PDA

View Full Version : [TUTOR] 1 - Thu Hình Vào Máy Tính.

Slash
26-04-2003, 06:08
Chào Các Bạn.

Bây giờ chúng ta vào phần Capture. Tôi sẽ trình bày cách Capture với Capture Card (gồm cả card IEEE 1394) vì tôi đang dùng loại này nên có thể viết chi tiết và chính xác. Với các card khác, tôi xin viết sau vì tôi ko có nên phải chọn tuto nào hay để dịch lại sau. Nếu bạn dùng Digital Camera thì nối với PC bằng cable DV 4 hoặc 6 PIN. Nếu dùng đầu VHS thì chỉ dùng Composite Jack đc thôi, với Super-VHS bạn nên dùng S-VHS cable sẽ cho chất lượng cao hơn Composite. Khi Capture bằng loại card này, video đc ghi vào PC dưới dạng AVI DV với PAL Frame Size 720x576 và NTSC : 720x480. Chất lượng của video thu vào phụ thuộc chủ yếu vào phần cứng-Card, còn các chương trình biên tập hạng Advanced hầu như dùng DV Codec tốt như nhau. Premiere & Vegas 4 chỉ dùng DV type-2, Ulead có thể chọn đc DV type theo ý muốn.

A- Adobe Premiere 6.5 , khi Capture bạn làm như sau :

1- Khởi động PR 6.5, bạn hãy chọn Template DV 4:3 PAL hoặc NTSC Real Time Preview. Ko nên chọn các Codec khác như Cinepack, MJPEG...
2- Sau đó ta vào Project , chọn Setting Viewer > Capture Settings. Khi cửa sổ Project Settings hiện ra, click LOAD và đưa lại Template ở bước 1 vào, bạn làm tương tự với Project Settings. Bước này ko thừa, làm như vậy bạn sẽ tránh đc sai sót và ko phải chỉnh lại.
3- Click File > Capture > Movie Capture. Khi cửa sổ Movie Capture hiện ra, bạn click tab Settings, trong mục Preferences click EDIT. Cửa sổ Preference hiện ra, Capture Movie : chọn chỗ cho file video sẽ ghi, bạn nên chọn ghi vào phân vùng khác với C (nơi có Windows). Video&Audio Preview để Same As....
a- DEVICE : chọn DV Device Control 2.0. Click OPTION, Video Standard : chọn giống Template ở bước 1, Device Brand : Generic, Device Type : Standard, Time Code Format : Non Drop-Frame, OK. Nếu bạn thu từ Digital Camera, bạn có thể chọn Brand&Type trùng với hiệu của Camera.
b- Click Next, đánh dấu chọn vào 2 mục tại đó.
c- Click Next, Windows at Startup : Load Settings, Low Disk : 2048 , đánh dấu chọn ở Open Movie và Show Tooltips, mọi thông số khác cứ giữ nguyên. OK.
Bây giờ bật Video hay Camera lên, click vào nút PLAY của Movie Capture bạn sẽ xem đc video. Khi thu Click vào nút REC (phím tắt G), khi dừng lại ko thu nữa click nút STOP (phím tắt ESC). Khi đó bạn đặt tên cho file AVI là xong.

B- Capture bằng Vegas 4.

Cũng giống như PR 6.5, trước khi Capture, ta chỉnh đôi chút cho ngon lành. Click File > Capture Movie. Đầu tiên ta đặt tên cho băng video, và chọn DON'T CAPTURE > OK. Trên Toolbar của Capture Tool, bạn chọn OPTION > Preferences.
- Tab Disk Managerment : click Add Folder và chọn 1folder khác với C. Bỏ dấu chọn tại C/Doc&Settings là mặc định của chương trình đi.
- Tab Capture : ko chọn Stop Capture on dropped frames. Các phần khác chọn hết.
- Vẫn tại OPTION chọn Preview Audio, Smart hoặc Allways Preview. Thiết đặt xong, click Apply > OK.
Khi Capture ta chỉ cần chọn Tab Capture, click nút PLAY cho đầu Video phát hình và click nút CAPTURE VIDEO. Khi dừng lại click nút STOP > DONE. Khi đó Vegas sẽ tự chuyển sang chế độ Edit.

Ngoài Tab Capture còn có 2 Tab khác là Advanced Capture thu bằng cách đánh dấu Time Code và Print To Tape để xuất video ngược trở lại đầu video hoặc camera. Tôi thấy ko cần lắm, nếu có thể tôi sẽ viết sau.

