PDA

View Full Version : [Q] không có bằng cấp có xin được việc làm

lkt1827
25-04-2003, 04:04
nếu mình không có bằng cấp có xin được việc làm không? vì lúc trước mình không có học hết phổ thông. chỉ học đến lớp 7 là nghĩ. sau đó mình có đi học thêm vi tính và điện tử nhưng mà vì không có bằng PTTH nên không thể nhận bằng vi tính và đ0iện tử.

nếu mình biết tay nghề mà không có bằng không biết có thể xin đi làm không?

yuna_admirer
25-04-2003, 18:36
Nếu có xin được Việc làm không thì mình chịu, nhưng khuyên bạn nên theo một lớp bổ túc nào đó để học đi.
Dù gian khổ/chán nhưng đó là một hướng đi mà mình nghỉ ở đây ai cũng đồng tình hết.

hangnguyen
06-10-2007, 13:22
vay dang ky di hoc bo tuc co kho ko phai lam cach nao?
luc truoc minh cung ko hoc het trung hoc co so vi hoan canh gia dinh phai chuyen truong giua chung nen rut hoc ba bay gio hoc ba mat roi minh dang ky di hoc bo tuc co can phai alm lai hoc ab ko nau nhu muon lam lai hok ba co kho ko va phai lam the nao ?

laoshu_110
06-10-2007, 15:08
Theo mình nghĩ là sẽ đi học được,nhà nước Việt Nam khuyến khích mọi người dân nên đi học. Anh/chị đi trực tiếp đến nhà trường or trung tâm giáo dục thường xuyên or phòng giáo dục tư vấn thử xem.
Chúc thành công.

maxstring
06-10-2007, 23:42
sau đó mình có đi học thêm vi tính và điện tử Bác đang ở miền bắc hay ở trong nam vậy? Bác có biết sửa điện thoại ko? Nếu bác biết sửa và tay nghề vững thì em sẽ nhận bác, lương không thành vấn đề nếu tay nghề bác ok, đồng thời em cũng tạo điều kiện cho bác học để có tấm bằng PTTH, làm cho em thì bằng cấp ko thành vấn đề :D, nhưng sau này bác có bay nhảy ở đâu, thì nó lại là vấn đề.....

caibang
07-10-2007, 22:41
nếu ko đề cập đến chuyện lương bổng thì có khối chỗ cho bác làm

Hoang.Thang
10-10-2007, 15:11
bác maxstring phát biểu chuẩn đấy. iem chua thêm là lúc bay nhảy thì đừng mất công phi vào cty lớn, nhà nc, nước ngoài. ở đấy toàn thằng dùng bằng cấp, số năm kinh nghiệm để fang nhau. bác chân đất mắt toét 2 tay ko đi vào chỗ hung hiểm ấy, iem lo...

thằng iem 3 năm đi làm ko có =, và đang thấm nỗi đau ko = cấp.

ps: tháng 11 này iem lấy =, = khá sang năm sau đi thi cao học dc luôn :)). trường coltech ạ.

maxstring
10-10-2007, 15:58
ps: tháng 11 này iem lấy =, = khá sang năm sau đi thi cao học dc luôn :)). trường coltech ạ.

Off topic chút : Chậm bằng à? :D (tháng 6 trường mình đã làm luận văn+ thi tốt nghiệp rồi), bạn khóa bao nhiêu ? lại đi làm lụng lung tung phải không ?

ngocquang19877
10-10-2007, 16:23
bác maxstring phát biểu chuẩn đấy. iem chua thêm là lúc bay nhảy thì đừng mất công phi vào cty lớn, nhà nc, nước ngoài. ở đấy toàn thằng dùng bằng cấp, số năm kinh nghiệm để fang nhau. bác chân đất mắt toét 2 tay ko đi vào chỗ hung hiểm ấy, iem lo...

thằng iem 3 năm đi làm ko có =, và đang thấm nỗi đau ko = cấp.

Em chân đất mắt toét 2 tay ko đã từng nhảy qua 2 công ty lớn rùi đây.

