PDA

View Full Version : tinhocxanh và báo chí

dly
21-03-2007, 14:33
Trưa nay một mình có tiếp chuyện một phóng viên của PC world vietnam. Anh chuẩn bị một bài viết về CT Tinhocxanh từ những bước hình thành và phát triển chương trình tới nay. Vì ý của mình chỉ là những suy nghĩ riêng lẻ, cá nhân nên mình muốn tạo theard này để thông báo cùng các bạn. Xin các bạn bầy tỏ những ý định, cảm nghĩ của mình khi tham gia hoạt động với chương trình giúp cho bài viết của anh trong việc quảng bá và hoạt động của chúng ta nhân rông và hiệu quả hơn.

Mong các bạn Tinhocxanh Hà Nội gửi cho một vài tấm ảnh chụp chung các thành viên Hà Nội luôn

Các bạn ở Sài Gòn có thể nhín chút giờ vào buổi trưa ngày thứ 6/23/07 được không? Chúng ta sẽ cùng gặp anh Quân để trả lời phỏng vấn cũng như chụp chung một tấm ảnh làm tư liệu cho chúng ta và cho bài viết của anh ấy

Thân mời các thành viên không phân biệt mới cũ quan tâm đến CT cũng góp ý luôn. Những đóng góp của các bạn là hành trang giúp Tinhocxanh mạnh dạn tiến bước

thedong
21-03-2007, 14:44
buổi trưa ngày thứ 6/24/07 được không?

là ngày nào vậy đại ca

hieept
21-03-2007, 14:53
thời gian cụ thể anh thông báo để anh em sắp xếp thời gian chứ
địa điểm nữa anh.

vikhoa
21-03-2007, 16:02
Trưa thứ 6, 23/3/07 :D

Chắc vậy, anh Lý dạo này có vẻ ...lú lẫn =))

venus
21-03-2007, 16:28
Okie, trưa thứ sáu gặp nha anh.

dly
21-03-2007, 17:20
Cảm ơn Vi Khoa :D mình sai ngày.

Thường thì mấy giờ anh em nghỉ trưa vậy. Ghé quán gì đó gần chỗ Jollibe và Venus làm đó. Cho địa chỉ dùm anh để anh báo anh Quân biết.

Nhờ anh Thế Đông và Nguoimoi giúp cho vài tấm ảnh ở HaNoi post hình lên đây or PM cho anh cũng được

thedong
21-03-2007, 17:43
Nhờ anh Thế Đông và Nguoimoi giúp cho vài tấm ảnh ở HaNoi post hình lên đây or PM cho anh cũng được
cái này phải nhờ đồng chí Mọi thôi, mà từ ngày đó đến giờ có chụp cái nào đâu.

ips
21-03-2007, 19:04
Không đóng góp gì mà muốn đi chơi cho vui có được không bác Dê lì :D

dly
21-03-2007, 19:14
Vâng mời bác góp mặt. Ước mơ mãi :D

DigiPower
22-03-2007, 02:07
@dly: Anh Đức nhờ em nhắn với anh trên này là trước khi đề nghị anh Quân contact anh Lý thì anh Đức cũng đã nói với anh Quân là hầu hết mọi người rất busy nên việc hẹn tất cả cùng lúc sẽ khó khăn, anh Quân cũng ok rồi. Em cũng thấy anh Lý là bậc trưởng lão nên thay mặt anh em là chính cho chắc ăn.

dly
22-03-2007, 05:13
Tinhocxanh lớn mạnh là do những bàn tay góp lại. Tuy lớn tuổi nhất nhưng anh lại rất vụng về và kém giao tiếp. Chính vì thế anh rất cần có bạn bè chung quanh và vì THX sẽ phát triển, lớn mạnh hơn nữa nên không thể thiếu các bạn. Nhân tiện trong bài viết về THX này chúng ta cũng giới thiệu với mọi nơi các khuôn mặt dựng xây, góp sức cho THX nữa chứ :D

Arkain
22-03-2007, 06:58
Em cũng thấy anh Lý là bậc trưởng lão nên thay mặt anh em là chính cho chắc ăn.

Cái này thì nhất trí rồi :evil:

Chụp hình xong nhớ xin một tấm post lên nhé bác dly, ai tóc tai nhìn luộm thuộm nhất là đánh đòn :lick:

jollibee
22-03-2007, 07:49
Busy thì busy, nhưng Việt Đức là trụ cột sao mà vắng mặt được. :)

Chụp hình xong nhớ xin một tấm post lên nhé bác dly, ai tóc tai nhìn luộm thuộm nhất là đánh đòn :lick:
Việt Đức là gọn gàng, đẹp giai nhất đó. :lick:

dly
22-03-2007, 07:51
Jo ơi cho địa chỉ nơi họp mặt đi :D thời gian nữa

hieept
22-03-2007, 11:37
mau lên các bác
hôm nay là thứ 5 rồi.
trưa mai, mấy giờ (thường thì giờ nghỉ trưa các công ty là 12-1h30)

thagnv
22-03-2007, 12:24
Ngày đầu tiên tôi biết đến chương trình Tin Học Xanh cũng đầy những bỡ ngỡ và những hoài nghi. Khi nhìn thấy những chiếc máy tính sẽ được đem trao tặng cho những bạn hoặc những trường nuôi dạy trẻ em có hoàn cảnh khó khăn, tôi tự hỏi liệu với những máy cấu hình thấp như thế sẽ giúp ích được gì cho các bạn ấy? Liệu với những chiếc máy tính như thế sẽ giúp họ được gì hay là chỉ một thời gian sau, những máy cái tính ấy lại trở thành gánh nặng cho chính bản thân họ, những người được thụ hưởng từ chương trình Tin Học Xanh.

Với những băn khoăn như thế, tôi tham gia chương trình Tin Học Xanh, càng ngỡ ngàng và xúc động hơn khi bản thân tôi đã tận mắt thấy và cảm nhận được. Thời gian đầu, chúng tôi nhận được từ những người có lòng hảo tâm những linh kiện máy tính rời rạc. Người thì cho cái bàn phím, người cho vài con chuột, có khi nhận được cái monitor, hoặc chỉ là vài thanh ram cũ hay những mainboard đã qua sử dụng. Tôi, bản thân tôi khi nhận những thiết bị rời rạc như thế cũng không khỏi ngạc nhiên khi những thành viên trong chương trình Tin Học Xanh đã ráp được thành những bộ máy hoàn chỉnh, với cấu hình vừa đủ đáp ứng những nhu cầu học tập cơ bản của các bạn nhỏ đang gặp khó khăn.

Theo chương trình trao tặng máy trong một đợt đi Gia Lai, lại một lần nữa tôi ngạc nhiên khi thấy công dụng của những chiếc máy tính lỗi thời mà thú thật tôi không thể hiểu nổi với những chiếc máy như vậy thì người ta có thể làm được những gì? Nhìn các em nhỏ người dân tộc thích thú và ngạc nhiên, tôi hiểu được cảm giác sung sướng đó vì thật ra đối với những bạn nhỏ ấy, máy vi tính là những thứ hiện hữu trên ti vi và qua lời người lớn kể. Chẳng sung sướng sao được khi chính tay các bạn lần đầu tiên được sờ những chiếc máy vi tính, nhìn các bạn háo hức với trò luyện đánh máy Mario mà không khỏi xúc động, có thể vẫn có người nghĩ nó chỉ đơn giản dừng lại ở đó thôi, với những chức năng như thế. Điều đó đúng, tôi không phủ nhận, nhưng điều mà tôi nghĩ chương trình Tin Học Xanh đã mang đến cho những bạn nhỏ đó là sự háo hức và say mê khám phá cái mới. Biết đâu được, khi các bạn nhỏ ấy biết và cảm nhận được rằng, những chiếc máy vi tính thần kì này không phải là trong mơ mà là hiện hữu và có thật, điều đó sẽ tạo động cơ thúc đẩy các bạn đến với việc khám phá và ham học hỏi nhiều hơn. Sau khi thành thạo với bàn phím và phần mềm luyện đánh máy. Các bạn lại tiếp tục khám phá ra được cái gõ văn bản và các tiện ích mà máy vi tính đem lại. Và từ đó, từ những linh kiện vi tính rời rạc được những người hảo tâm ủng hộ đã trở thành những chiếc máy vi tính, rồi từ những chiếc máy đó đã truyền lửa, đem đến cho các bạn sự háo hức và niềm đam mê khám phá. Nó sẽ đưa các bạn nhỏ ra khỏi cái dốt, cái lạc hậu… vì những điều đó mà cho đến nay tôi vẫn gắn bó với chương trình. Và thật vui khi thấy chương trình Tin Học Xanh ngày càng phát triển, số lượng linh kiện và máy móc thu gom được nhiều hơn, điều đó hứa hẹn những bộ máy vi tính chất lượng càng ngày càng được cải thiện. Bằng chứng hùng hồn cho những việc đó chính là những chiến công mà chương trình Tin Học Xanh trong thời gian vừa qua đã đạt được, với số lượng máy càng ngày càng nhiều hơn, chất lượng ngày càng nâng cao hơn và phạm vi hoạt động ngày càng lan tỏa và rộng khắp.

