PDA

View Full Version : Tafiti, search engine theo công nghệ silverlight đầu tiên

congthanhgiong
18-11-2007, 16:21
moi người vào xem thử, lần đầu tiên xài dạng flash cho search engine. công nghệ silverlight sắp tới sẽ là đấu thủ mạnh với flash.

Microsoft đã đi tiên phong trình diễn khả năng của nó cho giới công nghệ

khunglongbeo
18-11-2007, 17:32
Nó chỉ là hiệu ứng chứ làm sao làm search engine được nhỉ ?!?

Silverlight cho phép bạn can thiệp mã trực tiếp tới các object (giống như actionscript bên flash) trên object canvas của silverlight, điều này đồng nghĩa với việc bạn được cả framework phía sau để lập trình với các đối tượng thuộc silverlight (Ừm, theo kinh nghiệm sử dụng của mình thì nó là 1 canvas và mình làm việc trên đó và trong phạm vi đó mà thôi). Nó không chỉ là trình diễn đơn thuần mà là viết mã điều khiển đồ họa. Bạn không chỉ trình diễn mà còn có thể viết những ứng dụng thực sự mạnh với đồ họa bóng bẩy trên nền web. Tuy nhiên, nếu muốn có support thật tốt để làm silverlight thì không thể thiếu bộ Microsoft Studio Expression (gồm 4 hay 5 sản phẩm chuyên biệt để làm : Blind Expression (1, 2), Design Expression, web expression,...) và Bộ công cụ này bán khá đắt.
Trong trường hợp mà không có bộ công cụ này, các bạn vẫn làm được về mặt lí thuyết nhưng tính khả thi dường như không thể trong trườn ghợp viết cho các ứng dụng phức tạp.
Một số project về silverlight, bạn có thể tham khảo ở đây http://silverlight.net

Mình cũng đang viết 1 project và gởi cho nhóm BETA này nhưng hông biết có được công nhận hông lol (đùa thôi, blah blah blah)

Thân !

thien_loi
18-11-2007, 19:39
Vậy bác khunglongbeo cho ra một tut về cái này nha! vì em thấy cái này cũng được vài tuần nay rồi! mà chẳng biết nó như thế nào cả

khunglongbeo
19-11-2007, 09:10
Bạn có thể xem 1 clip mình quay hướng dẫn về silverlight ở đây http://www.dichvucongdong.com/sharevicode. Bạn hãy chọn mục .NET/ASP.NET để lọc chủ đề clip

Thân ! :)

evodanh
19-11-2007, 09:46
Công nhận silverlight đẹp thiệt!