PDA

View Full Version : xin hướng hướng dẫn cài chương tình trong Ubuntu

dai-gai
23-11-2007, 23:36
mới nhận được đĩa ubuntu cài rồi nhưng không cài được chương trình gõ tiếng việt...vnkb....pác nào biết thì giúp mình với.
mình tìm trên google làm theo nhưng không cài được

còn bật hiệu ứng thì báo lỗi không enable nvidia - glx...nhưng muốn enable thì ở đâu vậy? hix?

thế này thì có lẽ mình trở về cài lại windows quá......chán thiệt, tìm khắp trên google nhưng không có thấy hướng dẫn nào rõ ràng cả hix

pác nào biết cách nào bỏ menu boot khi mở máy không mình muốn khi mở máy lên vào thẳng ubuntu luôn không? máy chỉ cài có một mình ubuntu thôi...vậy mà cũng hiện menu boot nữa hix!:crying:

tom2
24-11-2007, 00:10
Câu hỏi thứ nhất.
Mình ko dùng xknb nên ko biết
Qua dùng xunikey đi bạn. Mình dùng thấy khá ổn. Ban đầu có 1 số lỗi với open office. Nhưng sửa file options của nó 1 chút là chạy được
Câu 2: Mình cũng gặp vấn đề này với GM 965 - X3100 (Xài tạm VESA) giải quyết sau
Vấn đề 3. Mặc dù bạn cài 1 mình ubuntu, nhưng ubuntu nó có nhiều chế độ (đọc thì biết)
Với lại mỗi khi bạn update 1 nhân mới thì sẽ có thêm một dòng khi khởi động.
Ubuntu dùng grub để quản lý boot menu. Bạn có thể sửa file
menu.lst
Ví dụ chỉnh timeout = 1 chẳng hạn (Mặc định là 10)
Để sửa bạn mở file này
gksudo gedit /boot/grub/menu.lst
Nhớ backup trước khi sửa

vh_moriator
24-11-2007, 00:15
http://moriator.wordpress.com/2007/11/04/cai-d%e1%ba%b7t-xvnkb-cho-ubuntu/
Mình hướng dẫn chi tiết cách cài xvnkb ở đây, kể cả cách fix lỗi automount CD luôn. :D

nVidia thì mình không dùng nên không rõ.

Máy của mình cũng chỉ cài mỗi Ubuntu nhưng nó đâu có hiện menu boot đâu, hình như phải nhấn ESC mới hiện menu lận, còn không thì sau 3 giây là vào luôn. Bạn thử vào Terminal gõ sudo gedit /boot/grub/menu.lst, kiếm dòng "timeout 10". Đây là thời gian đếm lùi trong grub, bạn chỉnh lại cho phù hợp (cỡ 3s là được).

mattroingojs
27-11-2007, 00:43
XVNKB bạn vào đây để xem http://ubunvu.com/forum/index.php?topic=4.0

tin_truc22
27-11-2007, 12:31
Vào quảng cáo luôn. Nếu gõ Telex xài SCIM là pro nhất xài XVNKB chi cho nó mệt vậy. Muốn hướng dẫn xài SCIM thì vào saylinux :P
À còn cái Enable đó là vào Restrict Driver enable nó lên là xong thôi.
À chú ý bạn nên Upgrade lên bản 7.10 xài tốt hơn 7.04