PDA

View Full Version : học CNTT ở trường đai học Công Nghệ như thế nào

dung_b1991
22-11-2007, 22:42
Xin các bác nào đang học ở trường CN nhận xét xem chuất lượng học ở đó thế nào ,em đang học lớp 12 ,dự định thi vào nó nhưng ko bít như thế nào
em đang phân van giữa ĐH công nghệ và ĐH KHTN ,ko bít cái nào tốt đây ,vì năm nay ĐH CN lấy cao hơn ĐH KHTN 2đ

meotrang7x
23-11-2007, 09:25
ĐH KHTN tốt hơn đó bác.

duynguyen000
23-11-2007, 10:16
Ừa, sẵn PR 1 phát hehe!

http://blogs.msdn.com/hale/archive/2007/09/17/h-s-g-p-ph-n-l-m-thay-i-th-gi-i.aspx

huyx
23-11-2007, 11:57
Học ở KHTN mà ra làm giáo sư :yes:. Bên KHTN chỉ có khoa Toán tin thôi (toán nhiều hơn là tin, học chủ yếu để ngâm cứu). Khoa CNTT bên Công Nghệ ứng dụng thực tiễn nhiều hơn. Và điểm đầu vào gần như luôn xê dịch trong khoảng 24.4->25.5

huyx
23-11-2007, 11:59
Ừa, sẵn PR 1 phát hehe!

http://blogs.msdn.com/hale/archive/2007/09/17/h-s-g-p-ph-n-l-m-thay-i-th-gi-i.aspx

Trong Nam làm j có trường Công Nghệ bác ơi, bạn ý đang hỏi các trường ngoài bắc đó chứ. Cụ thể ĐHCN và ĐHKHTN (Đều thuộc ĐHQG HN)

maxstring
23-11-2007, 12:17
ĐH Công nghệ tiền thân là khoa công nghệ - ĐHTN - ĐHQGHN , ĐHTN từ trước đến giờ chưa thoát khỏi tính hàn lâm của nó , nếu có một sự băn khoăn lựa chọn, thì chú chỉ nên băn khoăn giữa BK và ĐHCN thôi , ưu điểm ở trường ĐHCN là : Giáo trình luôn cập nhật đổi mới, thầy cô nhiệt tình và luôn sống hòa đồng , nhiều bạn giỏi : nhiều đứa ko biết ăn gì mà toàn đạt giải quốc gia, quốc tế -> đáng học hỏi . Nhược điểm : luôn phải chạy chỗ -> thiếu giảng đường( tuy nhiên chú đừng vì thế mà băn khoăn , vì phòng thực hành luôn đáp ứng tiêu chuẩn , chỉ thiếu phòng lý thuyết thôi , hơn nữa, chạy chỗ cũng có cái hay của nó, được học gần các em khoa kinh tế, Sân khấu diện ảnh khá mát mẻ...), nhược điểm quan trọng nhất là : Thiếu girl xinh( hồi trước anh học... éo có em nào đẹp cả nên đến giờ vẫn alone).
Không phải quảng cáo, mà từ kinh nghiệm , nếu chú cảm thấy đủ tự tin, đủ trình thì nên thi vào ĐHCN .

dung_b1991
23-11-2007, 12:52
huyx :Và điểm đầu vào gần như luôn xê dịch trong khoảng 24.4->25.5
sao lại cao thế đc ,năm nay em xem điểm chỉ có 22 thui ,năm trước thì ko rõ lém ,nếu quả thưc 24-25 thì quả là cao thiệt

maxstring
23-11-2007, 13:02
huyx :Và điểm đầu vào gần như luôn xê dịch trong khoảng 24.4->25.5
sao lại cao thế đc ,năm nay em xem điểm chỉ có 22 thui ,năm trước thì ko rõ lém ,nếu quả thưc 24-25 thì quả là cao thiệt
Năm nay là năm đáng buồn cho tất cả các ngành kỹ thuật, nếu em xem thì biết, chẳng trường kỹ thuật nào điểm cao cả, hãy nhìn sang bên kinh tế....

duynguyen000
23-11-2007, 13:16
OK, bác í đang nói chiện trường ngoài Bắc, e lại chạy tuốt vô trong Nam!

Trong Nam làm j có trường Công Nghệ bác ơi, bạn ý đang hỏi các trường ngoài bắc đó chứ. Cụ thể ĐHCN và ĐHKHTN (Đều thuộc ĐHQG HN)

huyx
23-11-2007, 19:00
Chất lượng giảng viên ở đại học công nghệ tốt. Cơ sở vật chất hơi cũ nhưng tạm ổn, chỉ có điều bạn thường xuyên phải chuyển địa điểm học, địa điểm thể dục. Chất lượng đầu vào thì rất ko tốt, đủ mọi thành phần, hầu hết chưa biết gì về IT, chưa định hướng rõ được nghề nghiệp của mình.