Bài viết này như một sự gửi gắm những tâm tư tình cảm của bản thân mình, xin chúc cho chương trình Tin Học Xanh ngày càng phát triển!

venus
22-03-2007, 14:46
@Thagnv: cảm ơn em đã viết... :)
@All: các anh ơi, ngày mai hẹn nhau ở Piano đường Hồ Xuân Hương nhé. Lúc 11h30 nha!

dly
22-03-2007, 15:41
Đồng ý, mong rằng nơi đó gần Digi Việt Đức cũng đến được. Hẹn gặp các bạn nhé

jollibee
22-03-2007, 16:59
Ngày mai thứ sáu 23.3 trưa 11g30 Cafe Piano 17 Hồ Xuân Hương Q3.

Thân mời các thành viên không phân biệt mới cũ quan tâm đến CT cũng góp ý luôn. Những đóng góp của các bạn là hành trang giúp Tinhocxanh mạnh dạn tiến bước
Em sẽ có mặt đúng giờ. :D

vikhoa
22-03-2007, 17:06
Anh Lý yên tâm, tối nay em có mặt ở VN rồi ^^ Mai em đi luôn, trước sau cũng phải gặp Quân có chút việc.

hieept
22-03-2007, 17:13
có lẻ em sẽ đến trễ một chút..

thagnv
22-03-2007, 18:23
Mai kẹt tranning rồi... huhu...

dly
22-03-2007, 18:31
Giờ này VK đang ở đâu mà post bài được vậy :w00t: tưởng đang tìm gặp Arkain chứ :D

Arkain
23-03-2007, 05:01
Bác Khoa chắc đang ở trong CLB vũ khỏa thân WiFi nào đó bên Vegas, trên đùi là người đẹp, trên đùi người đẹp là laptop >.<

nguoimoi
01-04-2007, 13:30
Ôi trời ! Hôm nay mới đọc được cái này.

dly
05-04-2007, 21:01
Hôm nay thấy bên PC World có cái tiêu đề rồi mà hổng biết họ viết ra sao :D

Lôn quá :whistling

nguoimoi
05-04-2007, 22:23
Sao sớm vậy ? Sao không chờ cho chuyến đi đến Phú Yên sắp tới trở về tốt đẹp rồi hãy viết bài. Lúc đó thì càng có thêm những con số để mà đưa tin có hiệu quả hơn không ?

The Old Man
06-04-2007, 08:12
http://www.pcworld.com.vn/pcworld/magazine_b.asp?t=mzdetail&atcl_id=5f5e5d5f575a5b&kwd=www.tinhocxanh.org

Copy những gì từ PC-World :

Chuyện kể rằng một người cha (anh Bùi Đắc Lý) thương con ham học đã dành dụm tiền mua cho con 1 bộ máy vi tính, còn mình vẫn đi chiếc xe đạp cọc cạch. Nhưng cả tháng sau đứa bé vẫn chưa dám ngồi vào máy vì nó chỉ được thầy dạy dùng DOS trong khi máy chạy WorkGroup. Người cha vốn là thợ ảnh đã chuyển sang tìm hiểu MT để dạy con. Ngày hôm nay, đứa bé ấy đã trưởng thành và đang làm việc cho một hãng sản xuất máy tính (MT) thương hiệu Việt Nam. Còn ông Bùi Đắc Lý thì vẫn đang tiếp tục hành trình tặng MT cho các bạn nghèo nhưng hiếu học. Chỉ có điều, MT mà ông Lý tặng không được ráp bằng linh kiện đời mới mà được lọc từ nhiều máy cũ!

Anh Lý tâm sự: “Trong một lần họp mặt “offline” năm 2006 giữa các quản trị viên (mod) mạng www.ddth.com, tôi nêu ý kiến ráp máy từ những linh kiện cũ và được các bạn ủng hộ”. Sau đó, một thành viên mới của mạng, bạn Phạm Việt Đức, đã không chỉ ủng hộ ý tưởng này mà còn đóng góp xây dựng website www.tinhocxanh.org để cung cấp thông tin về chương trình. Nhóm Tin Học Xanh đã chào đời như vậy với 7 sáng lập viên vào ngày 1/6/2006 tại TP.HCM.

Theo Phạm Việt Đức thì MT THX có thể giúp các bạn trẻ nghèo tiếp cận MT và lý tưởng hơn là trở thành những chuyên gia sử dụng MT nhuần nhuyễn. “Tiếp cận với MT, làm quen với các khái niệm trình duyệt web, văn bản, bảng tính, các bạn có thể bước xa hơn trên đại lộ CNTT”, anh Đức nói. Cấu hình máy không phải là mạnh nhất nhưng nhóm đã tính toán để phần mềm (PM) ứng dụng tối ưu nhất; như việc sử dụng hệ điều hành (HĐH) nguồn mở miễn phí Linux hay Ubuntu thay cho HĐH nguồn đóng. Microsoft cũng tài trợ cho THX một số PM soạn thảo văn bản có bản quyền.

Bước đi nhỏ trên chặng đường dài
Nửa năm trôi qua. THX đã tặng được 17 bộ máy. Hai em được nhận đầu tiên ở Q.Phú Nhuận TP.HCM và ở Bình Dương. Năm bộ máy tiếp theo đã xong hành trình đến Kiên Giang. Năm bộ nữa đến thung lũng Ayunpar, Gia Lai. Gần đây nhất là năm bộ cho trường Vi Nhân, Ban Mê Thuột. 17 bộ máy chưa phải là con số lớn nhưng chứa đựng biết bao tấm lòng. Thời kỳ đầu, THX đã cố gắng đi kêu gọi lòng hảo tâm, đôi khi còn bị nhìn bằng con mắt thương hại. “Chúng tôi đề nghị mọi người giúp đỡ chứ không xin, mong mọi người hiểu cho”, anh Lý nói. THX đang biến “rác công nghệ” thành những công cụ có ý nghĩa với cuộc sống con người.

Tùy theo thời gian, hoàn cảnh và công việc khác nhau mà các thành viên đóng góp cho THX. Thời gian đầu, ổ cứng và bộ nhớ RAM là những linh kiện khó kiếm nhất. THX cũng trưng dụng cửa hàng điện máy nơi anh Lý công tác làm nơi sửa chữa linh kiện. Công ty DigiPower của Đức được trưng dụng làm kho. Dần dà, đã có nhiều người giúp đỡ.

Có người bạn Việt kiều góp 100 USD và THX đã mua được mười mấy ổ cứng đời cũ. Hay có ông chủ tiệm Internet hào phóng tặng khá nhiều bo mạch chủ và bộ xử lý, RAM tương đối mới. Giờ đây linh kiện thiếu nhất là màn hình. Còn modem, card mạng, card màn hình và card âm thanh thì đã “rủng rỉnh”. “Máy để tặng hiện nay mạnh hơn rất nhiều so với những chiếc đầu tiên”, anh Lý nói.

Ráp máy đã nhọc công, nhưng vận chuyển chúng đến nơi cần đến lại càng gập ghềnh. Có trường hợp người nghèo thuê xe đò lặn lội lên TP.HCM nhận máy đã làm cả nhóm vô cùng ái ngại vì tiền xe không nhỏ so với giá trị máy. Hay có lúc vận chuyển máy (đi xe đò) đến tận nơi thì máy… chết. Linh kiện dự phòng mang theo cũng không thể sửa được đành ngậm ngùi vác máy về! Chưa hết, tặng máy chưa được bao lâu thì lại hỏng PM. Nhóm nhớ lại: Có lần tặng máy cho trường Bình Minh của dòng tu Phao – Lô ở Ayunpar, Gia Lai, các seur của trường lại lặn lội lên TP.HCM báo tình hình. Lại ái ngại! THX liền leo xe đò quay lại để chỉnh lại PM...

Định hướng tương lai
THX nay đã có hơn chục người. Những thành viên tham gia sau không kém phần hăng hái. “Có ai tặng máy, linh kiện, chỉ cần alô, các bạn sẽ đến mang về ngay cho THX”, anh Lý kể. Lý tưởng của nhóm được nhiều bạn trẻ hoan nghênh và đón nhận. Tuy nhiên, nhìn về tương lai, THX còn nhiều trăn trở.

