PDA

View Full Version : [Q] Speaker 5.1

lamthanhquy
26-04-2003, 21:03
Chào các bạn, ai dùng loa 5.1 cho tớ hỏi chút. Ngõ vào của loa 5.1 là mất đường ?. Số là nhà tớ mới mua máy DVD có hỗ trợ loa 5.1 và nó có 6 ngõ ra nhưng tớ lại không chắc là loa 5.1 có có 6 ngõ ra và cách bố trí loa cũng không biết luôn.Xin các bạn giúp giùm. Sẵn hỏi luôn, ngõ vào của speaker nhận tín hiệu anolog hay digital. Chào và cám ơn lần nữa.

DUONG
27-04-2003, 15:46
ngõ vào của hệ thông loa 5.1 cũng có 6 đường (phù hợp với 6 đường ra của đầu DVD của bạn) .Còn việc nối thì cứ coi trên đầu DVD của bạn và coi trên loa nó có ghi hết . cứ cắm cho khớp là được .

Nicholaspopup
27-04-2003, 16:17
Đúng đúng

lamthanhquy
27-04-2003, 18:27
Còn cách bố trí các loa thế nào. Nhiều loa quá. Giúp thì giúp cho trót luôn đi. Cám ơn các bạn nhiều

Cuccu
27-04-2003, 21:27
Nhưng chú ý mua loại loa 5.1 ( real 5.1 channel) kẻo phải loại giả lập thì uổng. Bố trí thì loa Suf nên đặt sát nền ( nền thảm là tốt nhất), loa center đặt giữa ( nên đặt ngay trên TV). Phía trước là Front L và Front R, phía sau là Rear L và Rear R. Các loa Front và rear bố trí ngang tầm tai nghe có hiệu quả cao nhất. lol

Terry
28-04-2003, 10:10
Nếu là Creative 5.1 thì bạn bố trí như sau, vì tôi cũng đang sử dụng và có xem qua tài liệu giúp đỡ vế cách bố trí.
_ Thùng Bass tốt nhất là bạn để cùng vị trí với máy tính (dưới gầm bàn chẳng hạn)
_ 5 Loa con được sắp xếp như sau:
+ Loa ở giữa (dây loa ngắn nhất) , bạn để ngay giữa computer ( tức là đối diện với mặt bạn khi sử dụng)
+ Loa bên tay phải ( dây ngắn ) , bạn sắp xếp cho qua bên phải, hướng về phía lỗ tai phải của mình.
+ Loa bên tay trái ( dây ngắn ) , giống như trên.
+ Loa tay phải ( dây dài ), Bạn cho ra phía sau lưng nhưng cũng nằm bên phải, hướng về phía lỗ tai phải của mình.
+ Loa tay trái ( dây dài ), như trên.

Sẽ cảm nhận được âm thanh Digital 5.1 . Còn nếu bạn muốn nâng cấp lên Audigy 6.1 mà không cần mua SoundCard mới thì cũng có 1 cách đó |^_^| .

Nicholaspopup
29-04-2003, 13:23
cuccu nói đúng đấy!!
bố trí như thế là hợp lý I rồi đấylol:D