C#. Để có thể luyện được công lực thâm hậu, nhất thiết phải trải qua các lớp kiểu này mà trung bình chúng có độ dài 1 năm. Cộng với 2 năm cơ bản thì là 3 năm. Tôi nghĩ rằng con số đó là phù hợp bởi khi học ở bậc ĐH cũng chỉ có 4 năm mà lại phải học rất nhiều các môn học khác đặc biệt là ở Việt Nam.

Tự học chỉ đem lại cho chúng ta tri thức nhưng không tạo cho ta được kinh nghiệm thực tiễn thể hiện qua các dự án-project. Đó là điều tôi nghĩ tới đầu tiên khi chọn các lớp lập trình viên. Ở Việt Nam, bậc ĐH mang tính phổ cập hơn là mang tính hướng nghiệp. Điều này có nghĩa là nhà nước ta chỉ cố gắng tạo cho mọi người cái background cho bạn phát triển còn con đường đi của bạn là thế nào lại tuỳ thuộc vào bản thân bạn. Trái lại, các trung tâm tin học kiểu như NIIT vàb APTECH lại chú ý tới việc hướng nghiệp, con đường đi là do bạn lựa chọn cho mình nhưng bạn cần một hướng dẫn viên giúp đỡ bạn để đi thế nào cho đúng đường. Nếu các bạn nghĩ rằng đi học chỉ cần học cái căn bản để tự học là một sai lầm lớn mà bạn cần phải nghĩ rằng đi học là để kiếm một cái cần câu cơm, học chính là một nghề.

Với Matkieng, cho mình hỏi:

Cái project cuối kì bạn đánh giá về nó như thế nào???
Thư viện điện tử ra sao???
Riêng tôi, một điểm phàn nàn thấy rõ là trung tâm học phí thì cao mà đến khi online thì rõ tiết kiệm: 25 máy/ một đường truyền 56 hay 128Kb thì còn thua xa ở ngoài hàng

MatKieng
01-10-2002, 14:57
Theo mình, cái Project cuối kì lúc đầu làm thì gặp nhiều khó khăn lắm (hồi học kì 1). Tại vì lúc đó chưa quen làm việc nhóm và cũng chưa biết cách tự tìm tài liệu để giải quyết vấn đề, nhưng bây giờ thì đã cảm thấy dễ chịu hơn nhiều!
Mình thấy thư viện điện tử cũng khá lắm, nhiều sách, nhưng mình cũng ít coi ở đó bởi vì ở nhà cũng có nhiều e-book lắm rồi, coi trên máy hoài bị mỏi mắt quá, :) !

fat
01-10-2002, 17:01
Bạn frankshindong tính tiền học phí kiểu gì mà nói học phí NIIT rẻ hơn Aptech vậy?
Bạn chỉ nhìn thấy tổng học phí của học kỳ thôi mà không tính rỏ học phí cho từng giờ.
NIIT học 1 tuần có 3 buổi, mỗi học kỳ có 6 tháng, thì tổng cộng khoảng 144giờ. Với học phí 400đô 1 tháng thì tui sẽ mất gần 2.77 đô cho 1 giờ.
CÒn ở Aptech thì tui học 1 tuần tới 4 buổi, một học kỳ tới 200giờ, vậy tui chỉ mất khoảng 2.05đô la thôi. Vậy là tui lời rồi..hi..hi

fat
01-10-2002, 17:13
Tui đang học ở Aptech nên tui không biết cách so sánh chương trình học với NIIT được. Nhưng tui học ở Aptech thì khi kết thúc từng học kỳ, tui có thể làm được các sản phẩm rất cụ thể ứng dụng được ngay những gì tui học trong giai đoạn đó, biết được quy trình và cách thức làm dự án phần mềm theo mô hình chuyên nghiệp. Đồng thời các nhóm tụi tui còn được thầy Khiếu là project Manager của bộ phận phần mềm FPT hướng dẫn trực tiếp và thỉnh thoảng cũng được đi tham quan khu nhà phần mềm của FPT ở Quang Trung để tiếp xúc thực tế. Tui thấy điều này không phải học ở đâu cũng có được cơ hội này.
Không biết các bạn học ở NIIT có được điều này không? Tui nghĩ nó bổ ích cho tụi học viên mình lắm.