“Chúng tôi vẫn còn hụt hẫng về trường hợp của trường Vi Nhân”, anh Lý nói, “Đến nơi, chúng tôi mới biết Vi Nhân ở ngay thị xã Buôn Mê Thuột, một số các bạn trẻ hoàn cảnh tại đây đã trưởng thành và mở dịch vụ in ấn. Những chiếc máy chúng tôi tặng không thừa nhưng trong thâm tâm, THX muốn tặng máy cho những người có hoàn cảnh khó khăn hơn thế”. Rõ ràng qui trình xác minh đối tượng tặng máy của THX cần cải tiến.

Nhóm đã nghĩ đến việc nhận tài trợ. Đôi khi chỉ vì thiếu 1 bộ phận tản nhiệt (heatsink) cho bộ xử lý (CPU) mà cả bộ máy không ráp được. Khi đó, có kinh phí mua thêm thiết bị sẽ hiệu quả hơn là chờ đợi sự đóng góp (mà không biết khi nào và có đúng món linh kiện cần hay không?). “Chỉ cần 500 ngàn đồng, ta đã có thể mua một bộ máy Intel Pentium III (không có màn hình) và bộ máy này thậm chí còn mạnh hơn những máy THX ráp vì linh kiện ít ô hợp hơn”, anh Lý băn khoăn, “nhưng chúng tôi sợ mình có tiền trong tay lại có thể tự đánh mất mình và gây hiểu lầm nội bộ”. Có lẽ THX đang cần đến cách quản lý và điều hành chuyên nghiệp hơn.

THX là sự hội tụ nhiều yếu tố bổ sung lẫn nhau. “Đầu đàn” Bùi Đắc Lý là một người từng trải, kinh nghiệm, có tâm huyết. Hai thành viên cốt cán khác (Hùng, Đức) đều đã có gia đình. Là những người bạn trên mạng www.diendantinhoc.com, họ biết cách bổ sung cho nhau dù khác nghề: CNTT, xuất nhập khẩu, PR, du lịch, kinh doanh...Vì vậy, THX không chỉ tặng máy mà còn có những đoạn phim và bài viết cảm động về những chuyến đi trên website.
Nhìn lại những việc THX đã và đang làm, có thể thấy những chiếc MT không thương hiệu của THX tuy miễn phí nhưng vô giá!

Quote của thagnv - thành viên THX
Trong một đợt đi Gia Lai, tôi thật ngạc nhiên khi thấy công dụng của những chiếc máy tính lỗi thời mà trước đây tôi vẫn nghĩ khó có thể làm gì với những chiếc máy ấy. Thật sung sướng khi nhìn các em nhỏ người dân tộc thích thú và ngạc nhiên. Đối với những bạn nhỏ ấy, máy vi tính là những thứ hiện hữu trên ti vi và qua lời người lớn kể, nay lại được sờ tận tay, luyện đánh máy hay chơi game Mario. Dù đơn giản là vậy nhưng biết đâu được, các bạn nhỏ ấy sẽ có động cơ thúc đẩy để khám phá và học hỏi nhiều hơn. Thành thạo với bàn phím và phần mềm luyện đánh máy, các bạn nhỏ phần nào đã được "xóa mù” tin học. Vì những tình cảm ấy mà đến hôm nay tôi vẫn gắn bó với THX. Và nhiệt huyết của tôi lại tăng thêm mỗi khi thấy số lượng linh kiện và máy móc thu gom được nhiều hơn, hứa hẹn cho bộ máy vi tính chất lượng càng ngày càng được cải thiện...

dly
06-04-2007, 08:26
Tấm ảnh PC World chụp kỷ niệm các anh em trong buổi phỏng vấn (Hình được đăng trên báo giấy) Địa điểm chụp này chắc bác T.O.M còn nhớ

:embarrass :embarrass :embarrass
Từ trái sang phải: Jollibee, Dly, vợ chồng anh Khang, Viet Duc (Ông đẹp trai cầm laptop Sony), Venus (cô gái xinh), Hieept.

jollibee
06-04-2007, 09:27
Hôm đó, THX Hà Nội vì khoảng cách địa lý nên không góp mặt. Những thành viên THX khác bận công việc không tham dự. Trụ cột ViKhoa không đến (Có thể do chưa về VN).

THX nhờ có sự đóng góp của mọi người nên mới được như ngày hôm nay. Những ngày đầu nhờ có tài trợ từ bác TOM nên THX mới có ngân sách mua sắm những linh kiện còn thiếu.

Bài viết ghi lộn, đúng ra là ddth.com (tinhoc.vn)

atasi
06-04-2007, 10:38
Mình thấy công việc các bạn làm rất cảm động và có ý nghĩa, trong thời gian tới mình sẽ kêu gọi bạn bè tham gia ủng hộ các bạn nhiều hơn.
qua thread này mình được biết được THX hôm nay là ngày ra quân thứ 6, chúc các bạn thành công !

dly
06-04-2007, 10:46
Cảm ơn bạn :D

nguoimoi
06-04-2007, 12:31
Đáng tiếc là trên http://pcworld.com.vn lại nhầm ddth.com thành diendantinhoc.com không biết có phải vậy không

DigiPower
06-04-2007, 13:40
Viet Duc (Ông đẹp trai cầm laptop Sony),Bác khen thế này thì quá là bằng khen Trung Quốc đông người hehehehe. just kidding

vikhoa
06-04-2007, 13:43
Mình đã gọi ĐT cho Quân để sửa lại trên website và đính chính trong báo in (số sau) về địa chỉ ddth.com :)

Chúc mừng THX được chính thức "ra mắt" bên ngoài DDTH :D Chiều nay các bác có ra 81 không nhỉ?

@Anh Đức: nhờ con Sony mà em thấy anh đẹp trai hơn ^^ Không thì... cũng chẳng khác gì em, lại còn cặp đít chai nữa :D

venus
06-04-2007, 13:50
Mình đã gọi ĐT cho Quân để sửa lại trên website và đính chính trong báo in (số sau) về địa chỉ ddth.com :)

Chúc mừng THX được chính thức "ra mắt" bên ngoài DDTH :D Chiều nay các bác có ra 81 không nhỉ?

@Anh Đức: nhờ con Sony mà em thấy anh đẹp trai hơn ^^ Không thì... cũng chẳng khác gì em, lại còn cặp đít chai nữa :D

Chiều nay mọi người ra quân lần thứ 6 rùi, làm sao ra 81 được :tongue:

DigiPower
06-04-2007, 14:20
@Anh Đức: nhờ con Sony mà em thấy anh đẹp trai hơn ^^ Không thì... cũng chẳng khác gì em, lại còn cặp đít chai nữa Thảo nào thấy anh Vi Khoa cứ năn nỉ mua lại con Sony của Sếp em hoài. Tội nghiệp, sao anh cứ suy bụng anh ra bụng người thế? Chắc anh thích câu: người đẹp vì lụa, lúa tốt vì... lắm nhỉ :D

jollibee
06-04-2007, 14:24
"Viet Duc (Ông đẹp trai cầm laptop Sony)" <- Cái này là do Jô lỡ phím gõ chú thích lên bài của anh Lý :lick:

dly
06-04-2007, 14:33
Đáng tiếc là trên http://pcworld.com.vn lại nhầm ddth.com thành diendantinhoc.com không biết có phải vậy không

Trước khi lên mặt báo đã gửi mail cho ban biên tập PC World để yêu cầu sửa lỗi này rồi vây mà .... :bawling:

VietDuc
06-04-2007, 18:57
Lạy Chúa, hồi chiều đi làm về mua tờ PC-WORLD B thấy nguyên bộ sậu THX chụp hình chiếm nguyên nửa trang hoành tráng, hi vọng có lần sau lên báo thì số người đứng chụp sẽ là gấp 3 gấp 5 lần.

Đọc xong, tự nhiên ngồi nghĩ lại, mới ngày nào mấy anh em họp nhau với ý tưởng của anh Lý, thấm thoắt đã cả năm trôi qua, kết quả tuy chưa lớn nhưng đằng sau đó là bao tấm lòng và công sức anh em.

Đức xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến tất cả các anh chị em bạn bè đã và đang ủng hộ cho THX.

Thân!

Arkain
09-04-2007, 06:32
Trước khi lên mặt báo đã gửi mail cho ban biên tập PC World để yêu cầu sửa lỗi này rồi vây mà .... :bawling:

Link vẫn chưa được sửa >.<

http://pcworld.com.vn/pcworld/magazine_b.asp?t=mzdetail&atcl_id=5F5E5D5F575A5B

thaychuastudio
09-04-2007, 09:13
CHỞ TÌNH ĐI XA

Chỉ một lần ra sông đứng ngó
Thấy sông dài xa tít cánh diều bay
Có ai đó gởi lên trời mơ ước
Cho tầm hồn nhè nhẹ với ngàn mây

Có một đời ngỡ đi tìm chân lý
Ở phương trời đâu đó rất xa xôi
nhìn cuộc sống dần qua lặng lẽ
Ai thì thầm...nó gần lắm đấy thôi!

