PDA

View Full Version : Kéo dây Cable dài thêm ra liệu có ảnh hưởng đến tốc độ?

Jim_Braddock
15-11-2007, 19:20
Mình mới lắp net của Viettel khoảng 1 tháng. Nay mình phải dời máy tính lên lầu 3, mình phải kéo thêm 1 đoạn dây khoảng 40 met nối vào sợi cable(cable điện thoại) của Viettel. Vậy cho mình hỏi liệu tốc độ của đường truyền có bị ảnh hưởng không?
Cho mình hỏi thêm là trên 1 sợi cable mà có khá nhiều mối nối thì liệu có ảnh hưởng đến tốc độ đường truyền không?
Xin cám ơn!

KnightHV
15-11-2007, 19:29
Mình mới lắp net của Viettel khoảng 1 tháng. Nay mình phải dời máy tính lên lầu 3, mình phải kéo thêm 1 đoạn dây khoảng 40 met nối vào sợi cable của Viettel. Vậy cho mình hỏi liệu tốc độ của đường truyền có bị ảnh hưởng không?
Cho mình hỏi thêm là trên 1 sợi cable mà có khá nhiều mối nối thì liệu có ảnh hưởng đến tốc độ đường truyền không?
Xin cám ơn!

Dài tầm 40m thì ko việc gì. Dây cáp chịu được 200m mà, nhưng nối nhiều thì sợ là...

Jim_Braddock
15-11-2007, 19:30
Nhiều mối nối nhưng mà cùng 1 loại dây vậy có ảnh hưởng ko?

bluesky1612
15-11-2007, 19:42
Có chứ, nhưng nối bằng cái gì vậy? Hàn chì hả? Ko nên chơi thế. Nên dùng outlet và RJ-45 để nối với nhau. À quên, ảnh hưởng ở đây ko phải do loại dây mà là do nhiều mối nối, tín hiệu truyền với tốc độ cao nên cần môi trường đồng chất, cứ đi 1 đoạn lại gặp 1 mối nối thì bị ảnh hưởng là chuyện đương nhiên, nhưng mình nghĩ chuyện ảnh hưởng này ko đáng kể đâu.

Jim_Braddock
15-11-2007, 19:46
Có chứ, nhưng nối bằng cái gì vậy? Hàn chì hả? Ko nên chơi thế. Nên dùng outlet và RJ-45 để nối với nhau. À quên, ảnh hưởng ở đây ko phải do loại dây mà là do nhiều mối nối, tín hiệu truyền với tốc độ cao nên cần môi trường đồng chất, cứ đi 1 đoạn lại gặp 1 mối nối thì bị ảnh hưởng là chuyện đương nhiên, nhưng mình nghĩ chuyện ảnh hưởng này ko đáng kể đâu.

Bạn nói có lí lắm! Cám ơn bạn nhiều ^_<

Jim_Braddock
15-11-2007, 19:47
Mình quên nữa đây là sợi dây cable điện thoại(RJ-11) chứ không phải cable mạng RJ-45

k66473
15-11-2007, 20:19
đường truyền từ modem lên ISP cứ cho là 2M đi.
đường truyền từ PC tới modem lí thuyết là 100Mbps, cứ cho là ảnh hưởng bị giảm đi còn 50Mbps thì vẫn còn vượt xa cái nút cổ chai kia nhiều