Lưu ý :
- Không nên Capture lâu quá 1h30'(20GB), vì như vậy file DV AVI sẽ rất lớn, khi Encode sang Mpeg CPU sẽ phải làm việc 100% trong thời gian lâu, máy tính yếu dễ bị lỗi.
- Bạn nhớ để dành 3GB cho chương trình biên tập có ko gian làm việc, khi ko đủ chỗ chương trình dễ bị treo, nếu đang Encode thì bị dừng hình (frezee).
- Theo dõi video thu vào, nếu có hình hỏng hay bị giật thì trước khi Encode sang Mpeg phải sửa chữa hoặc xoá đi, nếu ko sẽ ảnh hưởng đến chất lượng film. Tôi sẽ dịch cách Fix hình hỏng ở bài khác.
- Nếu bạn ko xem đc video từ đầu phát tại Preview Window thì hãy kiểm tra lại các thiết đặt xem có chính xác ko. Kiểm tra card có đc cắm chính xác ko, bạn vào System Property > Device Manager và xem có thấy IEEE 1394 trên cây thư mục. Hoặc bạn có thể Unísntall IEEE 1394 và khởi động lại máy.
- Vì chương trình biên tập video ko có chức năng Background Capture nên khi Capture bạn ko thể làm đc các việc khác.
- Bạn có thể kiểm tra lại đoạn video vừa thu đc bằng cách đưa nó vào chương trình biên tập video và chọn File Properties, tất cả mọi thông số sẽ hiển thị.

Vậy là chúng ta đã xong với phần Capture, tạm biệt các bạn.

Slash
14-05-2003, 02:53
Tôi xin bổ sung thêm hình ảnh cho các bạn dễ dàng làm quen. Trước hết, khi muốn gọi Capture Tool ra, bạn click vào File > Capture. Công cụ này sẽ hiện ra và tự động Connect với thiết bị ngoại vi, như hình minh hoạ đây. Nếu Camera của bạn đã bật (Turn on) thì màn hình sẽ có màu xanh, đã nhận đc tín hiệu. Bạn có thể điều khiển Camera của mình bằng các nút của công cụ (hầu hết là tương thích).
Với đầu video thì có thể ko dùng các nút điều khiển của công cụ đc, nút Play lúc đó tương tự như nút "Turn On", Stop = "Turn Off". Sau khi click vào Play, nó sẽ tự động tìm và nối với đầu video.

Slash
14-05-2003, 02:56
Bạn hãy click Option > Disk Management , và chọn chỗ cho file sẽ thu vào, nhớ là khác với phân vùng của hệ điều hành.

Slash
14-05-2003, 03:02
Click Play cho Camera chạy và click Capture.

Izzy
24-05-2003, 05:38
Hi.
Tôi đã hỏi và được Slash đồng ý, tôi xin bổ sung thêm hình Capture trong Premiere cho hoàn chỉnh nhé.
Tôi đánh dấu số 1 để các bạn chọn Divice Control 2.0, nói chung với các thiết bị đều dùng đc cả.
Sau đó các bạn dùng phần 2 để điều khiển thiết bị phát hình của mình. Đối với đầu video, có thể không điều khiển được bằng D.Control 2.0, các bạn đành dùng tay thôi. Khi bắt đầu Capture nhấn phím G, khi kết thúc nhấn Esc.

romanc
25-05-2003, 10:27
Slash, Izzy và các bạn mến
Mình chỉ capture bằng Vegas4, UMS7, UVS7, chưa thử qua với Premiere 6.5. Không biết chưc năng capture và edit của premiere có khác nhiều với Vegas 4 không? có gì hay hơn?
Chào các bạn

chungsem
26-05-2003, 18:08
Dear Slash,
Lần trước mình thử biên tập VG với đoạn video AVI đã có sẵn, nay mình capture hình từ camcorder thì thấy VG split ra nhiều đoạn quá (clips chỉ dài khoảng 1 phút thôi) mình muốn khắc phục nhưng mò chưa ra, bạn chỉ giáo giùm. Như UVS thì mình xử lý ngay trên công cụ hiện trên cử sổ vì khi thu vào PC lưu ở file AVI khoảng 4GB thì sau khi biên tập thành VCD hay DVD mình vẫn có thể có 1 file gốc nguyên bản lưu dữ liệu rất tiện cho dựng phim sau này khi cần. Cảm ơn nhiều.

Izzy
26-05-2003, 18:21
Hi.
Đấy là do bạn chưa chỉnh lại Capture Project của VG đi, chọn Option > Preference > bỏ dấu chọn ở "Enable scene detection" đi là được ngay thôi. Lúc đó VG sẽ ko tự chia video ra làm các đoạn nhỏ tương ứng với mỗi lần bạn bấm REC trên camera nữa. Thân.

Slash
27-05-2003, 06:28
Romanc thân.
Premiere 6.5 tuy có giao diện ko đẹp, cục mịch, nhưng quả thật nó vẫn là "Sếp" đấy. Trong PR 6.5 nếu capture không thôi thì đơn giản rồi, còn edit thì ko dễ điều khiển như VG4, tuy nhiên PR 6.5 convert rất nhanh, nhanh hơn hẳn các chương trình khác, kể cả VG. Dùng PR 6.5 như thể đi chiếc xe đời cũ nhưng khoẻ, ko ngán loại file nào, hỗ trợ rất tốt. Chính vì vậy mà PR đc nhiều hãng khác hỗ trợ, làm plug-in cho PR. Slash sẽ giới thiệu loạt bài về PR sau, giờ bận quá chưa làm đc.
VCD của Romanc có nét ko (câu hỏi này còn nợ từ lần trước đấy) ? Trong 55min video, Romanc "Add" bao nhiêu kỹ xảo chuyển cảnh ? Thời gian convert 55min là bao nhiêu ? Romanc thử làm một đoạn 5min, cũng dùng video đó, nhưng ko có kỹ xảo xem có nét hơn ko nhé. Dựa vào đó Romanc có thể tính toán đc số kỹ xảo cho phép, nếu đưa nhiều quá dễ bị giảm chất lượng video. Slash có "cảm giác" là VG khắc phục đc vấn đề này rất tốt, nhưng thời gian convert hơi lâu. Tạm biệt.