Có đường đi mong chân không hề mỏi
Có những người chở mơ ước đi xa
Có em thơ mai này vào ngày mới
Có tâm hồn thơm ngát tựa cành hoa

Nếu ai đó về bên trời Cổ tích
sẽ mơ về huyền diệu một bà tiên
Tôi chợt thấy ở đâu đây gần lắm
Tiếng ..."Đèo me" của ông BỤT dịu hiền...

dly
09-04-2007, 10:28
@thaychuastudio: Sư bác! Bác đá em :D

nino
10-04-2007, 07:02

Đến hôm nay bài viết vẫn chưa được sửa chữa lại cho đúng...
http://pcworld.com.vn/pcworld/magazine_b.asp?t=mzdetail&atcl_id=5F5E5D5F575A5B
PCWVN gì mà ...:( :(

thaychuastudio
10-04-2007, 12:40
@thaychuastudio: Sư bác! Bác đá em :D

hơ hơ ...
Thấy bên PCW nó CA bác quá, nên em cũng bắt chước.làm vài chữ nên vần tạm gọi là THƠ để kính iđiếu hưnơng hồn bác thôi

jollibee
10-06-2007, 10:44
Dự án tin học màu xanh

10-06-2007 09:21:37 GMT +7

Chuyện kể rằng có một người cha thương con ham học đã dành dụm tiền mua cho con một bộ máy vi tính, còn mình vẫn đạp xe cọc cạch đi làm. Nhưng cả tháng sau đứa bé vẫn chưa dám ngồi vào máy vì nó chỉ được thầy dạy dùng DOS trong khi máy chạy WorkGroup. Người cha vốn là thợ ảnh đã chuyển sang tìm hiểu máy tính để dạy con

Các em người dân tộc Jrai đang học vi tính do nhóm Tin học xanh tặng

Ngày hôm nay, đứa bé ấy đã trưởng thành và đang làm việc cho một hãng sản xuất máy tính thương hiệu Việt Nam. Còn người cha, ông Bùi Đắc Lý thì vẫn đang tiếp tục hành trình tặng máy tính cho các bạn nghèo nhưng hiếu học. Tổ chức phi lợi nhuận tặng máy tính cho trẻ em nghèo hiếu học Tin học xanh đã ra đời từ câu chuyện ấy!

Tô màu cho tin học

Thành viên sáng lập đến từ nhiều nơi khác nhau: Đắc Lý (admin Đại sứ quán Thụy Điển), Việt Đức, Vinh Thắng, chủ quản website www.dongtay.com... Họ đến với nhau bởi ý tưởng từ câu chuyện của anh Đắc Lý. Một bài viết kêu gọi được đưa lên diễn đàn tin học và được cư dân mạng nhiệt tình ủng hộ. Các thành viên tham gia chương trình trực tiếp sửa chữa, lắp ráp linh kiện và tìm những cô, cậu bé cần máy tính. Từ những mối quan hệ của mình, họ đã kêu gọi được khá nhiều mạnh thường quân cho chương trình.

Công việc chỉ có thế nhưng Tin học xanh đã làm được rất nhiều điều. Sáu vùng đất mà Tin học xanh đã đi qua là những nơi ghi dấu chiến công và kỷ niệm của những “chiến sĩ” cư dân mạng. Những em bé Jrai đen nhẻm Ayunpa- Gia Lai bây giờ đã sử dụng máy tính một cách thành thạo. Ngày Giáng sinh, các em tự tay thiết kế thiệp tặng Tin học xanh khiến các anh chị trong nhóm rưng rưng xúc động. Tuy nhiên, kỷ niệm đáng nhớ của nhóm là tại giáo xứ Mằng Lằng, nơi không thể vào bằng xe, các thành viên đã phải cho xe bò kéo máy đến hơn 2 km mới đến được nơi tặng. Chị Tô Hoàng Thùy Trâm – một thành viên của nhóm – lo lắng: “Chỉ sợ sau này không kham nổi bởi các thành viên đều bận quá. Nhưng việc làm này xuất phát từ trái tim, chúng tôi sẽ còn tiếp tục hành động”.

Nhật ký của tình người

Trước những việc làm ý nghĩa của Tin học xanh, Microsoft đã quyết định tài trợ phần mềm Windows có bản quyền cho họ. Những ai đã từng truy cập vào trang web www.tinhocxanh.org đều có thể dễ dàng theo chân các thành viên lên rừng, xuống biển tặng quà cho những trẻ em thiệt thòi. Trang web còn là một cuốn nhật ký hết sức chi tiết và rất cảm động.

Ngày...tháng... năm

“Chiều hôm qua, mọi người trong nhóm, sau giờ làm việc đã lần lượt có mặt tại DigiPower để gặp gỡ và tặng một bộ máy tính cho một cô bé có hoàn cảnh rất đặc biệt - Nguyễn Thị Ngọc Thương. Ngọc Thương 22 tuổi, đã có 4 tuổi đời làm công nhân may. Trung bình một ngày cô phải làm việc cật lực 12 giờ, liên tục, liên tục như thế ròng rã suốt 4 năm nhưng cô không từ bỏ ước mơ nhỏ bé của mình là được tiếp tục đi học”...

Các chuyến đi cứ liên tục nối dài. Đến nay thì Tin học xanh đã lập được tất cả 6 “chiến công”. Ngoài hai lần tặng máy tính cho cá nhân, nhóm còn ngược lên Buôn Ma Thuột, lặn lội xuống Kiên Giang, nơi mà các em từ chối cả quyền được học máy tính chỉ vì phải về giúp gia đình kiếm kế sinh nhai...

Đến nay, dự án này vẫn đang tiếp tục kêu gọi sự giúp đỡ máy tính hoặc linh kiện máy tính từ mọi người. Với phương châm “Làm việc không vụ lợi”, Tin học xanh đã cho đi rất nhiều. Nhưng họ nhận về cũng không ít. Đó là những giọt nước mắt sẻ chia của cả người tặng và người được tặng. Đó là những khuôn mặt bé thơ với đôi mắt tò mò trước hình ảnh chiếc máy tính đầu tiên trong cuộc đời mình...

ĐĂNG NGUYÊN

_http://www.nld.com.vn/tintuc/cntt/191931.asp

dly
10-06-2007, 12:18
Dự án tin học màu xanh

Tô màu cho tin học

Thành viên sáng lập đến từ nhiều nơi khác nhau: Đắc Lý (admin Đại sứ quán Thụy Điển),

Hic! Thông tin không chính xác rồi :bawling::bb:

thagnv
10-06-2007, 13:08
Ông phóng viên thông tin tào lao quá. Làm gì có chuyện chủ quản website Đông Tây??? Em nói thiệt, như vầy thà đừng lên báo còn hơn, mang tiếng quá!

bảo hà
10-06-2007, 17:58
Phải công nhận đọc những đoạn đầu bài viết thật là cảm động những đọc đến những đoạn sau bị lồng nội dung mang tính quảng bá do vậy kết thúc mất cả hay và cuối cùng túm lại là quang cáo

hieept
10-06-2007, 22:10
trong bài viết có quá nhiều sạn, riêng tôi, một trong những thành viên của tin học xanh cũng lấy làm tiếc cho những thông tin sai lạc này và cũng rất hổ thẹn..

Chuyện kể rằng có một người cha thương con ham học đã dành dụm tiền mua cho con một bộ máy vi tính, còn mình vẫn đạp xe cọc cạch đi làm. Nhưng cả tháng sau đứa bé vẫn chưa dám ngồi vào máy vì nó chỉ được thầy dạy dùng DOS trong khi máy chạy WorkGroup. Người cha vốn là thợ ảnh đã chuyển sang tìm hiểu máy tính để dạy con
Ngày hôm nay, đứa bé ấy đã trưởng thành và đang làm việc cho một hãng sản xuất máy tính thương hiệu Việt Nam. Còn người cha, ông Bùi Đắc Lý thì vẫn đang tiếp tục hành trình tặng máy tính cho các bạn nghèo nhưng hiếu học. Tổ chức phi lợi nhuận tặng máy tính cho trẻ em nghèo hiếu học Tin học xanh đã ra đời từ câu chuyện ấy! (1)

Tô màu cho tin học (2)

Thành viên sáng lập đến từ nhiều nơi khác nhau: Đắc Lý (admin Đại sứ quán Thụy Điển), Việt Đức, Vinh Thắng, chủ quản website www.dongtay.com (3)... Họ đến với nhau bởi ý tưởng từ câu chuyện của anh Đắc Lý. Một bài viết kêu gọi được đưa lên diễn đàn tin học và được cư dân mạng nhiệt tình ủng hộ. Các thành viên tham gia chương trình trực tiếp sửa chữa, lắp ráp linh kiện và tìm những cô, cậu bé cần máy tính. Từ những mối quan hệ của mình, họ đã kêu gọi được khá nhiều mạnh thường quân cho chương trình.

