PDA

View Full Version : Giúp đệ kết nối modem với máy tính

ThiênthầnIT
03-12-2007, 11:27
từ ngày xài ADSL đế giờ cái modem kết nối với PC= USB, giờ em thay USB = cap RJ45 nhưng sao PC lại ko có tín hiệu gì hết, cấm USB vào thì xài bình thường hic...vậy là sao?? em đã bấm đi bấm lại cap nhiều lần theo chuẩn sọc cam - cam ; soc xanh lá - xanh dương; sọc xanh dương - xanh lá; sọc nâu - nâu... cả 2 đầu cap vậy mà ko vào net được hicc.. ai giúp em với mdem em hiệu GVC ADSL-E800-RB1

voldemort_vn
03-12-2007, 12:01
Trên modem ADSL ( gọi là router ADSL thì có vẻ chính xác hơn ^_^) có 1 jack cấm cho line cáp xoắn đôi (dây này thường có màu đen và kéo từ ngoài vào nhà mình) và 1-4 jack cấm RJ45.

Bạn nối jack cấm RJ45 từ router vào card mạng trên PC bằng cáp "bấm thẳng" (bấm 1236-1236).

Rồi kiểm tra
. click 'START' buttom -> Run -> gõ 'cmd' -> gõ "ipconfig /renew". Chờ cho đến khi hiện thiệt nhiều chữ vào số trên màn hình đen thui, thì close nó đi.
. Xem tất cả các đèn led trên modem có sáng hết không. Chú ý, đèn led-Data trên modem(thường chóp chóp, thì có dữ liệu truyền - lúc bạn chơi game, hay duyệt web...); và đèn led-Line, nếu Line không sáng là do ISP của bạn (chưa đóng tiền bị cắt net, bị rớt mạng...).

P/s: ... trên đây chỉ là 1 số điều cơ bản về 'vụ án' "không vào net được" thôi ! :) . Tui nghĩ bạn nên nhờ bộ phận hỗ trợ khách hàng của ISP mà bạn đang đăng ký dịch vụ. :D Chúc sức khỏe và thành công !

khoabeo108
03-12-2007, 19:48
Trước tiên, để ý coi đèn màu xanh ở card mạng có sáng khi cắm connector vào kko?

Nếu đèn sáng, vào run->cmd-> ipconfig /all xem có đc cấp phát IP ko

Giaoit
03-12-2007, 20:03
sao ko xem lại cái NIC nhỉ

huyennuisap
03-12-2007, 23:36
mình nhớ cáp router to pc là bấm chéo mà

ThiênthầnIT
03-12-2007, 23:50
mình nhớ cáp router to pc là bấm chéo mà

trùi bấm chéo đố bạn kết nối chúng với nhau duoc...
à cảm ơn các bác ,đệ đã tìm ra nguyên nhân rùi, số là xài USB ko nên chưa cài driver cho cảd mạng onboard

namtranvan
04-12-2007, 00:44
bó tay với bác ..... ??????????????