Chính xác, đc nhất là đội ngũ thầy cô giáo có trình độ cao.
Còn nhược điểm đúng là như anh nói là ko đc học tại trụ sở ĐHQG ở Xuân Thủy mà phải thuê địa điểm học (mất hết cả ko khí học hành), nhưng mà hiện cơ sở ĐHQG ở Hòa Lạc (nói đùng ra là thành phố ĐHQG HN) đang hoàn thành, tầm năm 2010, lúc đó thì ko phải nghĩ về địa điểm, có thể nói cơ sở vật chất ở Hòa Lạc là nhất trong các trường ĐH tại VN

Có thể biết đc về cơ sở trong tương lai gân của ĐHQG HN trên Hòa Lạc tại đây http://news.vnu.edu.vn/ttsk/Vietnamese/C1736/C1756/2005/10/N8763/?35

trung@nv
23-11-2007, 20:26
ĐH Bách Khoa: Khi bạn đỗ - bạn cứ ngỡ bạn sẽ là dân IT, (1 năm mới phân ngành) nhưng 80% số SV trường ko ở IT, có khi bạn còn vào cả dệt may thời trang, kinh tế.
ĐH Công Nghệ: Nếu bạn đỗ khoa IT, chắc chắn bạn đc học IT.
---
ĐHBK (Riêng IT): Khả năng thực hành tốt. Thời gian học dài (5 năm) hơn 1 năm. Điển hình các cuộc thi: Robocon, thực hành kỹ thuật... hay đứng đầu.
ĐHCN (Khoa IT): Lý thuyết vững hơn, có nhiều thầy trong các Viện và gắn bó. Học 4 năm - Bạn sẽ ra trường sớm hơn 1 năm để học ở ngoài đời và đi làm. Điển hình các cuộc thi Oplympic tin học SV, siêu Cúp Tin học, ACM - Châu Á Thái Bình Dương... hay dẫn đầu

=> Ban đầu khi ra trường: SV BK có thể thạo thực hành hơn SV CN (nhưng nhiều hơn 1 tuổi - Ví dụ: 85 với 86). Một thời gian sau hai bên là như nhau - Ai nào quyết tâm sẽ thắng.

Chương trình học: Mình nghĩ ở trường nào cũng thế, tất cả các kiến thức cơ bản cơ sở đều được dậy. Một số công nghệ mới được cập nhật. Chỉ có điều bạn có chăm chỉ và quyết tâm không thôi.

Tớ xin có vài lời khách quan như thế cho các bạn hình dung.

em đang phân van giữa ĐH công nghệ và ĐH KHTN ,ko bít cái nào tốt đây ,vì năm nay ĐH CN lấy cao hơn ĐH KHTN 2đ
ĐH Công Nghệ được thành lập từ Khoa Tin của ĐH KHTN để thành một trường đại học độc lập ĐHQGHN -với mục tiêu là ĐH đào tạo các ngành kỹ thuật công nghệ cao.
ĐHKHTN ở HN không mạnh bằng ĐHKHTN ở HCM (xét về tin học), ĐHKHTN ở miền Bắc ko được đánh giá cao như trong HCM

dung_b1991
24-11-2007, 13:19
thật cảm ơn anh trung@nv đã giúp em hỉu rõ hơn
Điểm các khoa CNTT năm nay thấp hơn năm ngoái khá nhìu ,ko bít năm 2008 nó sẽ thế nào

persian0904
08-02-2009, 05:19
ĐH Bách Khoa: Khi bạn đỗ - bạn cứ ngỡ bạn sẽ là dân IT, (1 năm mới phân ngành) nhưng 80% số SV trường ko ở IT, có khi bạn còn vào cả dệt may thời trang, kinh tế.
ĐH Công Nghệ: Nếu bạn đỗ khoa IT, chắc chắn bạn đc học IT.
---
ĐHBK (Riêng IT): Khả năng thực hành tốt. Thời gian học dài (5 năm) hơn 1 năm. Điển hình các cuộc thi: Robocon, thực hành kỹ thuật... hay đứng đầu.
ĐHCN (Khoa IT): Lý thuyết vững hơn, có nhiều thầy trong các Viện và gắn bó. Học 4 năm - Bạn sẽ ra trường sớm hơn 1 năm để học ở ngoài đời và đi làm. Điển hình các cuộc thi Oplympic tin học SV, siêu Cúp Tin học, ACM - Châu Á Thái Bình Dương... hay dẫn đầu

=> Ban đầu khi ra trường: SV BK có thể thạo thực hành hơn SV CN (nhưng nhiều hơn 1 tuổi - Ví dụ: 85 với 86). Một thời gian sau hai bên là như nhau - Ai nào quyết tâm sẽ thắng.