Công việc chỉ có thế nhưng Tin học xanh đã làm được rất nhiều điều. Sáu vùng đất mà Tin học xanh đã đi qua là những nơi ghi dấu chiến công và kỷ niệm của những “chiến sĩ” cư dân mạng. Những em bé Jrai đen nhẻm Ayunpa- Gia Lai bây giờ đã sử dụng máy tính một cách thành thạo. Ngày Giáng sinh, các em tự tay thiết kế thiệp tặng Tin học xanh (4)khiến các anh chị trong nhóm rưng rưng xúc động. Tuy nhiên, kỷ niệm đáng nhớ của nhóm là tại giáo xứ Mằng Lằng, nơi không thể vào bằng xe, các thành viên đã phải cho xe bò kéo máy đến hơn 2 km mới đến được nơi tặng. Chị Tô Hoàng Thùy Trâm – một thành viên của nhóm – lo lắng: “Chỉ sợ sau này không kham nổi bởi các thành viên đều bận quá. Nhưng việc làm này xuất phát từ trái tim, chúng tôi sẽ còn tiếp tục hành động”.

Trước những việc làm ý nghĩa của Tin học xanh, Microsoft đã quyết định tài trợ phần mềm Windows có bản quyền cho họ. Những ai đã từng truy cập vào trang web www.tinhocxanh.org đều có thể dễ dàng theo chân các thành viên lên rừng, xuống biển tặng quà cho những trẻ em thiệt thòi. Trang web còn là một cuốn nhật ký hết sức chi tiết và rất cảm động.

Ngày...tháng... năm

“Chiều hôm qua, mọi người trong nhóm, sau giờ làm việc đã lần lượt có mặt tại DigiPower để gặp gỡ và tặng một bộ máy tính cho một cô bé có hoàn cảnh rất đặc biệt - Nguyễn Thị Ngọc Thương. Ngọc Thương 22 tuổi, đã có 4 tuổi đời làm công nhân may. Trung bình một ngày cô phải làm việc cật lực 12 giờ, liên tục, liên tục như thế ròng rã suốt 4 năm nhưng cô không từ bỏ ước mơ nhỏ bé của mình là được tiếp tục đi học”...

Các chuyến đi cứ liên tục nối dài. Đến nay thì Tin học xanh đã lập được tất cả 6 “chiến công”. Ngoài hai lần tặng máy tính cho cá nhân, nhóm còn ngược lên Buôn Ma Thuột, lặn lội xuống Kiên Giang (5), nơi mà các em từ chối cả quyền được học máy tính chỉ vì phải về giúp gia đình kiếm kế sinh nhai...

Đến nay, dự án (6)này vẫn đang tiếp tục kêu gọi sự giúp đỡ máy tính hoặc linh kiện máy tính từ mọi người. Với phương châm “Làm việc không vụ lợi”, Tin học xanh đã cho đi rất nhiều. Nhưng họ nhận về cũng không ít. Đó là những giọt nước mắt sẻ chia của cả người tặng và người được tặng. Đó là những khuôn mặt bé thơ với đôi mắt tò mò trước hình ảnh chiếc máy tính đầu tiên trong cuộc đời mình...

Xin đính chính những thông tin mà mình in đậm và tô đỏ phía trên kia

1- chúng tôi không phải là "Tổ chức phi lợi nhuận tặng máy tính cho trẻ em nghèo hiếu học Tin học xanh" mà đơn giản chỉ là "Nhịp cầu nối kết các tấm lòng, của những bạn hảo tâm, của những mạnh thường quân, của tất cả các bạn muốn chia sẻ với những mảnh đời thiếu thốn". Tin Học Xanh sẽ không là được gì nếu không có các bạn, chính các bạn, những cư dân mạng và cả những bạn ở tất cả các ngành nghề khác nhau làm nên điều đó, thành công đó là của những tấm lòng

2- Tô màu cho tin học? không, đơn giản chỉ là giúp các em thiếu thốn có điều kiện tìm hiểu sơ qua về tin học thông qua các bài tập gõ phím, các bản luyện tập gõ văn bản, cách thức sử dụng sơ qua HĐH.. không có gì đáng kể cả.

3- thông tin về anh Đắc Lý và anh Thắng đã được hai anh lên tiếng.

4- Các em tại Ayunpa - có thể - các em chỉ mới biết sử dụng máy tính thôi, biết gõ văn bản thôi.. Tấm thiệp đó là tấm lòng của các Sr - những người ngày đêm chăm lo cho các em, những người hy sinh để phục vụ theo lời Chúa - gửi tặng Tin Học Xanh như là một lời cảm ơn, một lời chúc năm mới.

5- Tin Học Xanh chưa xuống Kiên Giang (rất tiếc vì không đủ điều kiện) mà Cha Xứ tận Kiên Giang lên Sài Gòn để gặp Tin Học Xanh.

6- Cái chúng tôi làm, chỉ là một phong trào, một lời kêu gọi và nhờ có sự ủng hộ của các bạn - nó thành công hay không - phụ thuộc vào những tấm lòng trên khắp VN này và chúng tôi tri ân những tấm lòng đó.
Không thể gọi là một "dự án" được

Đôi lời ngỏ, mong các bạn hiểu hơn Về Tin Học Xanh.

venus
11-06-2007, 18:49
Mọi người có thể ngưng bàn tán về bài báo này được không? Chỉ cần tin tưởng Venus lần này thôi, để Venus giải quyết chuyện này. Okie?

VietDuc
12-06-2007, 01:03
Bản thân người viết bài báo này không có chủ ý xấu mà đơn giản thông tin họ có chưa chính xác mà thôi. Việc này Venus đã liên hệ giải quyết. Vui lòng ko làm chuyện bé xé ra to.

@baoha: Chúng tôi làm THX hơn một năm nay ko vụ lợi và cũng ko nhờ cậy báo nào bao giờ, do đó vui lòng ko dùng từ "quảng cáo" để làm sai lệch sự đàng hoàng của chúng tôi. Cảm ơn.

CLOSED.

Doan Dung
04-10-2007, 08:53
Tin học xanh - Gieo mầm xanh tin học

Anh Đắc Lý trao máy tính cho một bạn trẻ ở quận Phú Nhuận, TP.HCM - Ảnh tư liệu.

TT - "Họ là những mảnh đời bất hạnh hơn chúng ta, họ muốn hòa nhập vào cuộc sống hiện đại, họ muốn biết thế nào là mouse, keyboard, monitor..., muốn tiếp thu thêm kiến thức...
Cái nghèo, cái khó đã ngăn cách họ... Chính vì những lý do đó thành viên của Tin Học Xanh trăn trở nhiều đêm ngày".

Những lời ngỏ chân thành trên đã thay lời bảy thành viên thành lập nhóm công tác xã hội Tin Học Xanh (THX) giới thiệu về nhóm. Quen biết nhau trên một diễn đàn tin học, họ đã đến với nhau vì cùng một tấm lòng chung: mang công nghệ thông tin đến với những người có hoàn cảnh khó khăn, đặc biệt là các em nhỏ.

Nơi hội ngộ những tấm lòng

Thùy Trâm, là một trong những thành viên đầu tiên, nói: "Trước đây anh Đắc Lý - thành viên lớn tuổi nhất trong THX - đã từng làm một mình nhưng gặp rất nhiều khó khăn. Trong một lần giao lưu offline giữa các anh em trên diễn đàn tin học, anh Lý đã giới thiệu về công việc của mình, nhóm bàn luận rất sôi nổi về chương trình của anh Đắc Lý, càng nói càng hăng và càng thấy hay, kết quả là THX đã ra đời với tâm huyết chung của bảy thành viên". Website www.tinhocxanh.org cũng nhanh chóng được xây dựng nhằm thông tin về những kế hoạch, chương trình hoạt động của nhóm.

Mới chỉ hơn một tuổi nhưng THX đã lập được những chiến công rất ấn tượng: hai bộ máy đầu tiên tặng hai bạn học sinh nghèo ở TP.HCM và Bình Dương; năm bộ máy cho giáo xứ An Bình, Gò Quao, Kiên Giang; năm bộ cho Trường Bình Minh ở Ayunpa, Gia Lai; năm bộ cho Trường Vị Nhân, Buôn Ma Thuột; năm bộ cho giáo xứ Mằng Lăng, Phú Yên; năm bộ cho giáo xứ Sông Cầu, Phú Yên. Máy tính THX ra đời khá công phu và thường mất nhiều thời gian. Trước tiên là sưu tầm linh kiện, nếu lên diễn đàn tin học www.ddth.com, đâu đó bạn sẽ thấy những lời nhắn kiểu như "ai có linh kiện máy tính hư cũ hãy cho THX"...