Hoang.Thang
10-10-2007, 16:44

nhưng mà làm ở vị trí gì ạ, cty gì ạ, đừng nói là Lô Hội nhé :P. mình có ông anh rất giỏi làm ở f-soft, nhưng bị mất bằng chứ ko phải chưa/ko-có-bằng.

@maxtring
khóa 45. môn thi lại có điểm chậm.

ngocquang19877
10-10-2007, 16:50
nhưng mà làm ở vị trí gì ạ, cty gì ạ, đừng nói là Lô Hội nhé :P. mình có ông anh rất giỏi làm ở f-soft, nhưng bị mất bằng chứ ko phải chưa/ko-có-bằng.

@maxtring
khóa 45. môn thi lại có điểm chậm.

dạ FSoft tuy to xác nhưng làm ăn cò con lắm ạ.

Còn tên thì em không tiện nói ra ạ (bắt chước bạn gì tên là nhóc gì gì đấy).

Hoang.Thang
10-10-2007, 16:59
làm ăn cò con mà đàng hoàng là dc rồi :), từ từ sẽ có cò lớn. ông anh cũng bức xúc với cò bé lắm nhưng mà hợp đồng nó ràng buộc, ko phá dc. ah mà mình đã nhìn cái chữ ký của bạn. chắc hẳn bạn cũng đã học qua "đại học", có thể khi đi phỏng vấn bạn chân đất mắt toét, 2 tay ko, nhưng chắc chắn bạn sẽ nói bạn đã học trường nào. đằng này đồng chí thân mến lkt1827 là "ko có bằng". và mình cần tư vấn cho lkt chứ ko phải bạn.

maxstring
10-10-2007, 20:04
Hai tay không + 1 cái đầu + cái chứng chỉ aptech .Không phải ai cũng làm được như bác và không phải ai cũng như bác :D.
@hoangthang : Chào đồng hương. Mình khóa 47. Chẳng mấy khi gặp đồng hương ở trong forum này.

conank
10-10-2007, 20:55
Ông ngocquang lương là phụ mấy cái hợp đồng freelancer của ổng mới là chính :)

Xong vụ này chắc cũng bằng nửa năm lương nhẩy

ngocquang19877
10-10-2007, 21:28
làm ăn cò con mà đàng hoàng là dc rồi :), từ từ sẽ có cò lớn. ông anh cũng bức xúc với cò bé lắm nhưng mà hợp đồng nó ràng buộc, ko phá dc. ah mà mình đã nhìn cái chữ ký của bạn. chắc hẳn bạn cũng đã học qua "đại học", có thể khi đi phỏng vấn bạn chân đất mắt toét, 2 tay ko, nhưng chắc chắn bạn sẽ nói bạn đã học trường nào. đằng này đồng chí thân mến lkt1827 là "ko có bằng". và mình cần tư vấn cho lkt chứ ko phải bạn.

Em phang bác chủ yếu vì cái dòng tô đậm đấy ạ :).

Em cũng đang thấm nỗi đau thiếu cái bằng ĐH, nhưng em không ngồi đó than thở mà đứng lên fight against for it ạ :).

ở đấy toàn thằng dùng bằng cấp, số năm kinh nghiệm để fang nhau]. bác chân đất mắt toét 2 tay ko đi vào chỗ hung hiểm ấy, iem lo...

Dạ, không nhờ tập đoàn bơm tiền thì chết nhăn răng lâu rồi bác ạ, bác có ông anh làm trong đó chắc cũng nắm dc tỷ lệ nhân viên bỏ việc và số tiền 3 năm qua FSoft phải bỏ ra để đền tiền phạt HD phải không ạ :).

làm ăn cò con mà đàng hoàng là dc rồi

nguyenvanviet198
10-10-2007, 22:52
bằng cấp ko quan trọng nhưng tối thiểu phải tốt nghiệp phổ thông !!!

Caothu_game_vn
11-10-2007, 00:25
Nói chung là khó đó....

