PDA

View Full Version : [q] Máy không chịu nhận TNT2

Cuccu
27-04-2003, 21:35
Mình đang xài P3 với main Asus CUSL2 VGA on board nhưng có một khe AGP support 4x/2x và AGP pro. Bữa ni kiềm được một em TNT2-32M cắm vô khi mở máy nó im ru chẳng có tiếng bíp của POST. Vô Cmos disable VGA onboard rồi cắm lại nó cũng im ru báo hại phải clear cmos để xài lại VGA onboard. Sau đó lấy card này cắm sang máy có main ECS VGA onboard thì nó tự động nhận card này, tự động disable VGA onboard và chạy tỉnh rụi. Mong các cao thủ cho ý kiến để cái card này nó chịu chạy trên máy của mình kẻo bỏ uổng. Cám ơn nhiều. :mad:

lkt1827
01-05-2003, 01:32
đối với mấy cái main có AGP pro bạn coi chừng cắm lệch khe? vì AGP pro nó dài hơn AGP thường chút đỉnh. bạn nphải cắm sao cho chân cắm card của bạn nó sát về phía bên phải của đế cắm. và bạn nên coi lại catalog của main vì nhiều main nó phải vô hiệu hoá VGA onboard bằng jumper trên main đó.

changtraivangtn
02-05-2003, 01:04
Cóc phải cắm lệch khe đâu
Mà là do ông phải chuyển IRQ của vga onboard sang thành của AGP thì mởi được
nếu ko thì còn lâu nó mới chạy được
nếu main có jumb thì phải set lại

Cuccu
02-05-2003, 08:15
Cảm ơn các huynh, chờ các huynh lâu quá nên tui một đêm không ngủ vì bục rồi mày mò đọc main guide book và đã túm được nguyên nhân. Trong Cmos mục Advance/PCI confirguration có mục VGA Bios Sequence nó mặc định là PCI/AGP, tui đổi lại thành AGP/PCI. Sau đó cắm TNT2 vô là hắn tự động chạy và tự động disable VGA onboard. Cái ông Asus này đã cẩn thận nhét một miếng nẹp vào phần dài hơn của AGP pro để người ta khỏi cắm lộn mà lại bắt người ta cấu hình ở tận đâu đâu, phải mò - khổ.lol

changtraivangtn
03-05-2003, 12:13
He he thấy chưa bác đã bảo là đâu có sai
đúng ko
nó đặt trong bios mà

thienancn4
05-05-2003, 14:49
chắt tối nằm mơ có cao nhân chỉ dạy đúng hôzng nè