Nhờ những lời kêu gọi đó, khá nhiều linh kiện cần thiết đã được các thành viên trên diễn đàn mang tặng. Thùy Trâm cho biết: "Khi các công ty có thanh lý máy tính thì mình sẽ đến mua hoặc vận động họ tài trợ cho chương trình. Khi đã đủ linh kiện, Trâm sẽ lên diễn đàn kêu gọi các bạn đến kiểm tra, lắp ráp và cài đặt máy. Cấu hình máy tuy không cao nhưng chạy phải ổn định, vì mình không thể tặng người ta một chiếc máy chưa hoàn thiện!". Không những vậy, khâu lựa chọn phần mềm cài đặt vào máy tính cũng rất công phu vì vừa phải đảm bảo chạy tốt trên máy cấu hình thấp, vừa phải phù hợp với người sử dụng.

Ở đâu cần, ở đó có THX!

Một thành viên trên diễn đàn tin học đã nhận xét: "Chương trình của các bạn thật cảm động!". Không cảm động sao được khi họ đã làm việc với tất cả trái tim nhân ái của mình. Họ cũng như bao người khác, cũng hối hả, đua chen với công việc và cuộc sống thời hội nhập: "Cả bảy thành viên đều làm trong lĩnh vực IT và đều giữ những vị trí quan trọng trong công ty. Bốn thành viên đã có gia đình và con cái, công việc rất bận rộn", nhưng họ vẫn cố gắng dành thời gian cho những công tác xã hội thầm lặng và vô giá này.

Thùy Trâm tâm sự: "Trong những chuyến đi tặng máy tính, tất cả chi phí đi lại, ăn ở đều do các thành viên của nhóm tự bỏ tiền túi ra lo liệu. Có những chuyến đi không kịp thở, thời gian đi về hơn 20 tiếng mà mới chiều thứ sáu đi, tối chủ nhật phải về đến nơi để kịp thứ hai còn đi làm. Rồi có những lúc đến nơi trao tặng, lắp ráp xong nhưng máy không hoạt động vì có linh kiện đã hỏng do bị xóc trong quá trình vận chuyển. Ai cũng thất vọng, đành phải đem về nhà sửa lại, rất mất thời gian".

Vinh Thắng, một thành viên khác, tâm sự: "Nhìn các em nhỏ người dân tộc thích thú và ngạc nhiên, tôi hiểu được cảm giác sung sướng đó vì thật ra đối với những bạn nhỏ ấy, máy vi tính là những thứ hiện hữu trên tivi và qua lời người lớn kể. THX đã mang đến cho những bạn nhỏ sự háo hức và say mê khám phá cái mới"

Những nơi khó khăn đang cần máy tính có thể liên hệ với nhóm THX để được trợ giúp. Bạn đọc gần xa có tấm lòng hãy tặng các linh kiện máy vi tính cũ, hỏng nhưng có thể sửa được cho THX (có thể chủ động mang đến hoặc THX sẽ cử người đến nhận). Địa chỉ liên hệ: THX, 402 Cao Thắng (nối dài), Q.10, TP.HCM hoặc có thể liên lạc với các thành viên THX tại www.ddth.com.

ĐỨC THIỆN
Theo báo Tuổi Trẻ (http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=222605&ChannelID=7)

vanhoahoc
04-10-2007, 09:39
"Bạn trẻ" ở quận Phú Nhuận cũng xinh đấy nhỉ! "Lão" dly nhìn, cười... pó tay với lão.

ieubentre
04-10-2007, 12:38
Báo Tuổi Trẻ đăng hơn nữa trang giấy. Rất ấn tượng! ;) Vì vậy, hãy chuẩn bị tinh thần để đón nhận bạn đọc gần xa gửi tặng linh kiện máy vi tính cũ nha.

Chúc Tin học xanh xanh mãi với đời! :beer_smil

nino
04-10-2007, 13:39
Báo Tuổi Trẻ đăng hơn nữa trang giấy. Rất ấn tượng! ;) Vì vậy, hãy chuẩn bị tinh thần để đón nhận bạn đọc gần xa gửi tặng linh kiện máy vi tính cũ nha.

Chúc Tin học xanh xanh mãi với đời! :beer_smil

Cầu mong cho được như vậy!

dly
04-10-2007, 14:43
Được như vầy là nhờ sự chung vai góp sức của các bạn. Những người anh em trong diễn đàn. Các ân nhân, mạnh thường quân của chương trình và trong đó chúng ta còn những con người khiêm tốn, âm thầm, lặng lẽ trợ giúp. Những người bạn đã đứng sau lưng tiếp sức cho chúng tôi. Xin cảm ơn các bạn. Những người anh em trải dài từ miền Bắc xa xôi đến miền Tây nồng ấm. Những bạn bè trải dài suốt đất nước, xuyên đại dượng

Luôn ước mong được chung tay cùng các bạn trong công việc này.

DigiPower
04-10-2007, 15:10
dạo này cái mail @tinhocxanh.org còn hoạt động ko bác Lý, chắc phải update lại cái mail forwarding vì nhiều người ko còn thấy tham gia.

dly
04-10-2007, 15:42
Hiện tại mail tinhocxanh là mail chính thức của anh đó. Spam ba7ng2 cái này mà :D

DigiPower
04-10-2007, 16:34
ủa vậy sao bên này check ko thấy gì nhỉ? Để bữa nào rảnh coi lại coi.

dly
04-10-2007, 16:42
Nó nằm ngoài tầm kiểm soát hả? Ngày nào anh cũng vào check mail vài lần :D

casauhoaca
04-10-2007, 20:55
... nhưng họ vẫn cố gắng dành thời gian cho những công tác xã hội thầm lặng và vô giá này...

Rất khâm phục các bạn. Cầu mong mọi điều may mắn luôn đến với các bạn!

Doan Dung
05-10-2007, 06:59
"Bạn trẻ" ở quận Phú Nhuận cũng xinh đấy nhỉ! "Lão" dly nhìn, cười... pó tay với lão.

Bác dly à,
Lần sau trao máy tính cười "mỉm chi" thôi nhe. Cười nhiều quá con cháu... không ngủ được! :prrrr:

nino
05-10-2007, 08:44
Bác dly à, Cười nhiều quá con cháu... không ngủ được! :prrrr:

kekeke, đêm ngủ gặp "ác mộng" hả bác Doan Dung?? :emlaugh:

mekong
05-10-2007, 18:50
Tin học xanh - nơi hội tụ của những tấm lòng nhân ái!

dly
05-10-2007, 19:08
Anh Dững ơi! Khi làm được một việc gì đó rồi thì thấy sướng lắm. Phải "cười toét" thôi. Không cưỡng được :w00t:

Doan Dung
06-10-2007, 00:26
kekeke, đêm ngủ gặp "ác mộng" hả bác Doan Dung?? :emlaugh:

Đúng đó nino. Đêm nằm các cháu dễ gặp "ác mộng" lắm, vì bị "ám ảnh" bởi... bộ râu của chú!

Anh Dững ơi! Khi làm được một việc gì đó rồi thì thấy sướng lắm. Phải "cười toét" thôi. Không cưỡng được :w00t:

Mới nói một tiếng đã bị đổi tên, nói thêm tiếng nữa chắc bị đổi họ luôn.

U.50 rồi, còn "cưỡng" được sao? Cố gắng "kềm chế" lại!

dly
06-10-2007, 08:10
Mới nói một tiếng đã bị đổi tên, nói thêm tiếng nữa chắc bị đổi họ luôn.

U.50 rồi, còn "cưỡng" được sao? Cố gắng "kềm chế" lại!

Hic! Trên bảo dưới không nghe :emlaugh:

Xin lỗi anh. Sai chính tả! Quê nha!

dly
03-12-2007, 15:26
Vun lại những mầm xanh
Chủ nhật , 2 / 12 / 2007, 15: 9 (GMT+7)

Ý tưởng đi quyên góp những chiếc máy tính cũ, đem về “tút” lại tặng cho người nghèo khó mong muốn tiếp cận với ánh sáng tin học là một ý tưởng không “độc quyền” chút nào , bởi từ lâu đã có rất nhiều người nghĩ đến. Nhưng chỉ có nhóm Tin Học Xanh là làm tốt, làm lâu và làm nhiều. Nhân ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11, dù không phải là những giáo viên trực tiếp giảng dạy nhưng nếu giáo dục là chỉ ra con đường, thì chính họ bằng việc làm của mình, đã nói với các mảnh đời nhỏ bé, cơ nhỡ rằng “còn một con đường phía trước”. Và như thế, họ xứng đáng được tôn vinh như những người đứng trên bục giảng.