Hoang.Thang
11-10-2007, 11:25
Em phang bác chủ yếu vì cái dòng tô đậm đấy ạ :).

Em cũng đang thấm nỗi đau thiếu cái bằng ĐH, nhưng em không ngồi đó than thở mà đứng lên fight against for it ạ :).

you are well fighter, fighting is always good.

Dạ, không nhờ tập đoàn bơm tiền thì chết nhăn răng lâu rồi bác ạ, bác có ông anh làm trong đó chắc cũng nắm dc tỷ lệ nhân viên bỏ việc và số tiền 3 năm qua FSoft phải bỏ ra để đền tiền phạt HD phải không ạ :).

mình nhớ có lần năm ngoái lên phỏng vấn với f-soft ở HITC. Ông chủ G phỏng vấn nói vòng vo hay lắm, nhưng lúc đến vấn đề lương thì cũng trả = công ty đang làm --> lòi đuôi sách vở, khuôn phép ra. tớ.téKhẩn();

minhhuy001122
15-10-2007, 15:46
Chỉ có bọn nộp hồ sơ xin việc theo kiểu rãi truyền đơn mới phải dùng bằng cấp với một hy vọng hết sức ngu dốt là nhà tuyển dụng sẽ dựa vào đó để đánh giá năng lực. Một người thực sự có năng lực, tự tin và có lòng tự trọng họ chứng minh cho nhà tuyển dụng thấy năng lực thật sự bằng rất nhiều cách.

chien85
15-10-2007, 17:00
Chỉ có bọn nộp hồ sơ xin việc theo kiểu rãi truyền đơn mới phải dùng bằng cấp với một hy vọng hết sức ngu dốt là nhà tuyển dụng sẽ dựa vào đó để đánh giá năng lực. Một người thực sự có năng lực, tự tin và có lòng tự trọng họ chứng minh cho nhà tuyển dụng thấy năng lực thật sự bằng rất nhiều cách.

Sao tôi thấy ở đâu cũng tuyển. Yêu cầu: Tốt nghiệp dh xyz ngành kmn... Sau đó mới xem có năng lực ko ?

lanistk
15-10-2007, 18:32
có bằng cấp mà năng lực yếu coi nó có đuổi ko ???

ngocquang19877
15-10-2007, 19:49
Sao tôi thấy ở đâu cũng tuyển. Yêu cầu: Tốt nghiệp dh xyz ngành kmn... Sau đó mới xem có năng lực ko ?

Nó ghi cho vui thui chứ có take care đâu. Tui đi interview *** thấy thằng nào đuổi tui đi giữa chừng vì không có bằng cả :). Chỉ khi nào xin vào làm banking thì là chuyện khác.

antigonekimlan
15-10-2007, 20:33
Báo chí đăng tải,truyền hình điển hình nhân vật,tôi thấy tòan là hai lúa không hà. Theo tôi cứ phong đại cho họ là Bác học hay giáo sư cho nó đúng

conank
15-10-2007, 21:00

Nếu bạn chịu khó search thì có rất rất nhiều tuyển dụng ko đòi hỏi bằng cấp ĐH :) Dạo này bận quá nên mình ko search ví dụ 1 vài cái cho bạn được.

Mà nếu có đòi bằng cấp thì cứ gửi hồ sơ đến, vẫn được gọi phỏng vấn như thường :)

gio_thoi_nguoc
15-10-2007, 21:05
Bằng rất cần, và cái kế tiếp chuyên môn, năng lực. Không có nghĩa không có bằng bạn không xin việc, tùy thuộc vào bản lĩnh của từng người thôi

minhhuy001122
16-10-2007, 18:20
Nó ghi cho vui thui chứ có take care đâu. Tui đi interview *** thấy thằng nào đuổi tui đi giữa chừng vì không có bằng cả :). Chỉ khi nào xin vào làm banking thì là chuyện khác.

chào anh ngocquang19877 vậy là có đồng minh rồi, em cũng giống như anh vậy.
@chien85 : bạn vào diễn đàn tuyển dụng nhé có nhiều lắm.

nhutcmos
19-10-2007, 19:14
GAMELOFT dang tuyen nhan vien tester day.
Neu vay biet choi games thi vao lam cho ho.
Dieu kien khong can bang cap gi ca, chi can dam me games

zmt264
19-10-2007, 19:34
Không có bằng cấp, nhưng đã từng viết 1 phần mềm mã mở chẳng hạn, ví dụ Unikey.

