PDA

View Full Version : [Q] Trục trặc hdd

anhvietabc
27-04-2003, 15:47
Mình đang sử dụng 1 ổ cứng quantum fireball 10GB (Win 98,Win xp mutiboot bình thường).Tự dưng hôm nay nó trở chứng không boot được nữa,máy khởi động vào đến dòng"Verifying data..."là đứng luôn.Mình đã thử kiểm tra thay cáp data và cáp nguồn nhưng không có tác dụng.Tuy nhiên ,nếu đem nó qua 1 máy khác và xác lập nó là secondary slave (nếu xác lập cho nó là primary master thì tình trạng vẫn như cũ),sau đó boot bằng ổ cứng của máy đó (seagate) thì khi vào Window vẫn thấy được ổ quan tum với đầy đủ dữ liệu.Mình không biết là nó có đã hư hay còn xài được,các bạn giúp mình với,cám ơn

DragonPhoenix
27-04-2003, 17:48
Sắp đến date rồi, backup đi, nếu không phải đi gặp bác sĩ là khổ đó, bác sĩ chích thuốc đau lắm, đừng để nước đến chân rồi nhảy không kịp đâu

Sing
27-04-2003, 18:47
Mình cũng gặp tình trạng như vậy, chỉ còn cách phờ ọc mát (format ) nó đi rồi cài lại hdh mới thôi!!!

truyenth
28-04-2003, 00:36
Tôi nghĩ ổ Quantum của bạn chuẩn bị về hưu rồi, bạn nên tìm mua 1 ổ Seagate mới là vừa, lúc trước tui cũng xài Quantum bị vậy đó. Lúc đó vừa mới xài được 1 năm 2 ngày thì bị quá BH 2 ngày thử hỏi có tức ko, nạn nhân của Quantum dài hàng cây số đó, vì rất nhiều người đành fải ngậm ngùi vì Quantum thôi.

kittylove
28-04-2003, 16:47
trùi, chẳng lẽ HDD Quantum tệ đến vậy sao, cũng may tui xài Seagate, 2 năm rồi vẫn chạy tốt mặc dù format đến cả chục lần.

onngoai
30-04-2003, 16:01
Sao quý vị xài sang vậy. Còn dùng được mà. Có lẽ là lỗi MBR. Thử fdisk /mbr xem sao.

thienancn4
05-05-2003, 15:12
fdisk là cách giải quyết tốt nhất

Terry
05-05-2003, 17:29
Bạn thử dùng mấy tiện ích sửa hoặc ẩn badsector rồi dùng các trình disk doctor trị thử. Chắc vì HDD lâu quá ko chăm sóc nên õng ẹo 1 tí. Chưa cần thay nếu ko cần thiết. |^_^| Mà cần thiết biết đâu ta chưa có tiền thay ... j/k . Thử lại xem sao.

tranthanhtam
09-05-2003, 19:38
Bạn fdisk lại nó thử xem
à mà quý vị đừng chê Quantum quá đi chứ,
đệ sài Quantum 6G đã 3 năm, Format khoảng mấy chục lần có thấy bị cái gì đâu