PDA

View Full Version : [Q]Đố ai biết máy mình hư gì ?

CHAP
28-04-2003, 20:03
Chào các bạn mình gặp rắc rối như sau :

Mình cài Window me đến giai đoạn "check hardware và finaling" thì bỗng dưng bị báo lổi và yêu cầu cài lại ! mỉnh làm theo nhưng đến ngay giai đoạn này vẫn bị như vậy và bị treo . Sau đó mình đem cái HDD sang máy khác và đến giai đoạn này thì nó tiếp tục cài và cuối cùng là hoàn thành tốt mà không bị báo lổi gì hết . Xong , mình đem cái HDD về máy củ , boot lên thì lại báo lổi tùm lum (mấy cái file .dll gì gì đó) và ngưng. Mình đả thử đem mấy cái ram , card , cả HDD.. bên máy kia qua nhưng vẩn bị ,kể cả cái HDD bên máy dang chạy tốt đem qua cũng bị lổi và treo luôn (lần này màn hình xanh lè, lần trước là dialog lổi ) . Cuối cùng mình đành đem cái MAINBOARD đi bảo hành sau 1 tuần lấy về cài lại thử thì mọi chuyện vẫn như trước , mình "bó chân" rồi các bạn giúp giùm cám ơn rất nhiều . (đã thử cài win 98se nhưng vẫn bị )

cpu : Intel celeron 1.2GHZ
main : Acorp chip VIA 694TA, sound onboard
hdd : Seagate 20 G

November-Boy
28-04-2003, 21:28
Nghi con RAM quá, lần trước thằng em tôi bị tương tự, khi test RAM thấy lỗi, chạy DOS vẫn OK nhưng không vào Win được

changtraivangtn
28-04-2003, 23:21
Thế đấy
tui cũng đã bị không chỉ một lần mà là hai lần kia
he he à quên mất tui gặp hai lần
một lần máy báo là do Cache của CPU PIII 500 bị lỗi nhưng ko hiểu sao lỗi mà nó vẫn chạy.
một lần là do con main của máy
nó nhận ram nào cũng chỉ một nửa dung lượng và cài Win gì cũng báo lỗi.
ở đây
đảm bảo ko phải là tại CPU hay là Ram, hay là ko tương thích
mà là tại con Main thôi cứ thay béng nó đi là xong.
Thử dùng Main ASUS đi tui thấy nó được đó lại tương thích tốt nữa

dib
29-04-2003, 02:21
Nếu bạn có 2 máy thì bạn lấy từng món linh kiện máy hư mang qua máy chạy tốt test,bạn sẽ xác định phần nào lổi,nếu kỹ thi mang món nào wa dùng Sissoft sandra test món đó)

!Thông thường là Main 60% Ram 30% ,10%là mấy thứ lung tung bạn cắm vô với cái HDH lậu của bạn...;-)

Nis
29-04-2003, 11:26
Tui cũng bị tương tự nhưng là với Win XP. Sau đó tôi thử đổi cáp của ổ CD sang cáp khác thì lại cài được. Bạn thử đổi cáp của ổ CD sang IDE 2 thử coi (không cắm cùng ổ cứng).

sonicxpx
29-04-2003, 11:30
hic hic, nếu không biết thì hỏi tại sao chú lại đặt tên cái subject là "đố ai biết máy mình hư gì ?".Nói thật nha, nếu là ĐỐ thì tôi không bao giờ trả lời cho dù mình biết rõ về vấn đề đó đi chăng nữa.

CHAP
04-05-2003, 16:32
Mình vừa thi xong , đã thử lại nhưng vẩn không được, hiện nay mình vẩn chưa mình chưa đủ tiền mua main mới đang chờ thằng bạn chí cốt nó cho mượn main của nó thử . Cám các bạn đã gợi ý giúp mình .

thienancn4
05-05-2003, 14:40
bỏ chế độ virus warning trong cmos đi bảo đảm cài được liền he he he

ngoccong2001
06-05-2003, 18:10
to thienancn4 : Nếu có chế độ warning virus thì khi bạn chép xong file vào hệ thống và khởi động máy lại thì nó báo liền chứ không thể để đến lúc check hardware được. Cái này là do main của bạn.
to Chap: bây giờ chắc bạn biết rùi a. Thay main đi:D :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :D

Harry
07-05-2003, 13:38
Chưa chắc đâu. Kiểm tra lại bộ nguồn của bạn xem sao...

tranthanhtam
09-05-2003, 19:30
Kiểm tra bộ nguồn?

November-Boy
09-05-2003, 21:51
Nguồn thì dính gì vào đây

DRAGON_5199
11-05-2003, 09:35
Trường hợp của bạn minh nghĩ 80-90% la do ram dó.Vì mình đã bị như vậy rồi,nếu dúng như bạn miêu tả thì y chang luôn.Mình cũng đem hdd qua máy khác cài thử và test phần cúng đủ kiểu nhưng ko có kết quả.Cuối cùng là phải thay ram khác thôi--->ổn định tới giờ luôn nè!
Bạn hãy lấy thanh ram khác (biết chắc là đang chạy ổn định nha) gắn vào,rồi cài lại win.Nhớ là cài mới win sau khi đã thay thanh ram khác nha!Vì bạn thay thanh ram khác sau khi win đã bị lỗi thì cũng ko có kết quả đâu.
Chúc bạn thành công!!!!!

tranthanhtam
12-05-2003, 01:55
À mà nhắn với questioner nha, hỏi kiểi đó là có ngày bị wính đó

CHAP
24-05-2003, 21:54
hello all ,

mình đã tìm ra nguyên nhân rồi là do con ram và cả slot bị hư ! mình làm giống như DRAGON_5199 chỉ nhưng ở một slot khác và đã cài được Win . Do lần trước sơ ý không thử hết các slot mình đả cắm ram mới vào ngay slot bị hư ! . nên có người hăm wính ????.

DRAGON_5199
25-05-2003, 08:24
Chúc mừng Chap nha!máy chạy tốt rồi thì có bị đánh cũng vui mà phải ko?lol (chịu đấm ăn xôi mà)
Bị hâm úynh là đúng wá rồi,ai biểu ko biết mà bài đặt đố người ta;) .Lần sau giải quyết được sự cố rồi hãy đố nghen,ko thôi là bị "chém" ah:eek:

CHAP
25-05-2003, 12:43
á , lần sau đố có thưởng chịu không ? . chap đả điên vì nó 3 ngày 3 đêm liên tục nên mới bục mình đố ! , thôi thì xin lổi mọi người nhé . Dragon hôm nào rãnh thì coffee với mình nhé ok ?