PDA

View Full Version : ĐĨa Ảo

hctv1909
03-12-2007, 10:39
Cho mình hỏi cái này nha.Đĩa ảo là gì thế ? Cách tạo nó ra sao? Mình có chương trình English Study 4.1, khi dùng phải cài đĩa vào ổ CD mới nghe đọc được có phải mình phải tạo đĩa ảo không ?

dathoacuc
03-12-2007, 10:53
Đĩa ảo là một soft để tạo ra các 1 file ảnh của một đĩa bất kì (hay 1 hoặc nhiều file trong máy tính cũng đc). Có nhiều chương trình tạo đĩa ảo (hay ổ ảo), thông dụng nhất hiện nay là Alcohol1 & VirtualDrive (mình dùng VirtualDrive). Sau khi cài 1 trong 2 soft này ra, bạn cho Đĩa cần tạo đĩa ảo vào, chọn ổ CD, click chuột phải, chọn Make image, chọn tiếp VirtualDrive..., rồi làm theo trình tự... (cái này là VirtualDrive). Mặc định khi cài là đã có sẵn 1 ổ ảo cho bạn. Bạn có thể tạo thêm trong Main Menu của nó. Muốn dùng bạn chọn nơi lưu file ảnh vừa tạo,chuột phải, Insert, ..... Đơn giản thế thôi.

dathoacuc
03-12-2007, 11:04
Còn đây là link down của 2 phần mềm đó (tất nhiên là có *****)
-Alcohol
http://www.box.net/shared/jhzbpkr0bv
-VirtualDrive
http://www.mediafire.com/?1dndxc2nyen

hctv1909
03-12-2007, 11:09
Thế sau khi tạo đĩa ảo tớ muốn xóa nó thì làm thế nào?

Oxi
03-12-2007, 11:22
Thế sau khi tạo đĩa ảo tớ muốn xóa nó thì làm thế nào?

Bạn muốn xóa nó đi thì tìm đến thư mục bạn đặt FIle ảnh của nó xóa đi là xong thôi. Còn muốn xóa cả ổ đi thì Remote cái thằng Virtual Driver là xong thôi.

hctv1909
03-12-2007, 11:31
cám ơn nhé! Cho hỏi cái này nữa nào: có phần mềm nào cắt nối file không? cách sử dụng nó ra sao?

Teehee
03-12-2007, 11:32
Cho mình hỏi cái này nha.Đĩa ảo là gì thế ? Cách tạo nó ra sao? Mình có chương trình English Study 4.1, khi dùng phải cài đĩa vào ổ CD mới nghe đọc được có phải mình phải tạo đĩa ảo không ?

Bạn đang nói về CD ảo (Virtual CD/ DVD). Nếu bạn dùng Nero trên Win XP hoặc thấp hơn thì bạn đã có sẳn hệ thống ảo của mình rồi.

1. Cài Nero , reset máy
2. Cấu hình: Vào Control Panel, chọn Nero Image Drive, chọn enable... Nếu làm đúng, khi đó trong máy tính của bạn sẽ xuất hiện thêm một CD/ DVD ROM.
3. Tạo đĩa CD ảo: Đưa đĩa thật vào máy, chạy nero và chọn Copy, xong chọn đầu ghi là Image drive. Khi nào 'burn' thì no sẽ bật ra cái khung hỏi save ở đâu, bạn chọn đường dẫn để save file.
4. Nạp đĩa: Nhấp Shift + right click lên file ảo vừa tạo, chọn open with, xong dẫn về chổ nero > Image drive và chọn chương trình image drive.

Còn nói về đĩa ảo, ví dụ như khi dùng đĩa Hiren boot để khởi động vào DOs, bạn sẽ thấy ổ đĩa R:, đó là đĩa ảo (RAM drive), lấy dung lượng ram làm ổ cứng ảo.