PDA

View Full Version : Cho hỏi nên chọn mua ổ cứng di động loại nào?

khonghiendien
23-11-2007, 10:27
Chào các bạn,

Tôi đang ở TP.HCM và hiện muốn mua một cái ổ cứng di động để tiện sao chép dữ liệu nhưng không có nhiều kinh nghiệm để mua những mặt hàng này, sợ bị mua nhầm hàng Made In China quá :D. Vấn đề là hàng mua rồi khó mà kỳ kèo với cửa hàng được hoặc có đem tới bảo hành thì cũng rất phiền phức bởi vậy độ tin cậy và ổn định của nó là một tiêu chí hàng đầu.

- Các bạn có thể tư vấn cho tôi nên mua loại ổ cứng di động hiệu nào, và nên mua ở cửa hàng nào được không?
- Hiện nay tại TP.HCM thì cửa hàng nào chuyên bán ổ cứng và có uy tín nhất?
- Các công ty nào là công ty phân phối chính thức của các loại ổ cứng(VD: Seagate, Samsung ...)?

Rất cám ơn các bạn.

MiMo
23-11-2007, 10:42
Linh kiện máy tính bây giờ toàn đồ chinna thôi. Về chất lượng ổ cứng thì bạn nên mua ổ cứng ở các đại lý của các nhà phân phối chính hãng.
Vê seagate và western thì công ty Tân Doanh . www.tandoanh.com.vn là nhà phân phối chính thức.
GCC cũng là nhà phân phối chính thức ổ Seagate.
FPT nhà phân phối ổ cứng SamSung.

khoabeo108
23-11-2007, 13:25
Ổ cứng di động thực ra cũng là cái ổ cứng bình thường, được cho vào trong cái HDD box thôi. Nên việc chọn mua HDD di động cũng là chọn mua HDD thông thường + mua box.

Loại HDD thì mỗi ng tin tưởng một thương hiệu khác nhau, tuy nhiên đã mua thì phải xét đủ các yếu tố: giá cả, chất lượng, bảo hành. Mà xét chung vậy thì cá nhân mình sẽ chọn Seagate. Còn cái HDD, thì nên lấy loại ~15$ là được!

quang_vinh85
16-02-2011, 13:01
Mình hiện đang ở Điện Biên cũng đang muốn mua 1 HDD box nhưng nhiều lúc phải dùng nó để làm cả USB boot vậy các bạn cho mình hỏi là thằng nào có thể làm boot được mình thấy USB Flash thì thằng transcend boot được còn Kingston thì không vậy các bạn chỉ bảo thêm cho mình với nha thanks nhiều.

leviet.gamer
17-02-2011, 01:42
Chào các bạn,

Tôi đang ở TP.HCM và hiện muốn mua một cái ổ cứng di động để tiện sao chép dữ liệu nhưng không có nhiều kinh nghiệm để mua những mặt hàng này, sợ bị mua nhầm hàng Made In China quá :D. Vấn đề là hàng mua rồi khó mà kỳ kèo với cửa hàng được hoặc có đem tới bảo hành thì cũng rất phiền phức bởi vậy độ tin cậy và ổn định của nó là một tiêu chí hàng đầu.

- Các bạn có thể tư vấn cho tôi nên mua loại ổ cứng di động hiệu nào, và nên mua ở cửa hàng nào được không?
- Hiện nay tại TP.HCM thì cửa hàng nào chuyên bán ổ cứng và có uy tín nhất?
- Các công ty nào là công ty phân phối chính thức của các loại ổ cứng(VD: Seagate, Samsung ...)?

Rất cám ơn các bạn.

Theo mình thấy mua ổ cứng di động của western vì mình đã từng xài hàng này rồi .Rất là ngon tốc độ đọc cũng nhanh .Trước mình có 1 con ổ Western 250GB xài rất lâu mà ko thấy gì nhiều khi ko cẩn thận bị va đập mạnh mình tưởng die chắc .Thế mà về xài hoài ko thấy hiện tượng gì -->>cho nên mình khuyên bạn nên mua nó .Chúc bạn lựa chọn đựoc sản phẩm tốt

minhvuongbmt
20-02-2011, 20:20
nếu có nhiều tiền thì nên sài ổ cứng SD nó dùng công nghệ chíp nhớ Tương tự nhu USB nhưng an toàn và đung lượng từ 40 -> 500 GB, không lo bị va chạm làm hư đầu đọc vì nó không có phần cơ học.
ở Sài Gòn thì tôi thấy có Bán loại 320GB rồi . nhưng tiền sẽ cao hơn khá nhiều so với dùng HDD cơ học bình thường
còn các hãng thì:Western hoặc Samsung. không nên dùng Hitachi rẻ nhưng củ chuối lắm rất dễ bị hư.

tam_giang
22-02-2011, 17:01
nếu có nhiều tiền thì nên sài ổ cứng SD nó dùng công nghệ chíp nhớ Tương tự nhu USB nhưng an toàn và đung lượng từ 40 -> 500 GB,...
Này, biết ở đâu sản xuất hoặc có bán ở thị trường hãy nói nhé. Còn muốn nói SSD thì tôi cho biết: hỏng cũng dễ lắm đấy. Hiện còn đắt gấp mấy lần ổ HDD thường.

angel2706
18-06-2011, 06:10
Này, biết ở đâu sản xuất hoặc có bán ở thị trường hãy nói nhé. Còn muốn nói SSD thì tôi cho biết: hỏng cũng dễ lắm đấy. Hiện còn đắt gấp mấy lần ổ HDD thường.

Xin lỗi vì đào mộ, đang quan tâm vấn đề này nên tìm hiểu chút. Thấy cái này chướng mắt quá. Mod kiểu gì ăn nói vớ vẩn vậy? Nói cứ như bố đời ấy! Ở trên này không biết ai là ai thì cũng nên lịch sự một chút chứ!

Hiện tại đi lung tung tham khảo thấy có vẻ wester được phản hồi khá tốt.
Ở Hà Nội thì nên đi mua ở đâu các bác nhẩy?
Mù mờ về vấn đề này nên phải xin tư vấn cho chắc!
Thanks

tam_giang
18-06-2011, 07:11
... Ở trên này không biết ai là ai thì cũng nên lịch sự một chút chứ!...
Vậy hả ? Để tôi tìm lời lẽ khác vậy ! Cám ơn.

xulynuoc
18-06-2011, 08:31
Mình đang xài HDD Box hiệu Transcend, chống sock, cơ êm, giá cũng ok, các bác thử xem nhe'