Phủ xanh tương lai bằng tin học

Ý tưởng này bắt đầu từ anh Bùi Đắc Lý- một thành viên kỳ cựu trên Diễn đàn Tin học (ddth.com), sau khi thấy các máy cũ bị bỏ đi hoài phí ở một vài đơn vị, trong khi tại các vùng xa, các tâm hồn trẻ thơ, hiếu học, mong tìm điều gì đó cho bản thân, cho tương lai trên chiếc máy kỳ diệu này vẫn chỉ là niềm khao khát. Ý tưởng sau khi được anh Lý đăng lên diễn đàn kêu gọi, ngay lập tức nhận được nhiều ý kiến phản hồi ủng hộ từ các thành viên. Thế rồi họ hẹn gặp nhau tại một quán cà phê. Nước uống chưa cạn ly thì cái tên Tin học xanh đã ra đời với 7 thành viên ban đầu, hôm đó đúng vào ngày Quốc tế thiếu nhi 1/6/2006. Cái tên như ước mơ bằng tin học sẽ làm xanh lên các mầm non có thể héo úa, để thấy một tương lai trong lành phía trước. Và chỉ một ngày sau đó, nhóm bắt tay xây dựng trang web – www.tinhocxanh.org .

Về công nghệ thì không vấn đề gì, nhưng đây là công tác xã hội, hoàn toàn phi vụ lợi nên thời gian ban đầu nhóm gặp không ít khó khăn. Vả lại nhóm không có nhiều thời gian vì những người trong nhóm ai cũng đang làm việc với những vị trí quan trọng tại các công ty khác nhau. Vì vậy, ngày nào sau giờ làm việc là quây quần cùng nhau bàn họp phương hướng hoạt động, làm sao để mọi người tin mình mà đem máy đến cho...

Thế rồi những chiếc máy, những linh kiện rời rạc đầu tiên do bà con, bạn bè, đồng nghiệp từ chính các thành viên gửi về. Cứ thế, tin lành đồn xa, từ các diễn đàn, rồi đến blog, lan đi trong nước, ra quốc tế, và nhất là khi qua kênh thông tin báo chí thì hoạt động của nhóm Tin Học Xanh gần như đã quá hoàn hảo. Có một ông chủ Internet đem đến cho hẳn cả một dàn 10 máy tính, có người vội vàng cho một linh kiện rồi đi ngay, và cũng không ít mạnh thường quân biếu hẳn tiền, có đơn vị gọi điện đến tặng cho cả máy in, máy quét, máy ảnh. Cảm động nhất là có lần, có hai ông bà cụ tìm đến, cụ bà móm mém bảo “không ngờ thanh niên bây giờ làm được những điều này, khiến già vui mừng quá” và hai cụ đã để lại một chiếc laptop cũ rồi ra về. Thậm chí, vị giám đốc của một thành viên trong nhóm đã dành hẳn một tầng công ty cho nhóm đặt văn phòng, làm trụ sở tiếp nhận máy. Nói trụ sở là cho oai vậy thôi, chứ thật ra 7 thành viên trong nhóm không ai phân cấp, phân quyền gì cả, cũng chẳng có trưởng nhóm, phó nhóm. Tất cả đều bình đẳng, việc ai người nấy làm, cứ theo quy trình kêu gọi - tiếp nhận – cảm ơn – tháo ra – test – tút lại – rồi đem đi tặng...

Cây máy tính ra hoa

“Mỗi khi nhận được máy người ta cho thì sướng lắm, nhưng đến công đoạn tháo rời máy ra, lục tìm những linh kiện chưa hết cốt để cho vào máy kiểm tra thử từng món thì mệt vô cùng vì trong số đó chỉ 15 – 30% là sử dụng được. Đôi khi các anh em kỹ thuật làm còng lưng đến tận đêm khuya, tiếc công lắm nhưng trên hết vẫn là niềm vui của các em nhỏ mà. Mỗi tháng giỏi lắm cũng chỉ làm được 10 máy, những chiếc máy được xịt lại sơn trông y như mới, tuổi thọ của những chiếc máy quà tặng này cũng có thể dùng được khoảng 2 – 3 năm nữa. Thích nhất là lúc trao tận tay để đón nhận ánh mắt rạng ngời của những em nhỏ” – chị Trâm thành viên nữ duy nhất của nhóm tươi cười cho biết.

Những nơi Tin Học Xanh đến chủ yếu là những tổ chức như các giáo xứ, chùa chiền nuôi dạy những trẻ mồ côi, những trường học nghèo ở các vùng xa, núi non, sông nước. Dù chỉ mới hơn một năm hoạt động và số máy đem tặng cũng chỉ được 26 máy nhưng nhóm cũng đã lặn lội từ Phú Yên, đến vùng cư dân Khơme Sóc Trăng, các hộ giáo xứ Bạc Liêu, ngược lên Gia Lai... Nhóm thường tranh thủ đi vào những ngày cuối tuần và tự bỏ tiền túi làm lộ phí dù nhóm có quỹ riêng, nhưng ngân quỹ đó chỉ dùng cho việc mua linh kiện còn thiếu thôi.

Có một lần trao tặng máy một cá nhân khiến cả nhóm nhớ mãi. Qua một người quen kể lại, nhóm biết được có một cô công nhân làm việc tại một xưởng may ở TPHCM rất mê học đồ họa, thiết kế nhưng lương công nhân còi cọc chưa đủ ăn lấy đâu mua máy tính. Nhóm đã chủ động tìm đến cô gái kia và tặng cho một máy để cô có cơ hội tiếp cận những bước đi cơ bản với tin học, tiến dần đến ước mơ thiết kế đồ họa của mình, vì nhóm cũng thừa biết chiếc máy tính đó làm sao đáp ứng được công việc cần cấu hình cao như đồ họa được. Cô công nhân đã rơi nước mắt với món quà mơ ước này. Những giọt nước mắt thật lòng, những giọt nước mắt cảm thấy mình còn nhiều người bên cạnh, và hôm nay cô đã vững bước trên con đường dùng chuột thay cọ mơ ước của mình.

Tin Học Xanh quyết định không dừng lại chỉ ở TPHCM mà sẽ mở thêm một văn phòng đại diện ở Hà Nội nữa trong thời gian tới. Vì muốn tự mình làm, tự nguyện, tự phát và tự nhiên nên thậm chí họ không muốn nói về mình, về bản thân danh tánh, chức vụ mỗi người, họ chỉ muốn gọi cái tên thân thiện là nhóm Tin học xanh giản dị thế thôi. Những mảnh đời cần gieo mầm xanh lòng tin còn nhiều, xin chúc họ gieo được cả một thảo nguyên vô tận bằng tin học.

B.Đông

nguồn (http://www.tgs.vn/Nhipsongso/index.aspx?id=7810)

http://img265.imageshack.us/img265/8661/tgsuj2.jpg (https://addons.mozilla.org/firefox/1174)

dly
06-06-2009, 18:04
Truyền lửa cho những ước mơ
Đăng ngày: 04/06/2009 17:57

Ảnh chụp trang báo Doanh Nhân Saigon

“Ngày đầu tôi biết đến Tin học xanh (THX) cũng đầy những bỡ ngỡ và hoài nghi. Khi nhìn thấy những chiếc máy sẽ được đem trao tặng, tôi tự hỏi liệu những máy cấu hình thấp sẽ giúp ích được những gì? Hay là chỉ một thời gian sau, những máy tính ấy lại trở thành gánh nặng cho chính bản thân họ, những người được thụ hưởng từ chương trình?... Theo chương trình trao tặng máy đi Gia Lai và được nhìn các em nhỏ người dân tộc thích thú và ngạc nhiên, tôi hiểu được rằng đối với những bạn nhỏ ấy, máy tính là những thứ hiện hữu trên ti vi và qua lời người lớn kể. Chẳng sung sướng sao được khi chính tay các bạn lần đầu tiên được sờ vào những chiếc máy và háo hức với trò luyện đánh máy Mario... Tôi nghĩ điều mà chương trình THX đã mang đến cho những bạn nhỏ chính là sự háo hức và say mê khám phá cái mới. Biết đâu được, khi các bạn nhỏ ấy biết và cảm nhận được rằng chiếc máy vi tính thần kì này không phải là trong mơ mà là hiện hữu, có thật thì đó sẽ là động lực thúc đẩy các bạn đến với việc khám phá và học hỏi. Và từ đó, từ những linh kiện vi tính rời rạc được những người hảo tâm ủng hộ, những chiếc máy tính tưởng chừng bình thường kia lại là thứ truyền lửa, truyền niềm đam mê học hỏi đến với những em nhỏ ở những vùng xa xôi, nơi chiếc máy tính là thứ chẳng phải dễ dàng có được…”

Những chia sẻ của thagnv, một trong những thành viên đầu tiên của chương trình Tin học xanh sau chuyến đi đến với các em nhỏ ở Ayunpa, Gia Lai năm 2006 vẫn là câu chuyện không cũ dù 3 năm đã qua từ những ngày chương trình được khởi lập và ra mắt trên ddth.com và tinhocxanh.org.