No Mercy
01-10-2002, 17:51
Bài viết được gửi bởi fat
Bạn frankshindong tính tiền học phí kiểu gì mà nói học phí NIIT rẻ hơn Aptech vậy?
Bạn chỉ nhìn thấy tổng học phí của học kỳ thôi mà không tính rỏ học phí cho từng giờ.
NIIT học 1 tuần có 3 buổi, mỗi học kỳ có 6 tháng, thì tổng cộng khoảng 144giờ. Với học phí 400đô 1 tháng thì tui sẽ mất gần 2.77 đô cho 1 giờ.
CÒn ở Aptech thì tui học 1 tuần tới 4 buổi, một học kỳ tới 200giờ, vậy tui chỉ mất khoảng 2.05đô la thôi. Vậy là tui lời rồi..hi..hi

nhưng mà bên NIIT có học bổng còn Aptech thì đâu có, nếu bạn khá thì học ở NIIT sẽ rẻ hơn, he he

fat
02-10-2002, 08:59
Tôi không biết bạn No Mercy quan niệm về học bổng như thế nào chứ còn tui hồi thi vào Đại Học và được xếp vào diện có học bổng, mỗi tháng nhận 49,500 đồng tiền học bổng là tui sướng quá trời và tui trân trọng học bổng như là phần thưởng cho công sức học tập của tui, còn kiểu học bổng như bạn nói ở NIIT dành cho thi đầu vào giảm vài chục phần trăm thì thật lòng mà nói thi dễ ợt, bên tui có 2 đứa qua thi đậu ngay và thuộc diện nhận 40% học phí nè.
Đi học là đầu tư dài hạn đâu phải đi mua sắm đồ đâu mà chỉ quan tâm đến khuyến mãi.

Tui nghĩ rằng quan trọng là ở quy trình công nghệ giảng dạy, sự hỗ trợ của trung tâm về đầu ra để cho bọn học viên mình có đủ khả năng làm việc và đáp ứng được nhu cầu nhà tuyển dụng.

No Mercy
02-10-2002, 10:17
bạn à, ở tpHCM đếm qua đếm lại cũng có mấy trung tâm CNTT có tiếng như Aptech, NIIT, Informatics... thì dại gì mà 0 học cái rẻ hơn nếu có thể. Còn nói về chất lượng thì tui thấy trung tâm nào cũng bị chê hết(và khen nữa, tuy ít) quan trọng là ở bạn thôi, he he

hackerwhite
03-10-2002, 21:13
sắp tới mới nhiều, chẳng hạn trương kent mới mở rồi horizon ở cộng hoà nữa.coi chừng mấy bạn lại tiếc đấy. mà thực ra tôi thây tui nó tương dương nhau. chủ yếu là do hoàn cảnh mà ban chọn trường thôi

MatKieng
04-10-2002, 16:44
Trường đâu phải là tất cả, quan trọng là mình, đúng không các bạn?

hackerwhite
05-10-2002, 17:36
nhưng cũng quan ttrong không kém đấy, chứ không tại ssao người tra phải bỏ tiền để đi du học

nohack
12-01-2005, 15:49
Với chương trình Futurz thì NIIT bị sa đà vì dạy quá nhiều và cái gì cũng lơ mơ.
Còn MMS 2004 thì ngược lại hoàn toàn...chuyên sâu vào từng nền tảng công nghệ ...

zhiivn
12-01-2005, 16:52
Thì chủ yếu nắm căn bản thôi. Chứ học sao hết.

[phu].killme7
22-10-2007, 17:17
cac ban oi hoc o dau thi hon

gas12a19
22-10-2007, 17:40
Tui học ở Niit Quang Trung nè, theo tui thấy ở đây dạy ổn lắm. Học trên trường chỉ có 2h mỗi buổi, 1 tuần 3 buổi , vì vậy điều quan trọng là mình phải tự học thêm, tự tìm hiểu thông tin trên mạng , có jì khó khăn thì gặp thầy hoặc vào forum hỏi các bậc tiền bối.