PDA

View Full Version : [dis] LÀM QUEN VỚI VIDEO TRÊN MÁY TÍNH.

Slash
24-04-2003, 09:39
Chào tất cả các Bạn trong Diễn Đàn.

Tôi cũng mới tham gia chuyên mục này và thấy có nhiều bạn quan tâm tới video nên có ý định viết một loạt bài cơ bản về video để cùng chia sẻ. Trước hết, tôi mong đc các bạn ủng hộ, tham gia góp ý, trao đổi thêm những kiến thức và kinh nghiệm của mình. Trong khi viết sẽ có nhiều từ khó dịch sang tiếng Việt, hoặc tôi ko dịch đc, tôi sẽ giữ nguyên tiếng Anh. Tôi mong các bạn thông cảm, xin chân thành cảm ơn.
Video đc ghi trong máy tính dưới nhiều dạng file, nhưng tôi muốn nói đến 2loại thông dụng nhất mà ta hay dùng là AVI và MPEG. Tôi nhớ có câu nói rất ngộ nghĩnh của Moderator trong VCDHelp :"Honda là ôtô, nhưng ko phải các loại ôtô đều là Honda". Trong AVI có rất nhiều loại file, AVI Mpeg-4, AVI DivX, DV AVI..... MPEG cũng vậy, Mpeg-1 VCD, Mpeg-1 Stream, Mpeg-2 SVCD, DVD..... Khi ta thu hình (Capture) từ thiết bị ngoại vi vào máy tính, thông thường video sẽ đc ghi dưới dạng AVI. Tuỳ theo loại card và chương trình bạn dùng, video sẽ ở dạng AVI DV type-1, type-2, AVI DivX, Windows AVI .... Chương trình ghi tín hiệu video, sau đó cho bạn xem lại ở dạng file AVI đc gọi là CODEC. Đó là từ ghép của Decode&Encode. Mỗi loại Capture Card, PCTV card hay chương trình biên tập video lại dùng các loại CODEC khác nhau, do vậy giữa các chương trình và card ko có sự tương thích tuyệt đối. Khi thu hình bạn nên nắm đc những yếu tố đó để ghi ở dạng AVI thích hợp với chương trình biên tập video mà bạn sẽ sử dụng. Trước đây AVI có kích thước lớn, nên người ta phát minh ra loại AVI mới có kích thước nhỏ hơn để khỏi chiếm chỗ, ví dụ như DivX 5.03, Microsoft Mpeg-4 (có 3 version), Huffy........ Tuy nhiên, các đầu VCD/DVD ko hỗ trợ nên ko đọc đc.
MPEG là định dạng video đc dùng phổ biến trên VCD/DVD, Digital Satelitte và trên mạng. VCD đc ghi ở dạng Mpeg-1, Super VCD, DVD, Dig.Sat thì đc ghi ở dạng Mpeg-2. Ưu điểm của nó là kích thước nhỏ hơn và chất lượng hình ảnh&âm thanh tốt hơn AVI (trừ DivX). Vậy thì tại sao khi thu hình vào máy tính ta ko thu ngay sang Mpeg mà lại phải thu ở dạng AVI rồi mới chuyển sang Mpeg ? Điều đó đúng là có thể làm đc, nhưng chất lượng sẽ ko đẹp.
Có 2 kiểu thu hình vào máy tính : dùng Hardware Decode và dùng Software Decode. Dùng hardware chất lượng sẽ rất tốt nhưng lại đắt, chỉ dành cho chuyên nghiệp. Ví dụ card Canopus DV Rext RT chẳng hạn, card đó sẽ chuyển tín hiệu video sang Mpeg rồi mới đưa vào máy tính. Như vậy CPU sẽ ko phải làm việc nhiều, nhưng ta phải mất thêm 5000USD. Còn hiện nay chúng ta dùng là software decode, CODEC sẽ chuyển tín hiệu sang AVI. Bạn cũng có thể dùng chương trình của Ulead để thu thẳng sang Mpeg, nhưng đòi hỏi CPU có tốc độ cao và chất lượng ko đẹp. Tôi có đọc bài so sánh giữa Capture AVI và Capture Mpeg, và hỏi kinh nghiệm của mọi người thì thấy Capture AVI cho chất lượng tốt hơn, khi đưa kỹ xảo vào cũng rõ nét hơn.
Hiện nay có 3 loại card dùng để thu hình : Capture Card, Graphic Card có Video IN/OUT, và PCTV Card.
- Capture Card dựa trên chuẩn IEEE 1394 và có thiết kế thêm đường Analogue input, ví dụ như Pinnacle Studio Deluxe, Canopus DV 1394, Adaptec DV.... Trên card này sẽ có 1chip dùng để chuyển tín hiệu, rồi mới đưa vào PC, do vậy ko đòi hỏi gì ở CPU cả. Tuỳ theo hãng sản xuất, họ có cho phép ta chọn CODEC không, hay chỉ cho phép dùng CODEC của Windows. Video ghi vào máy tính qua đường này ở dạng AVI DV type-1 hoặc type-2, tuỳ theo chương trình bạn sử dụng.
- Graphic Card với Video IN/OUT thì đòi hỏi CPU có tốc độ cao, nếu không hình sẽ bị giật. Cách này tuy tiết kiệm đc chỗ cắm, nhưng đòi hỏi CPU khoẻ. Tuy nhiên nếu bạn mua card đắt tiền như Matrox, ATI All In Wonder 8500 Pro (trở lên), CPU khoẻ (trên 1000GHz) thì chất lượng chẳng kém gì Capture Card.
- Trong các loại PCTV thì Pinnacle PCTV Pro là nhất. Hầu hết các PCTV card đều dùng chipset BT-8XX, driver tốt nhất cho loại này là WDM - Windows Driver Model (ko nên dùng VfW-Video for Windows) của Windows. Khi thu ta có thể chọn CODEC DivX 5.03 hoặc Huffy 2.21 để tiết kiệm chỗ. Nói chung là chất lượng của loại này thì ko sánh đc với 2loại trên.
Đó là nói chung về phần cứng, nhưng để cho phần cứng đc hỗ trợ tốt thì bạn cũng nên chọn những phần mềm mạnh như Adobe Premiere 6.5, Pinnacle Edition DV, Vegas 4, Ulead Video Studio trở lên, Avid Express 3.5.... Đó là hạng Advanced, còn những phần mềm hạng Family như Studio 8 thì chưa đủ mạnh, chất lượng sẽ ko đc như ý.
Tôi xin tạm dừng ở đây, thân chào các bạn.:D