Hay đã từng 1 mình tạo ra trang youtube.com thì okie :D

Còn bất tài như tui thì chỉ có làm nghề "thất nghiệp gia truyền" thôi :D

Sang đây vôte cho vui nha

http://www.ddth.com/showthread.php?p=884430#post884430

Lona
22-10-2007, 15:55
Bằng cấp đĩ nhiên là quan trọng rồi, nhưng nếu bạn lỡ ko có bằng cấp thì điều đó không có nghĩa là bạn không thể xin được việc ngon lành. Nếu trình độ English của bạn ok, kiến thức chuyên môn của bạn ok như người có bằng cấp (hoặc thậm trí hơn). Có mấy cách sau:

1. Tìm bọn Tây mà tuyển, trực tiếp gửi hồ sơ cho Tây và trực tiếp gặp Tây phỏng vấn

2. Khả năng bốc phét tốt, cứ gửi hồ sơ xin tuyển dụng đàng hoàng qua email và xin nợ bằng cấp. Hồ sơ ok sẽ được vào phỏng vấn, phỏng vấn ok thì vào làm. Vào làm rồi, chẳng công ty nào đòi nộp bằng cấp trừ đó là những công ty củ chuối củ chày, "hành" là chính. Vấn đề là phải làm việc ngon lành trong 2 tháng thử việc và được lòng mọi người.

3. Làm cái bằng ĐH bản scan giả đính vào email xin việc. Đây là cách táo bạo. Nhưng ko dùng bằng giả để thăng tiến mà chỉ dùng bằng giả để qua mắt nhân sự. Năng lực vẫn phải có- đó là điều quan trọng.

4. Bảo người nhà xin cho

5. Bỏ ra chút tiền chạy vạy đúng cửa

6.......

Tuy nhiên, kiểu gì thì vẫn phải có 1 cái bằng mặc dù nó ko phải là tờ giấy ghi nhận năng lực thực sự của mình.

hoangchau9
22-10-2007, 22:02
À pác Hoang.Thang ơi, nghe pác nói đến Cty Lô Hội nên em hỏi xem Cty đó làm ăn về cái j ấy nhỉ? Thấy Cty mới xây ở đg Cộng Hòa cũng hoành tráng nhưng khi đi ngang k kịp ngó, nên cũng k bít.!!!

cat tuong
19-02-2010, 10:49
em cung chag co bang cap DH ne. chi tot nghiep 12. cac pac jup e zoi!!!

xmen109
19-02-2010, 12:55

bạn mới ra trường chưa có kinh nghiệm mà chổ nào cũng đòi kinh nghiệm mới nhận làm , bạn thấy thế nào ?

vietlee
19-02-2010, 16:20
đi học mà không nhận được bằng àh?kì vậy?lúc trước khi đăng kí học nó phải đòi bạn nộp hồ sơ mà?

hungvn9
19-02-2010, 21:45
Bằng là điều kiện cần
Kinh nghiệm là điều kiện đủ
Bán cay than ky (http://www.caythanky.info/) nhưng lại mua cay than ky (http://www.caythanky.info/mua-cay-th%E1%BA%A7n-k%E1%BB%B3/) vì chúng tôi là trai giong cay than ky (http://www.caythanky.info/mua-cay-th%E1%BA%A7n-k%E1%BB%B3/) nhưng đừng nhầm lẫn là cay than ki (http://www.caythanky.info/2010/11/cay-th%E1%BA%A7n-k%E1%BB%B3-wikipedia-org/)