romanc
27-05-2003, 20:59
Cám ơn slash trả lời, mình sẽ mua đĩa này vền "ngâm cứu" thử xem sao. Thân

Slash
28-05-2003, 12:58
Hi Romanc.
Nếu dùng Premiere thì phải tải ngay Adobe Mpeg Encoder 1.3 Beta từ trang http://www.mainconcept.com/adobempeg/downloads.html (dòng chữ màu đỏ "English 7,09MB ). Bản này cho chất lượng rất tốt, các setting Slash sẽ trình bày sau.
Ngoài ra còn có Cinema Craft Encoder 2.66, nó vừa là Mpeg Encoder riêng, và cũng có thể làm plug-in cho Premiere đc, chất lượng miễn chê và thời gian convert thì vô địch. Slash sẽ upload lên Briefcase chung, Romanc vào Yahoo > Briefcase , dùng ID : VNvideo2003 , mật khẩu : 123456 tải về nhé. Slash sẽ viết bài hướng dẫn cách dùng CCE sau, tạm biệt.

chungsem
28-05-2003, 15:00
Cảm ơn Izzy nhé, việc đặt thời gian thu hình của VG tính theo time thôi (minimum clip length hoặc maximum capture length) chứ không theo độ lớn của file do đó nếu mình capture bằng UVS thì cứ khoảng 4GB là nó ngắt như vậy thuận tiện cho lưu dữ liệu ra đĩa DVD sau khi tạo xong phim là xoá trong ổ cứng của PC để nạp phần khác.

romanc
28-05-2003, 20:14
Hi slash,
Mình bận quá nên chưa mua đĩa kịp AP6.5, còn Adobe mpeg encoder 3.1 mình đã tải từ link của bạn cho, có phải để xài chung với AP6.5 không hả slash? thân.

romanc
28-05-2003, 21:20
Hi Chungsem,
Do nhu cầu sử dụng thôi, bạn thì cần file gọn gàng cho việc lưu trữ, tôi thì do nhu cầu cần edit ngay để ghi đĩa nên khác bạn, tôi để ý thấy khi quay camera chúng ta thường bấm quay và dừng liên tục khi capture ở Vegas thì nó sẽ split từng scence tương ứng, thật là hay. Nhờ vậy:
- dễ dàng duyệt từng scence để bỏ 1 vài scence không cần thiết.
- hoặc giữ scence đó nhưng bỏ đoạn audio của scence đó (ồn...)
- quan trọng hơn là giữa các scence ta cân nhắc chọn lựa để đưa vào các kỷ xảo phân cảnh.
Hi Slash,
bây giờ tôi mới biết việc thêm nhiều kỷ xảo lại làm giảm chất lượng video, vậy thôi để tôi hạn chế lại (hơi uổng vì tôi khi xem video rất khoái xem các chổ phân cảnh, hình bay ra bay vô, bay qua bay lại, hihi).
À thời gian render tôi làm ở Vegas là : hơn 2 tiếng/55" VCD NTSC & hơn 3 tiếng / 40" SVCD NTSC. Lâu lắm.

Izzy
04-06-2003, 03:44
Hi.
Việc cho phép chương trình phân cảnh hay giới hạn thời gian cho mỗi đoạn video là do mình đặt, chúng ta có thể chọn lựa tuỳ ý. Bạn vào File > Capture > Option > Preference.
- Nếu bạn muốn giới hạn file thu vào, tại Tab Disk Managerment, bạn có thể đặt giới hạn File Size cho mỗi đoạn video. VG 4 sẽ tự cắt file ra theo quy định của bạn.
- Nếu bạn không muốn VG 4 tự động chia file theo lần bấm máy, bạn chọn Tab "Capture", bỏ dấu chọn tại "Enable Scene Detect" đi, khi thu vào, video sẽ liền mạch.
Có lần tôi capture một băng video VHS thu lại từ camera, nguyên xi ko sửa chữa gì cả. Tôi dùng chức năng "Scan Video" của Ulead VS7, nó tự phân cảnh, cắt video ra theo các lần bấm máy. Lúc đấy đưa kỹ xảo chuyển cảnh vào dễ dàng, ko phải ngồi chọn cảnh để cắt.
Romanc dùng máy tính có CPU tốc độ bao nhiêu mà chậm vậy, mình dùng CPU 1400 GHz mà cũng ko đến nỗi lâu như vậy đâu. Nếu có thể thì mua thêm RAM cho máy biên tập video ngon lành hơn. Premiere là thích RAM lắm đấy. Cái Encoder 1.3 đấy là của Premiere mà, dùng rất tốt, hình đẹp và mịn lắm. Thân.