Hơn 100 bộ máy tính cùng những giáo trình tin học cơ bản đã cùng họ đến với nhiều địa điểm cần sự trợ giúp như những mái ấm, nhà mở hoặc nhà chùa, giáo xứ ở những địa danh vùng xa của Kiên Giang, Bạc Liêu, Sóc Trăng, Vĩnh Long, Bến Tre, Long Xuyên, Gia Lai, Lâm Đồng… nơi những em nhỏ và cả những người lớn có thể đến và học những bài học vỡ lòng về tin học. Sau 3 năm. THX đã có nhiều bước phát triển với phạm vi hoạt động rộng hơn, ngoài nhóm thành viên tại TP.HCM có thêm THX – Hà Nội, Thanh Hóa.

Tháng 5 này, THX lại tiếp tục lên đường về một vùng núi ở Tuy Hòa, Phú Yên. Tháng 7 là chuyến đi khác về Cà Mau. Khá lặng lẽ nhưng bền bỉ với những chuyến đi cùng vô vàn khó khăn mà khi bắt đầu có thể họ cũng không lường hết. Anh Dly, một sáng lập viên THX và cũng là người chủ chốt đi cùng THX suốt 3 năm cho biết có lúc anh nghĩ sẽ phải tạm dừng hoạt động. Hỏi có phải bởi nản lòng thì anh ngậm ngùi “Cái tâm của mình vẫn muốn ráng. Nhưng có những điểm cũng không biết phải giải quyết thế nào. Ví dụ, tại thời điểm này, nếu với số màn hình mà THX đang có thì có thể ráp thành 30 bộ máy tính. Tuy nhiên, có màn hình thì lại không có ổ cứng và ram. Và khi có ổ cứng và ram thì lại không thể ráp được do thiếu đồng bộ vì đồ mới không chịu đồ cũ. Hiện tại, THX cũng không tìm được một chỗ nào để làm kho chứa mà chỉ có thể gửi tạm tại nhà thành viên”

Chi phí hoạt động dựa trên tiền túi anh em tự bỏ và vẫn không chủ trương nhận tiền hảo tâm, sẽ rất khó khăn để THX duy trì và ngày càng phát triển như mong muốn tốt đẹp mà những người hoạt động thiện nguyện này hướng đến, nếu thiếu sự góp sức của cộng đồng, từ việc gửi tặng các thiết bị cũ còn giá trị sử dụng để hoàn chỉnh những bộ máy còn thiếu linh kiện đang nằm im trong nhiều góc chứa đồ nhỏ hẹp đến những hỗ trợ của các nhà hảo tâm hoặc doanh nghiệp nhằm giúp đỡ họ có được một không gian làm kho chứa các thiết bị được quyên góp và cũng là nơi phân loại, ráp máy trước khi trao tặng.

Duy Anh
Doanh Nhân Sài Gòn
Số 44 ra ngày 26/5 – 2/6

dly
13-04-2011, 21:20
Ghép những nhịp cầu nối ước mơ tin học

http://www.thiennhien.net/wp-content/uploads/2011/04/thx_1302571628414-300x225.jpg

ThienNhien.Net – Mỗi năm, thế giới sản sinh ra hàng chục triệu tấn phế thải điện tử từ các loại máy móc, đồ dùng cũ. Con số này sẽ tiếp tục tăng nhanh nếu thời gian tới lượng rác thải điện tử khổng lồ không được tái chế. Việc làm của nhóm Tin Học Xanh tuy nhỏ nhưng góp phần giảm tải phần nào lượng rác thải nguy hại, đồng thời mang lại ánh sáng tin học cho hàng trăm trẻ em nghèo trên mọi miền đất nước.

Trò chuyện cùng Tin Học Xanh vào một buổi chiều muộn, nghe các anh chia sẻ về ý tưởng hình thành nhóm từ những ngày đầu và chặng đường 5 năm đã đi qua, tôi càng thấy khâm phục và trân trọng. Thật khó có thể tưởng tượng được chỉ bằng việc thu gom những chiếc vi tính cũ và những linh kiện tưởng chừng như bỏ đi mà từ năm 2006 đến nay, các anh đã mang lại cơ hội sử dụng vi tính cho hàng trăm trẻ em nghèo. Hơn 300 bộ máy tính còn khả năng làm việc đã được trao tận tay cho những em học sinh đến từ các lớp học tình thương, trung tâm từ thiện, trường khuyết tật, trường mồ côi, giáo xứ… Nếu chỉ tính khiêm tốn là một bộ máy có thể phục vụ nhu cầu học tập cho 4 em thì dễ dàng nhận thấy công việc của các anh thật đáng quý biết bao.

Chỉ với 7 thành viên ban đầu, đến nay nhóm đã mở rộng thêm được ba phân hội tại Đà Nẵng, Thanh Hoá và Hà Nội. Mỗi thành viên tuy có một hoàn cảnh, nghề nghiệp, chuyên môn khác nhau, từ những anh quản trị hệ thống, kỹ thuật viên máy tính, sinh viên đại học đến những người mưu sinh bằng những việc chẳng dính dáng gì đến tin học nhưng khi biết đến chương trình vẫn bằng cách này hay cách khác ủng hộ.

Nói về những người đã giúp đỡ nhóm, Tin Học Xanh kể về ấn tượng của mình với hình ảnh của ông Năm Lực ve chai, một trong những người đã tận tình ủng hộ nhóm. Tuy đã đến cái tuổi nghỉ ngơi dưỡng già nhưng hễ mua được bất cứ thứ máy móc gì, ông đều mang đến tận nơi để anh em Tin Học Xanh lựa trước. Và mỗi khi nói đến chuyện gửi tiền, ông chỉ nhoẻn miệng cười, nụ cười của tuổi già móm mém nhưng chứa đựng niềm hạnh phúc lớn lao. Đó cũng chính là động lực giúp các anh em Tin Học Xanh gắn bó và yêu nghề “công tác xã hội” hơn bởi với họ, không niềm hạnh phúc nào bằng sự ủng hộ của chính những tấm lòng thiện nguyện.

Điều đáng quý là bản thân các anh em đều làm việc tự nguyện, luôn giữ đúng tinh thần không tư lợi, không phân biệt đối xử hay thiên vị bất cứ ai khi chọn địa điểm tiếp nhận và vẫn thường tự bỏ tiền túi mua phụ kiện khi cần hoặc trang trải chi phí mỗi khi trao quà tặng. Các anh thậm chí cũng không muốn dùng từ trao tặng mà chỉ đơn giản nhận mình là những người chuyển giao từ nơi có đến nơi cần. Chỉ khi biết được công sức tu sửa từng bộ máy tính cũ không hề nhỏ thì mới thấu hiểu sự đóng góp âm thầm nhưng đầy ý nghĩa của các anh, không chỉ mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc mà còn góp phần gìn giữ, bảo vệ môi trường.

Hồng Ngọc
thiennhien.net (http://www.thiennhien.net/2011/04/12/ghep-nhung-nhip-cau-noi-uoc-mo-tin-hoc/)

Dennis Bergkamp
13-04-2011, 21:46
Thấy báo có nhắc tới anh Năm mà vui ghê :crying:

Osama Binladen
14-04-2011, 21:28
Mong bác Dê và các bác lâu nay vẫn luôn gắn bó với chương trình luôn khoẻ, truyền lửa cho tuổi trẻ tham gia THX ngày càng nhiều, giúp được ích cho đời nhiều hơn:punk:

dly
14-04-2011, 21:34
Cảm ơn anh chân chưa chồn, gối vẫn chưa mỏi anh ạ tầm giơ này chiều mai chúng tớ lại lên tây nguyên tiếp đây :D

Osama Binladen
14-04-2011, 21:47
Cảm ơn anh chân chưa chồn, gối vẫn chưa mỏi anh ạ tầm giơ này chiều mai chúng tớ lại lên tây nguyên tiếp đây :D

Oh, chúc các bác có chuyến đi vừa được việc vừa vui vẻ, nhớ post hình và tường thuật nha bác:)

dly
15-04-2011, 08:34
Oh, chúc các bác có chuyến đi vừa được việc vừa vui vẻ, nhớ post hình và tường thuật nha bác:)

Trông mong vào chú Nghiện đi anh :)

Osama Binladen
17-04-2011, 11:18
Trông mong vào chú Nghiện đi anh :)

Thế đợt này chỉ mỗi Sếu với Nghiện đi thưởng thức văn hoá phồn tực phương tây thôi ạ? Không biết có làm mẫu cho người ta tạc tượng không nữa:w00t:

PS: Mọi người đi về chưa post ảnh lên nhé:)