PDA

View Full Version : [Q] Có thể dùng VGA 4x cho main 2x ko?

Sing
27-04-2003, 19:13
Mình dùng vga s3 trio 2x3d 8m (đã quá lỗi thời), mình muốn nâng lên card 4x chẳng hạn, nhưng main mình chỉ có 2x thôi, không biết có được không

Cuccu
27-04-2003, 21:21
Được với điều kiện AGP card của bạn có hỗ trợ chạy cả 2X nhưng hơi phí.lol

lkt1827
01-05-2003, 01:36
tùy theo card thôi. chứ không phải card nào cũng có hỗ trợ đâu. tốt nhất là nên mua card VGA của những hãng có tên tuổi một chút để sau này dễ kiếm driver khi có nâng cấp windows hay cài một HĐH nào khác. và trước khi định mua card của hãng nào thì bạn nên lên trang web của hãng đó để xem thông tin về sản phẩm bạn định mua. đừng tin lời những người bán.

vbquyet
01-05-2003, 20:52
Tôi cung dang gặp một tinh trạng như vậy. Tôi có một cái main Giga va một cái card tnt32 nhưng hình như chúng no dinh choi tôi tôi không thể làm gì được cả ai biết chỉ dùm tui với. hepl me, bà con ơi

Jask
01-05-2003, 23:58
Hừh....coi chừng nhe các bác, nên nhớ điện áp của VGA card 4x thấp hơn loại 2x khoảng 0.5v, nếu thử mà có cháy main hoặc chết card thì hối đã muộn...he he

jay
02-05-2003, 00:04
cháy card thui chứ ko cháy main đâu
:)

minhduc-com
02-05-2003, 10:12
Tôi rất có kinh nghiệm trong lĩnh vực này. Bởi vì tôi đã trải qua tình cảnh như vậy.
Trước tiên bạn phải cho biết main của bạn hiệu gì? Bởi vì main bus 66 dùng chip intel 440 XL hay GL gì đó mình không nhớ rõ (bạn dùng Sisoft Sandra kiểm tra or lúc khởi động máy để ý thông số.
Nếu là main bus 66 như mình nói thì buồn rồi, nó support 1X và 2x thôi, card TNT2 support 2X 4X. Thì khi gắn vô thấy vẫn bình thường, giao diện đẹp, độ phân giải cao. Nhưng khi chơi game cần use 3D thì máy treo liền. Thế thôi, còn bus 100 thì vô tư...

Nhân đây có bác nào đã use main GIGA IR533 chưa? Cho mình hỏi chút xíu. Nó co cung cấp phần mền Over clock và quản lý nhiệt độ đi kèm mà sao use không được, mình vào cmos rồi nhưng vẫn không thấy có thông báo nhiệt độ máy. Hay main này không support?

changtraivangtn
03-05-2003, 12:35
Tôi nghĩ là ko nên
bởi chạy thì nó vẫn chạy
Nhưng khi bạn dùng chương trình gì đó cần đến VGA dung lượng nhớ lớn thì nó treo ngay
Đường truyền ko tương thích
bạn ko nên dùng
Cứ thử đánh IGI xem
Còn lâu mới xài được

lkt1827
13-10-2003, 16:57
Những card VGA đa số đều hỗ trợ đa tốc độ nên cắm vô không sao hết. Những loại card *x thì mình chưa thử qua. Còn những chipset như ATI 7000, nvidia TNT 2 và geforce 2 thì đều có thể sử dụng cho những main AGP 2x.

NHưng mình có đọc qua một bài báo nói có một số card khi mốn căm vào main 2x thì phải set jump trên card chứ nó không có auto detect. Hình như card của Matrox thì phải.

Những cái card của GIGABYTE, ASUS đều có chức năng tự động detect bus AGP.

Nhưng mình nhắc lại là CARD AGP 8X mình chưa có thử qua main AGP 2X.