Nói nhanh cho nó vuông nhé,CNTT-TT-ĐT BK vẫn hơn hẳn...mấy thèng đấy làm tốt thật,"key man" các công ty IT 10 thằng quá bán đến từ BK.nhiều cái họ chẳng cần ai chỉ bảo mà vẫn ok,còn mấy bác quốc gia,lý thuyết suông,ứng dụng vào thực tế thì...xin phép nói từ kém - nếu có xúc phạm thì đấy là ý kiến của cá nhân tui...ở đâu cũng có người này người kía,nhưng mặt bằng ngoài XH có vẻ BK đang ở thế mạnh hơn roài,QG chắc gì đã hơn được BCVT cơ đấy,nhưng khối cử nhân tài năng thì rất ok,còn khối thường thì còn phải xét,nhất là khả năng chịu áp lực và tranning bản thân...he he,tý quên,học quốc gia xong ra có thể nghiên cứu,về các trường ĐH giảng giạy,nhu cầu thì nhiều mà đào tạo thì ít,nhất là toán tin,mỗi SP(hay về C3),QG và BK,rất may là mấy thằng toán tin BK "giốt nát" không theo hướng nghiên cứu hay giảng giạy,chứ chúng nó mà lại theo hướng này thì cũng chưa biết ai hơn ai...BK ra trường(không được giữ lại trường) không xin được việc mà phải đi giảng giạy nơi khác(ĐH hay CĐ jj đấy) thì phí cơm phí gạo nhà nước đào tạo kỹ sư :)),lại còn cảm thấy tủi nhục-thấy thằng toán BK hay nói câu này,chẳng biết do học kém hay gét bỏ nghề giáo....QG ra trường(không được giữ lại trường),không đi nghiên cứu và giảng giạy nơi khác...mất đất..:))
Quên mất,QG học 4 năm ra trường đi làm,còn mấy thằng BK,mới vào năm 4 đã hùng hùng hổ hổ xin đi làm-thường là do các thầy lôi di-,hay bị các công ty tận dụng,nhưng bù đắp được kiến thức thực tế,và cũng hay tăng K :))

kaka_22
08-02-2009, 08:12
phân vân là 1 chuyện, khả năng là 1 chuyện khác nữa

MyLifeForShare
08-02-2009, 08:40
Chỉ biết 1 điều, chất lượng đầu vào rất không tốt, ở trường nào cũng vậy =.=
Từ không biết gì đến, sơ sơ cho đến rành rọt đều có, không hiểu có người chưa biết rõ CNTT là gì sao còn thi vô CNTT nhỉ =.=

dung_b1991
08-02-2009, 13:29
chà ,sao lại lôi cái thread từ lâu rồi thế,em hồi đó quyết định thi vào ,ĐH CN,bg đang là sinh viên năm 1,năm nay Công Nghệ học ở trụ sở chính ở Xuân Thủy,ko con lon ton chạy nữa,tuy rằng vẫn thiếu đất,mà nghe nói nă sau đc chuyển lên Láng Hòa Lạc nữa,ko biết thực hư ra sao
Về việc học hành thì công nhận,học khá hay,tùy mới năm 1,chưa học chuyên ngành nhưng em thấy,các thầy khá nhiệt tình,vui tính,dạy rất hay,do mới học nên chỉ nhận xét đc thế

macnhuocphi
09-02-2009, 15:53
chà ,sao lại lôi cái thread từ lâu rồi thế,em hồi đó quyết định thi vào ,ĐH CN,bg đang là sinh viên năm 1,năm nay Công Nghệ học ở trụ sở chính ở Xuân Thủy,ko con lon ton chạy nữa,tuy rằng vẫn thiếu đất,mà nghe nói nă sau đc chuyển lên Láng Hòa Lạc nữa,ko biết thực hư ra sao
Về việc học hành thì công nhận,học khá hay,tùy mới năm 1,chưa học chuyên ngành nhưng em thấy,các thầy khá nhiệt tình,vui tính,dạy rất hay,do mới học nên chỉ nhận xét đc thế
>>>>>>>>. thằng bạn em học ở bên khtn năm1 bảo cái vụ lên láng hòa lạc kòn lâu lắm có khi ra trường vài năm rồi mới chuyên lên đấy, bây h vẫn đang giải tỏa