PDA

View Full Version : switch khac modem ntn?

thevipkids
02-12-2007, 10:51
cho mình hỏi công dụng của switch va modem và nó khác nhau ở chỗ nào. Đấu day mạng tư switch vào modem ntn? cảm oen các bạn nhiều.

vq5bao
02-12-2007, 11:52
switch dùng nối mạng các máy tính với nhau (kg thể ra net đc ) va modem dùng để nối 1 máy tính (modem 1 cổng)hay 4 máy tính (loại 4 cổng nối mạng các máy tính với nhau ok) ra net, đầu cáp dùng chung 1 loại RJ45

Oxi
02-12-2007, 23:00
cho mình hỏi công dụng của switch va modem và nó khác nhau ở chỗ nào. Đấu day mạng tư switch vào modem ntn? cảm oen các bạn nhiều.

Sự khác nhau cơ bản giữa Switch và Modem là:
Modem: Để kết nối máy tính đến với Internet. (Nó là cái cầu nối để máy tính bạn kết nối với Internet).
Switch:Để nối các máy tính, máy in,... của bạn lại với nhau thành 1 nhóm. Trong nhóm có thể chia sẻ dữ liệu với nhau.

Bạn nhìn hình ảnh dưới đây sẽ hình dung ra nè:

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/vi/thumb/b/b4/Hub_Switch_Router.jpg/350px-Hub_Switch_Router.jpg
http://i.dell.com/images/global/buttons/505x372_switch_diagram.jpg

chinhngon
03-12-2007, 00:16
thế còn switch và hub có khác nhau không

Oxi
03-12-2007, 00:33
thế còn switch và hub có khác nhau không

Về tính chất nó không khác nhau, Nhưng về phương pháp truyền dữ liệu nó khác nhau. Switch có ưu điểm hơn Hub nhiều lần.

Trong mạng LAN khi ta gửi 1 packet từ 1 máy A đến 1 máy B , thì đối với HUB ( thằng này nó ngu ) nên nó sẽ gửi gói dữ liệu đó đến tất cả các máy nằm trong mạng LAN đó .
Còn đối với Switch ( khôn hơn ) nó sẽ nhận biết được đâu là đích đến của packet cần gửi đi ( vì vậy nó sẽ gửi đúng đến máy B ) .
Một lưu ý là : khi ta vừa mới mở Switch thì nó cung sẽ " ngu " như là thằng Hub vậy , sau 1 thời gian T nào đó , nó bắt đầu khôn ra ( vì nó đã nhận biết được IP của từng máy trong mạng LAN đó ! (Tham khảo 4um Ispace)

thevipkids
05-12-2007, 15:57
thanhs các bác rất nhiều. Tiện thể cho em hỏi luôn switch đắt hơn hay modem đắt hơn. Và giá mỗi loại khoảng bao nhiêu.

Lord_of_monsters
05-12-2007, 16:02
thanhs các bác rất nhiều. Tiện thể cho em hỏi luôn switch đắt hơn hay modem đắt hơn. Và giá mỗi loại khoảng bao nhiêu.

hì hì cái này tùy theo loại ví dụ switch 24 port planet đắt hơn modem planet thường cho dân dụng nhưng nếu modem có nhiều chức năng tích hợp thì lại đắt hơn switch thường. và swwich tích hợp đắt hơn modem. đại loại là tùy vào từng thứ mà đánh giá

thevipkids
05-12-2007, 16:04
Trong sơ đồ của bạn OXI mình ko biết vị trí của modem đặt ở đâu, điều mà mình rất quan tâm. Chỉ giúp mình với.Cho mình hỏi luôn là router đóng vai trò như thế nào.

thevipkids
05-12-2007, 16:06
thế giá của switch 4 cổng và modem 4 cổng thì cái nào đắt hơn và khoảng bao nhiêu

Lord_of_monsters
05-12-2007, 16:08
Trong sơ đồ của bạn OXI mình ko biết vị trí của modem đặt ở đâu, điều mà mình rất quan tâm. Chỉ giúp mình với.Cho mình hỏi luôn là router đóng vai trò như thế nào.

nó nắm ở chỗ cái fire wall đó, còn router là gì bạn qua mục mạng xem mấy bài về mạng ấy rất nhiều bải tur rất hay

thevipkids
05-12-2007, 16:08
Và cho mình hỏi có lopaij switch nào 1 cồng ko. Modem có thể có nhiều cổng hay chỉ có duy nhất một cổng.

thevipkids
05-12-2007, 16:11
Tớ chì hiểu sơ qua về firewall, chỉ biết rằng nó là cái gì đó giúp bảo vẹ máy tính cho mình. ko biết bản chất nó là cái gì và cài đặt nó ra sao. Help me..

Lord_of_monsters
05-12-2007, 16:16
Và cho mình hỏi có lopaij switch nào 1 cồng ko. Modem có thể có nhiều cổng hay chỉ có duy nhất một cổng.

thường người ta dùng switch để chia làm nhiều cổng kết nối tới các máy lên switch thường tối thiểu 4 port, modem giờ nó kiêm cả switch lên có từ 1 đến 5 cổng tùy loại. rùi qua bên mạng đọc bài tut đi

thevipkids
05-12-2007, 16:19
uh cám ơn nhiều ha...